[Diện Vợ, Chồng] Xin hỏi phổi bị vết thẹo do lao cũ. Khi khám sức khoẻ XNC nên làm như thế nào?

nmson1012

Thành viên mới
Em xin chào mọi người, em có vấn đề như sau là vừa rồi em có đi khám sức khoẻ tổng quát theo công ty, thì khi chụp phổi thấy có vết mờ em mới đi khám ơ bệnh viện phạm ngọc thạch, chụp CT phổi lun, thử đàm thì bác sĩ nói là không bị lao, phổi bị thẹo do vết lao phổi cũ. Mà em từ bé tời giờ chưa khám chữa trị lao bao giờ nên bác sĩ nói là nó tự hết. Em lo lắng quá không biết sau này đi khám sức khoẻ XNC thì mình có thể đưa phim CT phổi, kết luận của bác sĩ ra để cho bác sĩ bên bệnh viện CR xem xét được không ạ, mình có thể xin chụp CT lại để đối chiếu với hình chụp CT phổi trước đây được không ạ. Chứ nếu không bắt thử đàm là đợi chờ thêm mệt mỏi và lo lắng. Các anh chị, các bác cô chú trên diễn đàn mình có ai có kinh nghiệm chia sẽ giúp em vụ này được không ạ. Em xin cảm ơn!

DucTran

Thành viên mới
Ðề: Xin hỏi phổi bị vết thẹo do lao cũ. Khi khám sức khoẻ XNC nên làm như thế nào?

Về trường hợp của bạn tôi góp ý như sau:
Bây giờ bạn nên đến TT Bài Lao TP xin xét nghiệm Đàm, chụp film Phổi đúng như quy trình tìm Lao Phổi hiện nay. Chứ đi khám sức khỏe định kỳ thì họ cho qua cho rồi.
Bạn chưa bị Lao mà bác sỹ nói sẹo lao cũ sẽ tự hết ??? như thầy bói vậy ?
Phổi bạn có sẹo vì lý do nào đó nên cần phải xét nghiệm ngay cho chắc, nếu có bệnh thì chữa trị liền, không tốn tiền ... đến khi KSK - XC có thể bị nghi ngờ mình chỉ mất 2 tháng tìm bệnh thôi ... chứ không thì mất thời gian điều trị lâu và phiền hà lắm.
Phòng khám XNC không xem xét Film hay Y bạ trước đây của đương đơn để kết luận bệnh.
Phòng khám XNC tự làm mọi việc để tìm bệnh nếu thấy cần ... vì họ không tin bệnh án cũ.
Thân,

nmson1012

Thành viên mới
Ðề: Xin hỏi phổi bị vết thẹo do lao cũ. Khi khám sức khoẻ XNC nên làm như thế nào?

Về trường hợp của bạn tôi góp ý như sau:
Bây giờ bạn nên đến TT Bài Lao TP xin xét nghiệm Đàm, chụp film Phổi đúng như quy trình tìm Lao Phổi hiện nay. Chứ đi khám sức khỏe định kỳ thì họ cho qua cho rồi.
Bạn chưa bị Lao mà bác sỹ nói sẹo lao cũ sẽ tự hết ??? như thầy bói vậy ?
Phổi bạn có sẹo vì lý do nào đó nên cần phải xét nghiệm ngay cho chắc, nếu có bệnh thì chữa trị liền, không tốn tiền ... đến khi KSK - XC có thể bị nghi ngờ mình chỉ mất 2 tháng tìm bệnh thôi ... chứ không thì mất thời gian điều trị lâu và phiền hà lắm.
Phòng khám XNC không xem xét Film hay Y bạ trước đây của đương đơn để kết luận bệnh.
Phòng khám XNC tự làm mọi việc để tìm bệnh nếu thấy cần ... vì họ không tin bệnh án cũ.
Thân,
Dạ cháu cảm ơn chú! con cũng đến bệnh viện lao phạm ngọc thạch có chụp phim phổi hết rồi, nên thôi giờ cố gắng giữ gìn sức khoẻ vậy