Xin giúp cháu chọn trường và major

vha08

Support
Con xin chào bác Vha08,

Con được biết bác trên diễn đàn vietditru.com. Bác thật tận tình và tốt bụng khi hướng dẫn cụ thể, rõ ràng việc học cho những học sinh Việt Nam sắp qua Mỹ học như con. Vì vậy, con xin phép bác cho con email lá thư này để xin hỏi về việc học của con. ( Con có post bài trên diễn đàn vietditru, nhưng mắc lỗi post sai, bị xóa mất tiu (^ ^!))

Gia đình con đang đợi thư phỏng vấn đi định cư, dự tính trong năm nay con sẽ qua tới Mỹ. Con chưa tốt nghiệp đại học. Học lực con chỉ khá:
Toán: 7.5
Lý: 7.9
Hóa: 8.8
Sinh:7.7
Văn: 6.5
Anh văn: IELTS 6.0 (đã hết hạn 2 năm). Con có đi du học Úc khỏang hơn 1 năm rồi, ngành nursing.
...
Tổng điểm học bạ high school của con là 7.9 năm 12. Con đoán GPA của con khoảng 3.0-3.3 (B-B+) hoặc ít hơn!!!!
( lớp 10, 11 điểm số của con cũng tương tự, không chênh lệch nhiều)

Con có nguyện vọng học ngành chemistry and biochemistry hoặc chemical engineering. Bác Vha08 thấy ngành nào tốt hơn ạ, 2 ngành này lấy GPA cao có khó không ạ?
Con sẽ sống ở San Bernardino. Con đang ngắm tới 2 trường:
1/ San Bernardino Valley College ( con nghĩ con sẽ ổn với trường này)
2/ California State University San Bernardino ( con chưa có SAT hay ACT. SAT thi tháng 6, con sợ không kịp chuẩn bị. Tháng 9 thì con sợ trễ rồi.)

Con nên học community college hay university ạ? Con dự tính sau 2 năm sẽ transfer lên UCLA có được không ạ? (Xin đừng cười con vì cháu mơ cao quá ). Nếu xin financial aids, thì trường nào sẽ tốt hơn ạ?

Lần đầu viết thư cho bác, nếu có mắc lỗi gì mong bác bỏ qua cho con.
Xin chúc sức khỏe bác và gia đình.

Trân trọng.

simpson

Thành viên mới
Ðề: Xin giúp cháu chọn trường và major

Cháu chào bác Vha08,
Cám ơn bác giới thiệu xuatnhapcanh và đăng bài giúp cho cháu.:113:
Trường hợp của cháu rất giống của "till".
Và đây là cũng là câu trả lời cho cháu :p
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=9993
Cám ơn bác và mọi thành viên trong diễn đàn:6:

emile

Thành viên mới
Ðề: Xin giúp cháu chọn trường và major

Cháu chào bác Vha08,
Cám ơn bác giới thiệu xuatnhapcanh và đăng bài giúp cho cháu.:113:
Trường hợp của cháu rất giống của "till".
Và đây là cũng là câu trả lời cho cháu :p
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=9993
Cám ơn bác và mọi thành viên trong diễn đàn:6:
hihi. Rất vui vì có người cùng cảnh ngộ :p