[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - phantruc158

phantruc158

Thành viên mới
Chào mọi người,

Mong mọi người tư vấn và giúp đỡ cho trường hợp của mình.

Chồng sắp cưới của tôi (đã có thẻ xanh) vì do vướn bận công việc nên anh ấy ko thể về VN để đăng ký kết hôn cùng tôi nên anh ấy đề nghị với tôi bay sang US theo diện du lịch và sẽ kết hôn bên đó thì có được hay không. Sau đó tôi sẽ quanh trở về VN và chờ đến ngày bảo lãnh. Tôi có vài câu hỏi cần mọi người tư vấn giúp:

1. Nếu tôi qua US để kết hôn với chồng sắp cưới của tôi như vậy thì có được không?
2. Nếu được thì tôi cần chuẩn bị những gì?
3. Nghe nói khi người nước ngoài về VN kết hôn thì 2 người cần phải chụp hình cưới và đám cưới để chứng minh mối quan hệ giữa 2 người là thật sự chứ không phải giả nhưng bên US thì chúng tôi có phải làm thủ tục giống như VN ko?

Chân thành cảm ơn

shirley19

Thành viên tích cực
Ðề: Diện F2A

Quan trọng phong vấn là đi du lịch khó lắm chứ , khó hơn việc chồng bạn về vn nhiều

phantruc158

Thành viên mới

Quan trọng phong vấn là đi du lịch khó lắm chứ , khó hơn việc chồng bạn về vn nhiều
Mình biết là sẽ khó nhưng không có nghĩa là không được đúng ko bạn! Nếu đậu phỏng vấn và qua US kết hôn thì vẫn được đúng ko?

vuthangsi

Ban điều hành

Chào mọi người,

Mong mọi người tư vấn và giúp đỡ cho trường hợp của mình.

Chồng sắp cưới của tôi (đã có thẻ xanh) vì do vướn bận công việc nên anh ấy ko thể về VN để đăng ký kết hôn cùng tôi nên anh ấy đề nghị với tôi bay sang US theo diện du lịch và sẽ kết hôn bên đó thì có được hay không. Sau đó tôi sẽ quanh trở về VN và chờ đến ngày bão lảnh. Tôi có vài câu hỏi cần mọi người tư vấn giúp:

1. Nếu tôi qua US để kết hôn với chồng sắp cưới của tôi như vậy thì có được không?
3. Nghe nói khi người nước ngoài về VN thì phải chụp hình cưới và đám cưới để chứng minh mối quan hệ giữa 2 người là thật sự chứ không phải giả nhưng bên US thì chúng tôi có phải làm thủ tục giống như VN ko?

Chân thành cảm ơn
Trã lời các câu hỏi của bạn như sau
ĐƯỢC .
CHỈ CẦN ĐƯỢC CẤP VISA ĐI DU LỊCH HOA KỲ .

3. Nghe nói khi người nước ngoài về VN thì phải chụp hình cưới và đám cưới để chứng minh mối quan hệ giữa 2 người là thật sự chứ không phải giả nhưng bên US thì chúng tôi có phải làm thủ tục giống như VN ko?
Bằng chứng chứng minh mối quan hệ vợ chồng rất đa dạng , tùy vào từng hoàn cảnh , từng trường hợp cụ thể của mổi một hồ sơ di trú bảo lảnh diện vợ chồng .
hình ảnh ngày cưới chỉ là một trong những bằng chứng .
nếu không có bằng chứng này thì tìm kiếm những bằng chứng khác để chứng minh mối quan hệ vợ chồng là thật ,

CHỨ KHÔNG PHẢI KẾT HÔN VÌ MỤC ĐÍCH MUỐN ĐỊNH CƯ TẠI HOA KỲ .

Xem thêm ở đây

Nếu tôi có đầy đủ các giấy tờ cần thiết, tôi có được cấp thị thực hay không?

Không nhất thiết như vậy. Viên chức phỏng vấn phải áp dụng điều khoản 214(b) của Bộ Luật Di Trú và Nhập Tịch Hoa Kỳ (INA) để quyết định xem đương đơn có đủ điều kiện được cấp thị thực hay không. Một phần điều khoản này nêu rằng:

Mỗi ngoại kiều [đương đơn xin thị thực] chắc chắn sẽ được coi như có ý định nhập cư cho đến khi đương đơn, vào thời điểm xin cấp thị thực, thuyết phục được viên chức Lãnh Sự rằng đương đơn hội đủ điều kiện được cấp thị thực không di dân…

Điều này có nghĩa là viên chức Lãnh Sự xem xét trường hợp của đương đơn dựa trên tinh thần của điều luật, luôn xem rằng đương đơn có ý định định cư tại Hoa Kỳ cho đến khi đương đơn chứng minh được điều ngược lại. Đương đơn có thể đưa ra những chứng cứ dưới nhiều hình thức khác nhau, nhưng khi tổng hợp lại, những chứng cứ này phải đủ để viên chức phỏng vấn đánh giá được hoàn cảnh chung của đương đơn và tin rằng những mối ràng buộc về xã hội, gia đình, kinh tế và các ràng buộc khác của đương đơn tại Việt Nam là lý do buộc đương đơn phải rời khỏi Hoa Kỳ sau khi kết thúc thời gian lưu trú tạm thời. Đương đơn nên chuẩn bị để trình bày trường hợp của mình thật rõ ràng và ngắn gọn. Đương đơn có thể yêu cầu buổi phỏng vấn được thực hiện bằng tiếng Việt hoặc tiếng Anh, tùy theo nhu cầu của đương đơn.

Tuy nhiên việc bạn có được cấp visa đi du lịch sang HOA KỲ để kết hôn hay không là tùy thuộc vào việc bạn trình bày lý do để xin cấp visa du lịch HOA KỲ .khi phỏng vấn .

vuthangsi

Ban điều hành

Cảm ơn bạn Vuthangsi đã tư vấn
Theo luật pháp Hoa Kỳ, điều kiện được cấp thị thực phụ thuộc vào cuộc phỏng vấn, do hầu hết các thông tin yêu cầu cho việc cấp thị thực đã được cung cấp đầy đủ trên mẫu đơn.
Ngoài các câu hỏi xác nhận thêm thông tin của đương đơn tại buổi phỏng vấn, các viên chức thông thường sẽ không yêu cầu xem thêm chứng từ nào khác cho việc quyết định cấp thị thực.

Việc bạn trình bày lý do xin đi du lịch HOA KỲ để kết hôn , LSQ HOA KỲ sẽ nghĩ rằng bạn có ý định định cư tại HOA KỲ , sẽ khó cho việc quyết định cấp visa du lịch cho bạn .

phantruc158

Thành viên mới

Theo luật pháp Hoa Kỳ, điều kiện được cấp thị thực phụ thuộc vào cuộc phỏng vấn, do hầu hết các thông tin yêu cầu cho việc cấp thị thực đã được cung cấp đầy đủ trên mẫu đơn.
Ngoài các câu hỏi xác nhận thêm thông tin của đương đơn tại buổi phỏng vấn, các viên chức thông thường sẽ không yêu cầu xem thêm chứng từ nào khác cho việc quyết định cấp thị thực.

Việc bạn trình bày lý do xin đi du lịch HOA KỲ để kết hôn , LSQ HOA KỲ sẽ nghĩ rằng bạn có ý định định cư tại HOA KỲ , sẽ khó cho việc quyết định cấp visa du lịch cho bạn .
Vậy mình sẽ trình bày lý do là chỉ qua thăm bạn trai và đi du lịch. Mình sẽ đi US chung với 1 người cậu nữa. Hồ sơ mình sẽ được apply kèm với cậu (cậu mình đi về US rất nhiều lần lắm luôn rồi). Không biết trường hợp mình vậy thì sẽ possible hơn ko?

ConChuot

Thành viên tích cực

Vậy mình sẽ trình bày lý do là chỉ qua thăm bạn trai và đi du lịch. Mình sẽ đi US chung với 1 người cậu nữa. Hồ sơ mình sẽ được apply kèm với cậu (cậu mình đi về US rất nhiều lần lắm luôn rồi). Không biết trường hợp mình vậy thì sẽ possible hơn ko?
Cái này ko ai có thể trả lời chính xác cho bạn trừ viên chức lãnh sự quán!

phantruc158

Thành viên mới

Cho mình hỏi, nếu có thể qua US du lịch 1 tháng thì với tgian đó mình có thể hoàn tất thủ tục đkkh không?