KINH NGHIỆM BẢN THÂN "xin hỏi " kinh doanh ở đất mỹ - ngành nghề nào đây ?

cosotrahongphat

Thành viên mới
·[FONT=&amp] - Tên ảo – nick name: cosotrahongphat[/FONT]
·[FONT=&amp] - Thành phố/tiểu bang: sẽ ở Pensivania[/FONT]
·[FONT=&amp] - Tình trạng cư trú: Du học[/FONT]
·[FONT=&amp] - Tuổi tác: 18 tuổi[/FONT]
·[FONT=&amp] - Học vấn: đang học đại học năm 1 – ngành Quản trị kinh doanh[/FONT]
·[FONT=&amp] - Học lực/học bạ: [/FONT]

• [FONT=&amp]THPT – Điểm trung bình các môn [/FONT]
[FONT=&amp]10th : 8[/FONT]
[FONT=&amp] 11th : 7.7[/FONT]
[FONT=&amp] 12th : 7.2[/FONT]

·[FONT=&amp] - ANH ngữ: [/FONT]

• [FONT=&amp]Trung bình – ( Biết hết các thì trong ngữ pháp Anh ngữ)[/FONT]

·[FONT=&amp] - Xin hỏi chú VHa08 : em vốn trong gia đình kinh doanh nên hầu như trong người em đã có máu kinh doanh từ nhỏ, em đang học ngành quản trị kinh doanh ở VN và mục đích em không phải lấy QTKD đi xin việc mà để về quản lí , phát triển thêm việc kinh doanh ở VN. Nhưng sau khi có ý đi du học thì em vẫn quyết học QTKD , từ đây vấn đề của em có nhiều khúc mắt như sau:[/FONT]

[FONT=&amp] 1/nếu em học QTKD có bằng ở Mỹ, em sẽ không thể tìm thứ gì kinh doanh ngay sau khi ra trường vì thiếu vốn và những kinh nghiệm của em trong kinh doanh ở VN rất khác với thị trường ở Mỹ nên chắc chắn e sẽ phải xin việc làm để vừa tích lũy vốn, vừa tích góp kinh nghiệm =>Liệu tình trạng việc làm của ngành QTKD này ra sao ? !!! Có dễ tìm việc, mà tìm việc thì nhận vào chức vụ nào đây , họ đâu thể tuyển mình ngay vào chức quản lí trong khi e là sinh viên mới ra trường [/FONT]

[FONT=&amp] 2/Ý muốn của em là sẽ làm việc cho công ty Mỹ cho đến lúc em đủ vốn thì tìm cách bắt đầu kinh doanh riêng, khái niệm “Kinh doanh” trong đầu em không hẳn là sản xuất hay mua bán thứ gì đó to lớn , em có một người dì ra kinh doanh các siêu thị ‘nhỏ’ và giặt ủi … em có thể hướng vào kiểu kinh doanh như vậy => Liệu kiến thức “Quản trị kinh doanh - MBA” có sai lệch ngành khi làm em làm việc đó và nếu sai lệch thật thì em chỉ có thể làm cho công ty thôi. E có một ví dụ hơi khập khiểng nhưng có thể làm chú hiểu hơn ý định của e : Ví như học ngành ngân hàng chỉ có thể làm việc cho ngân hàng chứ chẳng thể áp dụng cho kinh doanh riêng của mình được, làm sao mở 1 cái ngân hàng để mình Kinh doanh riêng được đây "?[/FONT]

[FONT=&amp] em có tham khảo về “Management” người chuyên quản lí siêu thị lớn .... chẳng rõ thế nào. [/FONT]

[FONT=&amp] 3/ Ngành nào có thể phù hợp việc : “Không quá khó tìm việc”, “vừa làm cho cty cho đến khi có vốn" và sau đó "phát triển cho kinh doanh riêng của bản thân" về quản lí chuỗi cửa hiệu, sử dụng và kiểm soát người làm, , quản lí hàng hóa xuất nhập, thu chi ….”,
em rất mong được sự góp ý chân thành từ Chú và các anh/chị. [/FONT]

leganine.acc

Thành viên mới
Ðề: "xin hỏi " kinh doanh ở đất mỹ - ngành nghề nào đây ?

Chào bạn
Kinh doanh ở VN rất khác so với ở mỹ về cách thức, quản lý và luật. Theo mình thì trà sữa, thức ăn, chuyển phát hàng hoá, tour du lịch và garage sửa xe, bảo trì xe thì có vẻ ổn

cosotrahongphat

Thành viên mới
Ðề: "xin hỏi " kinh doanh ở đất mỹ - ngành nghề nào đây ?

trước tiên mình xin cảm ơn thành viên Leganine đã vào mục trả lời cho mình, mình sẽ phải học tập thêm kinh nghiệm về cách kinh doanh của Mỹ hơn.