Xin cô chú tư vấn giúp cháu về vấn đề hôn nhân tại Mỹ.

minhkiet1208

Thành viên mới
Cháu có một người chị. Chị ấy lấy chồng là công dân Mỹ và đang có thẻ xanh 2 năm chung sống với cũng gần được một năm (tới tháng 12 là tròn 1 năm). Nhưng dạo gần đây 2 vợ chồng chị hay cãi lộn và có thể dẫn tới ly hôn. Xin cho cháu hỏi nếu như ly hôn thì chị cháu có bị lấy lại thẻ xanh và bị mời về Việt Nam hay không? Nếu chị cháu muốn sau khi ly hôn mà vẫn còn thẻ xanh thì chị cháu phải làm sao? Mong các cô chú giải đáp thắc mắc. Cháu cám ơn cô chú nhiều ạ

ThaoPhuong

Ban điều hành
Ðề: Xin cô chú tư vấn giúp cháu về vấn đề hôn nhân tại Mỹ.

Xin cho cháu hỏi nếu như ly hôn thì chị cháu có bị lấy lại thẻ xanh và bị mời về Việt Nam hay không?
Phải qua nhiều thủ tục. Như phải đưa ra tòa di trú để xét xử việc kiện ly hôn. Phải có quyết định của tòa di trú rồi phải nộp đơn I-751 trước khi thẻ xanh 2 năm hết hạn…v…v. Rồi phải xem tình trạng của Chị ấy như thế nào. (bị ngược đãi, bạo hành). Rồi các chi tiết như Chị ấy được chồng về Việt Nam kết hôn hay chị ấy đi du lịch qua Hoa Kỳ rồi kết hôn? Chị ấy còn sống chung với chồng không? Chị ấy có gì trở ngại với cảnh sát không? Hai người đã có con chưa? Chỉ là cãi vả thôi hay những hành vi như đe dọa, bạo hành, ngược đãi?...v…v. Một quá trình thưa kiện rất phức tạp ở tòa di trú.
Nếu chị cháu muốn sau khi ly hôn mà vẫn còn thẻ xanh thì chị cháu phải làm sao?
Phải xem tình trạng của Chị ấy như thế nào.
Tóm lại, hoàn cảnh của Chị ấy, nếu trường hợp bị ngược đãi, bạo hành đưa đến việc không còn kết hôn với người chồng là công dân Hoa Kỳ nữa, thì đưa ra tòa di trú, và khi có quyết định của tòa di trú cho phép, thì chị ấy có thể tự mình nộp mẫu đơn I-751 để xin chuyển đổi thẻ xanh 2 năm thành thẻ xanh vĩnh viễn (10 năm) và như thế sẽ không bị trục xuất. Và những trường hợp như vậy, thường là phức tạp nên nhiều người thường tìm đến văn phòng luật sư.
Bạn xem thêm Hôn nhân chấm dứt trước khi thẻ xanh 2 năm hết hạn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=21822
Câu hỏi của Bạn với thông tin cung cấp như vậy nên chỉ có thể tư vấn như vậy.

minhkiet1208

Thành viên mới
Em xin được bổ sung thêm. Chị em cách đây 9-10 đã qua Mỹ theo diện du học nhưng học được 1-2 sau đó lại bỏ học, và không về lại Việt Nam khi hết hạn Visa (ở Mỹ bất hợp pháp). Khi đó chị em dấu không cho gia đình em biết nhưng cho đến khi có người khác nói với gia đình em rằng khi hết hạn Visa phải về Việt Nam phỏng vấn để cấp Visa mới nhưng lúc đó đã là quá muộn. Gia đình em khuyên bảo chị em rằng đi lấy chồng để thành ở Mỹ hợp pháp nhưng chị em không chịu cho đến khi gia đình em có giấy phỏng vấn thì gia đình em mới thúc chị em lấy chồng - Vì mẹ em lúc cô em bảo lãnh gia đình em thì trong hồ sơ ghi 4 người nhưng thực chất chỉ có 3 người thôi chị em lúc đó đang ở Mỹ bất hợp pháp. Khi đó chị em mới lấy anh rể em, sau đó thì mọi chuyện êm xui gia đình em qua Mỹ hết. Nhưng anh với chị em khi về ở chung hay lục đục, cãi nhau như em đã trình bày. Hôm qua anh với chị em có cãi nhau về một vấn đề nào đó (có thể anh rể em xin chị em làm chuyện vợ chồng nhưng chị em không chịu. Vì nhiều lần anh rể em xin nhưng chị em không cho) thì anh rể em đánh chị em, và chị em gọi điện cho cảnh sát bắt anh rể em, hiện giờ anh rể em đang ở trong nhà tù, tiền bảo lãnh anh rể em lên tới mấy ngàn đô la. Gia đình em bây giờ đang rất là lo lắng. Cho em hỏi nếu như 2 người ly dị thì ai sẽ bị thiệt? Chị em đang có thẻ xanh 2 năm và có background không được đẹp, anh rể em đang là công dân Mỹ. Xin các anh chị cô chú tư vấn gíúp giùm gia đình em với. Em cám ơn ạ.