Xin tư vấn nghề nghiệp

tmp0709

Thành viên mới
Cháu chào chú Vha08,

Cháu năm nay 20 tuổi, hiện đang sống ở thành phố Virginia Beach,bang Virginia nước Mỹ. Cháu sang Mỹ theo diện F1 đã được gần 10 tháng. Ở VN cháu đã tốt nghiệp THPT, học lực khá. Trình độ anh ngữ theo cháu tự đánh giá là Khá/Giỏi.

Hiện cháu đã hoàn tất 2 semester ESL và sẽ chính thức chọn chuyên ngành vào mùa sau. Cháu dự định sẽ học ngành Health Information Management(AAS degree). Theo như program director của trường thì sau khi học khoảng 2-2,5 năm sẽ tốt nghiệp và thi lấy chứng chỉ RHIT(Registered Health Information Technician) và CCA(Certified Coding Associate) để đi làm. Nhưng cháu nghe nói là ngành này rất khó kiếm việc nếu không có kinh nghiệm, vì họ sợ 1 người chưa có kinh nghiệm sẽ mắc lỗi, điều cấm kị trong quản lý hồ sơ y tế. Chú có bao h nghe tới nghe tới ngành này và có biết ai làm trong ngành này không ạ? Chú có thấy đây là lựa chọn hợp lí ko, hay cháu nên chọn 1 ngành khác, nếu vậy thì là ngành gì? Cháu không ngại khó, cháu chỉ cần 1 ngành có thể kiếm việc được sau 2 năm để phụ đỡ 1 phần học phí cho ba mẹ. Cháu định học xong sẽ đi làm full time 1 năm sau đó học lên tiếp lấy BS degree, vừa học vừa làm part time. Chú thấy kế hoạch đó có khả quan không?

Rất mong nhận được lời khuyên của chú.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Ðề: Xin tư vấn nghề nghiệp

Cháu chào chú Vha08,
Cháu năm nay 20 tuổi, hiện đang sống ở thành phố Virginia Beach,bang Virginia nước Mỹ. Cháu sang Mỹ theo diện F1 đã được gần 10 tháng. Ở VN cháu đã tốt nghiệp THPT, học lực khá. Trình độ anh ngữ theo cháu tự đánh giá là Khá/Giỏi.

Hiện cháu đã hoàn tất 2 semester ESL và sẽ chính thức chọn chuyên ngành vào mùa sau. Cháu dự định sẽ học ngành Health Information Management(AAS degree). Theo như program director của trường thì sau khi học khoảng 2-2,5 năm sẽ tốt nghiệp và thi lấy chứng chỉ RHIT(Registered Health Information Technician) và CCA(Certified Coding Associate) để đi làm. Nhưng cháu nghe nói là ngành này rất khó kiếm việc nếu không có kinh nghiệm, vì họ sợ 1 người chưa có kinh nghiệm sẽ mắc lỗi, điều cấm kị trong quản lý hồ sơ y tế. Chú có bao h nghe tới nghe tới ngành này và có biết ai làm trong ngành này không ạ? Chú có thấy đây là lựa chọn hợp lí ko, hay cháu nên chọn 1 ngành khác, nếu vậy thì là ngành gì? Cháu không ngại khó, cháu chỉ cần 1 ngành có thể kiếm việc được sau 2 năm để phụ đỡ 1 phần học phí cho ba mẹ. Cháu định học xong sẽ đi làm full time 1 năm sau đó học lên tiếp lấy BS degree, vừa học vừa làm part time. Chú thấy kế hoạch đó có khả quan không?

Rất mong nhận được lời khuyên của chú.
Theo kinh nghiệm về Healthcare IT thì mình cũng đã đi qua nên mình chỉ lại cho bạn đây.

Hồi đó major của mình là Business in IT, năm cuối cùng mình có lấy 2 lớp Healthcare IT vì lúc đó ngành này rất "hot", chứ không như bây giờ (nhiều bệnh viện bị financial budget => cắt hết IT staff). 2 lớp này mình được làm internship trong bất cứ hospital nào tuỳ mình chọn gần nhà hay gần trường để làm & lấy điểm thực tập. Còn trong lớp thì học về DNA & lập trình computer áp dụng tạo DNA/thay đổi gen và các tên bịnh tật/thuốc trong ngành y (gọi là Medical Terminology). Trong thời gian học này mình học hỏi được rất nhiều điều thực tế trong hospital. Sau khi ra trường bạn có thể xin làm paid internship từ 6 tháng => 1 năm thì bạn sẽ rất dễ kiếm việc sau đó. Còn mới ra trường mà bạn chưa làm ở hospital lần nào thì rất khó xin việc ở public hospitals hay private health clinics.

1 đức tính quan trọng nữa để làm ngành này đó là bạn phải rất tỉ mỉ, kiên nhẫn, có trách nhiệm cao, không hấp ta hấp tấp làm cho xong việc. Chỉ cần bạn gõ xai 1 chữ trong ngành y khoa là bạn và bệnh nhân tiêu luôn. Ví dụ như 2 chữ này hyperglycemia and hypoglycimia (high + low blood glucose) là 2 bệnh hoàn toàn đối lập nhau. Toa thuốc và loại thuốc tiêm cũng khác nhau. Chỉ cần bạn gõ vào database xai là mệt rồi. Bác sĩ cứ dựa vào đó mà phát thuốc thôi.
vài hàng gởi bạn.

tmp0709

Thành viên mới

Theo kinh nghiệm về Healthcare IT thì mình cũng đã đi qua nên mình chỉ lại cho bạn đây.

Hồi đó major của mình là Business in IT, năm cuối cùng mình có lấy 2 lớp Healthcare IT vì lúc đó ngành này rất "hot", chứ không như bây giờ (nhiều bệnh viện bị financial budget => cắt hết IT staff). 2 lớp này mình được làm internship trong bất cứ hospital nào tuỳ mình chọn gần nhà hay gần trường để làm & lấy điểm thực tập. Còn trong lớp thì học về DNA & lập trình computer áp dụng tạo DNA/thay đổi gen và các tên bịnh tật/thuốc trong ngành y (gọi là Medical Terminology). Trong thời gian học này mình học hỏi được rất nhiều điều thực tế trong hospital. Sau khi ra trường bạn có thể xin làm paid internship từ 6 tháng => 1 năm thì bạn sẽ rất dễ kiếm việc sau đó. Còn mới ra trường mà bạn chưa làm ở hospital lần nào thì rất khó xin việc ở public hospitals hay private health clinics.

1 đức tính quan trọng nữa để làm ngành này đó là bạn phải rất tỉ mỉ, kiên nhẫn, có trách nhiệm cao, không hấp ta hấp tấp làm cho xong việc. Chỉ cần bạn gõ xai 1 chữ trong ngành y khoa là bạn và bệnh nhân tiêu luôn. Ví dụ như 2 chữ này hyperglycemia and hypoglycimia (high + low blood glucose) là 2 bệnh hoàn toàn đối lập nhau. Toa thuốc và loại thuốc tiêm cũng khác nhau. Chỉ cần bạn gõ vào database xai là mệt rồi. Bác sĩ cứ dựa vào đó mà phát thuốc thôi.
vài hàng gởi bạn.
Cám ơn anh. Thông tin của anh rất hữu ích. Anh cho em hỏi 1 chút là hồi đó theo anh nói cụ thể là năm nào? Anh có đang( hoặc đã từng) làm công việc trong ngành này không? Intership thì minimum pay là bao nhiêu?

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Cám ơn anh. Thông tin của anh rất hữu ích. Anh cho em hỏi 1 chút là hồi đó theo anh nói cụ thể là năm nào? Anh có đang( hoặc đã từng) làm công việc trong ngành này không? Intership thì minimum pay là bao nhiêu?
Sau khi ra trường thì mình đã và đang làm lập trình viên viết software cho Real Estate appraisal Industry chứ mình không làm về ngành healthcare. Nếu muốn chuyển qua healthcare thì có lẽ mình cần phải học nhiều hơn nữa về những gì liên quan đến medical. Hồi đó ý của mình nói là lúc mình mới đi du học Mỹ đó bạn, cách đây cũng gần 15 năm rồi. Lúc đó các bệnh viện cần staff rất nhiều, ngành healthcare phải nói là "really hot" luôn áh, chưa bị budget crisis như vài năm gần đây.
mình không biết nhiều về internship của các ngành khác, mình chỉ biết thằng em họ của mình mới ra trường về Business, đang làm internship cho Wellsfargo bank về financial analysis là 17-19 đô/giờ gì đó. Bạn muốn biết hospital trả bao nhiêu/giờ cho healthcare intern thì bạn phải liên lạc trực tiếp với người làm Human resource của hospital bạn nhé.
Mình biết có 1 cuốn sách rất hay mà hợp với ngành học của bạn, sách đó tên là "Project Management for Healthcare Information Technology". Mình thấy amazon hay eBay gì đó có bán.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Hôm nay mình được biết thêm vài điều mới về ngành của bạn đây:

Sau khi được cấp chứng chỉ làm Healthcare IT, cứ 2 năm là bạn phải update education và phải đi thi để được certified lại. Theo mình được biết thì tất cả các loại Certification thuộc về ngành healthcare đều phải đi thi để renew sau 2 năm 1 lần.
Once certified, technicians typically must renew their certification regularly and take continuing education courses. Certifications include Registered Health Information Technician (RHIT) and Certified Tumor Registrar (CTR), among others. Many coding certifications require coding experience in a work setting. Some states require cancer registrars to have certification; requirements vary by state.

Các kỹ năng cần có để làm ngành HC-IT:
Kỹ năng phân tích: Analytical skills. Medical records and health information technicians must be able to understand and follow medical records and diagnoses, and then decide how best to code them in a patient’s medical records.

Tính cẩn thận/chi tiết: Detail oriented. Medical records and health information technicians must be pay attention to details to be accurate when recording and coding patient information.

Kỹ năng giao dịch tốt (cần English speaking skill từ khá trở lên): Interpersonal skills. Medical records and health information technicians need to be able to discuss patient information, discrepancies, and data requirements with other professionals such as physicians and finance personnel.

Kỹ năng về kỹ thuật vi tính/phần mềm liên quan đến health: Technical skills. Medical records and health information technicians must be able to use coding and classification software and the EHR system that their healthcare organization or physician practice has adopted.

Lương: Theo statistic của http://www.bls.gov thì median salary ngành Medical Information Technicians năm 2010 là $32,000/năm, tức là khỏang 15-17 đô/giờ. Nếu bạn nhân 8% tăng mỗi năm thì bạn sẽ biết lương 2012.