xin sự tư vấn của chú Vha08

Bu_101

Thành viên mới
cháu còn khảng 1 năm nữa là cháu qua us định cư , cháu ở san jose CA , cháu thích sửa chửa vi tính , các thiết bị công nghệ cao , nói chung là liên quan tới IT , chú cho cháu hỏi là ở san jose thì đại học ỏ college nào phù hợp với sở thích của cháu và có ngành nghề phù hợp w cháu
cho cháu cảm ơn chú trước

Ðề: xin sự tư vấn của chú Vha08

San Jose, CA là trung tâm điện tử của thế giới, yên tâm cháu giỏi thì không cần phải lo việc làm không có.

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Hi bạn Bu_101,

Mình cũng sẽ sang San José vào năm sau. Mình rất vui khi xin chia sẻ kinh nghiệm ít ỏi của mình cũng như kế hoạch nhé:

Về kế hoạch mình:

+ Tại VN : thi Toefl iBT và SAT nhé (Why SAT? nó có thể giúp bạn tăng khả năng xin học bổng nếu transfer to 4-year university) - Cố gắng trao dồi Tiếng Anh hết mức có thể, focusing on grammar

+ Qua US: Học 1 trường Community College ở San José, mình sẽ chọn là De Anza College nhé :). Nếu gia đình bạn có điều kiện và bạn ko ngại xa gia đình thì có thể chọn Diablo Valley College (hơi xa San José tí nhưng có tỉ lệ transfer vào UCs trội hơn hẳn De Anza - Source Here)

Về bạn, bạn phải cần rõ hơn thì bác vha08 mới có thể giúp bạn cụ thể hơn chứ :

+ Trình độ học vấn của bạn ? Trình độ tiếng anh của bạn?

+ Bạn mấy tuổi? Biết là bạn thích đó, nhưng bạn có kế hoạch cụ thể để thực hiện cái việc thích công nghệ gì đó của bạn chưa?

+ Càng rõ ràng càng dễ giúp.

P/s: Nice to meet you! ^^

@BigHeadCrew

Cháu có kế hoạch rõ ràng như vậy tôi tin chắc là cháu sẽ thành công khi qua Mỹ định cư. Cứ theo kế hoạch của cháu từng bước thực hiện.

:113:

Bu_101

Thành viên mới

cháu xin hân thành gửi lời cảm ơn tới chú Vha08 , và bạn BigHeadCrew về lời khuyên
trước hết thì cháu gửi chú Vha08 1 vài thông tin để chú dễ dàng tư vấn
cháu đang cb vào học lớp 12 , PD cua cháu la 8/12/03 đi theo diện f3 , nên ba mẹ cháu mún cháu dậu đại học trước khi qua bên đó , nên hiện giờ cháu ddang focus on toán lí hoá và grammar english về trình dộ anh văn , cháu co thể tư tin giao tiếp với 1 người nc ngoài về các vấn dề bth ,nhưng có lẻ cháu nói sai ngữ pháp nhìu , và dùng từ bồi hơi nhiêu , và cháu đã có học toeic và nhận thấy mình có khả năng thi dc khoang 500 điểm ( cháu nghỉ vì phải tập trung học cho thi đại học )
cháu có dự định qua Mỹ sau 1 năm học ESL sẽ vào college , sau 2 năm college thì sẽ tranfer lên uni 4 năm và quyết tâm học luôn master
nghề cháu muốn học là computer engineer ( kĩ sư vi tính , vì cháu thích sửa chữa vi tính ) , cháu có tìm hĩu về college thì thấy có trường tốt la golden west college nhưng sau khi tìm hiểu kĩ thì nó k có major cháu yêu thích
Nên cháu muốn nhờ chú tư vấn cho cháu các trường tốt ở CA san jose và thêm trường cũa bạn BigHeadCrew thì cháu sẽ có nhìu lựa chọn

hi BigHeadCrew
theo hồ sơ là BigHeadCrew 18 r nên mình gọi là anh nha :D , cám ơn anh rất nhìu đã tư vấn cho em , em sẽ tìm hiu về trường mà anh đưa , hi vọng anh e mình học chung :D

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Hi Bu_101,
Hy vọng là 2 đứa mình học chung trường - Tứ hải giai huynh đệ ^^.

--Tuy nhiên, mình thấy có 1 số vấn đề bạn cần lưu ý và cân nhắc thêm nè:
Cháu có dự định qua Mỹ sau 1 năm học ESL sẽ vào college , sau 2 năm college thì sẽ tranfer lên uni 4 năm và quyết tâm học luôn master
1. Tại sao phải qua đó mới phải học English? Bạn có thể vừa học trong trường vừa luyện thi Toefl iBT luôn đi chẳng hạn (chi phí rẻ hơn 1 chút)

2.Nếu bạn định hướng qua đây mới học lên higher education thì tại sao phải thi Đại học tại VN. Thay vào đó, bạn có thể luyện SAT để chuẩn bị. Nêú được thì kiếm scholarship luôn. Và không phải học CC nữa. (Đây là kinh nghiệm xương máu của mình, xác định cái gì phải rõ ràng. Mình đã mất 1 năm học ĐH vì lúc đó mình cũng ko chắc chắn có đi hay không, nhưng may mắn trường ĐH mình dạy Avăn rất tốt nên giờ mình đang luyện Toefl và SAT thoải mái hơn và hy vọng có thể transfer some courses)

3. Khuyên bạn đừng nghĩ hạn chế vậy, Computer Engineering thật ra rất là rộng và cao hơn rất nhiều. Không dừng lại ở sửa máy vi tính.

Computer Engineering
Computer engineering (CE) students study the design of digital hardware and software systems including communications systems, computers and devices that contain computers. For them, programming is focused on digital devices and their interfaces with users and other devices. An important area within computing engineering is the development of embedded systems. Devices such as cell phones, digital audio players, digital video recorders, alarm systems, x-ray machines, and laser surgical tools all require integration of hardware and embedded software, and are all the result of computer engineering.

Computer engineering majors are offered by a fairly large number of universities, almost always within engineering. This major requires significant study of mathematics.

Source: Here
Vài lời chia sẻ :). Đợi bác vha08 vào giúp bạn thêm nhé :).

P/s: Bạn nên dành thời gian đọc hết tất cả các bài của bác vha08 viết về giáo dục Đại học và Cao Đẳng ở mỹ trong XNC này. Rất là quý báu cho thế hệ đi sau tụi mình đó. Nếu cần thêm thì vào VApedia (của vietabroader) cũng rất chi tiết về quá trình nộp đơn xin học ở Mỹ.

Bu_101

Thành viên mới

Hi BigHeadCrew
cám ơn lời khuyên của bạn rất nhìu , chuyện mình tạp trung cho thi đại học 1 phần là do áp lực gia đình , ba mẹ mình thì k an tâm chuyên đi mỹ cứ lo lắng sẽ có biến cố và mình không thể đi nên muốn mình đậu đại học để lở có chuyện j thì còn có đại học , nhung7 mình nghĩ còn lí do nửa là nở mày nở mật 2 mọi ng` ( cha mẹ nào cũng v. :D)
mình thì tin diện f3 của mình với PD là 8/12/03 sẽ k có j` bất trắc nên mình cũng mún chuyên tâm anh văn nhưng như mình đã nói ở trên lí do mình k thể tập trung cho anh van 100%
Và thêm nữa hình như bên CA phải stay in us 1 năm thì mới đc vào CC , nên mình tính dùng năm đó dể trao dồi anh văn ESL
cảm ơn bạn đã cho mình hỉu thêm về computer engineering , về chuyện này thì thật sư mình đã định hướng là chuyên môn mình sẽ là sữa computer , cell phone và các high tech khác vì mình thích khám phá và tim hỉu máy móc thiết bị diện tử
1 lần nữa cảm ơn bạn rất nhiều , bây giờ mình dợi bác VHA08 nửa để mình có thêm lời khuyên

@Bu_101

Bạn BigHeadCrew đã vạch ra cho cháu 1 con đừơng đi quá tốt như vậy, tại sao cháu không chịu tìm hiểu và chuẩn bị cho mình. Cháu chiịu suy nghĩ và tìm hiểu chỉ bằng 20% của BigHeadCrew thì không cần tới sự hướng dẫn của tôi. Cháu hiểu không.

Computer ở Mỹ mà hư, thừong thì ngừoi ta quăng thùng rác mua cái mới, Cell phone thì cứ hết hợp đồng (thường là 2 năm) hãng phone sẽ cho cái mới FREE vậy có ai sẽ trả tiền cho cháu để sửa cell phone

Cháu thích máy móc và điện tử và muốn có đồng lưong cao và ổn định thì học kỹ sư, học không nổi đại học thì vào community college học technician (2 năm) . Muốn học đại học thì NÊN nghe lời khuyên của BigHeadCrew, còn cháu chỉ muốn sửa máy móc thì học ngay tại Việt Nam đi, vào cao đẳng kỹ thuật mà xin học nghề cháu thích.

- Cháu còn trẻ và sẽ qua Mỹ định cư, vậy Anh văn cháu BẮT BUỘC PHẢI HỌC. Thi đại học ở Việt Nam, năm nay cháu không thi, 2 năm sau cháu thi cũng đựoc mà. Giả sử vì lý do gì đó, gia đình cháu KHÔNG ĐI MỸ nữa, cháu thi vào cao đẳng học liên thông cũng đụơc mà.

Nếu cháu theo lời khuyên của BigHeadCrew luyên Anh văn, thi TOEFL, thi SAT thì khi qua tới Mỹ cháu sẽ sẵn sàng xin vào đại học, hay ít ra cháu sẽ không phải học ESL nhiều như những ngừoi thiếu sự chuẩn bị.

Và thêm nữa hình như bên CA phải stay in us 1 năm thì mới đc vào CC , nên mình tính dùng năm đó dể trao dồi anh văn ESL
Muốn học community college ở bất cứ tiểu bang nào, không cần phải có bằng high school hay GED, không cần phải là cư dân (Residence) tiểu bang. Nếu nghĩ như cháu học sinh quốc tế phải ở California 1 năm mới đựoc vào CC học hay sao?