Xin tư vấn về việc mất visa và trở về Việt Nam để xin visa

snquang

Thành viên mới
Con xin chào chú (cô),
Con tên là Sơn, hiện con đang du học tại Hoa Ki
.
Trước kia con sang Mĩ và học tại Seattle một học kì, sau đó con chuyển sang một trường tại Knoxville, Tennessee. Cách đây 2 tháng thì con có làm mất hộ chiếu, bây giờ con đã có hộ chiếu mới. Con dự định tháng 7 năm tới sẽ về xin cấp lại visa. Nhưng con nghe nói một số người khi về thì không thể qua lại. Con rất lo vì ba mẹ con đã dành rất nhiều cho con nhưng nếu con bỏ dỡ vậy ba mẹ sẽ buồn. Con xin ý kiến chú(cô) là con có nên trở về để xin lại visa không, và xin chú(cô) cho con biết về thủ tục xin cấp lại visa. Một số thông tin về việc học của con tại Mỹ:
+Có chứng nhận Top Student ESL tại trường Seattle Central College
+ĐÃ kết thúc khóa học ESL
+GPA hiện tại: 3.78
+Chuyên ngành: Nuclear Engineering
+Đang học tại cao đẳng cộng đồng và dự định sẽ chuyển lên đại học vào năm 2017
+Một số hoạt động khác:
-Giải tư thi toán cấp trường
-Hiện đang giúp trường dạy anh văn cho một nhà sư người Việt Nam sống cùng thành phố
Xin cám ơn chú (cô),

minhkhanh1

Thành viên mới
Thắc mắc về vấn đề renew visa lần đầu (gấp)

Chào các ACE diễn đàn ạ,
Em có 1 thắc mắc mong ACE giải đáp nhanh hộ em tại em chuẩn bị bay về Việt Nam rồi ạ. Ngày 29/12 này em bay về Việt Nam để renew visa đã hết hạn vào tháng 9 năm nay ạ. Nhưng em có 1 vấn đề là lúc em nộp đơn phỏng vấn visa lần đầu tiên, trường em chọn là 1 trường ở seattle, lúc em bay qua lại chọn nhập học 1 trường esl khác ở bang khác mà không học ở trường seattle 1 ngày nào. Lúc em học cũng không có nghe advisor nói gì về chuyện statement của em có vấn đề gì. Em giờ đã transfer qua 1 trường college khác và học được 1 kì. Em còn I-20 và I-20 còn hạn. GPA của em cũng tốt ạ
em chỉ không biết nếu em chuyển trường như vậy thì lúc renew visa có thể có vấn đề gì không. Và em có nên bổ sung tất cả bảng điểm của em từ trước tới giờ cho Đại sứ quán không ạ?

skylar

Thành viên mới
Con vừa fail Visa hồi chiều nay. Hiện nay con đang rất bế tắc dù con rất muốn chiến đấu thêm nữa

Chiều nay con đi phỏng vấn vào cửa 1 anh khá trẻ mặc áo sơ mi hồng dài tay (hồ sơ con nhờ dịch vụ dịch giùm nhưng cũng nắm khá rõ)
Me: Good afternoon Sir! (Cười)
CO: (Cười) Chào em. Give me your passport and I-20
CO: Where will you study in the US?
Me: I will study at Louisiana State University, Baton Rouge 70803
Co: How do you know about this school ?
Me: My grandfather tralved to US in 2009, he found this school have good qualify and suggested it to me (Show him passport)
CO: (gật) Give me your học bạ
(GPA 8.2 , English 9.2) Ok good. Do you have any relatives in US?
Me: Yes I have one uncle
CO: What does he do? Where does he live ?
Me: He works at a grocery store. He lives in Louisiana
CO: Who will pay for your study ?
Me: My mom will pay for my study
CO: (gấp học bạ lại) What does she do?
Me: She is a tailor(học bạ thật sự ghi tailor), she owned a tailor shop. She also a contributor at PC Company and she has 2600 m2 of land (quên nói là đất để trồng lúa 3 vụ 1 năm) (give him all include my bank account 600tr)
CO: Sorry I can't grant you Visa
Me: Why sir ?
CO: (Đưa giấy) It's in this
Me: (Hoảng quá nhưng vẫn cố nán lại) Please explain me more, sir :(
CO: Sorry I don't think your mom can afford for your study
Me: Thank you sir:(gom hồ sơ bước đi mà lòng quặn đau).

Học phí 1500$ 1 tháng cho Eng program for 1 year, học major Business Administation 28k 1 năm, mẹ làm ra khoảng 4000$ 1 tháng mà vẫn không được học ạ? Có cách nào khác để được đi học không ạ? Lần đầu khao khát đi học mà không được vì bị chê nghèo T.T. Hay là con chỉ có thể học Đại học ở Việt Nam thôi.

jasnieminmin

Thành viên mới
Ðề: Thắc mắc về vấn đề renew visa lần đầu (gấp)

Chào các ACE diễn đàn ạ,
Em có 1 thắc mắc mong ACE giải đáp nhanh hộ em tại em chuẩn bị bay về Việt Nam rồi ạ. Ngày 29/12 này em bay về Việt Nam để renew visa đã hết hạn vào tháng 9 năm nay ạ. Nhưng em có 1 vấn đề là lúc em nộp đơn phỏng vấn visa lần đầu tiên, trường em chọn là 1 trường ở seattle, lúc em bay qua lại chọn nhập học 1 trường esl khác ở bang khác mà không học ở trường seattle 1 ngày nào. Lúc em học cũng không có nghe advisor nói gì về chuyện statement của em có vấn đề gì. Em giờ đã transfer qua 1 trường college khác và học được 1 kì. Em còn I-20 và I-20 còn hạn. GPA của em cũng tốt ạ
em chỉ không biết nếu em chuyển trường như vậy thì lúc renew visa có thể có vấn đề gì không. Và em có nên bổ sung tất cả bảng điểm của em từ trước tới giờ cho Đại sứ quán không ạ?
Hi Bạn! Có phải bạn đã và đang học tổng cộng 2 trường? thường thì chuyển 2 trường đổ lên có thể gây khó khăn trong việc renew visa( cái này cũng hên xui lắm), nhưng nếu bảng điểm bạn tốt thì cũng ko cần quá lo lắng. Bạn nên nộp tất cả các bảng điểm + I-20 từ lúc bạn bắt đầu học tại Mỹ. Chúc bạn may mắn!

jasnieminmin

Thành viên mới
Ðề: Con vừa fail Visa hồi chiều nay. Hiện nay con đang rất bế tắc dù con rất muốn chiến đấu thêm nữa

mình nghĩ nên chọn học tại một college hoặc community college thì sẽ thuyết phục hơn về mặt tài chính. gluck!

jasnieminmin

Thành viên mới
Cần tư vấn: nên học High school hay High school completion tại College

Xin chào Chú Vha08, con có vài thắc mắc muốn hỏi và vài việc nhờ chú tư vấn:
Em con đang học lớp 10, học lực khá. Ý định học xong lớp 10 sẽ đi du học tại Seattle, WA vì con cũng đang ở đây. Con có tìm hiểu thì Seattle có chấp nhận du học sinh vào học tại public high school(HS). Con prefer HS hơn vì con đã học HS completion ở college và thấy không ổn lắm. Con có một vài câu hỏi:
- Nên học public HS mọt năm rồi chuyển qua college học tiếp hay vào thẳng college rồi học ESL khoảng một năm?
- Con thấy chú có dịch vụ giúp chuẩn bị giấy tờ, giợt phỏng vấn, nhưng con không rõ lắm, chú có thể cho con biết phải làm gì để sử dụng dịch vụ này?
Mong sớm nhận được câu trả lời. Con cảm ơn Chú!

Chỉnh sửa cuối:

jasnieminmin

Thành viên mới
Con xin chào chú (cô),
Con tên là Sơn, hiện con đang du học tại Hoa Ki
.
Trước kia con sang Mĩ và học tại Seattle một học kì, sau đó con chuyển sang một trường tại Knoxville, Tennessee. Cách đây 2 tháng thì con có làm mất hộ chiếu, bây giờ con đã có hộ chiếu mới. Con dự định tháng 7 năm tới sẽ về xin cấp lại visa. Nhưng con nghe nói một số người khi về thì không thể qua lại. Con rất lo vì ba mẹ con đã dành rất nhiều cho con nhưng nếu con bỏ dỡ vậy ba mẹ sẽ buồn. Con xin ý kiến chú(cô) là con có nên trở về để xin lại visa không, và xin chú(cô) cho con biết về thủ tục xin cấp lại visa. Một số thông tin về việc học của con tại Mỹ:
+Có chứng nhận Top Student ESL tại trường Seattle Central College
+ĐÃ kết thúc khóa học ESL
+GPA hiện tại: 3.78
+Chuyên ngành: Nuclear Engineering
+Đang học tại cao đẳng cộng đồng và dự định sẽ chuyển lên đại học vào năm 2017
+Một số hoạt động khác:
-Giải tư thi toán cấp trường
-Hiện đang giúp trường dạy anh văn cho một nhà sư người Việt Nam sống cùng thành phố
Xin cám ơn chú (cô),
trường hợp của bạn là renew visa đó. nếu bảng điểm của bạn cao thì ko cần lo lắng gì. Nếu bạn không xin cấp lại visa mà học tiếp thì vẫn hợp pháp miễn sao trong I-20 của bạn còn hạn.
-Trước khi về bạn nên xin trường một visa renewal letter ( cái này nếu bạn học tốt, status tốt, ngừoi ta sẽ đề cập trong thư), và nên nhờ trường đề cập tới việc bạn đã mất passport cũ có visa cũ trong đó, hiện giờ sử dụgn passport mới nên ko có ( cái này nếu là trường mình thì ngta sẽ giúp ghi vào trogn thư, trường bạn ko biêt ntn, nhưng có thì tốt ko có cũng ko sao, nhưng nếu ko bạn nên tự viết một bức thư đề cập về việc ạn đã mất passport cũ).
-nếu visa cũ của bạn hết hạn trong vòng 48 tháng đổ lại thì chỉ cần gia hạn qua đường bưu điện, bạn google search US Embassy in Hanoi( nếu bn ở bắc) hoặc TPHCM(nếu bạn ở Nam) để biết thêm chi tiết bạn cần làm gì. nhớ là cần nộp hết bảng điểm và i-20 cũ, mới.
Mình ko biết passport mới của bạn có cùng ID number với passport cũ ko, vì nếu ko thì có thể renew qua đường bưu điện nta sẽ gửi trả lại và bạn cần đi pvan lại( cái này ko chắc chắn), nhngw như mình nói nếu GPA cao, và ko có bad credit từ lúc ở mỹ thì ko cần lo lắng đâu bạn nhé. gluck

minhkhanh1

Thành viên mới
Ðề: Thắc mắc về vấn đề renew visa lần đầu (gấp)

Hi Bạn! Có phải bạn đã và đang học tổng cộng 2 trường? thường thì chuyển 2 trường đổ lên có thể gây khó khăn trong việc renew visa( cái này cũng hên xui lắm), nhưng nếu bảng điểm bạn tốt thì cũng ko cần quá lo lắng. Bạn nên nộp tất cả các bảng điểm + I-20 từ lúc bạn bắt đầu học tại Mỹ. Chúc bạn may mắn!
Hi bạn,
Mình chỉ đang theo học 1 trường, Trườngesl mình đã học xong và transfer cho college mới.
Cảm ơn bạn