Xin chú Vha08 tư vấn dùm!!!

cuong1990

Thành viên mới
Thưa chú cháu đang có một số thắc mắc về việc chọn ngành nghề để theo học sau khi qua Mỹ. Cháu được mẹ bảo lãnh qua Mỹ. Hiện nay cháu 21 tuổi hiện nay đang ở Việt Nam và đang đợi thư mời phỏng vấn của NVC. Khi nào qua Mỹ cháu sẽ ở bang Charlottle, North Carolina Mong chú Vha08 tư vấn cho cháu.

Trước kia cháu học high school và 1 năm university ở bên New Zealand 1 thời gian. Nhưng vì cháu gặp 1 số chuyện cá nhân nên đành phải gác lại chuyện học.

Môn học cháu học ở High School là English, Math, Statistic and Probability, Information Technology ( Computer ) , Esol. Ở New Zealand subject tinh theo credit. Year 12 cháu được 83 credit ( điểm chuẩn là 80 credit) , Year 13 là 68 Credit ( điểm chuẩn là 60 credit). Cháu có học qua Bussiness Administration nhưng Ba is not my favourite subject vì thế cháu không chú tâm mấy vào this subject.

Trước khi cháu vào Đại Học cháu có nói chuyện qua với mẹ cháu về major mà cháu sẽ học in University . Cháu định đăng ký học Hospitality nhưng mẹ cháu tỏ vẻ không thích cho cháu học Hospitality.Nên cháu đã đăng ký Bussiness. Kết quả cho 1 năm học đại học cũng không đươc tốt lắm vì cháu đã bị cuốn vào vòng xoáy của những cuộc chơi. Sau khi gặp 1 sự cố đến với cháu khiến cháu tỉnh ngộ và muốn làm lại từ đầu. Hiện giờ cháu đang phân vân không biết nên học cái gì khi qua Mỹ . Mong chú Vha tư vấn cho cháu.
Cám ơn chu Vha08!.

Cháu vẫn còn ở Việt Nam thì lo học tiếng Anh, học tiếng Anh và học tiếng Anh. Chừng nào tới Mỹ cháu vào community college học, cháu sẽ biết mình thích hợp với ngành gì.

Mẹ cháu nói đúng. Hospitality khỏi cần học cũng biết làm. Cháu không thích business thì còn cả ngàn nghề khác cho cháu chọn lựa. Cháu biết mình lầm lỗi, bây giờ muốn làm lại từ đầu, đây là một sự bắt đầu tốt. Nghe lời tôi, trong thời gian chờ bảo lãnh, siêng năng học tiếng Anh mỗi ngày. Khi nào qua tới Mỹ định cư cháu sẽ thấy lời tôi nói là đúng. Tiếng Anh cháu khá, thì sẽ không phải học tiếng Anh căn bản và được học chuyên ngành liền, như vậy cháu sẽ có hứng thú học, không bỏ nửa chừng như nhiều người khác.

michael_jack

Thành viên tích cực
Thưa chú cháu đang có một số thắc mắc về việc chọn ngành nghề để theo học sau khi qua Mỹ. Cháu được mẹ bảo lãnh qua Mỹ. Hiện nay cháu 21 tuổi hiện nay đang ở Việt Nam và đang đợi thư mời phỏng vấn của NVC. Khi nào qua Mỹ cháu sẽ ở bang Charlottle, North Carolina Mong chú Vha08 tư vấn cho cháu.

Trước kia cháu học high school và 1 năm university ở bên New Zealand 1 thời gian. Nhưng vì cháu gặp 1 số chuyện cá nhân nên đành phải gác lại chuyện học.

Môn học cháu học ở High School là English, Math, Statistic and Probability, Information Technology ( Computer ) , Esol. Ở New Zealand subject tinh theo credit. Year 12 cháu được 83 credit ( điểm chuẩn là 80 credit) , Year 13 là 68 Credit ( điểm chuẩn là 60 credit). Cháu có học qua Bussiness Administration nhưng Ba is not my favourite subject vì thế cháu không chú tâm mấy vào this subject.

Trước khi cháu vào Đại Học cháu có nói chuyện qua với mẹ cháu về major mà cháu sẽ học in University . Cháu định đăng ký học Hospitality nhưng mẹ cháu tỏ vẻ không thích cho cháu học Hospitality.Nên cháu đã đăng ký Bussiness. Kết quả cho 1 năm học đại học cũng không đươc tốt lắm vì cháu đã bị cuốn vào vòng xoáy của những cuộc chơi. Sau khi gặp 1 sự cố đến với cháu khiến cháu tỉnh ngộ và muốn làm lại từ đầu. Hiện giờ cháu đang phân vân không biết nên học cái gì khi qua Mỹ . Mong chú Vha tư vấn cho cháu.
Cám ơn chu Vha08!.
Nếu bạn Cường thật sự đam mê ngành hospitality thì bạn cũng nên học. Ngành học mà mình đam mê sẽ tiếp thu nhanh hơn các ngành học mà mình không thích. Học cho giỏi ngành hospitality để trở thành General Manager tương lai bạn nhé (ko phải ai cũng có thể trở thành GM trong khách sạn 1 cách dễ dàng đâu).Một GM có vai tro quan trọng trong sự tồn tại và phát triển của một khách sạn. GM quản lí toàn bộ khách sạn, như doanh thu khách sạn(Financial Controller , các bộ phận như FO,F&B,Housekeeping....) Một GM giỏi sẽ làm giảm thiểu tối đa thiệt hại cho khách sạn, ủi đồ hư cho khách,, dọn phòng ẩu của 1 số nhân viên......
Nói chung là hãy học những gì thật sự bạn thích và đam mê, nếu như mẹ bạn thích bạn học kinh doanh, nhưng bạn lại thích học khách sạn, thì hãy kết hợp cả 2 . Sau khi học về khách sạn, nắm rõ hoạt động của khách sạn 1 cách chi tiết và cụ thể, cộng với nguồn vốn tiền lương lâu năm dành dụm, hãy mở 1 khách sạn 5 sao cho riêng mình. Và lúc đó bạn sẽ làm chủ kinh doanh khách sạn của mình ( vừa làm mẹ bạn vui, vừa được học ngành mình ưa thích win win solution)

cuong1990

Thành viên mới
Cảm ơn bạn Micheal Jack!

Cảm ơn bạn. Nhưng giờ mình chưa biết rõ mình nên theo học ngành gì. Tính mình nửa thích cái này nửa thích cái kia. Phải để đến khi sang bên đấy mình mới biết mình thích và nên theo học ngành gì bạn a`.

cuong1990

Thành viên mới
Mong bác Vha giúp đỡ!

Cháu qua Charlotte- Nc được 3 tháng cháu hiện đã có bằng Highschool ở and bảng điểm 2 năm đại học cháu học ỏ Auckland University of Technology ở New Zealand 2008-2009 ( quá trình học của cháu cũng ko được tốt cho lắm) . Sắp tới cháu sẽ take 1 lớp tiếng anh ở Community college. Bác Vha cho cháu hỏi nếu cháu muốn vào học University of North Carolina thì bằng cấp hiện thời cháu có đã đủ chưa ? Hay cháu cần phải học thêm nhũng lớp nào? cám ơn bác Vha

Ðề: Xin chú Vha08 tư vấn dùm!!!

Bác Vha cho cháu hỏi nếu cháu muốn vào học University of North Carolina thì bằng cấp hiện thời cháu có đã đủ chưa ? Hay cháu cần phải học thêm nhũng lớp nào?
Cháu hỏi câu này mà không cho tôi biết học bạ của cháu thì làm sao tôi trả lời. Cháu biết rõ các đại học ở Mỹ tuyển sinh dựa theo GPA & extracurriculum activities "Auckland University of Technology ở New Zealand 2008-2009 ( quá trình học của cháu cũng ko được tốt cho lắm)" không tốt vậy GPA đựoc bao nhiêu.

University of North Carolina có 17 campus, mỗi campus có yêu cầu khác nhau, và mỗi khoa lại có yêu cầu khác nhau, và cháu lại chưa biết mình sẽ học gì (Undecide major) và có lẽ GPA ở New Zealand quá tệ, vậy tại sao không học lại từ đầu từ community college. Nếu cháu quyết định học lại và cho dù cháu chưa chọn đựoc ngành học thì dứoi đây là những lớp cháu cần phải lấy:

What is the General Education Core?
The general education core is a set of 44-semester hours (SH) of courses which when completed will meet the freshman/sophomore general education requirements at all UNC institutions.

The core specifically includes the following for the AA degree:
English Composition 6 SH
Humanities/Fine Arts 12 SH
Social/Behavioral Sciences 12 SH
Mathematics 6 SH
Natural Sciences 8 SH
Total 44 SH

The core specifically includes the following for the AS degree:
English Composition 6 SH
Humanities/Fine Arts 9 SH
Social/Behavioral Sciences 9 SH
Natural Sciences and Mathematics 20 SH (includes a minimum of 6 SH in Mathematics and 8 SH in Natural Sciences)

Total 44 SH

Bất cứ cháu chọn học ngành nào sau này thì các lớp trên bắt buộc phải học, cháu cũng có thể lựa những lớp nào cháu đã học ở New Zealand rồi và đựoc điểm tốt để transfer, lớp nào bị fail thì học lại (It's OK) hoặc bỏ hết học lại (your choice)