Xin chú vha08 và mọi người giúp hồ sơ của con

Nghiacloud

Thành viên mới
Con chào chú Vha08 và tất cả mọi người trong diễn đàn, con tên Nghĩa năm nay 21 tuổi, hiện tại cong đang học tại đại học Bà Rịa - Vũng Tàu năm thứ 3. Trước đây con đã từng phỏng vấn xin visa rớt 1 lần sau đó con đã đc chứ vha08 tư vấn giúp và xin phỏng vấn lại lần 2 nhưng vẫn rớt, lúc đó I-20 của con hết hạn, giờ con đã xin đc I-20 mới và hẹn được lịch phỏng vấn là ngày thứ 2 24/12 rất mong mọi người có thể giúp đỡ cho con.

1.Tên (nick ) du học sinh:
diễn đàn: nghiacloud, yahoo: nghiahtv
2.Đang học gì tại Việt Nam :
Con đang học năm thứ 3 tại trường đại học bà rịa vũng tàu, ngành quản trị kinh doanh, chuyên ngành quản trị doanh nghiệp.
3.Kết quả học tập : (bảng điểm )
Trung học phổ thông:
lớp 10: 8.2
lớp 11: 8.4
lớp 12: 8.5
Đại học: năm nhất: 7.5
năm thứ 2: 6.0
4.Trình độ ngoại ngữ (Anh văn)
IELTS 6.5

5.Dự định học trường nào tại Mỹ:
Con muốn học trường Northern Virgina Community College (NOVA) 2 năm sau đó transfer qua Marymount University học tiếp 2 năm để lấy bằng bachelor Animistration of Business, chuyên ngành International Business

6.Tại sao chọn trường, môn học này (tại Mỹ):
Đây là 1 trong những trường college lớn nhất nước mỹ và có nhiều review tốt về trường này, trường này có nhiều học sinh từ rất nhiều nước trên thế giới đến học nên con có thể học được rất nhiềuđiều từ những người có nền văn hoá khác nhau, trường có liên kết với Marymount University nên có thể transfer trực tiếp.

7.Kế hoạch học tập tại Mỹ :
Học 1 học kì anh văn ở NOVA, sau đó 2 năm ở NOVA rồi transfer tiếp qua Marymount University học 2 năm để lấy bằng bachelor

8.Nơi ở , sinh hoạt tại Mỹ trong quá trình du học:
Thuê phòng, NOVA có cung cấp web site các nơi ở có thể thuê ở gần trường, con chọn được 1 số chỗ trong đó

9.Chi phí (trường , sinh hoạt, vận chuyển )
khoảng 25,000 USD/năm bao gồm tiền ăn ở, trong 2 năm đầu ở NOVA
40,000 USD/năm cũng bao gồm ăn ở, trong 2 năm tiếp theo ở Marymount University

10.Nghề nghiệp của Cha mẹ:
Bố con là giám đốc và kiêm chủ công ty vận tải: chuyên vận tải nhẹ, trung bình, các loại container, còn buôn bán các thiết bị ô tô và bán lẻ ô tô con. Mẹ con là chủ vựa hải sản, chuyên mua bán hải sản, chủ yếu bỏ mối cho các nhà hàng ở vũng tàu và sài gòn.
Thu nhập hàng tháng ba mẹ cộng lại là khoảng 90tr/tháng cho đến 120tr/tháng

11.Cha mẹ có đi du lịch nước ngoài chưa:
Cha mẹ con chưa đi du lịch nước ngoài. Sau khi rớt phỏng vấn lần 2 con đã đi sing và thái

13. Kế hoạch đầu tư tài chính cho việc du học của Cha mẹ:
Cha mẹ con sẽ lo toàn bộ chi phí du học, có mở 1 sổ tiết kiệm khoảng 100,000 cho con để dành trả chi phí học cho con
14. Câu hỏi của du học sinh đối với tư vấn:
Lần này phỏng vấn lại con sợ lại bị vặn vẹo ko trả lời được rồi rớt nữa, con rất mong mọi người và chú vha08 chỉ giúp con những sai xót của con và lời khuyên giúp con phỏng vấn

Sau đây là nội dung 2 lần phỏng vấn trước của con đây ạ:

CO: Hello, how are you?
Me: Good morning sir, i'm fine, thank you, and you?
CO: I'm fine, thanks. May i see your transcript?
Me: This is my transcript, sir.
CO: ok, good. Who will pay for you all the tuition?
Me: My parents will pay for me.
CO: What do your parents do?
Me: My father is the director of Nguyet Ha Transportation Corporation and my mother is the owner of a business about seafood products. I bring my parents business papers, do you want to see it?
CO: No. How long your parents own this company?
Me: My father has owned his company since 2009
CO: So it's 3 years.
Me: Yes, sir and my mom has owned her business since 2003.
CO: Ok, How much is your parent’s income?
Me: They can earn about 70 million vnd (about 3,500 US Dollars) per month from their business and interest of savings account.
CO: Have you or your family ever travel abroad?
Me : No, sir. Because my parents are too busy with their business so they don't have time to go travel........
CO: (Shaked his head) ok stop. Do you have any relavtives in US?
Me: No, sir. I don't have any relatives in US.
CO: Ok, i'm sorry Nghia, today i can't give you the visa.
Me: Could you tell me why? My transcript is good, i got IELTS 6.5.
CO: Oh yes, i know, but i'm just not convinced that i can give you the visa. ( He pressed the button and call the next person). Thank you for coming interview.
Me: Thank you, sir.

Lần thứ 2:
Me: Hello miss, how are you?
CO: ( She didin't answer or look at me, she looked at the computer).... May i see your transcript?
Me: This is my transcript, miss.
CO: What are you stuying?
Me: I'm studying at Ba Ria - Vung Tau University.
CO: 4-year program.
Me: Yes, miss.
CO: What do your parents do?
Me: My father owns and operates a transportation company, he has 4 semi-trucks, my mother is the owner of a business about seafood products.
CO: Is this the first time you interview?
Me: This is the second time i interview.
CO: ok, unfortunately, i can not issue your visa today.
Me: Could you tell me the reason why, miss?
CO: The reasons is: i don't think parents finance is enough for your study.
Me: I bring my parents business papers i can show you.
CO: I don't need to see your paper.
Me: Miss, can i say something to you please?
CO: Sure.
Me: My family was poor when I was a child, but my parents have worked very hard every single day to get me here today, my story may not have such a happy beginning, but that doesn't make i who I am. It is the rest of my story and now I’m still fighting for my happy ending.....
CO: (She show her hand to tell me stop and said) you are doing very well. You can apply for the visa again but you must have something new, you or your parents have traveled or something have changed about your finance.
Me: If i or parents have traveled, will you guarantee that i will have the visa?
CO: I have made my decision, i'm not gonna change it. Thank you, goodbye. ( She pressed the button)
Me: Thank you, miss for the interview.

Giờ chuẩn bị cho phỏng vấn lần 3 con vẫn còn 1 số câu hỏi bối rối không biết nên trả lời sao cho hợp lý mong mọi người giúp con với ạ:
CO: How can you know this school?
Me: I knew it through an overseas study seminar at Hochiminh last September.

CO: Why do you choose this school?
Me: As one of the largest community colleges in the America, the tuition is reasonable for my parents income, NOVA is also one of the most internationally diverse colleges in the United States, it has student come from more than 180 countries, so I can learn about different culture and lifestyles from many countries all over the world. Northern Virgina community college has a direct transfer agreement with Marymount University and this university is my final destination for my Bachelor of Business Administration with major International Business.

CO: With whom will you live there?
Me: NOVA provides a website to find room near school, through this website i have choosen a room and contacted with the host to discuss about price and living conditions.

CO: Why do you want to study in the US?
Me: Firstly, US is the country developing very strongly about education, secondly i want to study about business and US is the bigest economy in the world, this is the best place to study and have experience about business, i want to learn it from the best.

Những câu trả lời này có hợp lý ko ạ? Mong mọi người giúp con xem có chỗ nào sai hay ko đúng ko?

Xin mọi người giúp con, đây là ước mơ của con mà cứ rớt phỏng vấn hoài con rất đau khổ, đôi lúc còn muốn tự tử cho xong, nhưng nghĩ lại muốn thử phỏng vấn lần nữa xem sao. I-20 của con đến ngày 2/1/2012 là hết hạn rồi nên con đi phỏng vấn ngày 24/12 là thứ 2 tới đây, Xin mọi người và chú vha08 cho con biết con cần sửa chữa những gì và con trả lời ra sao. Giờ con rất bối rối sợ CO hỏi những câu khó con ko trả lời đc thì rớt nữa. Mà lịch phỏng vấn rất kín con ko thể xin phỏng vấn lại lần nữa vì i-20 2/1 là hết hạn. Con rất Mong nhận đc sự giúp đỡ từ chứ vha08 và mọi người, chân thành cám ơn mọi người rất nhiều ạh

Chỉnh sửa cuối:

NguyetHoang

Thành viên tích cực
Ðề: Xin chú vha08 và mọi người giúp hồ sơ của con

Chào bạn,
Hồ sơ cũ của bạn nằm đây nè : http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...-nay-26-5-giúp-con-với-ạh!!?p=97079#post97079
Bạn mở topic mới làm mọi người khó theo dõi vấn đề của bạn lắm,bạn post bài vào topic cũ sẽ dễ dàng thuận tiện cho các cô/chú góp ý cho bạn ha.
Bạn ơi! Mình còn trẻ mà,sao chỉ vì CO đánh rớt 2 lần mà đã có ý tưởng tự tử thế ????? Vậy mai mốt nếu bạn qua Mỹ,có chút khó khăn như bị kì thị hay bị trấn lột k người thân bên đó,sao bạn sống sót nổi? Mình chưa qua Mỹ,nhưng mình biết,chính ở quê huơgn mình nè,mình còn nhiều trắc trở cần có người thân bạn bè giúp đỡ,thì chắc chắn khi qua 1 nước khác,không người thân- bạn bè,bạn sẽ phải đối diện với nhiều khó khăn hơn. Mạnh mẽ ý chí lên bạn. Dù gì,k đi Mỹ thì ở VN,lấy bằng,kiếm việc làm kiếm miếng cơm trước cũng được mà ( nhưng mình biết bạn đi Mỹ được mà :) )
Chắc khi chú VHA08 dợt phỏng vấn cho bạn,chú đã phân tích điểm mạnh yếu cho bạn rồi. Có lẽ tài chính của bạn không thuyết phục CO được. Trường DH BR-VT bạn đang theo ở VN,có liên kết Seattle U với U of Washington ( top 50 của National U của Mỹ),vậy bạn có tính phương án transfer qua 2 trường này không,nếu có,thì bạn chỉ cần 2 năm để hoàng thành BA- chuyên ngành của bạn.Với mức thu nhập của ba mẹ bạn $40K/năm,thì sẽ đủ mở tiết kiệm cho bạn học 2 năm ở đó ( trường U of Washington tuition fee năm 2013 là :$46K/9 months)
Bạn có IELTS 6.5 là giỏi rồi đó :D,nhiều người thi đi thi lại nhiều lần mới đạt được số điểm như vậy. Điểm học bạ bạn cao quá,toàn 8.0 trở lên là khả năng có FA hay Free Ride chắc cao chót vót rồi. Hay bạn tính con đường Xin financial Aid hay thậm chí,bạn có thực lực,được full scholarship luôn ( thèm :D). Lời chú VHA08 khuyên nhiều bạn muốn có học bổng hoặc tiền trợ cấp nhiều,thì bài admission essay ( personal statement) phải hay và thuyết phục. Bạn 6.5 IELTS( k biết điểm writ và reading của bạn,nếu writing của bạn mà trên 6.5 thì chắc mẩm 1 bài essay 500 words chắc làm bạn mất chừng không quá nửa ngày quá). Bạn không có người thân bên đó,không ràng buộc phải sống ở bang nào bên nước Mỹ,thì cơ hội bạn xin vào nhiều trường DH Mỹ càng cao (khắp các bang của nước Mỹ),trường nào cho bạn free ride thì nhảy vào học,tự do thoải mái luôn :D
Các trường Liberal Arts College hiện giờ deadlines nộp đơn đã qua rồi,nếu bạn tính con đường xin FA,thì bạn còn 1 năm đó,sướng chưa .
Ý kiến cá nhân của mình nhiêu đó đó :D
Một số bạn ( trong đó có mình) có một số việc chủ quan phải xin học Community College,à,tiếng Anh mình chưa tốt nè,nên cần cải thiện :p. Mình cũng thèm FA dữ lắm.
Bạn đừng có rầu và sầu quá,chuyện đâu còn có đó mà,tận thế cũng chưa tới mà :D,yên tâm.
Trong lúc buồn rầu sầu đời dzị,vào XNC coi hết mấy bài trong mục DU HỌC HOA KỲ,chẳng những đỡ sầu,mà còn thấy nhiều phương án hơn đó. Chúc bạn may mắn

Nghiacloud

Thành viên mới

Cám ơn bạn NguyenHoang rất nhiều, do mình hay có chứng căng thẳng tâm lý mỗi khi gặp chuyện gì quá áp lực, mấy lần trước khi phỏng vấn mình đều thức suốt đêm, nên sáng ra vừa mệt mà đợi lâu, mà lại cầm tờ giấy trắng ra nhiều khi muốn nhảy vô đầu xe luôn cho rồi, mấy lần rớt phỏng vấn mình nằm lỳ trên giường mấy ngày ko ăn uống, ko đi đâu cả nên đâm ra chán nản nên mới có ý nghĩ dại dột, rồi được mẹ khuyên nhủ nên mình ráng cố gắng lần nữa. VÌ đây là ước mơ lớn và duy nhất của mình.
Chú Vha08 cũng đã có tư vấn nói mình nên viết admission essay nhưng mà phần writing thì mình rất dơ, bài IELTS vừa rồi chỉ được 6.0 thôi, mà mình đã đọc 1 số bài admission essay rồi đều viết rất hay ngữ pháp tốt mà mình đọc còn thấy lạ nữa, muốn viết được như vậy thì có lẽ với mình phải tốn khá nhiều thời gian luyện viết. Vì vậy mình mong muốn theo như kế hoạch ở trên là xin vào NOVA rồi transfer, với lại mình cũng đã 21t rồi, mà nghe mọi người nói càng lớn tuổi thì càng khó mà đi được.
Lần này đã lỡ đặt lịch phỏng vấn ngày 24/12 này rồi, mình ko dám nôi hy vọng cao sợ lại thất vọng tràn trề nữa, mong bạn giúp mình xem những điều ở trên có gì ko hợp lý hay cần sửa lại ko. Một lần mình cám ơn bạn rất nhiều vì lời khuyên của bạn nha, xin chân thành cám ơn bạn rất nhiều

NguyetHoang

Thành viên tích cực

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/17083-Hồ-sơ-du-học-của-Appleseed
Đọc bài chị ày nè bạn. 24t rồi,tài chính gia đình vừa phải và cũng đã rớt PV 2 lần,nhưng chỉ vẫn thuyết phục CO cho học ở Mỹ,học CC.
Mình cũng đã từng rớt VISA 1 lần roài =)),nên hông dám khuyên bạn hay cho ý kiến dzì.
Bạn co nick yahoo chú VHA08 chưa> Nếu chưa,nick chú : vha08@yahoo.com. Thấy chú online,click vào,trình bày là plz plz plz chú,chú chỉ con PV nha, 24/12 này con lên thớt lần 3 rồi :D. Chiến thuật mới của chú là : cho mình hỏi chú,bất kì câu hỏi,để chú trả lời cho mình. Như vậy,những gì mình thắc mắc,ấm ức trong lòng,tự mình nói ra và được chú tìm cách giải quyết giúp.
Hãy nhớ là bạn chỉ còn 2 ngày thôi ( tối nay,sáng+ tối mai, sáng 24/12 or trưa là lên dĩa rồi),tranh thủ thấy chú onl lúc nào là nhảy vào xin PV liền.
May mắn nhiều bạn!

Nghiacloud

Thành viên mới

Thanks bạn NguyetHoang một lần nữa rất nhiều, mình sẽ xem xét và thực hiện theo cách của bạn sau lần phỏng vấn này. Mình có nick chú VHa08 mình vẫn đang chờ chú online để hỏi, cám ơn bạn rất nhiề 1 lần nữa nha!!