[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2004592036

thanh007

Thành viên mới
Xin ACE check giùm hồ sơ HCM2004592036 (F4)
tình trạng hồ sơ đã nộp đơn DS-230 hồi tháng 7/2010 và nộp thủ tục bảo trợ tài chính tháng 1/2011. đến nay hô sơ chua có tín hiệu gì.
kính mong các ACE ktra giúp.
xin chân thành cảm ơn.

Last edited by a moderator:
Ðề: Xin ACE check giùm hồ sơ HCM2004592036 (F4)

Xin ACE check giùm hồ sơ HCM2004592036 (F4)
tình trạng hồ sơ đã nộp đơn DS-230 hồi tháng 7/2010 và nộp thủ tục bảo trợ tài chính tháng 1/2011. đến nay hô sơ chua có tín hiệu gì.
kính mong các ACE ktra giúp.
xin chân thành cảm ơn.
NVC đã chuẩn bị một bộ hồ sơ để gởi cho bạn vào ngày 13/12/2010. Bạn đã nhận được chưa?

Bạn không thể nộp thủ tục bảo trợ tài chánh cho NVC mà thôi, còn phải đầy đủ hồ sơ theo yêu cầu. Bạn cho biết ngày ưu tiên để diễn đàn giúp nhé. Chúc may mắn.

thanh007

Thành viên mới
Ðề: Xin ACE check giùm hồ sơ HCM2004592036 (F4)

Xin cho mình hỏi nếu hồ sơ của mình có ngày ưu tiên trước ngày 08/03/200 mà hồ sơ mình chưa hoàn tất thì NVC có ưu tiên xét hồ sơ mình trước để hoàn tất và ưu tiên mời phỏng vấn không vậy trước nhưng hồ sơ chưa đến hạn ngày ưu tiên không vậy.
mình đang liên lac với dịch vụ để biết ngày ưu tiên nhưng chưa có hồi âm.khi nào có hồi âm minh sẽ thông tin lên dể nhờ diễn đàn giúp đỡ.
xin chân thành cảm ơn mọi người.
:102::102:

thanh007

Thành viên mới
Xin vui lòng check Hồ sơ HCM2004592036 (F4)
ngày PD : 05/09/2000
theo thông tin check ở phần trên vậy là hồ sơ này chưa hoàn tất nhưng hồ sơ NVC gửi ngày 23/12/2010 là yêu cầu bổ sung bảo trợ tài chính và đã bổ sung vào thang 1/2011.
vậy xin nhờ diễn đàn check lại hồ sơ giùm mình nhe.
Xin chân thành cảm ơn.

tuandoan

8 Đoàn !
Xin vui lòng check Hồ sơ HCM2004592036 (F4)
ngày PD : 05/09/2000
theo thông tin check ở phần trên vậy là hồ sơ này chưa hoàn tất nhưng hồ sơ NVC gửi ngày 23/12/2010 là yêu cầu bổ sung bảo trợ tài chính và đã bổ sung vào thang 1/2011.
vậy xin nhờ diễn đàn check lại hồ sơ giùm mình nhe.
Xin chân thành cảm ơn.
Chào bạn,

HS này bạn có nhờ luật sư làm không? Vì từ lúc mỡ HS cho nên nay vẫn chỉ là thông tin củ. Hoặc có lẽ NVC không tiếp tục cập nhật HS của bạn trong hệ thống, bạn nên kêu người nhà gọi điện thoại nói chuyện trực tiếp với NVC hoặc bạn cũng có thể e-mail cho NVC để hỏi về trường hợp HS của mình.

Điệu kiện để được PV như sau:
- HS phải hoàn tất theo yêu cầu của NVC (Nếu HS chưa completed cho dù lịch visa vượt wa ngày ưu tiên cũng không được PV.)
- Lịch visa vượt wa ngày ưu tiên. Thân chào.

thanh007

Thành viên mới
Chào bạn.
trước tiên xin cảm ơn các bạn đã quan tâm check hồ sơ này.
HS này mình có nhờ người làm dịch vụ bên đó làm giúp mình, họ không phải là luật sư, họ chỉ là người làm dịch vụ bình thường và hồ sơ của mình có chọn họ là người đại diện.
mình có gửi mail liên lạc liên tục để hỏi thăm về hiện trạng hồ sơ nhưng thấy họ trả lời không rõ ràng lắm.
các bạn có thể gửi mẫu thư để hỏi NVC trong trường hợp hồ sơ của mình không, những thông tin riêng mình sẽ tự điền, mình thực sự không khá tiếng anh lắm nên chắc cũng liên lạc được với NVC, nếu được mọi người gửi giùm mẫu thư này mình rất cảm ơn.

langvuon

khoai nướng
các bạn có thể gửi mẫu thư để hỏi NVC trong trường hợp hồ sơ của mình không, những thông tin riêng mình sẽ tự điền, mình thực sự không khá tiếng anh lắm nên chắc cũng liên lạc được với NVC, nếu được mọi người gửi giùm mẫu thư này mình rất cảm ơn.
Bạn vào link này chọn mẫu thư thích hợp gửi NVC hỏi tình trạng hồ sơ:
http://xuatnhapcanh.com/forum/forumdisplay.php?f=34

thanh007

Thành viên mới
Chào mọi người.
kính mong mọi người tư vấn giúp mình trường hợp này:
Hồ sơ của mình thuộc diện F4 đang chờ thư mời phỏng vấn, mình 32 tuổi còn độc thân, nghe nói trường hợp mình có thể bổ sung giấy đăng ký kết hôn và đưa phu nhân đi cùng, vậy nếu mình bổ sung giấy đăng ký kết hôn vào lúc này thì hồ sơ của mình có ảnh hưởng gì không và có khả năng nào xảy ra.

xin chân trọng cảm ơn.

Thành

Thích đủ thứ ...
Trong trường hợp hồ sơ bạn chưa hoàn tất, thì bạn có thể gửi bổ sung giấy kết hôn cho NVC, nếu đã hoàn tất thì bạn cũng có thể liên lạc với phòng thông tin LSQ, khi hồ sơ được chuyển về LSQ để biết thêm chi tiết bạn nhé. Sẽ không ảnh hưởng gì đến hồ sơ bạn, khi bạn bổ sung giấy kết hôn, nhưng bạn cũng phải có đầy đủ bằng chứng thuyết phục viên chức lãnh sự là bạn cùng người phối ngẫu đã có thời gian quen nhau trước đây và tại sao cho đến bây giờ mới bổ sung.

thanh007

Thành viên mới
Chào mọi người.

Mình gửi mail đến NVC và được trả như sau :

We are waiting for the petitioner to submit the Affidavit of Support form. The petitioner must complete and submit the Affidavit of Support (Form I-864 or I-864EZ), regardless of his/her income level. To download the appropriate Affidavit of Support form and instructions please visit the following website:
http://travel.state.gov/visa/immigrants/info/info_3197.html

If a period of one year passes from the last date of contact with the NVC (by telephone, mail, or email), all submitted fees and documents will expire. If this occurs, your fees will need to be repaid and documents will need to be resubmitted in order to continue the immigration process.

Có phải họ nói hồ sơ của mình còn thiếu mẫu đơn gì đó của người bảo trợ tài chính không vậy, kính mong mọi người giúp đỡ.
Xin chân thành cảm ơn mọi người nhiều nhiều...

:24::24::24:

Chào mọi người.

Mình gửi mail đến NVC và được trả như sau :

We are waiting for the petitioner to submit the Affidavit of Support form. The petitioner must complete and submit the Affidavit of Support (Form I-864 or I-864EZ), regardless of his/her income level. To download the appropriate Affidavit of Support form and instructions please visit the following website:
http://travel.state.gov/visa/immigrants/info/info_3197.html

If a period of one year passes from the last date of contact with the NVC (by telephone, mail, or email), all submitted fees and documents will expire. If this occurs, your fees will need to be repaid and documents will need to be resubmitted in order to continue the immigration process.

Có phải họ nói hồ sơ của mình còn thiếu mẫu đơn gì đó của người bảo trợ tài chính không vậy, kính mong mọi người giúp đỡ.
Xin chân thành cảm ơn mọi người nhiều nhiều...

http://travel.state.gov/visa/immigra...info_3197.html

Chúng tôi đang đơị người bảo lãnh nộp mẫu bảo trợ tài chánh. Người bảo lãnh phải hoàn tất và nộp mẫu (I-864 hoặc I-864EZ) cho dù mức thu nhập của người ấy như thế nào. Để lấy từ trên mạng mẫu bảo trợ tài chính và hướng dẫn thực hiện, xin vào trang web http://travel.state.gov/visa/immigra...info_3197.html

Nếu quá một năm tính từ ngày tiếp xúc cuối cùng với NVC (bằng điện thoại, thư, thư điện tử), tất cả lệ phí đã đóng và hồ sơ sẽ hết hạn. Nếu điều này xảy ra, qúy vị phải đóng lại lệ phí và nộp lại hồ sơ để được tiếp tục tiến hành thủ tục di dân

thanh007

Thành viên mới
Chào mọi người.

Sau khi nhận được thư từ NVC mình có gửi cho người làm dịch vụ cho HS mình nội dung bức thư và sau đó 1 ngày họ nói họ đã gọi đến NVC kiểm tra và được NVC trả lời đã nhận được mẫu đơn này rồi, nhưng mình không biết cách nào để kiểm tra xem điều họ nói có thực không, trong trường hợp này mình rất mong mọi người có thể kiểm tra giúp mình.

Mình xin chân thành cảm ơn.:24::24::24:

eotidi

Thành viên tích cực
Chào bạn,
HCM 2004592036: hồ sơ bị thiếu hoặc không đầy đủ (missing/incomplete), NVC đã gửi checklist ngày 26/07/2011.

Chúc bạn may mắn.

thanh007

Thành viên mới
Ðề: Hcm2004592036

Xin chao các AEC hồ sơ của mình đã bổ sung theo checklist.
kính mong quý ACE check lại hồ sơ giùm mình nhé.
xin chân thành cảm ơn diễn đàn.
hy vọng lịch visa tài khoá mới sẽ tăng điều và nhiều để mọi người được nhờ.

tuandoan

8 Đoàn !

Xin chao các AEC hồ sơ của mình đã bổ sung theo checklist.
kính mong quý ACE check lại hồ sơ giùm mình nhé.
xin chân thành cảm ơn diễn đàn.
hy vọng lịch visa tài khoá mới sẽ tăng điều và nhiều để mọi người được nhờ.
Chào bạn,

HS bạn bị missing/incomplete về bảo trợ tài chính. NVC gởi check list vào ngày 09/08/2011. Bạn nói người nhà xem kỷ lại I864 thiếu gì thì bổ sung chính xác cho NVC để hoàn tất HS. Thân chào

thanh007

Thành viên mới

Xin chào mọi người.
sau gần 2 tháng đợi chờ bổ túc hồ sơ theo cheklist mà NVC gửi (cái này chỉ có người làm dịch vụ nhận và làm. mình cũng không rõ đã đến đâu rồi và cũng chẳng được thông báo gì cả) nhưng đợi thấy lâu nên mạo muội gửi tiếp mail đến NVC và được NVC trả lời sau 3 ngày gửi mail như sau:

Your inquiry has been received at the National Visa Center (NVC). According to U.S. law, the National Visa Center is only permitted to discuss details of a visa case with authorized representatives and when provided with all of the following information:

NVC case number or USCIS receipt number
Petitioner's name and date of birth
Principal Applicant's name and date of birth
Your full name

If you are corresponding regarding an I-140 employment petition you must provide the following information:

Name of the petitioning company
Your full name

Please resubmit your inquiry with the required information.

If a period of one year passes from the last date of contact with the NVC (by telephone, mail, or email), all submitted fees and documents will expire. If this occurs, your fees will need to be repaid and documents will need to be resubmitted in order to continue the immigration process

Minh rất mong quý anh chị trong diễn đàn hỗ trợ .
Mình Xin chân thành cảm ơn.

P/S : minh xin thêm 1 câu hỏi nhỏ sau :
Minh tham gia diễn đàn cũng kha lâu, đọc cũng nhiều thư mục nhưng chưa thấy hồ sơ nào có số Number bắt đầu bằng 2004 như hồ sơ mình cả, có anh chị nào ranh về vấn đề này xin giải đáp giúp/
Một lần nữa mình gửi lời cảm ơn chân thành đến tất cả các anh chị trên diễn đàn này, đã có nổ lực và đóng góp xây dựng diễn đàn hữu ích này.

tuandoan

8 Đoàn !

Xin chào mọi người.
sau gần 2 tháng đợi chờ bổ túc hồ sơ theo cheklist mà NVC gửi (cái này chỉ có người làm dịch vụ nhận và làm. mình cũng không rõ đã đến đâu rồi và cũng chẳng được thông báo gì cả) nhưng đợi thấy lâu nên mạo muội gửi tiếp mail đến NVC và được NVC trả lời sau 3 ngày gửi mail như sau:

Your inquiry has been received at the National Visa Center (NVC). According to U.S. law, the National Visa Center is only permitted to discuss details of a visa case with authorized representatives and when provided with all of the following information:

Petitioner's name and date of birth
Your full name

If you are corresponding regarding an I-140 employment petition you must provide the following information:

Name of the petitioning company
Your full name

Please resubmit your inquiry with the required information.

If a period of one year passes from the last date of contact with the NVC (by telephone, mail, or email), all submitted fees and documents will expire. If this occurs, your fees will need to be repaid and documents will need to be resubmitted in order to continue the immigration process

Minh rất mong quý anh chị trong diễn đàn hỗ trợ .
Mình Xin chân thành cảm ơn.

P/S : minh xin thêm 1 câu hỏi nhỏ sau :
Minh tham gia diễn đàn cũng kha lâu, đọc cũng nhiều thư mục nhưng chưa thấy hồ sơ nào có số Number bắt đầu bằng 2004 như hồ sơ mình cả, có anh chị nào ranh về vấn đề này xin giải đáp giúp/
Một lần nữa mình gửi lời cảm ơn chân thành đến tất cả các anh chị trên diễn đàn này, đã có nổ lực và đóng góp xây dựng diễn đàn hữu ích này.
Chào bạn,

Kiểm tra thì HS bạn completed on 23/09/2011. Xin chúc mừng bạn. Tháng 10/2011 này LSQ chỉ PV cho những HS F4 có ngày ưu tiên trước 15/05/2000. Bạn chờ khi nào lịch Visa vượt wa ngày ưu tiên thì bạn được PV.

Nội dung chính của lá thư NVC gởi cho bạn như sau: tạm dịch

Yêu cầu của bạn đã nhận được tại Trung tâm Chiếu Khán Quốc gia (NVC). Dựa theo luật pháp Hoa Ky, Trung tâm chiếu khán Quốc Gia chỉ được phép thảo luận chi tiết của một trường hợp xin thị thực với đại diện có thẩm quyền khi được cung cấp với tất cả các thông tin sau đây:

Số HS HCMXXXXXXXXXX hay số biên nhận USCIS
Tên đầy đủ và ngày tháng năm sinh của người Bảo Lảnh
Tên đầy đủ và ngày tháng năm sinh của người được Bảo Lảnh
Tên của bạn.

Do bạn không cung cấp đầy đủ những thông tin tên nên NVC đã không trã lời cụ thể về trường hợp của bạn. Thân chào

thanh007

Thành viên mới

xin chào ACE.
hồ sơ của mình F4, PD: 05/09/2000. sắp đến ngày đáo hạn lịch Visa mình vừa mừng vừa lo không biết sẽ sao đây, ko biết nếu lich VB tiến triển như bình thường thì mình sẽ nhận đc giấy mời PV trước hay sau tết nữa? minh có nhờ dv làm nhưng đến lúc này chưa thấy họ LL gì cả, mình theo dõi diễn đàn nên đã tự ý làm LLTP, còn giấy chứng nhận độc thân chắc khi nhận giấy mời PV mình mới làm, ko biết cái này lâu hay mau nữa? minh có gửi mail hỏi LSQ về tình trạng hồ sơ đã đc 5 ngày nhưng đến nay chưa thấy trả lời, kp biết trong trường hợp của mình có chuẩn bị gì thêm ko? ai biết xin tư vấn giúp mình nhé.
nếu gặp khó khăn vướng mắt gì mình xin diễn đàn tư vấn hộ mình chân thành cảm ơn. khi nào nhận đc giấy hồng mình sẽ viết lại quá trình đi tìm tự do để chia sẽ với diễn đàn.
năm mới tết đến kính gửi đến toàn dân XNC cùng gia quyến lời chúc sức khoẻ, an lành và hạnh phúc. :6::6::6:

Thân chào.

thanh007

Thành viên mới

Chào tất cả mọi người.

mình PV xong đã lâu nhưng đến nay mới có thời gian lên chia sẽ kinh nghiệm với trang nhà.
trước tiên mình xin gửi lời cảm ơn đến tất cả các thành viên tham gia hỗ trợ giải đáp các vấn đề của thôn chúng ta vì suốt thời gian qua đã nhiệt tình giúp đỡ mình cũng như mọi người khác.

Sau bao năm mõi mòn đợi chờ, cuối cùng hồ sơ mình cũng nhận được giấy mời PV từ NVC qua email vào ngày 29/12/2011 và ngày PV của mình là 03/02/2012 (mùng 12 tết) (ho so minh PD : 05/09/2000), cho dù mình có chuẩn bị làm lại LLTP trước ngày nhận được thư mời PV khoản 1tuần, rồi họ hẹn mình khoản 2 tuần sau đến lấy nhưng đến khi qua tết sắp đến ngày PV nhưng LLTP của mình vẫn chưa xong (hơn 1,5 tháng chờ đợi) dù trước đó mình liên lạc với sở tư pháp tỉnh liên tục, đến trước ngày PV 2 ngày thì họ gọi nói đã có LLTP làm mình mừng hết biết, thật cảm ơn đảng và nhà nước ta.

Gia đình mình có 3 bộ hồ sơ bảo lãnh là 3 anh em trai, trong đó có 2 hồ sơ độc thân là mình và anh lớn, còn anh giữa có gia đình và 2 đứa con đi cùng, hồ sơ chuẩn bị PV gồm (có trên diễn đàn ko kể dài dòng nhưng không có tờ khai I864 và khai thuế của người bảo lãnh)

Mình được DV sắp xếp hồ sơ thành 3 gói sau : các giấy tờ bản chính, các giấy tờ bản photo và các bằng chứng (bằng chứng mình gồm có : hộ khẩu photo, giấy khai sinh cả người BL và người được BL, học bạ, hình ảnh,các chứng từ gửi quà cáp giấy tờ, và mail liên lạc.)

Mình thuê khách sạn đối diện đài truyền hình TP HCM (nhà khách Bộ nông nghiệp) gần đó để đi bộ cho tiện, sáng sớm ngày PV khoản 7 giờ gia đình mình đi bộ tà tà ra LSQ, đến cổng khoản 7g 10 thấy mọi người đang xếp hàng vào, gia đình mình cũng vào làm mọi thủ tục như bình thường, ngồi chờ 10 phút gia đình ông anh được gọi nộp giấy tờ trước, khoản nữa tiếng sau đến lượt 2 kể độc thân được gọi chung một lượt và cùng một cổng (nhiều người gọi vòng này là sơ vấn mình thấy cũng đúng) người nhận giấy tờ là một người Việt, họ kêu nộp giấy tờ mang theo, đầu tiên mình nộp phong bì niêm phong (ko phải tiền mà là hồ sơ khám sức khoẻ) họ rạch và lấy mấy thứ bên trong xong trả lại mình phong bì trống, tiếp đến nộp các giấy tờ bản chính và bản photo, sau khi họ kiểm tra và sắp xếp lại, họ trả lại mình CMND, hộ chiếu, các giấy tờ photo dư khác và bản LLTP, đơn DS 230 cũ đã hết hạn, mình ktra một hồi thấy đầy đủ giấy tờ cần nhận nên không đòi họ thêm gì nữa. ( lúc trả giấy tờ về các bạn nên ktra các giấy tờ như CMND, hộ chiếu nhé nếu thiếu phải đòi liền chứ để qua người khác thì khó cho các bạn đấy.)

sắp xếp giấy tờ xong họ hỏi mình : họ đọc tên người cùng bảo trợ tài chính và hỏi người này là ai, mình trả lời đó là người đồng bảo trợ tài chính, họ hỏi có quan hệ như thế nào, minh trả lời là bạn của người bảo lãnh. rồi họ nói thiếu bảng thu nhập năm 2010 của người này và bảng thu nhập của chồng người cùng bảo trợ, họ hỏi mình có mang theo không nộp bổ sung, minh nói không có, thiếu gì thì để bổ sung sau hiện không mang theo, họ nói cái này để nhân viên lãnh sự khi PV quyết định, mình ok. và họ phán thủ tục quý vị đã xong xin mời quý vị ktra các giấy tờ trả lại lần cuối, minh nói đã ok, xin mời quý vị ra ngoài ngồi chờ tới lượt PV, mình xin cảm ơn.

Trong lúc ngồi chờ PV có ông Lê Thành Ân Tổng lãnh sự tại VN đến chào hỏi và kiểm tra nhân viên của ổng, rồi ổng cũng ra mấy hàng ghé những người chờ PV để bắt tay và hỏi thăm sức khoẻ những người ngồi chờ PV, mình thấy vậy sáp vô bắt tay và chụp hình kế, thấy ổng xuống bắt tay và chào hỏi nhiệt tình quá mọi người quên nhìn bảng điện tử và loa gọi PV, có người bị gọi tới 3 lần mới nghe và chạy đến cổng PV, rất may lúc đó chưa gọi tới tên mình.

khoản 10g10 gia đình ông anh được gọi PV trước, 2 kể độc thân ngồi ghé gần bên để lắng nghe, mình thấy nhân viên lãnh sự hỏi hơi nhiều thông tin liên quan người BL và người đồng bảo trợ, họ cũng hỏi thông tin liên quan đến quan hệ của 2 vợ chồng, cuối cùng họ phán một câu quý vị cần bổ sung thêm giấy tờ và đưa cho tờ xanh ra về.

khoản nữa tiếng sau đến lượt 2 kể độc thân được mời PV chung một lúc và cũng chung một cổng dù đây là 2 hồ sơ riêng. mới vào họ chào mình và mình cũng chào lại và có gửi kèm một nụ cười khá tươi ( vì nhân viên PV là một người nữ với tuổi đời khá trẻ ( khoản 25-26 tuổi) và khá dễ thương nên mình cũng khá tự tinh dù trước đó cũng người này PV gia đình ông anh bị đưa giấy xanh. tiếp theo họ kêu 2 anh em minh đưa tay lên tuyên thệ,họ cũng đưa tay lên và người Việt trợ lý đọc lời tuyên thệ và 2 anh em mình chỉ nói tiếng đồng ý, thế là xong thủ tục chào hỏi ban đầu, rồi người Việt trợ lý NV LSQ đứng gần bên kêu nộp các bằng chứng vào, 2 anh em móc ra sắp bằng chứng đưa vào , rồi đến lúc tra tấn, từ lúc này mình luôn nhìn NV LSQ và luôn mở nụ cười khi 2 ánh mắt nhìn nhau, họ cười với mình và mình cũng cười lại ( để tạo niềm tin và thể hiện sự chân thành), nhân viên LSQ nhìn vào màn hình máy tính và nghiêm nghị

hỏi : anh là gì của người BL?
trả lời : .............................
hỏi : người BL hiện đang sống ở đâu?
trả lời : đang sống ở sacramento, cali
hỏi : người BL đang làm nghề gì?
trả lời : ..................................
( lúc trả lời mình hơi nghiêm túc vì người hỏi cũng có thái độ nghiêm túc, lắng nghe rõ câu hỏi rồi trả lời ngắn gọn nội dung câu hỏi không dây dưa, vì cũng câu hỏi "người BL hiện đang sống ở đâu?" ông anh có gia đình của minh đọc địa chỉ rồi nhân viên LSQ kêu stop.. rồi họ hỏi thêm "trước đây người BL từng ở những nơi nào" ông anh mình bó gối, mình rút kinh nghiệm trả lời ngắn gọn, khi nào họ hỏi địa chỉ mình mới trả lời.

NV LSQ ra hiệu để ông anh cùng PV trả lời, mình nở nụ cười gật đầu đồng ý
NV LSQ hỏi : người BL qua mỹ thời gian nào?
trả lời (hơi lúng túng) : rời việt nam tháng 10 năm 1990, ở Philippin 6 tháng đến tháng 5 năm 1991 qua Mỹ.
hỏi : nguời BL qua Mỹ diện gì?
trả lời : ..........................
hỏi : người BL có máy đứa con?
trả lời : ............................
rồi nhân viên cầm máy tấm ảnh làm bằng chứng lên hỏi trong ảnh đâu là người BL đâu là mình, trả lời đầy đủ, xong NV LSQ chúc mừng 2 anh em và nói quý vị đã được đồng ý cấp visa định cư tại Hoa Kỳ. ôi........ lúc này mới nhẹ nhõm cả người, này giờ dù bình tỉnh, tự tin nhưng đang gồng muốn chết, nghe được câu chúc mừng mừng khó tả nỗi, rồi mình nỡ nụ cười quá tươi và nói lời cảm ơn cả NV LSQ lẫn người trợ lý, người trợ lý dặn dò ra ngoài đóng lệ phí và nộp phong bì ghi địa chỉ để gửi visa, nghe xong vui quá quen lấy mấy giấy tờ trả lại đi ra hàng ghé ngồi, NV trợ lý kêu lại lấy giấy trắng và các giấy tờ bảng góc, bằng chứng trả lại, quay lại lấy và cảm ơn lần nữa, xong ra hàng ghé ngồi ktra không thấy hộ chiếu chạy vô đòi tiếp, được NV hỗ trợ giải thích là giữ lại để cấp visa, mặt hơi ngượng nhưng cũng có một nụ cười và kèm theo lời xin lỗi, cuối cùng vẫn tay tạm biệt rồi ra về.

Ghi chú : hồ sơ gia đình mình có 2 người đồng bảo trợ vì khá đông, một người bảo trợ cho 2 anh em độc thân còn người kia bảo trợ cho ông anh có gia đình kèm hai đứa con ( đứa 10 tuổi và 5 tuổi), hồ sơ bảo trợ được khai giống nhau và hoàn cảnh 2 người đồng bảo trợ cũng giống nhau, nhưng gia đình ông anh nhận giấy xanh đòi bổ sung bảng thu nhập và chữ ký đồng ý của người chồng người cùng bảo trợ, trong khi hồ sơ 2 người độc thân cũng vậy mà cho qua, làm mình chẳng hiểu như thế nào cả.

thanh007

Thành viên mới
Chia sẽ kinh nghiệm PV

Chào tất cả mọi người.

mình PV xong đã lâu nhưng đến nay mới có thời gian lên chia sẽ kinh nghiệm với trang nhà.
trước tiên mình xin gửi lời cảm ơn đến tất cả các thành viên tham gia hỗ trợ giải đáp các vấn đề của thôn chúng ta vì suốt thời gian qua đã nhiệt tình giúp đỡ mình cũng như mọi người khác.

Sau bao năm mõi mòn đợi chờ, cuối cùng hồ sơ mình cũng nhận được giấy mời PV từ NVC qua email vào ngày 29/12/2011 và ngày PV của mình là 03/02/2012 (mùng 12 tết) (ho so minh PD : 05/09/2000), cho dù mình có chuẩn bị làm lại LLTP trước ngày nhận được thư mời PV khoản 1tuần, rồi họ hẹn mình khoản 2 tuần sau đến lấy nhưng đến khi qua tết sắp đến ngày PV nhưng LLTP của mình vẫn chưa xong (hơn 1,5 tháng chờ đợi) dù trước đó mình liên lạc với sở tư pháp tỉnh liên tục, đến trước ngày PV 2 ngày thì họ gọi nói đã có LLTP làm mình mừng hết biết, thật cảm ơn đảng và nhà nước ta.

Gia đình mình có 3 bộ hồ sơ bảo lãnh là 3 anh em trai, trong đó có 2 hồ sơ độc thân là mình và anh lớn, còn anh giữa có gia đình và 2 đứa con đi cùng, hồ sơ chuẩn bị PV gồm (có trên diễn đàn ko kể dài dòng nhưng không có tờ khai I864 và khai thuế của người bảo lãnh)

Mình được DV sắp xếp hồ sơ thành 3 gói sau : các giấy tờ bản chính, các giấy tờ bản photo và các bằng chứng (bằng chứng mình gồm có : hộ khẩu photo, giấy khai sinh cả người BL và người được BL, học bạ, hình ảnh,các chứng từ gửi quà cáp giấy tờ, và mail liên lạc.)

Mình thuê khách sạn đối diện đài truyền hình TP HCM (nhà khách Bộ nông nghiệp) gần đó để đi bộ cho tiện, sáng sớm ngày PV khoản 7 giờ gia đình mình đi bộ tà tà ra LSQ, đến cổng khoản 7g 10 thấy mọi người đang xếp hàng vào, gia đình mình cũng vào làm mọi thủ tục như bình thường, ngồi chờ 10 phút gia đình ông anh được gọi nộp giấy tờ trước, khoản nữa tiếng sau đến lượt 2 kể độc thân được gọi chung một lượt và cùng một cổng (nhiều người gọi vòng này là sơ vấn mình thấy cũng đúng) người nhận giấy tờ là một người Việt, họ kêu nộp giấy tờ mang theo, đầu tiên mình nộp phong bì niêm phong (ko phải tiền mà là hồ sơ khám sức khoẻ) họ rạch và lấy mấy thứ bên trong xong trả lại mình phong bì trống, tiếp đến nộp các giấy tờ bản chính và bản photo, sau khi họ kiểm tra và sắp xếp lại, họ trả lại mình CMND, hộ chiếu, các giấy tờ photo dư khác và bản LLTP, đơn DS 230 cũ đã hết hạn, mình ktra một hồi thấy đầy đủ giấy tờ cần nhận nên không đòi họ thêm gì nữa. ( lúc trả giấy tờ về các bạn nên ktra các giấy tờ như CMND, hộ chiếu nhé nếu thiếu phải đòi liền chứ để qua người khác thì khó cho các bạn đấy.)

sắp xếp giấy tờ xong họ hỏi mình : họ đọc tên người cùng bảo trợ tài chính và hỏi người này là ai, mình trả lời đó là người đồng bảo trợ tài chính, họ hỏi có quan hệ như thế nào, minh trả lời là bạn của người bảo lãnh. rồi họ nói thiếu bảng thu nhập năm 2010 của người này và bảng thu nhập của chồng người cùng bảo trợ, họ hỏi mình có mang theo không nộp bổ sung, minh nói không có, thiếu gì thì để bổ sung sau hiện không mang theo, họ nói cái này để nhân viên lãnh sự khi PV quyết định, mình ok. và họ phán thủ tục quý vị đã xong xin mời quý vị ktra các giấy tờ trả lại lần cuối, minh nói đã ok, xin mời quý vị ra ngoài ngồi chờ tới lượt PV, mình xin cảm ơn.

Trong lúc ngồi chờ PV có ông Lê Thành Ân Tổng lãnh sự tại VN đến chào hỏi và kiểm tra nhân viên của ổng, rồi ổng cũng ra mấy hàng ghé những người chờ PV để bắt tay và hỏi thăm sức khoẻ những người ngồi chờ PV, mình thấy vậy sáp vô bắt tay và chụp hình kế, thấy ổng xuống bắt tay và chào hỏi nhiệt tình quá mọi người quên nhìn bảng điện tử và loa gọi PV, có người bị gọi tới 3 lần mới nghe và chạy đến cổng PV, rất may lúc đó chưa gọi tới tên mình.

khoản 10g10 gia đình ông anh được gọi PV trước, 2 kể độc thân ngồi ghé gần bên để lắng nghe, mình thấy nhân viên lãnh sự hỏi hơi nhiều thông tin liên quan người BL và người đồng bảo trợ, họ cũng hỏi thông tin liên quan đến quan hệ của 2 vợ chồng, cuối cùng họ phán một câu quý vị cần bổ sung thêm giấy tờ và đưa cho tờ xanh ra về.

khoản nữa tiếng sau đến lượt 2 kể độc thân được mời PV chung một lúc và cũng chung một cổng dù đây là 2 hồ sơ riêng. mới vào họ chào mình và mình cũng chào lại và có gửi kèm một nụ cười khá tươi ( vì nhân viên PV là một người nữ với tuổi đời khá trẻ ( khoản 25-26 tuổi) và khá dễ thương nên mình cũng khá tự tinh dù trước đó cũng người này PV gia đình ông anh bị đưa giấy xanh. tiếp theo họ kêu 2 anh em minh đưa tay lên tuyên thệ,họ cũng đưa tay lên và người Việt trợ lý đọc lời tuyên thệ và 2 anh em mình chỉ nói tiếng đồng ý, thế là xong thủ tục chào hỏi ban đầu, rồi người Việt trợ lý NV LSQ đứng gần bên kêu nộp các bằng chứng vào, 2 anh em móc ra sắp bằng chứng đưa vào , rồi đến lúc tra tấn, từ lúc này mình luôn nhìn NV LSQ và luôn mở nụ cười khi 2 ánh mắt nhìn nhau, họ cười với mình và mình cũng cười lại ( để tạo niềm tin và thể hiện sự chân thành), nhân viên LSQ nhìn vào màn hình máy tính và nghiêm nghị

hỏi : anh là gì của người BL?
trả lời : .............................
hỏi : người BL hiện đang sống ở đâu?
trả lời : đang sống ở sacramento, cali
hỏi : người BL đang làm nghề gì?
trả lời : ..................................
( lúc trả lời mình hơi nghiêm túc vì người hỏi cũng có thái độ nghiêm túc, lắng nghe rõ câu hỏi rồi trả lời ngắn gọn nội dung câu hỏi không dây dưa, vì cũng câu hỏi "người BL hiện đang sống ở đâu?" ông anh có gia đình của minh đọc địa chỉ rồi nhân viên LSQ kêu stop.. rồi họ hỏi thêm "trước đây người BL từng ở những nơi nào" ông anh mình bó gối, mình rút kinh nghiệm trả lời ngắn gọn, khi nào họ hỏi địa chỉ mình mới trả lời.

NV LSQ ra hiệu để ông anh cùng PV trả lời, mình nở nụ cười gật đầu đồng ý
NV LSQ hỏi : người BL qua mỹ thời gian nào?
trả lời (hơi lúng túng) : rời việt nam tháng 10 năm 1990, ở Philippin 6 tháng đến tháng 5 năm 1991 qua Mỹ.
hỏi : nguời BL qua Mỹ diện gì?
trả lời : ..........................
hỏi : người BL có máy đứa con?
trả lời : ............................
rồi nhân viên cầm máy tấm ảnh làm bằng chứng lên hỏi trong ảnh đâu là người BL đâu là mình, trả lời đầy đủ, xong NV LSQ chúc mừng 2 anh em và nói quý vị đã được đồng ý cấp visa định cư tại Hoa Kỳ. ôi........ lúc này mới nhẹ nhõm cả người, này giờ dù bình tỉnh, tự tin nhưng đang gồng muốn chết, nghe được câu chúc mừng mừng khó tả nỗi, rồi mình nỡ nụ cười quá tươi và nói lời cảm ơn cả NV LSQ lẫn người trợ lý, người trợ lý dặn dò ra ngoài đóng lệ phí và nộp phong bì ghi địa chỉ để gửi visa, nghe xong vui quá quen lấy mấy giấy tờ trả lại đi ra hàng ghé ngồi, NV trợ lý kêu lại lấy giấy trắng và các giấy tờ bảng góc, bằng chứng trả lại, quay lại lấy và cảm ơn lần nữa, xong ra hàng ghé ngồi ktra không thấy hộ chiếu chạy vô đòi tiếp, được NV hỗ trợ giải thích là giữ lại để cấp visa, mặt hơi ngượng nhưng cũng có một nụ cười và kèm theo lời xin lỗi, cuối cùng vẫn tay tạm biệt rồi ra về.

Ghi chú : hồ sơ gia đình mình có 2 người đồng bảo trợ vì khá đông, một người bảo trợ cho 2 anh em độc thân còn người kia bảo trợ cho ông anh có gia đình kèm hai đứa con ( đứa 10 tuổi và 5 tuổi), hồ sơ bảo trợ được khai giống nhau và hoàn cảnh 2 người đồng bảo trợ cũng giống nhau, nhưng gia đình ông anh nhận giấy xanh đòi bổ sung bảng thu nhập và chữ ký đồng ý của người chồng người cùng bảo trợ, trong khi hồ sơ 2 người độc thân cũng vậy mà cho qua, làm mình chẳng hiểu như thế nào cả.