[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - Quynh_My

Quynh_My

Thành viên mới
Xin chào các anh chị trong BĐH.

Hôm nay, tôi có thắc mắc về giấy I-797 và I-797C rất mong anh chị giải đáp giúp.

Chuyện là nhà em gái tôi làm hồ sơ qua dịch vụ. Hồ sơ đã được phát giấy phỏng vấn và chuẩn bị đi tính tuổi cho 2 đứa con. Thế nhưng dịch vụ lại yêu cầu em gái tôi phải có cho bằng được I-797C mặc dù Mỹ chỉ gởi I-797.

Tôi có tìm thiểu và biết được rằng cả hai form này đều có giá trị như nhau và cũng đã giải thích với em mình bảo là chỉ cần I-797 là có thể khiếu nại được rồi. Nhưng cái chỗ dịch vụ ấy cứ nằng nặc đòi I-797C cho bằng được. Lý do họ đưa ra là " I-797C đầy đủ thông tin hơn. Không thể dùng I-797 được ".

Với cá nhân tôi thì tôi thấy cái dịch vụ này nó lờ mờ quá.

Vậy giờ mong anh chị trả lời giúp là mẫu I-797 vẫn còn giá trị ngang bằng I-797C phải không ạ ? Và em gái tôi hoàn toàn có thể sử dụng I-797 để khiếu nại cho con đúng không ?

Rất mong sự hồi đáp của anh chị.

Chúc anh chị một ngày lành !

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Pd 5/11/2001 - Thắc mắc về form I-797

Hôm nay, tôi có thắc mắc về giấy I-797 và I-797C rất mong anh chị giải đáp giúp.

Chuyện là nhà em gái tôi làm hồ sơ qua dịch vụ. Hồ sơ đã được phát giấy phỏng vấn và chuẩn bị đi tính tuổi cho 2 đứa con. Thế nhưng dịch vụ lại yêu cầu em gái tôi phải có cho bằng được I-797C mặc dù Mỹ chỉ gởi I-797.

Tôi có tìm thiểu và biết được rằng cả hai form này đều có giá trị như nhau và cũng đã giải thích với em mình bảo là chỉ cần I-797 là có thể khiếu nại được rồi. Nhưng cái chỗ dịch vụ ấy cứ nằng nặc đòi I-797C cho bằng được. Lý do họ đưa ra là " I-797C đầy đủ thông tin hơn. Không thể dùng I-797 được ".

Vậy giờ mong anh chị trả lời giúp là mẫu I-797 vẫn còn giá trị ngang bằng I-797C phải không ạ ? Và em gái tôi hoàn toàn có thể sử dụng I-797 để khiếu nại cho con đúng không ?

Theo tôi nếu bạn chưa nộp tiền trước cho văn phòng DV thì bạn nên cancel luôn đi. Bạn có thể post 1 vài thông tin về hồ sơ của bạn được không? v/d: ngày chấp thuận hoặc receipt number trên I797, chúng tôi sẽ tư vấn giúp bạn.

luckyseafood

Ban điều hành

Chào bạn Quynh_My, theo kinh nghiệm của riêng tôi, và sau đó các thành viên của XNC sẽ trả lời thêm, thì giấy I-797 hoặc giấy I-797C là giấy mà Sở di trú dùng để trả lời cho tất cả các đơn được nộp tại Sở di trú, có lúc họ dùng I-797, có lúc họ dùng I-797C. Điều quan trọng là nội dung của giấy đó nói gì.

Ví dụ: khi bạn renew green card I-90, I-130, I-765, I-485, I-751, I-140, N-400 thì sau khi (USCIS) nhận được đơn của bạn, USCIS sẽ gởi cho bạn I-797 hoặc I-797C để báo họ đã nhận HS, lấy tiền, yêu cầu bạn kiểm tra tên cho đúng. Sau đó, USCIS sẽ gởi tiếp I-797 hoặc I-797C nói bạn đi fingerprint...

Tóm lại, I-797 hay I-797C là các mẫu đơn mà sở di trú dùng để trả lời cho các đơn mà họ nhận được và đã có quyết định cho đơn này. Còn nếu mình viết một lá thư thường để hỏi thì USCIS sẽ dùng tờ giấy có logo của USCIS để trả lời chứ không dùng I-797 hay I-797C.

Điều quan trọng là khi đi khiếu kiện tuổi CSPA, thông tin vô cùng quan trọng là ngày chấp thuận (Approval Date) đuợc ghi trong mẫu I-797 nào thôi.

Thân ái, chúc vui và thành công.

ngomaiise

Thành viên

Chào Quynh_My !
Theo tôi mục đích chính của DV là họ cần cung cấp đầy đủ bằng chứng & thông tin trên Form I-797 hoặc I-797C phải có ngày Priority và Approval đây là yếu tố cần phải có để thực hiện cho việc khiếu nại CSPA .
- Theo tôi được biết có 1 số Form I-797 không ghi ngày Priority (ưu tiên ) do đó sẻ khó khăn cho việc cập nhật chứng cứ , bạn hảy xem kỷ lại trên form I-797 của bạn có thể hiện không ?
Ex : Trong trường hợp trên I-797 không ghi ngày Priority thì củng có thể dùng những giấy tờ khác .....có thể hiện ngày priority để chứng minh .
Thân

Quynh_My

Thành viên mới

Cám ơn anh chị đã hồi đáp về form I-797 giúp tôi.

Em gái tôi do không có địa chỉ email nên không thể nhận được thư mời phỏng vấn qua email như những người khác.

Gia đình tôi bên đó có gọi vào NVC và biết rằng ngày p/v của em tôi là 24/8 và NVC nói là đã gởi thư mời p/v về VN cũng như cho người bảo lãnh vào 28/6. Nhưng đến nay vẫn chưa nhận được thư nên không thể đi khiếu nại cho con.

Tôi có gọi vào NVC và biết được hồ sơ em tôi đã về LSQ vào 14/7.

Vậy bây giờ em gái tôi phải làm như thế nào ? Bây giờ dùng email liên lạc với NVC có được không ? Vì tôi nghe nói một khi hồ sơ về VN thì NVC không còn trách nhiệm với hồ sơ này nữa.

Thành thật mong anh chị tư vấn giúp.

Cám ơn anh chị rất nhiều.

Thành

Thích đủ thứ ...

Trong trường hợp này gia đình hãy nhanh chóng gửi email cho NVC theo mẫu sau đây: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=66
Sau 1 tuần gia đình sẽ có tin từ NVC.
Đồng thời gia đình cũng nên trực tiếp đến phòng thông tin Lãnh sự quán Hoa Kỳ tại Tp.HCM để hỏi trường hợp của mình, vì thời gian đã lâu mà chưa nhận được giấy mời. Chúc gia đình sớm nhận được tin. :)