[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - minhchi_8485

minhchi_8485

Thành viên mới
mình muốn được diển đàn tư vấn kinh nghiệm:
mình và người yêu yêu nhau 10 năm khi ở VN.Người yêu và gia đình định cư sang Mỹ từ tháng 2/2013.giờ đã có thẻ xanh và có việc làm.cho mình hỏi cuối năm nay khi người yêu và mình cưới nhau xong thì vợ mình làm thủ tục bảo lảnh mình theo diện nào và cách làm hồ sơ cũng như thời gian chờ được phỏng vấn là bao lâu?!(theo luật di trú mới nhất). vợ mình có phải chứng minh tài chính không và khoảng bao nhiêu?!trong thời gian chờ hồ sơ mình có thể du lịch sang thăm vợ mình được không?! cho mình hỏi hồ sơ mình thuộc diện F2A hay F2B và ý nghĩa từng loại hồ sơ này.mình xin cám ơn

andyphuc

Thành viên tích cực
Ðề: hỏi về việc định cư theo diện kết hôn với vợ đã có thẻ xanh

mình và người yêu yêu nhau 10 năm khi ở VN.Người yêu và gia đình định cư sang Mỹ từ tháng 2/2013.giờ đã có thẻ xanh và có việc làm.cho mình hỏi cuối năm nay khi người yêu và mình cưới nhau xong thì vợ mình làm thủ tục bảo lảnh mình theo diện nào và cách làm hồ sơ cũng như thời gian chờ được phỏng vấn là bao lâu?!(theo luật di trú mới nhất). vợ mình có phải chứng minh tài chính không và khoảng bao nhiêu?!trong thời gian chờ hồ sơ mình có thể du lịch sang thăm vợ mình được không?! cho mình hỏi hồ sơ mình thuộc diện F2A hay F2B và ý nghĩa từng loại hồ sơ này.mình xin cám ơn
theo mình, nếu như người iu bạn có công việc và gia đình có điều kiện, nên làm hồ sơ cho bạn đi du học. sau đó bạn sẽ kết hôn với vợ bạn, như vậy bạn sẽ ở bên đó với vợ bạn luôn cho đỡ nhớ.

còn làm đám cưới thì kể từ ngày làm giấy tờ nộp cho lãnh sứ quán tầm 2 năm hoặc nhanh hơn đó bạn

minhchi_8485

Thành viên mới

cám ơn bạn andyphuc rất nhiều!do gia đình mới định cư khoảng 3 tháng nên chưa ổn định.việc du học hơi khó khăn vì mình đang phải học anh văn chưa đủ điều kiện để du học.mình biết đó là cách tốt nhất mình và người yêu có thể ở bên nhau được sớm hơn dự định.xin cho minh hỏi vì thời gian về VN không được nhiều (khoảng 1tuần -1tháng)mình có thể làm đăng ký kết hôn trước khi cô ấy về VN được không? và để ký giấy tờ kết hôn khi cô ấy vẩn ở Mỹ mình phải làm sao?!do thời gian làm thủ tục ở sở tư pháp gần 30 ngày lận.có cách nào rút ngắn thời gian này được không?!cho mình hỏi là mình thuộc diện F2A phải không?!nếu người yêu mình về VN thì thời gian bảo lảnh có bị lâu hơn không?!vì mình nghe nói khi về VN sẽ bị trừ thời gian về là 1năm. mình xin cám ơn!

minhchi_8485

Thành viên mới

cho mình hỏi thêm là xin công hàm độc thân thời gian mất bao lâu và thời gian hiệu lực của công hàm độc thân là bao lâu?!mình xin trước từ bây giờ được không?!người yêu mình cuối năm nay hoặc đầu năm sẽ về VN vì phải thu xếp công việc

tuxedo9090

Thành viên mới

Bạn không thể đăng kí kết hôn trước được đâu.Ng yêu bạn phải đêm công hàm độc thân bên đó về ,rồi ra làm thủ tục kết hôn mới được chứ.Thật ra về một tháng là thoải mái bạn ah.Ở sở tư pháp thì bạn phải " khéo léo" để giải quyết trong vòng 1 đến 2 tuần thôi.
ng yêu bạn là thẻ xanh lên hồ sơ của bạn là F2A ,chờ khoảng 2-2.5 năm nếu giấy tờ ko có trục trặc gì. Mình cũng đang ở diện đó , chờ được cũng 2 năm rồi .hihihi.
Công hàm độc thân thì theo kinh nghiệm của mình trước khi ng yêu bạn về khoảng 2 3 tháng thì xin là vừa mà,còn hạn dùng cái đó được bao lâu thì mình ko biết chính xác.
Đi du học thật ra vơi mình thì mình thấy du học không thực sự hay vì nó cũng khó lắm , mình thấy kinh tế phải vững vàng, và quan trọng là khi pv du học bạn phải chứng minh được rõ ràng mục đích đi học của bạn.

vuthangsi

Ban điều hành

Thủ tục đăng ký kết hôn , giữa người có thẻ xanh ở HOA KỲ và người VỊỆT NAM , xem ở đây
http://www.vietnamconsulate-sf.org/thu-tuc-lanh-su/hop-phap-ho-so-dang-ky-ket-hon/
Các diện di trú , xem ở đây

F2A: Vợ/chồng và con độc thân, dưới 21 tuổi của Thường Trú Nhân. Hồ sơ bảo lãnh có thể bao gồm vợ/chồng và con của Thường Trú Nhân. Tuy nhiên, khi người bảo lãnh nhập tịch Hoa Kỳ, mỗi người con sẽ cần có một hồ sơ riêng. Khi nhập quốc tịch, người bảo lãnh cần gởi bằng chứng nhập tịch của mình đến Trung tâm Thị thực Quốc gia (NVC) hay Lãnh sự quán (nếu hồ sơ đã chuyển về văn phòng chúng tôi).
Hồ sơ bảo lảnh của bạn DIỆN F2A.

iPooh

Thành viên mới

Chào bạn, Người yêu của bạn có thể xin công hàm độc thân (bên Mỹ cũng có dịch vụ, chừng 300$) và gửi về VN cùng giấy ủy quyền cho bạn đi nộp hồ sơ đăng ký kết hôn ở Sở Tư pháp. Thời gian giải quyết thông thường ở Sở Tư pháp TP.HCM là 01 tháng, địa phương khác tôi không rõ. Khi phỏng vấn phải có mặt hai vợ chồng và khi ký giấy ĐKKH cũng vậy. Do đó vợ bạn nên thu xếp thời gian để về khi phỏng vấn và ký giấy ĐKKH. Sau khi có giấy ĐKKH thì vợ bạn mở hồ sơ bảo lãnh cho bạn. Tôi cũng thuộc diện F2A, thời gian chờ là 2.5 năm đó bạn, không biết sau này như thế nào :).

minhchi_8485

Thành viên mới

Thủ tục đăng ký kết hôn , giữa người có thẻ xanh ở HOA KỲ và người VỊỆT NAM , xem ở đây
http://www.vietnamconsulate-sf.org/thu-tuc-lanh-su/hop-phap-ho-so-dang-ky-ket-hon/
Các diện di trú , xem ở đây

F2A: Vợ/chồng và con độc thân, dưới 21 tuổi của Thường Trú Nhân. Hồ sơ bảo lãnh có thể bao gồm vợ/chồng và con của Thường Trú Nhân. Tuy nhiên, khi người bảo lãnh nhập tịch Hoa Kỳ, mỗi người con sẽ cần có một hồ sơ riêng. Khi nhập quốc tịch, người bảo lãnh cần gởi bằng chứng nhập tịch của mình đến Trung tâm Thị thực Quốc gia (NVC) hay Lãnh sự quán (nếu hồ sơ đã chuyển về văn phòng chúng tôi).
Hồ sơ bảo lảnh của bạn DIỆN F2A.
minh không nhận được line các diện di trú.sáng nay mình mới hỏi dịch vụ.họ nói phải mất 4-5 năm thay vì 2-3 năm mới có thể duyệt hồ sơ.xin diễn đàn cho mình biết thời gian 2-3 năm là thời gian chính xác đúng ko?!hộ khẩu thường trú mình ở quê.bây giờ mình cắt khẩu đồng thời xin giấy độc thân ở quê rồi nhập khẩu ở nhà người thân ở TPHCM.sau thời gian hết hạn 6thang của giấy độc thân mình xin lai giấy khác ở đâu?!