[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2011616061

paulnguyen99

Thành viên mới
Em xin chào Anh/Chị diễn đàn XNC ạ!

Gia đình em diện F4 gồm có 5 người, trong đó có 2 người khiếu nại CSPA thành côngm và được phỏng vấn cùng gia đình hôm qua ngày 13/12 là em và em của em. Vì ngày khiếu nại gần với ngày phỏng vấn nên 2 anh em chỉ còn thiếu hồ sơ sức khỏe và chích ngừa, mọi giấy tờ của 3 người còn lại (Ba, mẹ, và em út) đều đã đầy đủ. Phỏng vấn với LSQ gia đình em nhận được thông báo là "Ok, Good" từ LSQ, và chắc chắn nhận được giấy xanh. LSQ thông báo chỉ cần bổ túc đầy đủ, sau kiểm tra lần cuối là có thể nộp hộ chiếu để cấp visa. Theo kinh nghiệm chia sẻ từ diễn đàn em đã hoàn thành tới đó. Em chân thành cảm ơn Ban Quản Trị diễn đàn XNC và em có chút thắc mắc nhỏ, mong các Anh/Chị diễn đàn giải đáp giúp em.

Đó là:
- Em, và em của em khiếu nại thành công có đóng lệ phí 325$ rồi, nhưng em tìm hiểu còn lệ phí 405$ nữa, em không biết khi nào là sẽ được đóng, và chắc là chỉ còn có 2 anh em do kiện tuổi nên chưa đóng phí đó, 3 người còn lại thì em nghe cô em (người bảo lãnh cho gia đình em) nói là đã đóng tiền visa khi complete hồ sơ. Vậy là khi bổ túc đủ hồ sơ, LSQ sẽ gửi đơn báo em đi đóng tiền phải không ạ?

- Và điều thứ 2 em thắc mắc là năm nay LSQ Hoa Kỳ họ nghỉ lễ mùa Giáng Sinh khoảng bao nhiêu ngày ạ? Em có tìm hiểu thì thấy ghi là chỉ mỗi thứ 2 (26/12) còn các ngày khác vẫn làm việc, bổ túc thì Thứ 4 LSQ không có nhận. Vì ở Mỹ cô em gọi về nói chuyện bảo là nghỉ từ ngày 22/12 tới 01/01 luôn ạ. Em đã đặt lịch hám sức khỏe và chích ngừa rồi, nhưng do số lượng đăng ký quá đông nên tới ngày 20/12 em mới đến lượt. Sau khi nhận giấy tờ thì em muốn bổ túc ngay, và luôn cho LSQ vì gia đình em không ở trong TP.HCM. Đi lại không thuận tiện. Nên em dự định sắp xếp ngày cho thuận lợi nhất thôi ạ.

Em rất mong nhận được sự hướng dẫn của anh chị trên diễn đàn. Em xin cảm ơn Anh/Chị lần nữa vì chia sẻ kinh nghiệm quý báu cho người đi sau như em, và những ngưởi khác nữa để hoàn tất hồ sơ đến bước cuối cùng.

Kính chúc diễn đàn mình luôn lớn mạnh, và tất cả thành viên có hồ sơ di trú sẽ được định cư Mỹ thuận lợi nhất ạ!

paulnguyen99

Thành viên mới
Em xin lỗi Ban Điều hành diễn đàn vì đặt tiêu đề bài viết sai quy định của diễn đàn ạ.
Em không biết sửa lại ở đâu nên mong BĐH thông cảm cho em ạ. Nếu có thể sửa giúp em, em xin chân thành cảm ơn ạ.
Hồ sơ nhà em là: Hồ sơ F4 - HCM2011616061

mylanphan

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ F4 - HCM2011616061

Bạn ơi ngài lãnh sự hỏi gì khi phỏng vấn gia đình bạn vậy?

paulnguyen99

Thành viên mới

Bạn ơi ngài lãnh sự hỏi gì khi phỏng vấn gia đình bạn vậy?
mình nhớ là sơ vấn NV LSQ cũng có đặt câu hỏi và yêu cầu giấy tờ cần thiết để họ kiểm tra, lúc này là hỏi đa phần về gia đình mình là chính. Người bảo trợ và đồng bảo trợ có mối quan hệ với mình ra sao. Lưu ý là nhà có bao nhiêu người thì nên có bấy nhiêu bộ bảo trợ riêng, photo nhiều nhiều chút bạn nhé.
Còn khi sơ vấn xong, ra ngoài đợi tới số thứ tự để phỏng vấn, phỏng vấn thì tất nhiên là NV LSQ hỏi kỹ hơn về mối quan hệ của mình và người bảo lãnh. Gia đình mình thì họ có hỏi về các câu sau:
- Người bảo lãnh là gì của bạn?
- Người bảo lãnh đến Mỹ năm nào? theo diện gì?
- Chồng người bảo lãnh tên gì? còn chung sống với nhau không?
- Anh em bạn có thương yêu nhau không?
- Người đồng bảo trợ là ai, vợ tên gì? (nhà mình thì có tới 2 bảo trợ)
- Bạn có hình ảnh gì chứng minh mối quan hệ không?
- Bạn dự định đến Mỹ sẽ làm nghề gì?
(nhớ là phải trả lời rõ ràng, không ấp a ấp úng nhé)
Tất nhiên là phải trả lời đúng sự thật rồi vì họ có bảo mình tuyên thệ trước khi khai báo phỏng vấn. Anh người Tây và thông dịch viên hỏi phỏng vấn gia đình mình rất vui vẻ, cảm thấy bớt rung, bớt căng thẳng ^.^

mylanphan

Thành viên tích cực

Thanks bạn, họ chỉ hỏi đường đơn chính thôi phải không bạn? Con mình chưa học xong tiểu học thì cổ phải đem phiếu liên lạc không vì mình không có học bạ, bộ 1040 phải photo ra nhiều bộ hả bạn( tượng đường với số người)?.

paulnguyen99

Thành viên mới
Thanks bạn, họ chỉ hỏi đường đơn chính thôi phải không bạn? Con mình chưa học xong tiểu học thì có phải đem phiếu liên lạc không vì mình không có học bạ, bộ 1040 phải photo ra nhiều bộ hả bạn (tương đương với số người)?
Họ hỏi bấy kỳ ai trong gia đình, nhưng không khó khăn lắm đâu, người trả lời nhiều nhất là đương đơn chính, người nhà đứng cạnh nếu đương đơn chính quên thì nhắc nhỏ nhỏ thôi. Còn học bạ với liên lạc thì mình nhớ là họ không có hỏi cũng như quan tâm, đầu tiên sơ vấn hỏi là cái sổ hộ khẩu, và có người con nào là con riêng của vợ/chồng không, có ai đã ly dị gì hay chưa? Còn bộ bảo trợ tài chính là I-864, đồng bảo trợ là I-864A, 1040 với 1050 là khai thuế thì phải.

5

54tranquoctuan

Guest
Họ hỏi bấy kỳ ai trong gia đình, nhưng không khó khăn lắm đâu, người trả lời nhiều nhất là đương đơn chính, người nhà đứng cạnh nếu đương đơn chính quên thì nhắc nhỏ nhỏ thôi. Còn học bạ với liên lạc thì mình nhớ là họ không có hỏi cũng như quan tâm, đầu tiên sơ vấn hỏi là cái sổ hộ khẩu, và có người con nào là con riêng của vợ/chồng không, có ai đã ly dị gì hay chưa? Còn bộ bảo trợ tài chính là I-864, đồng bảo trợ là I-864A, 1040 với 1050 là khai thuế thì phải.
Bạn ơi cho mình hỏi lúc đi phỏng vấn thì mang giấy lý lịch tư pháp số 2 làm từ trước phải không? Họ có đòi bổ sung giấy mới không vì mình nghe nói giấy LLTP số 2 có thời hạn 6 tháng (12 tháng?) vì mình từ năm ngoái đến nay đã hết hạn rồi.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Bạn ơi cho mình hỏi lúc đi phỏng vấn thì mang giấy lý lịch tư pháp số 2 làm từ trước phải không? Họ có đòi bổ sung giấy mới không vì mình nghe nói giấy LLTP số 2 có thời hạn 6 tháng (12 tháng?) vì mình từ năm ngoái đến nay đã hết hạn rồi.
Câu hỏi của bạn đã được trả lời ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=27598&page=2

P/s: Bạn cần phải trở về topic của mình để post bài, và đặt câu hỏi.

paulnguyen99

Thành viên mới
Có bạn ạ, vừa nhận thư phỏng vấn là phải lo làm Lý lịch Tư pháp số 2 ngay á. Vì Lý lịch Tư pháp số 2 mình làm ở nơi mình sống, và thời hạn nó cũng khá ngắn (tầm 12 tháng).

Như nhà mình vào TP.HCM khám sức khỏe, và chích ngừa mất cũng tầm 5 ngày tới 1 tuần, có khi hơn nếu trúng thứ bảy, và chủ nhật để chờ thông báo kết quả (không có khám gì nữa thì họ không có gọi). Vậy nên làm Lý lịch Tư pháp số 2 trước rồi mới vào TP.HCM được, khám xong về lại chờ nhận Lý lịch Tư pháp sớm. Cái Lý lịch Tư pháp số 2 sơ vấn là họ hỏi thu ngay, nói chung là LSQ cần nhiều giấy tờ cần thiết lắm.

Xem ở mấy bài hướng dẫn của diễn đàn cho đầy đủ thêm bạn nhé. Không tìm thấy thì nhờ chị PhuongChau hướng dẫn giúp. Nhà mình toàn nhờ chị tư vấn cho đó. Còn mấy anh chị khác nữa ^.^

cucdang1990

Thành viên tích cực
Bạn paulnguyen99 ơi! Viên chức Lãnh sự quán có hỏi câu "Bạn dự định đến Mỹ sẽ làm nghề gì? là họ hỏi tất cả thành viên gia đình bạn luôn hay chỉ 1 mình đương đơn chính vậy bạn? Và người thân bạn trả lời như thế nào vậy? Thanks bạn!

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Bạn paulnguyen99 ơi! Viên chức Lãnh sự quán có hỏi câu "Bạn dự định đến Mỹ sẽ làm nghề gì? là họ hỏi tất cả thành viên gia đình bạn luôn hay chỉ 1 mình đương đơn chính vậy bạn? Và người thân bạn trả lời như thế nào vậy? Thanks bạn!
Trong buổi phỏng vấn đương đơn chính là người trả lời tất cả các câu hỏi này, đi ké đứng cười thôi là được rồi :)

Tananguyen

Thành viên mới

Có bạn ạ, vừa nhận thư phỏng vấn là phải lo làm Lý lịch Tư pháp số 2 ngay á. Vì Lý lịch Tư pháp số 2 mình làm ở nơi mình sống, và thời hạn nó cũng khá ngắn (tầm 12 tháng).

Như nhà mình vào TP.HCM khám sức khỏe, và chích ngừa mất cũng tầm 5 ngày tới 1 tuần, có khi hơn nếu trúng thứ bảy, và chủ nhật để chờ thông báo kết quả (không có khám gì nữa thì họ không có gọi). Vậy nên làm Lý lịch Tư pháp số 2 trước rồi mới vào TP.HCM được, khám xong về lại chờ nhận Lý lịch Tư pháp sớm. Cái Lý lịch Tư pháp số 2 sơ vấn là họ hỏi thu ngay, nói chung là LSQ cần nhiều giấy tờ cần thiết lắm.

Xem ở mấy bài hướng dẫn của diễn đàn cho đầy đủ thêm bạn nhé. Không tìm thấy thì nhờ chị PhuongChau hướng dẫn giúp. Nhà mình toàn nhờ chị tư vấn cho đó. Còn mấy anh chị khác nữa ^.^
Hi bạn

bạn có thể cho mình hỏi hồ sơ của bạn nộp vào ngày tháng năm nào và ngày ưu tiên là
bao nhiêu được k??? Để mình tính thử hồ sơ của gd mình tới đâu r . Cám ơn nhiều ạ !