[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009722206 & HCM2009722207

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: F4 - Trancuong

Vâng Xin cảm ơn Quaidan và Anh Chị Em Diễn đàn nhiều - Thành viên đọc kỹ và hiểu rồi, nhờ Quadan xoá 3 bài viết gần nhất liên quan đến câu hỏi của Trancuong ngày 22/08/2011. Xin cảm ơn Anh Em Diễn đàn.
Tạm xoá theo yêu cầu chủ topic :1:

Trancuong

Thành viên mới

Kính gửi: Anh Chị Em Diễn đàn.
Em muốn hỏi là : - Trong tờ SD-3032 có dòng : EXPIRATION DATE: 21/31/2006 vậy ngày này có phải là ngày chấp thuận hồ sơ không ? và ngày này có ảnh hưởng đến ngày lên lịch phỏng vấn không ? ( Hồ sơ nhà Em có PD 01/07/2002 và đã complete) Xin cảm ơn quý Diễn đàn!

tuandoan

8 Đoàn !

Em muốn hỏi là : - Trong tờ SD-3032 có dòng : EXPIRATION DATE: 21/31/2006 vậy ngày này có phải là ngày chấp thuận hồ sơ không ? và ngày này có ảnh hưởng đến ngày lên lịch phỏng vấn không ? ( Hồ sơ nhà Em có PD 01/07/2002 và đã complete) Xin cảm ơn quý Diễn đàn!
Chào bạn,
Trong tờ DS-3032 có dòng : EXPIRATION DATE: 21/31/2006 chỉ là ngày hết hạn của mẫu đơn DS3032 mà thôi.
- Ngày chấp thuận (Approval date hoặc Notice date) chỉ quan trọng cho những trường hợp khiếu nại CSPA cho trẽ em trên 21 tuổi mà thôi.
- Ngày ưu tiên (Priority date) mới là ngày liên quan đến khi nào HS bạn được PV. Tháng 10/2011 này LSQ sẽ PV cho những HS F4 có ngày ưu tiên trước 15/05/2000. Ngày ưu tiên của bạn là: 01/07/2002 thì bạn phải chờ thôi. Thân chào

cuti

Thành viên tích cực

PD của anh 7/2002 theo tôi nghĩ tình hình lịch visa kiểu này chắc phải 2 năm nữa mới đến lượt anh PV, lúc đó không chừng nhiều lọai giấy tờ phải bổ sung làm lại. Chúc anh và gia đình nhiều may mắn.

Trancuong

Thành viên mới

Vâng ạ. Anh, Chị có thể nói rỏ hơn thông thường thì những giấy tờ gì cần phải làm lại ? Bởi vì theo Em biết có những loại giấy tờ chỉ có giá trị trong 12 tháng, nếu làm sớm thì lại phải làm lại lần nữa vì chưa tới lượt phỏng vấn và nếu làm muộn thì lại không kịp khi phỏng vấn. Vậy theo Anh, Chị ta phải làm thế nào ? Xin cảm ơn !

cuti

Thành viên tích cực

Vâng ạ. Anh, Chị có thể nói rỏ hơn thông thường thì những giấy tờ gì cần phải làm lại ? Bởi vì theo Em biết có những loại giấy tờ chỉ có giá trị trong 12 tháng, nếu làm sớm thì lại phải làm lại lần nữa vì chưa tới lượt phỏng vấn và nếu làm muộn thì lại không kịp khi phỏng vấn. Vậy theo Anh, Chị ta phải làm thế nào ? Xin cảm ơn !
Không biết tất cả các giấy tờ khác có làm lại không nhưng chắc chắn I-864(hoặc các giấy tờ liên quan đến việc đóng thuế của NBL, chẳng may lúc đó NBL thất nghiệp thì lại phải đi tìm người co-sign-bảo trợ)và LLTP sẽ phải làm lại, hs được hòan tất sớm(complete) cũng có lợi nhưng không được PV sớm thì cũng gần như phải làm lại từ đầu. Nản lắm bác ơi, lịch visa tệ hại quá có hs 4/2000 PV ok hết cuối cùng vẫn nhận giấy xanh kia kìa vì lý do hết sức "Việt Nam" là hết quotation(hạn ngạch) visa cho năm 2011, muốn gì đợi có visa tài khóa 2012 tính tiếp...Mỹ mà còn làm việc kiểu "giây thun" y như VN ta thì bác cũng đủ hiều tình hình Visa bi đát đên cỡ nào, đau hơn là có gia đình PV giấy hồng hẹn 10 ngày đến lấy visa nhưng khi đến thì nhân viên LSq nói là hết visa thu lại giấy hồng phát lại giấy xanh hẹn khi nào có sẽ gọi lên lấy! Nói không phải xui chứ hs nhà này không khéo trong vòng 6 tháng mà không được cấp visa thì phải đi khám lại sức khỏe...chóang nỏang quá đi thui!

langvuon

khoai nướng

Xét lại cách xử lý hồ sơ của NVC hiện giờ so với cách đây 1 năm có khác hẳn. Lúc trước hồ sơ được mở NVC mới thông báo nộp các giấy tờ cá nhân, mẫu đơn DS-230 và Bảo trợ tài chánh ,v..v..
Nhưng chỉ có một phần nào đó (rất ít) hồ sơ đã nộp đầy đủ, chính xác và hợp lý để hoàn tất hồ sơ và được lên lịch phỏng vấn. Thậm chí rất nhiều hồ sơ qua các VP LS tại Mỹ hoặc ở VN trực tiếp nhận tư vấn và gửi hồ sơ cho NVC vẫn bị đình trệ vì nộp không đầy đủ, nhỏ giọt và sai lệch thông tin làm tiến trình xử lý bị ngưng trệ (hiện giờ vẫn còn nhiều hồ sơ đã quá ngày đáo hạn vẫn (bị) được NVC gửi checklist yêu cầu nộp bổ sung)
Mấy tháng gần đây các diện F được thông báo mở sớm hơn ngày đáo hạn để có thời gian nộp hồ sơ đầy đủ, chuẩn bị các loại giấy tờ cần thiết và NVC cũng nhắc nhở đừng sắp xếp việc sang Mỹ định cư trước khi được nhận Visa.
Tuy rằng cũng có một số giấy tờ có thời hạn như LLTP phải cần làm lại, nhưng không mất thời gian và tốn kém tiền bạc lắm. Đổi lại là hồ sơ được chuẩn bị đầy đủ và khi nhận giấy mời phỏng vấn thì tất cả đã sẵn sàng. Cách xử lý như vậy của NVC thật quá hợp tình hợp lý, có chờ đợi khi hồ sơ đã hoàn tất vẫn còn hơn là không biết hồ sơ của mình đang nằm chờ khi nào và ở đâu nữa.

Trancuong

Thành viên mới

Kính gửi ACE Diễn đàn XNC : Vâng, Trancuong Xin cảm ơn các bài viết tư vấn từ Diễn đàn XNC, nhờ có Diễn đàn mà thành viên đã tích luỷ được nhiều thông tin quan trọng liên quan đến hồ sơ định cư, Thời gian chờ đợi F4 suốt 10 năm qua cũng thật là dài lo âu cũng có và vui mừng cũng có, và rất có thể còn phải chờ đợi nhiều thêm nữa rồi, không biết cái gì sẽ đến và cái gì sẽ không đến, dù sao thì cũng phải chờ đợi và hy vọng mọi việc sẽ diễn ra tốt đẹp như mong đợi. Xin chúc ACE Diễn đàn mạnh khoẻ và có nhiều niềm vui, rất mong ACE Diễn đàn tiếp tục trợ giúp những thông tin khác liên quan đến việc Xuất cảnh, Định cư mà thành viên đặt câu hỏi trong thời gian sắp tới. Xin trân trọng cám ơn!