[Hồ sơ F4] Xin hướng dẫn viết thư cho NVC

• Thread starter Trang,thi thu Nguyen
  • Ngày gửi
T

Trang,thi thu Nguyen

Guest
Xin chào các anh chị trong diễn đàn,
Xin các anh chi hướng dẫn giúp viết thư cho NVC hỏi về tình trạng hồ sơ.
Em đã xem mẫu thư các anh chi post sẫn. Nhưng xem giúp em ngày cut -o ff date in the curent Bullatin la bao nhiêu để giúp em có thể điền hoan tất vào thư gởi cho NVC đuợc không. Em thật sự không biết cut-off date la bao nhiêu hết.
Case number cua em là HCM2005660187 , priority date: May 15,2000.
Cho em hỏi thăm có phải hồ sơ của em sắp được mở không các anh chi. Nhờ các anh chi giúp đỡ. Em xin cảm ơn.

Last edited by a moderator:

ngomaiise

Thành viên
Ðề: xin huong dan viet thu cho NVC

Xin chao cac anh chi trong dien dan,
Xin cac anh chi huong dan giup viet thu cho NVC hoi ve tinh trang ho so.
Em da xem mau thu cac anh chi post san. Nhung xem giup em ngay cut -o ff date in the curent Bullatin la bao nhieu de giup em co the dien hoan tat vao thu goi cho NVC duoc khong. Em that su khong biet cut-off date la bao nhieu het.
Case number cua em la HCM2005660187 , priority date: May 15,2000.
Cho em hoi tham co phai ho so cua em sap duoc mo khong cac anh chi. Nho cac anh chi giup do. Em xin cam on.
Bạn có thể cho biết thêm diện bảo lãnh của bạn để anh em dể tư vấn hơn ?
Nếu bạn diện F4 thì Ngày Cut-off của tháng 4 : 01-03-2000
Thân

T

Trang,thi thu Nguyen

Guest
Ðề: Xin hướng dẫn viết thư cho NVC

Xin cảm ơn các anh các anh chị đã trả lời giúp em rất nhanh. Diện của em là F4

ngomaiise

Thành viên
Ðề: xin huong dan viet thu cho NVC

Xin cac anh cac anh chi da tra loi giup em rat nhanh. Dien cua em la F4
Nếu là F4 thì hiện tại NVC đang mở ( lịch PV ) những hồ sơ của tháng 3/2000 bạn nên gởi thư cho họ ngay bây giờ .
Thân

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv

Thành viên tích cực

Xin cảm ơn các anh các anh chị đã trả lời giúp em rất nhanh. Diện của em là F4
Hi
Một góp ý nhỏ là nhìn vào nick của bạn tôi đoán bạn tên là Nguyễn thị thu Trang. Nếu đúng vậy thì khi điền đơn bạn nên ghi là:
NGUYEN, TRANG THI THU or
NGUYEN, TRANG THU THI or
TRANG THU THI NGUYEN
Nếu có gi sai bạn bỏ qua nhé

T

Trang,thi thu Nguyen

Guest

Hi
Một góp ý nhỏ là nhìn vào nick của bạn tôi đoán bạn tên là Nguyễn thị thu Trang. Nếu đúng vậy thì khi điền đơn bạn nên ghi là:
NGUYEN, TRANG THI THU or
NGUYEN, TRANG THU THI or
TRANG THU THI NGUYEN
Nếu có gi sai bạn bỏ qua nhé

T

Trang,thi thu Nguyen

Guest

Xin cam on su huong dan cua cac anh chi va cua rapor, ngomaiise. Dung ten minh la Nguyen Thi Thu Trang. Co rat nhieu lua chon vay xin Raptor huong dan chon 1 cach viet thoi, Cach nao hay nhat. Vi den 3 cach viet ten khong biet lua cai nao het.
Con mot dieu nua xin huong dan giup la khong biet lam sao co the bo dau tieng viet. Xin huong dan giup.
Hom nay gia dinh se goi thu hoi NVC. Co thong tin se bao va xin nho cac anh chi trong trong dien dan huong dan tiep giup.
Xin cam on cac anh chi. Chuc cac anh chi luon khoe.

thanhnv

Thành viên tích cực

Xin cam on su huong dan cua cac anh chi va cua rapor, ngomaiise. Dung ten minh la Nguyen Thi Thu Trang. Co rat nhieu lua chon vay xin Raptor huong dan chon 1 cach viet thoi, Cach nao hay nhat. Vi den 3 cach viet ten khong biet lua cai nao het.
Con mot dieu nua xin huong dan giup la khong biet lam sao co the bo dau tieng viet. Xin huong dan giup.
Hom nay gia dinh se goi thu hoi NVC. Co thong tin se bao va xin nho cac anh chi trong trong dien dan huong dan tiep giup.
Xin cam on cac anh chi. Chuc cac anh chi luon khoe.
Hi Trangnguyen
Người Mỹ họ có 2 cách viết họ tên và cách nào cũng đúng cả:

1. HỌ (LAST NAME), TÊN (FIRST NAME) TÊN LÓT (MIDDLE NAME)
Như tên của chị thì viết theo cách này là :
NGUYEN, TRANG THU THI (lưu ý thứ tự tên lót không quan trọng)

2. TÊN (FIRST NAME) TÊN LÓT (MIDDLE NAME) LAST NAME (HỌ)
Chúng ta sẽ viết là :
TRANG THU THI NGUYEN

Cả 2 cách trên cách nào cũng được hết chị ạ chỉ cần để ý kỹ FIRST NAME và LAST NAME cho đúng thôi chị ạ.

Khi sống ở Mỹ rồi thì người ta có khuynh hướng bỏ tên lót cho đở rườm rà nên tên chị có thể viết là :
TRANG NGUYEN or NGUYEN, TRANG T

nguyen

Thành viên kinh nghiệm

Bài viết ở dưới được trích từ YHD tác giả: Tran, P chị có thể tham khảo nhé.

Lối đặt tên 4 chữ của người Việt đã gây khá nhiều trở ngại cho người Việt di dân sang định cư ở Hoa kỳ. Các phần mểm của Microsoft soạn thảo database dành cho các hệ thống điện toán của chính phủ Hoa kỳ không quan tâm đến cách đặt tên hai (2) chữ rời hoặc họ hai (2) chữ của ngoại kiều đến Mỹ.

Những người có tên hai chữ khi đặt chân đến Hoa kỳ đều rơi vào tình trạng tên gọi của mình nhiều lần không được chính xác. Ví dụ:

NGUYEN THI THU TRANG sẽ có lúc bị ghi là:
NGUYEN, THU TR G
NGUYEN, TRANG T
THU THI NGUYEN

TRINH NGUYEN PHUONG UYEN sẽ có lúc bị ghi là:
TRINH, PHUONG UY N.
TRINH, PHUONG U
PHUONG NGUYEN TRINH

NGUYEN THI TRANG ĐAI sẽ có lúc bị ghi là:
TRANG NGUYEN
TRANG D THI NGUYEN
NGUYEN TRANG D
TRANG THI NGUYEN

Tệ hại hơn nữa nếu trong gia đình có các cô con gái mang tên tương tự nhau, như trong trường hợp: LE THI KIM PHUONG, LE THI KIM HOANG, LE THI KIM TRANG... cả 3 có lúc đều được gọi là LE THI KIM, vì phần mềm chỉ nhận phần đầu của tên "KIM" và nghĩ rằng chữ đã chấm dứt khi máy đọc khoảng trống ngay sau mẫu tự M của KIM. Thư từ gửi về nhà. không biết là thư của ai ?!!!!

Trở lại vấn đề của bạn, tùy theo ý muốn được gọi như thế nào mà bạn điền vào để giảm bớt tối đa việc gọi lầm, viết lầm tên mình trên các giấy tờ ở Mỹ.

Cách viết đúng là:
KIEU PHUONG THI TRAN:
First name: KIEU PHUONG
Middle name: THI
Last name: TRAN
nhưng lại là cách đã, đang và sẽ gây ra không ít khó chịu, nhức đầu, cho những người có tên 4 chữ (trong đó có bạn) trong tương lai.

- Nếu muốn được gọi là PHUONG, thì tên đệm sẽ là THI KIEU
- Nếu muốn được gọi là KIEU PHUONG thì tên đệm sẽ là THI, nhưng theo cách này, muốn tránh được những trường hợp sai đã kể ở trên thì KIEUPHUONG nên viết liền thành 1 chữ, như vậy chỉ còn phải đương đầu với những phần mểm chỉ lưu giữ tối đa 8 mẫu tự, và tên bạn lúc này sẽ trở thành KIEUPHUO.

Cách tốt nhất là chỉ dùng tên PHUONG là tên gọi, chọn THI KIEU là tên đệm cho đến khi bạn vào QT Mỹ, và đổi tên mới. Một cơ hội khác để đổi tên mà không phải tốn tiền LS là khi lập gia đình.

Một vài chi tiết dễ bạn chuẩn bị đương đầu với việc bị ghi sai tên khi đến Mỹ. Chúc phỏng vấn thành công.
Thân ái,

T

Trang,thi thu Nguyen

Guest

Xin cảm ơn các anh chị trong diễn đàn đã hướng dẫn.
Gia đình đã nhận được mẫu DS3020 rồi. đang điền và gởi đi cho NVC và đóng 70$.
Cho minh hỏi thăm là 2 đứa con minh còn nhỏ 1 bé 4 tuổi và 1 bé 3 tuổi. Cách đây 1 năm mình làm Passport chung với minh và passport vẫn còn hiệu lực đến năm 2003. Theo kinh nghiệm các anh chị thấy minh có nên làm lại riêng cho 2 bé không.
Và cho mình hỏi làm lý lich tư pháp thì làm ở đâu vậy. Có mẫu sẵn để mình làm hay không?
Xin cảm ơn các anh chị trong diễn đàn.
Chúc các anh, chị luôn vui khỏe

(Em xin loi vi khong the nao bo dau tieng viet duoc)

thanhnv

Thành viên tích cực

Xin cam on cac anh chi trong dien dan da huong dan.
Gia dinh da nhan duoc mau DS3020 roi. dang dien va goi di cho NVC va dong 70$.
Cho minh hoi tham la 2 dua con minh con nho 1 be 4 tuoi va 1 be 3 tuoi. Canh day 1nam minh lam Passport chung voi minh va passport van con hieu luc den nam 2003. Theo kinh nghiem cac anh chi thay minh co nen lam lai rieng cho 2 be khong.
Va cho minh hoi lam ly lich tu phap thi lam o dau vay. Co mau sang de minh lam hay khong?
Xin cam on cac anh chi trong dien dan.
Chuc cac anh anh chi luon vui khoe
(Em xin loi vi khong the nao bo dau tieng viet duoc)
Hi chị Trang
1. Lý lịch tư pháp chị làm tại sở Tư pháp ở tỉnh/thành phố chị sinh sống.
2. Theo tôi nghỉ chị nên làm lại passport cho tiện hơn. Passport của người lớn có thời hạn 10 năm rất thuận tiện cho chị khi quay về VN chơi.