IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Án tích và Lý lịch tư pháp.

Dat Nguyen

Thành viên mới
Xin chào anh/chị.

Mình đang điền hồ sơ ds260 bảo lãnh cho cha mình và có 1 số việc mong các anh/chi/em tư vấn giúp.

Cha mình hồi năm 1985 có đi Vượt biên, bị bắt lại và bị ở tù 5 năm. Bây giờ khi làm lý lich tư pháp thì có phát sinh 1 số vấn đề liên quan đến xóa an tích. Nhà mình ở tỉnh BRVT, nhưng cha mình thi hành án ở Đồng Nai, thêm vào đó là giấy tờ thi hành án quá lâu nên bên tòa án bị thất lạc. Bên sở tư pháp kêu phải lên Đồng Nai xử lý, ròi bên Đồng Nai bắt anh mình phải lên Sài Gòn tòa án tối cao để trích lục án tich..etc. Anh mình có lên Đồng Nai 1 vài lần nhưng đến giờ vẫn chưa đến đâu. Vì các cơ quan nhà nước đùng đẩy trách nhiệm nên vẫn chưa làm được giấy xóa án tích cho cha.

Vậy mình có nên làm lý lich tư pháp cho cha mình với an tích không? Mình nghĩ là trong trường hợp không xóa án tích cho cha mình, thì phải làm lý lịch tư pháp kèm với an tích để nộp cho lsq.

Có anh/chị/em nào trong trường hợp như cha mình với lý lịch tư pháp có án tích đi PV chưa và họ có yêu cầu gì khó khăn không? Xin cám ơn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin chào anh/chị.

Mình đang điền hồ sơ DS-260 bảo lãnh cho cha mình và có 1 số việc mong các anh/chị/em tư vấn giúp.

Cha mình hồi năm 1985 có đi Vượt biên, bị bắt lại và bị ở tù 5 năm. Bây giờ khi làm Lý lich Tư pháp thì có phát sinh 1 số vấn đề liên quan đến xóa án tích. Nhà mình ở tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu, nhưng cha mình thi hành án ở Đồng Nai, thêm vào đó là giấy tờ thi hành án quá lâu nên bên Tòa án bị thất lạc. Bên Sở Tư pháp kêu phải lên Đồng Nai xử lý, rồi bên Đồng Nai bắt anh mình phải lên Sài Gòn Tòa án tối cao để trích lục án tích..etc. Anh mình có lên Đồng Nai 1 vài lần nhưng đến giờ vẫn chưa đến đâu. Vì các cơ quan nhà nước đùn đẩy trách nhiệm nên vẫn chưa làm được giấy xóa án tích cho cha.

Vậy mình có nên làm Lý lịch Tư pháp cho cha mình với án tích không? Mình nghĩ là trong trường hợp không xóa án tích cho cha mình, thì phải làm Lý lịch Tư pháp kèm với án tích để nộp cho LSQ.

Có anh/chị/em nào trong trường hợp như cha mình với Lý lịch Tư pháp có án tích đi phỏng vấn chưa và họ có yêu cầu gì khó khăn không? Xin cám ơn.
Chào Dat Nguyen,
Đề nghị bạn đọc nội quy diễn đàn, cách post bài và đặt câu hỏi. Có đầy đủ thông tin hồ sơ, rồi sẽ được giúp, ở đây:
https://xuatnhapcanh.com/threads/huong-dn-cach-post-bai-va-dat-cau-hi.29106/