Xin được chú VHA08 và ACE tư vấn về kế hoạch học tập.

lekimtam09

Thành viên tích cực
Chào chú VHA08 và ACE diễn đàn :)
Em và gia đình qua mỹ từ ngày 07 tháng 11 năm 2013. Nay cũng gần 2 tháng. Lúc mới qua khoảng 1 tuần em có đăng ký học lớp nail. Sau đó , chị họ em có giúp em điền đơn xin học ESL ở trường Houston Community College ( điền đơn online). Chị họ em nói là người ta kêu phải đi chích ngừa rồi mới lên làm bài kiểm tra. Chích ngừa ở ngoài thì tốn 180$ , chị họ em liên lạc với bệnh viện rồi xin tiền gì đó nên chích chỉ có 14$. Nhưng giờ là dịp lễ tết họ không làm việc. Em nghe nói đầu tháng 1 là vô học rồi mà giờ em chưa làm kiểm tra , chưa chích ngừa thì không biết có được nhập học không.
Và còn một chuyện nữa , em rất muốn được đi học ESL để cũng cố trình độ anh văn quá kém của em ( vì ở việt nam em đã không có mục tiêu rõ ràng cho việc học nên bây giờ mọi thứ đều bắt đầu từ đầu ) chỉ có học giỏi tiếng anh thì em mới có thể có quyền lựa chọn chuyên ngành phù hợp với mình. Nhưng nghe nói tiền học phí mắc, mà em mới qua thì không biết đường biết hướng để xin tiền chính phủ học. Mong chú VHA08 và ACE tư vấn để em biết phải làm gì và làm thế nào mới gọi là đúng. ( Có người nói với em là vì em tự trả tiền học phí nail nên tiền học ESL cũng phải tự trả , ngất xỉu )

Ðề: Xin được chú VHA08 và ACE tư vấn về kế hoạch học tập.

Cháu chỉ học ESL dành cho người lớn (ABE) học phí chỉ đóng tượng trưng $25 hoặc bao nhiêu thì cháu hỏi trường sẽ biết rõ

lekimtam09

Thành viên tích cực

Cháu chỉ học ESL dành cho người lớn (ABE) học phí chỉ đóng tượng trưng $25 hoặc bao nhiêu thì cháu hỏi trường sẽ biết rõ
Dạ không chú ơi , cháu năm nay mới 20 tuổi . Cháu muốn học ESL chuyên sâu luôn , để sau đó tiếp tục học vào college. Cháu mới qua nên cũng không biết đường hướng học hành của trường là như thế nào. Mong chú tư vấn giúp cách nộp học ESL , học college ( với người kém tiếng anh) và cách xin tiền học . Cần phải giỏi tiếng tiếng anh thì mới học college phải không chú ???? Mong chú VHA08 và ACE tư vấn giúp em....

thuytrinh

Thành viên tích cực

hi T , Trinh cung moi qua hOUSTON sau T 1 tuan !
Co the cho TR xin mail de trao doi 1 so thong tin ve chuyen hoc esl o hcc !
gmail cua Tr : trinhnguyen0316gmail.com