[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - JenloveShow

JenloveShow

Thành viên mới
Mẹ mình vào 5 năm trước lấy dượng mình, tháng 6/2007 mẹ mình sang US, hiện tại mẹ mình đã có thẻ xanh 10 năm. Tháng 1 này mẹ mình sẽ về VN. Các bạn cho mình hỏi là hiện giờ mẹ mình đã có thể bảo lãnh mình được chưa, nếu bảo lãnh thì sẽ mất thời gian là bao lâu. Và mình phải bắt đầu làm bước đầu tiên như thế nào? Mình mới qua tuổi 19 chưa được 1 tháng. Phiền các bạn giúp mình với. Mình thật sự rất nhớ mẹ mình...

Chỉnh sửa cuối:

onenainainai

Cựu Ban điều hành
Ðề: Các bạn tư vấn giúp mình

Mẹ mình vào 5 năm trước lấy dượng mình, tháng 6/2007 mẹ mình sang US, hiện tại mẹ mình đã có thẻ xanh 10 năm. Tháng 1 này mẹ mình sẽ về VN. Các bạn cho mình hỏi là hiện giờ mẹ mình đã có thể bảo lãnh mình được chưa. Và nếu bảo lãnh thì sẽ mất thời gian là bao lâu. mình mới wa tuổi 19 chưa đc 1 tháng. Phiền các bạn giúp mình với. Mình thật sự rất nhớ mẹ mình...
Chào bạn,
Nếu bạn còn độc thân và dưới 21t thì Mẹ bạn có thể bảo lãnh bạn theo diện F2A (con dưới 21t của thường trú nhân) có thời gian chờ khoảng 2 năm. Tuy nhiên, chỉ còn 1 năm nữa là bạn bước qua tuổi 21 thì khả năng bạn bị quá tuổi là rất cao. Nếu khi hồ sơ mở mà bạn quá 21t thì bạn sẽ chuyển qua diện F2B (con quá 21t còn độc thân của thường trú nhân). Bạn sẽ được giữ lại ngày ưu tiên của diện F2A.
Thời gian chờ của F2B lâu hơn, khoảng 5 năm.

JenloveShow

Thành viên mới

Chào bạn,
Nếu bạn còn độc thân và dưới 21t thì Mẹ bạn có thể bảo lãnh bạn theo diện F2A (con dưới 21t của thường trú nhân) có thời gian chờ khoảng 2 năm. Tuy nhiên, chỉ còn 1 năm nữa là bạn bước qua tuổi 21 thì khả năng bạn bị quá tuổi là rất cao. Nếu khi hồ sơ mở mà bạn quá 21t thì bạn sẽ chuyển qua diện F2B (con quá 21t còn độc thân của thường trú nhân). Bạn sẽ được giữ lại ngày ưu tiên của diện F2A.
Thời gian chờ của F2B lâu hơn, khoảng 5 năm.
nhưng mình chỉ mới 19 t thôi mà. 19t 21 ngày... bạn cho mình hỏi. bây giờ bước đầu tiên mình cần phải nộp hồ sơ gì và ở đâu? mình cảm ơn bạn nhiều lắm

Lily

Cựu Ban điều hành

nhưng mình chỉ mới 19 t thôi mà. 19t 21 ngày... bạn cho mình hỏi. bây giờ bước đầu tiên mình cần phải nộp hồ sơ gì và ở đâu? mình cảm ơn bạn nhiều lắm
Chào JenloveShow,

Ý của bác onenainainai nói là 2 năm nữa bạn có thể bị quá tuổi 21 đó mà, lẻ ra mẹ bạn nên nộp đơn bảo lảnh cho bạn hồi 2008 thì không lo bị quá tuổi. Tuy nhiên, có thể vẫn kịp cho bạn ở diện F2A. Bây giờ mẹ bạn cần liên lạc với USCIS để lấy form I-130, điền và nộp cùng bản sao thẻ xanh của bà, khai sinh của bạn,..., đóng phí.

Chúc bạn mau chóng đoàn tụ với mẹ ở Mỹ.

JenloveShow

Thành viên mới

Chào JenloveShow,

Ý của bác onenainainai nói là 2 năm nữa bạn có thể bị quá tuổi 21 đó mà, lẻ ra mẹ bạn nên nộp đơn bảo lảnh cho bạn hồi 2008 thì không lo bị quá tuổi. Tuy nhiên, có thể vẫn kịp cho bạn ở diện F2A. Bây giờ mẹ bạn cần liên lạc với USCIS để lấy form I-130, điền và nộp cùng bản sao thẻ xanh của bà, khai sinh của bạn,..., đóng phí.

cảm ơn mọi người nhiều lắm... nếu có thắc mắc gì sau này mình có thể hỏi ở đây đc không? Mình cứ nghĩ là phải chờ 2 năm nữa mẹ mình thi QT rồi mình mới đc bảo lãnh... ít ra cũng fải 4 năm nữa mới đoàn tụ với mẹ... mình buồn lắm... vì mẹ mình đã lớn tuổi... mình ko muốn bỏ mẹ ở xứ ng 1 mình như vậy. Dù dượng mình có thương mẹ bao nhiêu nhưng mình biết là mẹ rất cô đơn khi không có mình... thật sự cảm ơn mọi ng nhiều lắm

JenloveShow

Thành viên mới

Chào JenloveShow,

àh mình có thắc mắc xíu, bạn nói mẹ mình nên nộp đơn bảo lãnh năm 2008 nhưng mẹ mình chỉ mới lấy thẻ xanh cách đây 1 tuần thôi. vậy thì nếu nộp năm 2008 thì cũng đâu đc đâu đúng ko bạn

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Mẹ bạn qua Mỹ vào 6/2007 thì làm sao mới nhận được thẻ xanh nhỉ? Khi qua Mỹ, trong vòng 1 tháng là đã có thẻ xanh rồi mà? Có thẻ xanh là có thể bảo lãnh bạn theo diện F2A rồi, ko cần đợi vào quốc tịch. Theo nguồn tin mới nhất thì diện F2A chỉ đợi khoảng dưới 1 năm mà thôi, nên bạn ko sợ lo bị lố tuổi nha. Mọi thắc mắc khác bạn có thể post tại đây, để tiện theo dõi.

JenloveShow

Thành viên mới

Mẹ bạn qua Mỹ vào 6/2007 thì làm sao mới nhận được thẻ xanh nhỉ? Khi qua Mỹ, trong vòng 1 tháng là đã có thẻ xanh rồi mà? Có thẻ xanh là có thể bảo lãnh bạn theo diện F2A rồi, ko cần đợi vào quốc tịch. Theo nguồn tin mới nhất thì diện F2A chỉ đợi khoảng dưới 1 năm mà thôi, nên bạn ko sợ lo bị lố tuổi nha. Mọi thắc mắc khác bạn có thể post tại đây, để tiện theo dõi.
thẻ xanh 2 năm thì mẹ mình có lâu rồi... nhưng mẹ mình mới apply thẻ xanh 10 năm vào tháng 6/2010 tức là tròn 3 năm kể từ ngày sang US. Và mới nhận thẻ xanh 10 năm cách đây 1 tuần lễ. phải có thẻ xanh 10 năm mới đc bảo lãnh mà đúng ko bạn hay là thẻ xanh 2 năm đã có thể bảo lãnh rồi?

onenainainai

Cựu Ban điều hành

thẻ xanh 2 năm thì mẹ mình có lâu rồi... nhưng mẹ mình mới apply thẻ xanh 10 năm vào tháng 6/2010 tức là tròn 3 năm kể từ ngày sang US. Và mới nhận thẻ xanh 10 năm cách đây 1 tuần lễ. phải có thẻ xanh 10 năm mới đc bảo lãnh mà đúng ko bạn hay là thẻ xanh 2 năm đã có thể bảo lãnh rồi?
Chào bạn,
Bạn phải là thường trú nhân (Permanence resident) apply thẻ xanh 10 năm thì mới bảo lãnh được.

JenloveShow

Thành viên mới

Chào bạn,
Bạn phải là thường trú nhân (Permanence resident) apply thẻ xanh 10 năm thì mới bảo lãnh được.
đúng rồi, cám ơn bạn nha... tại bạn kia nói là 1 tháng đã có thẻ xanh nên mình nghĩ thẻ xanh 2 năm... :)

Hotheart59

Thành viên tích cực

Kid4love nói đúng chứ không có sai đâu bạn: Vì Mẹ bạn định cư theo diện hôn phu, hôn thê; nên chỉ được nhận thẻ xanh 2 năm. Còn các diện định cư khác thì nhận thẻ xanh 10 năm.

JenloveShow

Thành viên mới

Kid4love nói đúng chứ không có sai đâu bạn: Vì Mẹ bạn định cư theo diện hôn phu, hôn thê; nên chỉ được nhận thẻ xanh 2 năm. Còn các diện định cư khác thì nhận thẻ xanh 10 năm.
a, vậy là mình hiểu rồi, vậy nếu mình đi theo diện F2A thì wa đó mình sẽ cũng chỉ có thẻ xanh 2 năm thôi àh, sau 3 năm mới có thẻ xanh 10 năm?

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

F2A vừa qua là nhận thẻ xanh 10 năm luôn nha bạn. Bạn nói mẹ bạn làm hồ sơ bảo lãnh liền đi, F2A lẹ lắm, khoảng 1 năm là bay rồi, làm trễ lố tuổi mệt lắm!

JenloveShow

Thành viên mới

F2A vừa qua là nhận thẻ xanh 10 năm luôn nha bạn. Bạn nói mẹ bạn làm hồ sơ bảo lãnh liền đi, F2A lẹ lắm, khoảng 1 năm là bay rồi, làm trễ lố tuổi mệt lắm!
cảm ơn bạn nhìu lắm... mình sẽ nói mẹ mình đi nộp hồ sơ liền... cảm ơn mọi ng đã tư vấn giùm mình nha :)

JenloveShow

Thành viên mới

các bạn ơi mẹ mình đã đi nộp hồ sơ cho mình rồi. Các bạn cho mình hỏi là ba mình đã mất được 8 năm rồi, khi làm hồ sơ có cần phải có giấy báo tử của ba mình không? Còn về phần giấy thuế thì phải đóng bao nhiêu mới có thể bảo lãnh mình đi được. giả sử mức thuế mẹ mình đóng không đủ với quy định thì phải làm sao?