Xin Visa thăm gia đình chồng

• Thread starter Khách
  • Ngày gửi
K

Khách

Guest
Các anh, các chị ơi cho em hỏi ạ. Em vừa kết hôn với ông xã em (đã hoàn tất thủ tục đăng ký kết hôn tại VN), ông xã là người Mỹ đã sống ở Việt Nam gần 3 năm, có giấy phép lao động ở Việt Nam 5 năm và không có ý định về Mỹ sống và làm việc. Em cũng có công việc ổn định ở VN và không muốn sống ở Mỹ. Tuy nhiên, gia đình chồng bên Mỹ rất muốn gặp em và đề nghị anh đưa em qua Mỹ du lịch 1 tháng để thăm họ hàng, bạn bè. Trước khi đăng ký kết hôn, em đã thử xin visa du lịch và bị từ chối. Em không biết nay nên xin Visa du lịch lại hay là nói ông xã làm hồ sơ bảo lãnh để xin visa K3 thì cái nào dễ hơn? Anh chị có thể tư vấn cho em được không ạ.

cám ơn anh chị nhiều

lightwind

Cựu Ban điều hành
Ðề: Xin Visa thăm gia đình chồng

Chào chị,
Tôi đã từng xin visa đi Mỹ thăm thân nhân trước đây và hiện nay tôi đang xin visa định cư cho cả gia đình. Xin phép có những lời chia sẻ kinh nghiệm và góp ý tham khảo đến với chị.
Khi xin visa du lịch hay thăm thân nhân. Điều quan trọng nhất là làm sao cho nhân viên phỏng vấn tin rằng chị đến Mỹ có thời hạn và sẽ qua trở về VN. Những bằng chứng cần đưa ra là tài sản (nhà cửa, tiền tích lũy đã gởi một thời gian dài trong ngân hàng), thu nhập hiện có (chức vụ, thu nhập hay đang là chủ doanh nghiệp), mối quan hệ ràng buộc (vợ chồng, con), .... Chị hãy chuẩn bị những bằng chứng này để xin visa đi thăm gia đình chồng kèm theo thư mời của bố mẹ chồng.
Tuy nhiên, theo tôi chị nên tiến hành thủ tục xin visa định cư diện vợ chồng, nếu đến một lúc nào đó chồng chị về Mỹ sinh sống thì cũng sẽ dễ dàng cho chị, tiếp đến là cho con của chị được học trong nền giáo dục tiên tiến nhất thế giới.
Cuộc sống còn dài đến vài chục năm và không ai tiên đoán trước được điều gì. Một điểm nữa tôi tin rằng sau khi chị sống ở Mỹ một thời gian khoảng 1 năm để hiểu về xã hội Mỹ, chị sẽ thay đổi quan điểm về nơi sinh sống.
Thân chúc chị xin visa thành công và hạnh phúc.

linda

Ban điều hành
Ðề: Xin Visa thăm gia đình chồng

Các anh, các chị ơi cho em hỏi ạ. Em vừa kết hôn với ông xã em (đã hoàn tất thủ tục đăng ký kết hôn tại VN), ông xã là người Mỹ đã sống ở Việt Nam gần 3 năm, có giấy phép lao động ở Việt Nam 5 năm và không có ý định về Mỹ sống và làm việc. Em cũng có công việc ổn định ở VN và không muốn sống ở Mỹ. Tuy nhiên, gia đình chồng bên Mỹ rất muốn gặp em và đề nghị anh đưa em qua Mỹ du lịch 1 tháng để thăm họ hàng, bạn bè. Trước khi đăng ký kết hôn, em đã thử xin visa du lịch và bị từ chối. Em không biết nay nên xin Visa du lịch lại hay là nói ông xã làm hồ sơ bảo lãnh để xin visa K3 thì cái nào dễ hơn? Anh chị có thể tư vấn cho em được không ạ.

cám ơn anh chị nhiều
Linda có đọc một trường hợp xin visa thăm gia đình bạn trai ở Mỹ, cô ấy còn rất trẻ và được gia đình bạn trai mời sang Mỹ thăm bạn trai và gia đình, cô ấy vào PV lần đầu và nhận được visa. Có một trường hợp sau khi kết hôn, chưa làm thủ tục bảo lãnh và xin visa thăm chồng và gia đình nhưng bị từ chối , Tổng LS Hoa Kỳ nói rằng "...Chị kết hôn với người mang quốc tịch Mỹ là có ý định định cư lâu dài trên nước Mỹ vì vậy trường hợp của chị rất khó thuyết phục được VCLS cấp visa...". Trường hợp không dính líu gì thì họ chấp nhận cho qua Mỹ tìm hiểu xem có thích hợp để tiến đến hôn nhân không...Kết hôn rồi thì họ nói trước sau gì mình cũng đến Mỹ và cũng không cần tìm hiểu vì đã kết hôn rồi.

Bạn vào link này để xem trường của mình nhé! http://vietbao.vn/An-ninh-Phap-luat/Xin-visa-du-lich-My-tham-gia-dinh-chong/40102297/429/

Nhưng dù sao nếu bạn thấy chuyến đi là cần thiết thì nên tiến hành xin thử xem sao.

Chúc bạn thành công!