Xin nhờ các cô/ chú tư vấn giúp cháu.

vietnamsky

Thành viên mới
Cháu sn 25/10/95, tháng 8 này học lớp 12 thực sự muốn đi du học ĐH Mỹ và định cư ở đó luôn. Gia đình cháu lại không có khả năng chi phí du học tự túc chỉ thu nhập hơn 2tr/ tháng nên cháu phải xin học bổng, xin financal aid, ở Mỹ cháu có người thân duy nhất là dì lấy chồng bản xứ hiện đang ở bang Kentucky nhưng phụ thuộc gia đình chồng không có điều kiện đi làm chỉ có thể tài trợ cho cháu 1 phần nhỏ thôi và cháu không thể làm phiền gia đình bên đó được. Cháu nghe nói đi học xong phải về nước, nếu muốn ở lại phải có tài đặc biệt hoặc kết hôn với người Mỹ, cháu xin hỏi khi còn đi học có được xin thi lấy thẻ xanh hoặc thi quốc tịch Mỹ không? Hay làm cách nào để có thể ở lại? Trong thời gian học, cháu chỉ được học chứ không được đi làm kiếm tiền, cháu có thể tham gia vào thi ASVAB xét điểm gia nhập QĐ Mỹ được không ?
Khi nào cháu làm hồ sơ được ạ ? Cháu có kế hoạch sang tháng 6 sẽ chuẩn bị làm hồ sơ du học, ôn thi TOEFL và SAT. Cho cháu hỏi thêm về các lệ phí làm hồ sơ , xin visa, phỏng vấn...Cháu đã xin phép và được sự đồng ý của gia đình cũng như có quyết tâm mới dám lên mạng nhờ các cô/ chú tư vấn, và dì ở bên Mỹ cũng ủng hộ cho cháu sang đây học nhưng việc làm hồ sơ cháu phải tự túc hoàn toàn. Cảm ơn các cô /chú đã đọc và trả lời cháu.

(Cháu ở TPHCM, học trường THPT Marie Curie Q.3)

-vietnamsky.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Ðề: Xin nhờ các cô/ chú tư vấn giúp cháu.

Cháu sn 25/10/95, tháng 8 này học lớp 12 thực sự muốn đi du học ĐH Mỹ và định cư ở đó luôn. Gia đình cháu lại không có khả năng chi phí du học tự túc chỉ thu nhập hơn 2tr/ tháng nên cháu phải xin học bổng, xin financal aid, ở Mỹ cháu có người thân duy nhất là dì lấy chồng bản xứ hiện đang ở bang Kentucky nhưng phụ thuộc gia đình chồng không có điều kiện đi làm chỉ có thể tài trợ cho cháu 1 phần nhỏ thôi và cháu không thể làm phiền gia đình bên đó được. Cháu nghe nói đi học xong phải về nước, nếu muốn ở lại phải có tài đặc biệt hoặc kết hôn với người Mỹ, cháu xin hỏi khi còn đi học có được xin thi lấy thẻ xanh hoặc thi quốc tịch Mỹ không? Hay làm cách nào để có thể ở lại? Trong thời gian học, cháu chỉ được học chứ không được đi làm kiếm tiền, cháu có thể tham gia vào thi ASVAB xét điểm gia nhập QĐ Mỹ được không ?
Khi nào cháu làm hồ sơ được ạ ? Cháu có kế hoạch sang tháng 6 sẽ chuẩn bị làm hồ sơ du học, ôn thi TOEFL và SAT. Cho cháu hỏi thêm về các lệ phí làm hồ sơ , xin visa, phỏng vấn...Cháu đã xin phép và được sự đồng ý của gia đình cũng như có quyết tâm mới dám lên mạng nhờ các cô/ chú tư vấn, và dì ở bên Mỹ cũng ủng hộ cho cháu sang đây học nhưng việc làm hồ sơ cháu phải tự túc hoàn toàn. Cảm ơn các cô /chú đã đọc và trả lời cháu.

(Cháu ở TPHCM, học trường THPT Marie Curie Q.3)
Mình chỉ muốn có 1 lời khuyên thật sự dành cho trường hợp của bạn. Mình thấy cs ở VN bây giờ cũng phát triển nhiều rồi. Nếu bạn không có điều kiện tài chánh thì nên học ĐH ở VN và làm việc ở VN. Trường hợp của bạn đi Mỹ du học hay là gia nhập quân đội Mỹ là rất khó. 100% là không thành công.

vietnamsky

Thành viên mới

vào QĐ Mỹ là kế hoạch 2 mình đã nghĩ về vấn đề không thành công nên chỉ xét qua thôi, còn cái chính là du học ĐH Mỹ, mình cũng biết cs ở VN mình cũng khá lắm nhưng người thân mình ở bên Mỹ muốn mình sang bên đó du học và định cư luôn. Mình có khả năng xin học bổng và khi sang Mỹ có người thân có điều kiện giúp mình nhiều hơn.
Vấn đề là làm hồ sơ du học và làm thế nào có thể ở lại Mỹ (thẻ xanh, công dân...), sang đó mình sẽ có kế hoạch sau vì gia đình kiểm soát mình dữ lắm, không tự quyết vấn đề nghề nghiệp được hix...:2:. Dù có được định cư mình vẫn muốn về VN chứ không phải ...đi luôn đâu.

vuthangsi

Ban điều hành

Mình chỉ muốn có 1 lời khuyên thật sự dành cho trường hợp của bạn. Mình thấy cs ở VN bây giờ cũng phát triển nhiều rồi. Nếu bạn không có điều kiện tài chánh thì nên học ĐH ở VN và làm việc ở VN. Trường hợp của bạn đi Mỹ du học hay là gia nhập quân đội Mỹ là rất khó. 100% là không thành công.
HI F4CHODAICO.
Mình thấy bạn trẻ náy tuy còn nhỏ tuổi mà chí hướng và suy nghỉ như vậy rất là đáng khen và đáng khâm phục .đọc bài viết của bạn trẻ này mình đoán sau này bạn sẽ có một tương lai tốt.
tuy rằng F4CHODAICO đã trả lời nhu vậy ,cho dù là đúng một trăm phần trăm đi, nhưng mình nghỉ khi bạn trẻ này đọc bài trả lời của F4CHODAICO chắc là buồn và thất vọng lắm đó .có những cái cho dù đó là sự thật ,nhưng nói ra một cách thẳng thắng quá thì có khi cũng không tốt lắm ,F4CHODAICO ạ. một lời khuyên nên chậm lại ý định du học sang mỷ,tím kiêm việc làm và để dành tiên, chuẩn bị thật kỷ lưởng mọi việc thì tiến hành việc đi du học có thể trở thành hiện thực .
Cũng có thể tham dự miển phí về tư vấn du học do lảnh sự quán hoa kỳ thường tổ chức tai diamond plaza (lầu 8) hằng tuần ,tìm kiếm cơ hội săn học bổng ,tim hiểu cách thức xin visa du học ,.......cơ hội thành công cũng sẽ đến thôi.
Nói cho cùng ,nghèo không phải là cái tội ,quan trọng là tim được cho mình một hướng đi phù hợp với hoàn cảnh của mình mà thôi .
NẾU MÀ ĐƯỜNG ĐÒI BẰNG PHẲNG CẢ .
ANH HÙNG HÀO KIỆT CÓ HƠN AI .
Ngày xưa NGUYỂN CÔNG TRỨ đã nói vậy . bây gio vẩn còn đúng .
phải vậy không bạnF4CHODAICO .

vietnamsky

Thành viên mới

Minh rất cảm ơn bạn F4ChoDaiCo đã thẳng thắn góp ý với mình và bạn vuthangsi đã ủng hộ mình; sang Mỹ là mọt việc vô cùng khó khăn nhưng mình đã quyết thì sẽ cố gắng làm được những gì mình nói không phụ lòng gia đình, người thân và các bạn đã đọc và trả lời.
Mình sẽ cập nhật thông tin thường xuyên để mọi người dễ theo dõi và tư vấn giúp mình.

Cháu sn 25/10/95, tháng 8 này học lớp 12
Cháu ở TPHCM, học trường THPT Marie Curie Q.3
Cháu chỉ 16 tuổi và đã học xong lớp 11 ở THPT Marie Curie (là một trường trung học rất nổi tiếng trước thời 1975). Cháu muốn du học Mỹ mà không tốn nhiều tiền hoặc không tốn tiền thì cháu hãy học hỏi từ những ngừoi đi trứoc cháu
Kính gửi bác Vha08,
Cháu là Ngọc Anh, người đã được bác sửa cho essay đây ạ. Nhờ vào sự giúp đỡ của bác mà cháu đã được nhận vào Berea College và sẽ sang Kentucky vào tháng 8 năm nay Trường cho cháu toàn bộ học phí trong 4 năm, tiền ăn ở trong năm nhất và việc làm thêm cho cháu ở trong trường. Giờ cháu chỉ cần lo tiền vé máy bay và chút tiền phòng thân khi qua đó thôi ạ.
Nhờ sự sửa chữa của bác về từng từ, từng chữ, từng cách diễn đạt, từng câu nói động viên hay nhắc nhở của bác... mà cháu đã trưởng thành lên rất nhiều và đạt được kết quả như ngày hôm nay. Một lần nữa cháu xin chân thành cảm ơn bác và các quản lý diễn đàn đã tạo nên một xuatnhapcanh.com/forum thật sự hữu ích. Cháu hi vọng sẽ tiếp tục được các cô bác hỗ trợ khi cháu sang Mỹ học ạ.
Trân trọng,
Ngọc Anh.
Thành viên của XNC đã có nhiều ngừoi thành công xin vào đại học Mỹ và đựoc trừong cho học bổng toàn phần, cháu hãy học theo những người này cố gắng tận sức mình.
- http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=14742
- http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=13423
- http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=15234

Cháu bỏ thời gian ra đọc những bài đã đang trên XNC, từ đó học hỏi kinh nghiệm của những ngừoi đi trước. Chính tôi đã giúp đỡ và chứng kiến rất nhiều du học sinh Việt tới Mỹ du học không tốn tiền, và nhiều người được ở lại Mỹ làm việc, và trở thành cư dân ở Mỹ bằng chính tài năng và sự siêng năng của họ.

Chúc cháu thành công

vietnamsky

Thành viên mới

chú VHA08 có biết về các chương trình này không ạ?
ASVAB Armed Service Vocational Aptitude Battery
MCT Marines Corps Traning
Cháu có nghe nói ở ngành Nurses hoặc Medics nếu được nhận làm việc trong QĐ Mỹ sẽ đc công nhận là công dân Mỹ thông qua chương trình MAVNI (Military Accessions Vital to the National Interest ) . Nếu cháu không học những ngành trên mà trực tiếp tham gia dự tuyển được không ? Cháu có tham khảo về phương diện sức khỏe, thể lực thì cháu hoàn toàn đủ tiêu chuẩn , vấn đề là họ có nhận người nước ngoài như cháu không, hoặc phải cần những điều kiện gì đó thì mới được vào. Bạn F4CHODACO có nói là 100% không thành công chắc là trong đó có những lý do/điều kiện đặc biệt mà ở nước ngoài Mỹ không có ??
Đây là nghề thứ 2 của cháu nếu thực sự không được thì cháu sẽ không quá cố chấp để vào nữa, cháu sẽ cố gắng thi quốc tịch hoặc lấy thẻ xanh để tìm cách ở lại Mỹ. ngành học ĐH của cháu là Điện tử-Viễn thông, chú có biết tình hình ngành này ở Mỹ thế nào không?

cuti

Thành viên tích cực

chú VHA08 có biết về các chương trình này không ạ?
ASVAB Armed Service Vocational Aptitude Battery
MCT Marines Corps Traning
Cháu có nghe nói ở ngành Nurses hoặc Medics nếu được nhận làm việc trong QĐ Mỹ sẽ đc công nhận là công dân Mỹ thông qua chương trình MAVNI (Military Accessions Vital to the National Interest ) . Nếu cháu không học những ngành trên mà trực tiếp tham gia dự tuyển được không ? Cháu có tham khảo về phương diện sức khỏe, thể lực thì cháu hoàn toàn đủ tiêu chuẩn , vấn đề là họ có nhận người nước ngoài như cháu không, hoặc phải cần những điều kiện gì đó thì mới được vào. Bạn F4CHODACO có nói là 100% không thành công chắc là trong đó có những lý do/điều kiện đặc biệt mà ở nước ngoài Mỹ không có ??
Đây là nghề thứ 2 của cháu nếu thực sự không được thì cháu sẽ không quá cố chấp để vào nữa, cháu sẽ cố gắng thi quốc tịch hoặc lấy thẻ xanh để tìm cách ở lại Mỹ. ngành học ĐH của cháu là Điện tử-Viễn thông, chú có biết tình hình ngành này ở Mỹ thế nào không?
Nếu cháu có mục đích rõ ràng, có quyết tâm để thực hiện mơ ước của mình thì cứ tự tin mà đi theo con đường mình đã chọn, khó nhưng không có nghĩa là vô vọng, bạn của tôi đi du học Mỹ bằng học bổng chẳng tốn xu teng nào cả, chỉ khác cháu là bạn tôi đã tốt nghiệp ĐH và học khá giỏi và chịu khó lên mạng tìm thông tin, tôi khuyên cháu cố gắng học xong ĐH ở VN và cố gắng học thật giỏi vì chỉ ở cấp độ THPT muốn trường bên Mỹ nhận và cho học bổng thì khó lắm đấy đúng như những gì bạn F4 nói, Mỹ là đất nước trọng nhân tài, chủ trương của Mỹ là thu hút nhân tài về nước mình, nếu mình có tài thì đừng lo không được vào Mỹ, rất nhiều du học sinh con nhà giàu có nhưng sức học quá tệ thì Mỹ họ cũng từ chối đầy ra, tài chính rất quan trọng nhưng không phài là yếu tố quyết định, còn chuyện vào ÚS Army để được đi Mỹ thì theo tôi biết Mỹ họ chỉ nhận một số nước từng là thuộc địa hay có ký hiệp ước bảo vệ lẫn nhau với nhau như philippines, Hàn quốc, Costa rica... còn Vn ta chưa có thì phải (cũng kg dám chắc), ngoài ra khi gia nhập US Army là mình đem mạng sống của mình ra đánh đổi lấy tương lai, may mắn thì còn sống sót còn không thi bỏ mạng, theo tôi thì Mỹ dù là nước phát triển rất nhiều người muốn di cư đến Mỹ, nhưng đánh đổi bằng mạng sống của mình thì hoàn toàn không đáng để làm. ít dòng tư vấn giúp cháu, cháu hãy gác lại chuyện, thẻ xanh, passport Mỹ cho đến khi nào vào được nước Mỹ trước cháu nhé. chúc cháu thành công.

cuti

vietnamsky

Thành viên mới

Vâng, cháu hiểu rồi. Cháu sẽ chuẩn bị ôn thi TOEFL, SAT hoặc ACT và chuẩn bị hồ sơ xin học bổng du học khoảng đầu tháng 6 này, làm dần đến khi tốt nghiệp ĐH thì vừa, phải không chú?. Thi xong có kết quả chắc chắn cháu mới đi tư vấn ở trung tâm của LSQ Mỹ (lầu 8 Diamond Plaza) cháu muốn chọn những trường ĐH gần West Point, Kentucky vì gia đình của dì cháu ở đó (đã có quốc tịch Mỹ) và nhiều người quen, bạn bè nên chắc xin ở nhà với người bản xứ được, dễ dàng hoà nhập cuộc sống, và có thể đc bảo lãnh để làm việc lâu dài ở Mỹ. Còn quốc tịch hoặc thẻ xanh thì sang đó cháu sẽ tìm hiểu, bây giờ có lẽ cháu hơi vội vàng rồi.Vấn đề US Army cháu phải hỏi gia đình bên đó , mà nếu mạo hiểm tính mạng chắc gđ không cho phép dự tuyển đâu .
Chú ơi, vậy khi nào cháu làm passport được ? Làm ở đâu, có phải tốn phí không ? Khi xin học bổng có cần chứng minh tài chính/thu nhập của gia đình không a?

Chương trình MAVNI (Military Accessions Vital to the National Interest ) được gia hạn tới ngày 16-05-2014

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Mình đọc thấy bài này sẽ giúp ích cho bạn rất nhiều.
http://thutucduhoc.com/hanh-trang-xin-visa-du-hoc-my-cho-hoc-sinh

Theo các Tòa Lãnh Sự Hoa Kỳ tại VN, tổng số học bổng toàn phần của các trường mỗi năm dành cho các sinh viên nước ngoài là khoảng 1,000, và chỉ có khoảng 100 trường cấp loại học bổng này. Để dành được học bổng toàn phần, bạn phải là một trong những sinh viên hàng đầu ở nước mình, có điểm SAT và TOEFL cao, và có thành tích xuất sắc trong các lĩnh vực khác chẳng hạn như khả năng lãnh đạo hoặc phục vụ cộng đồng. Tỉ lệ ứng viên dành được học bổng là khoảng 1/20.

Một số trường ở Mỹ cam kết hỗ trợ toàn bộ chi phí cho sinh viên. Phần hỗ trợ này được tính sau khi trừ đi phần phải tự trang trải của sinh viên, căn cứ vào thu nhập của gia đình. Về nguyên tắc, nhiều trường cũng hỗ trợ cho sinh viên nước ngoài theo chế độ này, nhưng thực tế sinh viên nước ngoài rất khó cạnh tranh để được nhận vào những trường này.

by Vietpho
Nếu bạn là người đạt tỉ lệ 1/20 đó thì bạn sẽ có cơ hội.

vietnamsky

Thành viên mới

@ bạn F4CHODAICO

Mình phải đạt ti lệ 1/20 sẽ có cơ hội nghĩa là mình phải có điểm SAT, TOEFL cao VÀ có thành tích tốt trong công tac xã hội, nếu mình đi NVQS và tham gia các hoạt động thuộc khối quân sự ở VN thì có đc chấp nhận không ??
*TB: Muốn đi du học Mỹ trước tiên phải giỏi thật sự ở VN đã. :1:

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

@ bạn F4CHODAICO

Mình phải đạt ti lệ 1/20 sẽ có cơ hội nghĩa là mình phải có điểm SAT, TOEFL cao VÀ có thành tích tốt trong công tac xã hội, nếu mình đi NVQS và tham gia các hoạt động thuộc khối quân sự ở VN thì có đc chấp nhận không ??
Theo bạn thì khi nào mình bắt đầu chuẩn bị hồ sơ được và lúc nào làm passport là tốt nhất ??
1/20 nghĩa là cứ 20 người trên khắp thế giới xin 1 suất học bổng thì chỉ có 1 người phải gọi là "trên người" mới được nhận học bổng đó. Người đó phải có thành tích nhiều nhất về công tác xã hội và có điểm các môn ở high school cao nhất so với 20 người kia.

1 học bổng toàn phần cho 4 năm học là từ 80K - 120K đô. NVQS không phải là công tác XH, đó là nghĩa vụ của công dân VN chứ không phải tự bạn xung phong đi làm. Bạn phải tham gia đoàn cứu trợ lũ lụt hay là gia nhập hôi giúp các em bé bị ung thư thì mới tính là công tác XH.

Còn việc làm passport thì bạn làm lúc nào cũng được, passport có giá trị 10 năm. Khi nào bạn đạt các điều kiện cần và đủ để xin HB thì bắt đầu làm HS.

vietnamsky

Thành viên mới

mình sắp xong highschool mà chưa có gì trong tay hết...phải chờ lên ĐH làm lại thôi. Theo bạn thì chắc chắn phải tham gia Thanh niên tình nguyện hoặc Mùa hè xanh.Mình là nữ nên đi NVQS có thể là gọi tự nguyện không vì NVQS chỉ bắt buộc cho nam thôi và mình cũng nghe nói có nhiu bạn nữ giống mình đi nghĩa vụ và tham gia các chương trình tập huấn quân sự nữa. Nếu NVQS mà có công tác xã hội thì chắc mình phải xung phong ra hải đảo rồi. :1:
Cảm ơn bạn F4 lần nữa nhé .