Xin du học Mỹ khi gia đình có hồ sơ định cư

Duongtran1512

Thành viên mới
Chào mọi người ! đây là lần đầu tiên e tham gia diễn đàn qua 1 lời giới thiệu của người bạn! có gì thiều sót mong mọi người giúp đỡ và bỏ qua.Xin mọi nguời giải đáp cho e vấn đề sau.

Gia đình e đang có hồ sơ định cư Mỹ (chỉ có ba mẹ và 2 em đi) nhưng e ko có tên trong hồ sơ vì quá tuổi.Ba mẹ e muốn cho e đi du học trước và sau này khi ba mẹ sang sẽ bão lãnh cho e ở lại (hồ sơ cũng sắp tới ngày đáo hạn).Cho e hỏi là khi xin visa du học thì e có bị ảnh hưởng gì ko và sau này khi ba mẹ đc sang thì ba mẹ co thể xin cho e ở lại đc không? hay e phải quay về VN để chờ ba mẹ bão lãnh?

Chân thành cám ơn mọi người,chúc mọi người sức khỏe và thành công!thân ái:1:

cold_blood_boy178

Thành viên tích cực
Ðề: Xin du học Mỹ khi gia đình có hồ sơ định cư

Chào mọi người ! đây là lần đầu tiên e tham gia diễn đàn qua 1 lời giới thiệu của người bạn! có gì thiều sót mong mọi người giúp đỡ và bỏ qua.Xin mọi nguời giải đáp cho e vấn đề sau.

Gia đình e đang có hồ sơ định cư Mỹ (chỉ có ba mẹ và 2 em đi) nhưng e ko có tên trong hồ sơ vì quá tuổi.Ba mẹ e muốn cho e đi du học trước và sau này khi ba mẹ sang sẽ bão lãnh cho e ở lại (hồ sơ cũng sắp tới ngày đáo hạn).Cho e hỏi là khi xin visa du học thì e có bị ảnh hưởng gì ko và sau này khi ba mẹ đc sang thì ba mẹ co thể xin cho e ở lại đc không? hay e phải quay về VN để chờ ba mẹ bão lãnh?

Lý thuyết: làm như bạn là được.
Thực tế: khó làm được, nhưng không phải là không có biệt lệ, ví dụ: anh bạn của chị mình đã làm thành công.

Vậy làm sao để thành công? Hãy chứng minh bạn có ràng buộc mạnh mẽ phải quay về VN, tất cả bất động sản, công ty, của chìm, của nổi .... có thể có được nên cho bạn đứng tên hết.

1. Làm sao bạn biết được là không thể đi vì đã quá tuổi? Không phải mọi người quá 21 tuổi đều không được đi định cư. Điều này lệ thuộc vào priority date, approval date. Nếu hồ sơ approved chậm, bạn có thể được trừ lại một số năm (CSPA). Bạn cung cấp thông tin về ngày sinh, PD & AD để diễn đàn giúp nhé.

2. Nếu như tin chắn bạn đã quá tuổi, bạn sẽ bị loại không có tên trong danh sách được mở hồ sơ từ NVC và chắc chắn không được đi định cư, do vậy bạn có thể nộp hồ sơ xin đi du học như những học sinh khác và không ảnh hưởng gì đến hồ sơ xin di dân của gia đình bạn. Chúc may mắn.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

2. Nếu như tin chắn bạn đã quá tuổi, bạn sẽ bị loại không có tên trong danh sách được mở hồ sơ từ NVC và chắc chắn không được đi định cư, do vậy bạn có thể nộp hồ sơ xin đi du học như những học sinh khác và không ảnh hưởng gì đến hồ sơ xin di dân của gia đình bạn. Chúc may mắn.
Phần này kg được đâu bác ndtrg61 ơi vì LSQ sẽ nhìn thấy rằng khả năng mình muốn đi cùng gia đình nhiều hơn là việc học và việc này rất khó phân tích cho họ hiểu " tình ngay lý gian " ở chỗ này đó.

Nếu bạn muốn du học thì không nhất thiết phải là US , còn Australia, New Zealand ... là những nơi có thể đi học và thậm chí là tốt nữa là khác.

quaidan

Cựu Ban điều hành

Hi,
5. Thân nhân của tôi ở Mỹ mở hồ sơ bảo lãnh cho gia đình tôi đi định cư. Vậy tôi còn có khả năng được cấp thị thực du học hay không?

Có thể; tuy nhiên, những sinh viên đã từng xin thị thực định cư sẽ gặp khó khăn hơn trong việc chứng minh ý định quay trở về Việt Nam sau khi hoàn thành khoá học. Đôi khi, đương đơn có thể trình bày ý định kép -- có nghĩa là, trước mắt đương đơn chỉ đi trong một thời gian ngắn, nhưng sau này có thể sẽ có ý muốn định cư tại Mỹ. Mỗi trường hợp mỗi khác nhau – tuy nhiên, lời khuyên tốt nhất dành cho tất cả các đương đơn là hãy thành thật về hoàn cảnh gia đình của mình và giải thích thật rõ ràng cho viên chức Lãnh sự kế hoạch công việc sau khi đương đơn hoàn thành khoá học ở Mỹ.
dzô đây coi nè các bác: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/thac/mac/thuong/gap.html#duhoc

Chúc thành công.

Duongtran1512

Thành viên mới

Xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người!

Nói như vậy là trường hợp của e sẽ ko thể xin visa dc. e đang kiềm thêm 1 số bằng chứng để chứng minh mối rằng buộc ở VN.Ah cho e hỏi thêm nữa là chú ruột của e có 1 cty riêng ,nếu chú ấy viết 1 thư giới thiệu và cung cấp việc làm khi e quay về,về phía ba mẹ sẽ cho e đứng tên chủ quyền nhà, sổ tiết kiệm...như thế thì có đủ chưa ah.người nhà e bên US nói hồ sơ bão lãnh của ba mẹ e thì khoảng 1 năm nữa mới tới lượt.nếu e làm hồ sơ du học ngay trong năm nay thì có cơ hội ko mọi người? thời gian xin visa du học sẽ cách xa hồ sơ định cư của gia đình e.
Đang rất bối rối ,mong mọi người giúp!l001

cold_blood_boy178

Thành viên tích cực

Xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người!

Nói như vậy là trường hợp của e sẽ ko thể xin visa dc. e đang kiềm thêm 1 số bằng chứng để chứng minh mối rằng buộc ở VN.Ah cho e hỏi thêm nữa là chú ruột của e có 1 cty riêng ,nếu chú ấy viết 1 thư giới thiệu và cung cấp việc làm khi e quay về,về phía ba mẹ sẽ cho e đứng tên chủ quyền nhà, sổ tiết kiệm...như thế thì có đủ chưa ah.người nhà e bên US nói hồ sơ bão lãnh của ba mẹ e thì khoảng 1 năm nữa mới tới lượt.nếu e làm hồ sơ du học ngay trong năm nay thì có cơ hội ko mọi người? thời gian xin visa du học sẽ cách xa hồ sơ định cư của gia đình e.
Đang rất bối rối ,mong mọi người giúp!l001
1. cty của chú bạn giới thiệu việc làm => không thấy strong tie chỗ nào ???, Nếu cô bạn cho bạn đứng 40% cổ phần thì có strong tie đó
2. cho bạn đứng tên sở hữu bất động sản, nhưng giá trị lớn không??? Càng lớn càng strong tie nha :D
3. Làm trước hay sau bạn cũng phải khai báo đầy đủ những thông tin liên quan tới gia đình, và lãnh sự quán cũng dễ dàng tra ra thôi, nếu bạn cố tình khai man, nhân viên lãnh sự quán biết được thì lúc đó còn mệt thêm l001

Xin đi Mỹ du học không có quá khó khăn như mọi người thường nghĩ. Đã có rất nhiều người có hồ sơ bảo lãnh đang học ở Mỹ. Muốn có cơ hội cao lấy được visa du học thì em cần phải có 1 kế hoạch học tập rõ ràng và hợp lý

1 - Ngành mà mình chọn học
- Em phải nắm rõ ngành mình chọn học, và học xong thì sẽ có những công việc nào thích hợp với bằng cấp. Nhân viên của Lãnh Sự Quán (LSQ) sẽ hỏi câu này: "Tại sao bạn chọn học ngành ....?" hoặc "Ngành .... sẽ học những lớp nào?"

Vì vậy em phải nắm rõ giáo trình giảng dạy của ngành mà mình chọn (Curiculum).

Học Anh văn 1 năm ---> Học cao đẳng 2 năm để chuyển tiếp lên đại học nào trong I-20 sẽ ghi rõ ---> Tiếp tục học đại học để lấy bằng cử nhân

2 - Trường mà mình chọn học
- Em cần phải biết về trường mà mình sẽ chọn học, bằng cách vào website của trường để tìm thông tin. Rồi điền đơn xin học, đóng lệ phí, vài ngày sau trường gởi I-20 về.

- Trong đơn xin học, trường sẽ đòi mình chứng minh có khả năng trả chi phí học tập cho 1 năm. Chứng minh tài chính là chứng minh cho trường chứ không phải chứng minh cho Đại Sứ Quán Mỹ. Nhiều người hiểu sai chứng minh tài chính ở chỗ này. Nếu em chọn học ở cao đẳng cộng đồng, chỉ cần em hay cha mẹ, hoặc bất cứ người nào sẽ chấp nhận trả tiền học cho em, có trong ngân hàng khoảng $20,000 USD là đủ. Đại học thì khoảng $40,000 hay nhiều hơn tuỳ trường.

Có I-20 rồi thì vào đây https://www.fmjfee.com/i901fee/ nhờ người thân có thẻ tín dụng trả tiền SEVIS, xong rồi thì vào đây

http://hochiminh.usconsulate.gov/how/to/apply.html

Điền mẫu DS 160 để xin phỏng vấn

*** Chọn cao đẳng cộng đồng là hợp lý nhất, cho những ai chưa có bằng đại học và học bạ THPT không được nổi bậc lắm. Trường hợp của em, thì chọn trường ở thành phố và tiểu bang nơi cha mẹ hay có người thân sẽ tới đó định cư.

3 - Phỏng vấn visa du học

Muốn có cơ hội cao, đậu phỏng vấn visa du học, thì em tuyệt đối không học thuộc lòng các câu hỏi và trả lời có sẵn từ các công ty tư vấn du học. Em cần phải nắm rõ các vấn đề sau thì em có thể trả lời bất cứ câu hỏi lắc léo nào của LSQ Mỹ:

- Học ngành nào?
- Trường nào, ở đâu?
- Ai trả tiền học cho em?
* Ai trả tiền LSQ không quan tâm
- Học xong em sẽ về Việt Nam hay ở lại Mỹ?
* Đừng bao giờ nói với LSQ là: Học xong tôi sẽ trở về VN. Đối với LSQ nói như vậy là không biết và không thật thà.
(Học xong tôi sẽ ở lại Mỹ làm việc theo chương trình Optional Practical Training OPT, một thời gian theo OPT cho phép. Đồng thời tôi sẽ xin working visa để được phép tiếp tục ở lại Mỹ làm việc. Nếu xin không được working visa tôi sẽ trở về Việt Nam xin việc và chờ bảo lãnh.)
- Bạn đang có hồ sơ bảo lãnh, tại sao lại muốn du học Mỹ?

Thời gian chờ bảo lãnh rất là lâu, tôi muốn trong thời gian chờ đợi lấy được bằng (nghề hay đại học who care), để khi tới Mỹ đinh cư, tôi sẵn sàng đi làm việc.

Biết rõ mình làm gì - rõ ràng - hợp lý = cơ hội được cấp visa rất là cao.

briantat

Thành viên tích cực

Theo mình thì khả năng đi được là rất thấp vì cách đây 2 năm mình cũng làm hồ sơ du học giống như bạn và kết quả là rớt..:2:

Khi vào phỏng vấn LSQ chỉ hỏi mình 1 câu duy nhất là: "Sao khi học xong có ý định ở lại Mỹ hay không?"
Mình trả lời là: "không muốn vì sao khi học xong mình sẽ về tiếp quản công việc kinh doanh của gia đình"

Thế là rớt!!!!

cuti

Thành viên tích cực

* Đừng bao giờ nói với LSQ là: Học xong tôi sẽ trở về VN. Đối với LSQ nói như vậy là không biết và không thật thà.
(Học xong tôi sẽ ở lại Mỹ làm việc theo chương trình Optional Practical Training OPT, một thời gian theo OPT cho phép. Đồng thời tôi sẽ xin working visa để được phép tiếp tục ở lại Mỹ làm việc. Nếu xin không được working visa tôi sẽ trở về Việt Nam xin việc và chờ bảo lãnh.)

Hòan tòan chính xác, nhân viên LSQ họ đã được đào tạo và nắm rất rõ tâm lý người xin visa du học, bổ sung cho bạn 1 yếu tố hết sức quan trọng là vốn tiếng Anh của bạn phải tương đối chấp nhận được, nếu trong lúc PV mà họ thấy tiếng Anh của bạn tệ quá thì coi như rớt là cái chắc, mấy đứa bạn của cháu tôi gia đình giàu sụ, học cũng khá, đầy đủ các yếu tố để được cấp visa nhưng tiếng Anh quá tệ PV vấn tới lui cuối cùng toi thì vẫn toi và nhân viên LSQ họ nói thẳng là " Tiếng Anh của ông/bà tệ như thế này thì qua Mỹ sinh họat còn khó khăn thi làm sao vào đại học nổi, làm sao nghe thầy giáo giảng bài mà hiểu nổi..." cũng có người hên mặc dù tiếng anh tệ nhưng vẫn được đi nhưng số này ít lắm và phải lệ thuộc hên xui nữa...

Duongtran1512

Thành viên mới

E thấy đỡ hoang mang hơn khi đc mọi người tư vấn như vậy.E sẽ ghi nhớ những gì mọi người đã chỉ bảo.E sẽ thử làm theo cách của anh vha08 và liên lạc thêm 1 số cty dịch vụ .hy vong mọi chuyện tốt đẹp!có gì vứng mắc e sẽ post lên đây để xin sự chia sẻ của mọi người:1:

Rất cám ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ.chúc mọi người sức khoẻ và thành công!!!:1:

Chỉnh sửa cuối:

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Thực ra kinh nghiệm thì các bác đây đã nói cả rồi , nhờ người nhà tìm trường chấp nhận du học sinh để xin I20 , rồi đóng tiền, tiến vào LSQ thôi. Dịch vụ chi cho phí tiền :1:

cuti

Thành viên tích cực

E thấy đỡ hoang mang hơn khi đc mọi người tư vấn như vậy.E sẽ ghi nhớ những gì mọi người đã chỉ bảo.E sẽ thử làm theo cách của anh vha08 và liên lạc thêm 1 số cty dịch vụ .hy vong mọi chuyện tốt đẹp!có gì vứng mắc e sẽ post lên đây để xin sự chia sẻ của mọi người:1:

Rất cám ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ.chúc mọi người sức khoẻ và thành công!!!:1:
Chẳng cần dịch vụ dịch tả gì cả, đa số các dịch vụ lo giấy tờ này cũng chỉ là lo sắp xếp lại giấy tờ cho ngay ngắn và gồm những lọai giấy tờ gì mà thôi, và trong diễn đàn này cũng có thể giúp bạn làm việc đó rồi, tôi đã vài lần làm việc với dịch vụ rồi chẳng qua họ cũng là người "chạy giấy tờ" mà thôi họ cũng chẳng giúp gì được mình cho việc có lấy được visa hay không vì việc này do nhân viên LSQ họ quyết định, đa số các đương đơn xin du lịch, du học cho rằng nhờ dịch vụ thì khả năng đậu visa sẽ cao hơn nhưng thực tế thì không phải như vậy. Chỉ góp ý cho bạn thôi còn bạn muốn dùng dịch vụ cho tốn thêm tiền thì tùy ý bạn nhé.

Duongtran1512

Thành viên mới

cám ơn mọi người nhiều lắm ! e mới chỉ liên lạc với họ để tham khảo thêm 1 số thông tin thôi.Còn việc làm hồ sơ có gì khó khăn e sẽ post lên đây xin ý kiến của mọi người.:1::1:

tylun

Thành viên mới

Mình cũng có hồ sơ định cư F4 PD 2003 và đang du học Mỹ 5 năm rồi. Mình đang chờ giấy tờ gia đình completed và maybe về VN phỏng vấn với gia đình hoặc là ở lại Mỹ bổ sung giấy tờ sau khi gia đình qua. NHưng nghe nói về VN phỏng vấn thì giấy tờ nhanh hơn là ở đây... Hy vọng ,,,,,,,

Duongtran1512

Thành viên mới

hi ban tylun!!! bạn có thể cho mình xin ít kinh nghiệm khi phỏng vấn không?và bạn chứng minh tài chính cụ thể như thế nào? trường hợp của mình là sau khi ba mẹ sang định cư thì sẽ xin cho mình ở lại chứ mình ko có tên trong đơn bão lãnh giống như bạn.thanks.

tylun

Thành viên mới

hi ban tylun!!! bạn có thể cho mình xin ít kinh nghiệm khi phỏng vấn không?và bạn chứng minh tài chính cụ thể như thế nào? trường hợp của mình là sau khi ba mẹ sang định cư thì sẽ xin cho mình ở lại chứ mình ko có tên trong đơn bão lãnh giống như bạn.thanks.
Nói về kinh nghiệm phỏng vấn thì mình ko có nhiều,vì mình chỉ phỏng vấn 1 lần thôi. Giấy tờ chứng minh tài chánh thì dịch vụ lo hết, họ ko hề hỏi 1 câu nào khi phỏng vấn mình. Mỗi nguoi phỏng vấn khác nhau, mình ko biet noi sao nữa. Một lời khuyên thôi, TỰ TIN Nhìn thẳng vào mặt nguoi phỏng vấn rất quan trọng. Nói chuyện phải thật tự tin, dám khẳng định và thuyết phục duoc nguoi phỏng vấn rằng BẠN HOC XONG SẼ VỀ VN. 50% là do may mắn nữa. Có rất nhieu nguoi học vấn TB, tài chánh thì ko đủ mạnh, nhưng lại đi duoc. Còn co nguoi tài chánh rất giàu có, nhưng phỏng vấn 5 lần ko đậu, lần thứ 6 mới đậu. Nên nhớ rằng, số lần phỏng vấn càng nhiều thì tỉ lệ đậu rất thấp. Good luck
Ba mẹ bạn sang định cư ở Mỹ muốn bảo lãnh con thì phải chờ 7-8 năm. Tại sao bạn ko co tên trong đơn của gia đình? Cho dù bạn ko co tên trong hồ so định cư đi chăng nữa thì khi họ print dấu vân tay của bạn khi phỏng vấn. Hồ sơ của gia đình bạn sẽ hiện lên computer của họ, từ cha mẹ đến anh chị em hay chú bác gì họ đều nắm rõ. Cách tốt nhất là ko nên xoá tên bạn trong hồ sơ định cư của gia đình, vì họ sẽ biết bạn cố tình làm đều đó. GOOD LUCK :11:

tylun

Thành viên mới

Hi,
Trường hợp của bạn cũng giống mình trước đây. Ba mẹ bạn có tên trong hồ sơ định cư nên bạn chắc chắn sẽ có liên quan. Khi bạn đi phỏng vấn xin du học, ngay trước cửa bóc số thứ tự, sẽ có người hỏi bạn có tên trong hồ sơ định cư ko. Họ sẽ note tren tờ giấy của bạn (lát nữa sẽ đưa cho người phỏng vấn bạn).
Luc trước mình đi dịch vụ làm hồ sơ, mình ko nói với họ là gia dinh co hồ sơ định cư, tại vì lúc đó mình nghĩ ko liên quan gi với hồ sơ du hoc của mình. Sau khi phỏng vấn đậu, dịch vụ biết được mình co tên trong hồ sơ của gia đình mà lại được đi du học. Lúc đó mình mới biết được là những ai có tên trong hồ sơ chờ định cư thì dịch vụ ko nhận làm hồ sơ.
Trường hợp của mình rất hiếm gặp. Khi mình đi hỏi luật sư bên Mỹ về thủ tục của gia đình, mình trình bày cho họ hiểu, họ rất ngạc nhiên, tại vì rất ít trường hợp như mình.
Phỏng vấn du học rất nhờ vào may mắn đó bạn!!! CỐ GẮNG LÊN