Xin chú Vha08 tư vấn cho cháu về việc học ESL

Rainyheart

Thành viên mới
Xin chào chú!
Cháu đã sang Mỹ định cư được 5 tháng và hiện tại cháu đang học ESL-Level 4 (level cuối cùng) tại một trường cao đẳng
Khi mới vào đăng ký học thì cháu chỉ được test writing, grammar và sau đó khi vào lớp này cháu chỉ học writing reading và grammar. Trong khi đó, thực tế thì kỹ năng nghe và nói của cháu rất yếu và cháu cũng đã nói với advisor nhưng họ nói không có dạy riêng 2 kỹ năng này, trừ khi level 1 và 2 mới có đàm thoại
Khi vào học thì cháu học vẫn khá tốt, vì những kiến thức đó cháu cũng đã biết qua và cố gắng đọc tài liệu, nhưng việc nghe giảng và giao tiếp với mọi người thì gần như là không. Các bạn trong lớp thì hầu như đã học từ lớp dưới lên và sống ở đây lâu năm nên nghe nói họ rất tốt, lớp lại k có người Việt nên cháu hiện thấy mình rất lạc lõng và không biết làm sao trong khi học kỳ mới sắp đến,việc học ngày càng nâng cao
Chú có thể cho cháu vài lời khuyên gì về trường hợp của cháu không ạ?

trungtin2010

Thành viên tích cực
Ðề: Xin chú Vha08 tư vấn cho cháu về việc học ESL

Bạn đừng lo lắng quá. Cố gắng nghe nói thật nhiều ở lớp đừng ngại sai gì cả. Ở nhà có thể xem TV, tập nghe trên máy tính. Có câu "Learn from mistake", "Speaking without fear". Chỉ cần cố gắng rồi thời gian sẽ giúp bạn cải thiện. Lúc đầu tôi cũng như bạn cũng nghe nói không được nhiều. Nhưng sau vài năm tôi đã có thể giao tiếp tương đối rồi. Chúc bạn thành công.

yokohama

Thành viên mới

Bạn định cư thì chắc có thẻ xanh và SSN rồi...Trường hợp như bạn cực kì đơn giản..kiếm khu vực xung quanh bạn coi có chỗ nào dạy ESL miễn phí thì xin zô học, trong đó nghe nói còn sướng hơn ở trường nữa :21:

Rainyheart

Thành viên mới

Bạn đừng lo lắng quá. Cố gắng nghe nói thật nhiều ở lớp đừng ngại sai gì cả. Ở nhà có thể xem TV, tập nghe trên máy tính. Có câu "Learn from mistake", "Speaking without fear". Chỉ cần cố gắng rồi thời gian sẽ giúp bạn cải thiện. Lúc đầu tôi cũng như bạn cũng nghe nói không được nhiều. Nhưng sau vài năm tôi đã có thể giao tiếp tương đối rồi. Chúc bạn thành công.
Cháu đã và đag cố gắng để luyện nghe và nói, nhưng thật sự thì cho đến bây giờ khi cô giảng bài cháu vẫn chẳng nghe và hiểu được cô nói gì ạ. Trước mỗi giờ học cháu đọc và dịch bài học trước, nhưng khi vào lớp thì vẫn như bù nhìn và cảm thấy rất áp lực chú ạ:20:
trong lớp chỉ mỗi cháu là như vậy nên giáo viên cũng mặc xác cháu luôn, cug chag bao giờ quan tâm, bảo không biết gì thì gửi mail cho cô ấy. Thật không nghĩ được giáo dục Mỹ lại như thế này! Cháu vẫn rất lo chú ạ :2:

Rainyheart

Thành viên mới

Bạn định cư thì chắc có thẻ xanh và SSN rồi...Trường hợp như bạn cực kì đơn giản..kiếm khu vực xung quanh bạn coi có chỗ nào dạy ESL miễn phí thì xin zô học, trong đó nghe nói còn sướng hơn ở trường nữa :21:
Vấn đề là chẳng có chỗ nào dạy Esl ngoài truog mình đang học bạn ạ, vì chỗ mình không nhiều ng Việt, mà những người nước ngoài khác đa số đã nghe nói được tiếng anh, nên truog chỉ dạy cho viết và đọc sách thôi :20: