Xin lời khuyên của bác vha08

lien181818

Thành viên mới
Kính gởi bác vha08
Tôi năm nay 56 tuổi. Tháng 1/2013 sẽ đến ngày phỏng vấn định cư tại Mỹ, thành phố San Jose cùng chồng và 2 con diện F4. Tôi đang phân vân nửa muốn đoàn tụ đại gia đình cùng chồng con, nửa muốn ở lại Việt Nam vì tôi bị bệnh tim (do thiếu máu cục bộ) và bao tử. Tôi phải khám định kì hàng tháng và phải thường xuyên uống thuốc. Tôi nghe nói người bị bệnh như tôi sẽ tốn kém nhiều lắm ở Mỹ. Xin bác cho tôi 1 lời khuyên, nên đi hay ở ?

Xin chân thành cám ơn !

Ðề: Xin lời khuyên của bác vha08

Qua Mỹ định cư hay ở lại Việt Nam là do bạn quyết định, tôi không có ý kiến. Tôi cũng không nói y tế ở Việt Nam kém Mỹ. Tôi chỉ cho bạn biết 1 điều mà hầu hết ngừoi Việt Nam thường hiểu sai.

Tất cả các bệnh viện ở Mỹ phải cấp cứu những ngừoi bị nguy hiểm đến tính mạng, không cấn biết ngừoi đó là ai, có bảo hiểm y tế hay không. Sau khi cứu chữa ngừoi đó qua khỏi cơn nguy hiểm đến tính mạng, nếu không có khả năng trả bệnh phí thì sẽ chuyển họ qua medicare hay medicaid tuỳ từng trường hợp.

(Tôi có người bạn từ VN qua thăm tôi, chạy bộ ngoài công viên, bị con chó làm hoảng sợ và té xuống hố, phải vào nhà thương, đựoc bệnh viện của University of Washington chữa trị 6 tiếng, cho về và không phải trả tiền.)

Tôi tin chắc Medi-Cal của California sẽ cho bạn. "Federal Means-Tested Public Benefits" người bảo trợ phải chi tất cả mọi chuyện cho người được bảo trợ (Không có nghĩa gì hết). Thành viên XNC có nhiều người qua Mỹ hửong trợ cấp và các phúc lợi xã hội khác rồi. Tại họ vì lý do gì không muốn chia sẻ với người khác mà thôi.

miki3022

Thành viên mới

Chị nên cùng gia đình sang định cư Mỹ, không cần phải suy nghĩ đắn đo gì .

lien181818

Thành viên mới

Rẩt cám ơn lời chân thành của Bác vha08 và của Miki . Tôi sẽ quyết định ra đi cùng chồng & 2 con. Vì tôi biết ở đâu đó vẫn còn những lời khuyên chân thành dành cho tôi. Mến chào !!

Duy Thai

Thành viên tích cực

Rẩt cám ơn lời chân thành của Bác vha08 và của Miki . Tôi sẽ quyết định ra đi cùng chồng & 2 con. Vì tôi biết ở đâu đó vẫn còn những lời khuyên chân thành dành cho tôi. Mến chào !!
Bạn nên qua mỹ cùng gia đình. Ở mỹ khí hậu và cuộc sống tốt sẽ giúp ít cho tình trạng bẹnh của bạn. Mong bạn có cuộc sống tốt ở mỹ.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Kính gởi bác vha08
Tôi năm nay 56 tuổi. Tháng 1/2013 sẽ đến ngày phỏng vấn định cư tại Mỹ, thành phố San Jose cùng chồng và 2 con diện F4. Tôi đang phân vân nửa muốn đoàn tụ đại gia đình cùng chồng con, nửa muốn ở lại Việt Nam vì tôi bị bệnh tim (do thiếu máu cục bộ) và bao tử. Tôi phải khám định kì hàng tháng và phải thường xuyên uống thuốc. Tôi nghe nói người bị bệnh như tôi sẽ tốn kém nhiều lắm ở Mỹ. Xin bác cho tôi 1 lời khuyên, nên đi hay ở ?
Xin chân thành cám ơn !
Chú ơi, chú ở San Jose thuộc zipcode nào? Nếu gần khu vực người Mễ (Mexican) thì chú có thể kiếm trên internet 1 vài bệnh viện giá rẻ ở nơi chú ở giành cho người nghèo và không có bảo hiểm. Người Mễ đến đây chữa bịnh. Họ chỉ mở cửa mỗi tuần 2/3 đêm gì thôi, cũng có bác sĩ y tá và máy móc như các bệnh viện lớn. Mỗi lần đi khám thì chú chỉ đóng khỏang 20 đô đến 50 thôi, tùy vào income của cả gia đình chú. Còn toa thuốc bác sĩ đưa thì bắt buộc chú phải trả tiền thuốc (nhưng chắc giá cũng không mắc lắm) vì chú mới qua mà chưa có đóng bảo hiểm và cũng chưa có income.

Bệnh của chú là thuộc lọai không nhẹ nên cháu khuyên chú mới qua Mỹ là hỏi người nhà xin đi mua bảo hiểm ngay cho chú để an tòan hơn. Chứ các bệnh viện ở đây họ vẫn cấp cứu chú trong lúc khẩn cấp nhưng không có bảo hiểm thì cháu e rằng chú sẽ trả nợ rất lớn cho bệnh viện sau này. Chị cháu hồi xưa mới qua không có việc làm và cũng chưa hiểu nhiều về bảo hiểm nên khg đóng bảo hiểm gì cả. Lúc bị mổ ruột thừa đưa vào cấp cứu, sau đó họ gởi bill về nhà là 30,000 đô. Đến bây giờ nhìn lại mới thấy mình dại. Hồi xưa mới qua mà chịu khó đóng 100-200/tháng tiền bảo hiểm thì đâu có bị dính nợ to như thế.

lien181818

Thành viên mới

Bác ơi xin cho hõi

Chồng tôi đã được tòa án cấp giấy chứng nhận xóa án tích nên trong Lý lịch tư pháp số 1 ghi là không có án tích,nhưng Lý lịch số 2 tuy vẫn ghi không có án tích nhưng lại thể hiện tình trạng án và đã được xóa án,vậy các Anh ,Chị cho hõi khi đi phõng vấn (ngày 04/11/2013) chồng tôi có cần kèm theo giấy tờ gì không vì hiện nay tất cã giấy tờ liên quan đến án chồng tôi đều nộp cho tòa án đẽ được cấp giấy chứng nhận xóa án và giấy chứng nhận xóa án này đã được nộp cho Sỡ Tư Pháp đẽ xuất ra Lý lịch tư pháp.Tôi lo quá mong Bác và các Anh,Chị có kinh nghiệm giãi đáp giùm và hướng giãi quyết như thế nào nếu LSQ yêu cầu cung cấp giấy ra trại hay giấy Chứng nhận xoá án tích

Nam Nguyen

Thành viên mới

:) dau^` nam 2014, tat^' ca? moi nguoi deu co' Obama care roi`. Ko lo ve viec bao hiem nua. Low income thi free.