Phỏng vấn cuối tháng này(06/14),mong được chú Vha08 và các bạn giúp trường hợp của mình

SuNa Lee

Thành viên mới
1.Tên ảo/nick name : Suna lee
2. Thành phố/tiểu bang: San Diego,CA
3. Tình trạng cư trú: Du học diện F1
4. Tuổi tác: 26 tuổi
5. Học vấn: Đã tốt nghiệp Đại học Chuyên ngành Tài chính-Ngân hàng trường Đại học kinh tế Hồ Chí Minh năm 2011
6. Học lực/học bạ:
THPT – Điểm trung bình các môn & các năm
10th: 7.8
11th :7.6
12th: 7.8
Đại học – Điểm trung bình 6.4
7. ANH ngữ:
Không biết – căn bản (Ngữ pháp căn bản)
8.Dự định học trường nào tại Mỹ: San Diego State University ,San Diego ,Ca

9.Tại sao chọn trường (tại Mỹ):Dịch vụ chọn cho con trường này ,nhưng sau đó con cũng đã vô website tìm hiểu thông tin về trường rồi.

10.Kế hoạch học tập tại Mỹ : học Pre MBA & Pre Master Program 1 năm sau đó học MBA ngành Acountancy

11.Nơi ở , sinh hoạt tại Mỹ trong quá trình du học: homestay

12.Chi phí (trường , sinh hoạt, vận chuyển ) : Cha Mẹ và con chi trả

13.Cha mẹ có đi du lịch nước ngoài chưa: chưa
14.Có người thân ở Mĩ không : không có

Chào chú Vha08,con có vào YIM nhắn cho chú xin đăng ký để chú giúp dợt phỏng vấn nhưng không thấy chú trả lời.Vì thời gian phỏng vấn đang đến gần nên con run quá.Đọc những hướng dẫn của chú cho mấy bạn xong thì con mới biết nếu con không tìm chú nhờ chú giúp bây giờ thì chắc chắn con sẽ rớt phỏng vấn.Nên con mạn phép xin gởi cả vào email của chú và gởi trên diễn đàn luôn.
Không muốn làm mất thời gian của chú ,con đã tự soạn những câu hỏi mà con nghĩ CO sẽ hỏi con và con trả lời theo những gì con học được từ những bài viết của chú và dựa theo trường hợp của con.Mong chú và các bạn xem qua và sửa giúp con

1.Em chào CO, em tên là Nguyễn Ngọc Viễn , cho phép em được phỏng vấn bằng tiếng Việt.
Co: Em sẽ học gì ở Mĩ ?
Me: Thưa Co ,em học chương trình tiếng Anh Pre-MBA & Pre -Master Program và tiếp học học MBA chuyên ngành MBA Accountancy tại trường San Diego State University 5250 Campanile Drive San Diego, CA 92182-1914
CO: Em dự định học ở Mỹ bao lâu?
Me: 3 năm, em sẽ học Pre -MBA trong 1 năm, MBA trong 2 năm nhưng em sẽ cố gắng hết sức mình để học xong sớm nhất có thể để trở về nước và tiếp tục kế hoạch em đã đặt ra cho tương lai

CO: Vậy muốn học được lớp MBA em phải làm như thế nào?
Me: em phải thi GMAT và TOEFL

Co: Tại sao không học tiếng Anh ở VIệt Nam trước rồi sau đó học MBA ở Mĩ ?
Me: Học tiếng Anh ở môi trường mà tất cả mọi người đều nói thứ tiếng đó sẽ giúp em tiến bộ nhanh hơn và giúp em tiết kiệm được nhiều thời gian hơn
Co: Tại sao em không có ý định du học Mĩ ngay từ khi mới Tốt nghiệp Đại học mà bây giờ em mới đi
Me: Du học ở 1 đất nước khác không phải là chuyện dễ quyết định ,em và gia đình cần thời gian chuẩn bị kế hoạch về mặt tài chính và kế hoạch học tập thật chi tiết .Và bây giờ mọi thứ đẫ sẵn sàng đối với em.
CO : Tại sao em chon học ở Mĩ mà không phải nước nào khác ?
Me: Em đã có tìm hiểu thông tin trên các website về giáo dục thì được biết nước Mĩ là nước sở hữu những trường Đại học hàng đầu trong lĩnh vực đào tạo MBA(Columbia,Harvard..) ,sau đó là Anh ,Canada,Trung quốc...và chắc chắn em sẽ chọn nơi tốt nhất để học
CO: Tại sao em không chọn trường khác mà lại chon SDSU
Me: Em có người bạn học tại trường này chuyên ngành Economics ,em nghĩ đó là 1 lợi thế với em khi có người đi trước và cho em 1 số kinh nghiệm về việc học tập sinh hoạt của trường.Vì những thông tin em biết về các trường đại học ở Mĩ hầu hết đều chỉ thông qua website trường và các diễn đàn du học sinh.
CO: EM hi vọng bằng MBA giúp em cái gì ?
Me:Bằng MBA sẽ dạy em các tư duy và kỹ năng để làm sao trở thành 1 người quản lý,có thể là công ty nước ngoài hay có thể khi đã sẵn sàng em muốn là 1 người quản lí cho chính business của riêng mình
Co: Em thấy em đã học tốt ở trường đại học ở Việt Nam chưa ?
Me: Em nhận thấy lực học của em là trung bình và đặc biệt môn Tiếng Anh nhưng em tự tin khả năng tiếng Anh của em sẽ được cải thiện hơn rất nhiều ở môi trường học tập có điều kiện tốt như nước Mĩ (câu này con không chắc lắm)
CO :Ai chi trả cho việc học tập của em ? Và cha mẹ em làm nghề gì ?
Me: Cha mẹ em và em .Cha em là chủ tiệm tạp hóa chuyến bán sỉ thu nhập hằng tháng là 50tr ,mẹ em là giáo viên tiểu học trường Tiểu học Hòa Bắc ,TP Đà Nẵng ,thu nhập hằng tháng 30tr.Ngoài ra em còn có 1 sổ tiết kiệm 800tr và bất động sản đất đai khoảng hơn 1000m2
CO: Em có muốn làm thêm khi đi du học không ?
Me: Luật Mĩ cho phép em làm việc 20h/tuần trong khuôn viên của nhà trường.Em thấy đó là cơ hội tốt cho em để tích lũy được nhiều kinh nghiệm cho chính mình.
Nhưng có 1 câu này con nghĩ có thể CO sẽ hỏi con nhưng con không nghĩ ra được câu trả lời nào hợp lí :
Co: Khả năng tiếng Anh của em không tốt ,tôi không nghĩ em có thể theo nổi chương trính MBA tại Mĩ.tôi không thể cấp visa cho em
Câu trả lời của con sẽ là: Đó là lí do tại sao em xin học chương trình tiếng Anh tại Mĩ mà không phải Việt Nam.Nước Mĩ và môi trường với tất cả mọi người đều nói tiếng Anh sẽ giúp em tiếp thu tốt hơn.

Mong chú và các bạn giúp đỡ....

leganine.acc

Thành viên mới
Ðề: Phỏng vấn cuối tháng này(06/14),mong được chú Vha08 và các bạn giúp trường hợp của mình

Hi
Lúc Anh đi pv xin visa không di dân Anh thấy pv du học không quá phức tạp đâu nhưng cũng không dễ, thời gia chỉ 5 phút thôi và Anh thấy pv du học mà trả lời tiếng Việt hầu như không được ok, càng tự tin và trả lời tiếng Anh càng to và từ từ thì sẽ đậu, buổi sáng đó Anh nghe:
1/ Sao muốn sang mỹ (du học và giải thích)
2/ Học bạ (đưa kèm điểm anh văn thi quốc tế ko quan trọng điểm cao hay thấp)
3/ Chi phí ai trả (hỏi về tài chính nên nói rõ, nếu có học bổng dù là của cá nhân vẫn được miễn chứng minh số tiền này sẽ dành chu cấp cho mình)
4/ Học xong có về không (ràng buột ở VN và tốt nhất có bạn trai ở VN để học xong về kết hôn)
5/ Qua ở với ai (ý hỏi có người thân ở mỹ không)
6/ Tại sao tôi phải cấp visa cho bạn
Em nhớ là nói dõng dạc và to thì ok chứ đừng nói lí nhí nhé

vha08

Support
Ðề: Phỏng vấn cuối tháng này(06/14),mong được chú Vha08 và các bạn giúp trường hợp của mình

Những câu hỏi này đã lỗi thơi rồi cháu à.

Học bạ đại học của cháu chỉ có 6.4 thì có lẽ có vài môn điểm 5, Co sẽ quay cháu phần này

Cháu có bang đại học về tài chính ngân hang tại sao lại học master of accounting

Pre-MBA là cái gì cháu có biết không? Hay chỉ là 1 cái tên gọi cho kêu của mấy công ty dạy English

Hồ sơ của cháu còn rất nhiều sơ hở - chú không có thời gian giúp cháu, hãy đọc các bài của các bạn đi trước, sẽ giúp cháu hiểu nheiu62 hơn

CHúc cháu thành công

SuNa Lee

Thành viên mới

Hi
Lúc Anh đi pv xin visa không di dân Anh thấy pv du học không quá phức tạp đâu nhưng cũng không dễ, thời gia chỉ 5 phút thôi và Anh thấy pv du học mà trả lời tiếng Việt hầu như không được ok, càng tự tin và trả lời tiếng Anh càng to và từ từ thì sẽ đậu, buổi sáng đó Anh nghe:
1/ Sao muốn sang mỹ (du học và giải thích)
2/ Học bạ (đưa kèm điểm anh văn thi quốc tế ko quan trọng điểm cao hay thấp)
3/ Chi phí ai trả (hỏi về tài chính nên nói rõ, nếu có học bổng dù là của cá nhân vẫn được miễn chứng minh số tiền này sẽ dành chu cấp cho mình)
4/ Học xong có về không (ràng buột ở VN và tốt nhất có bạn trai ở VN để học xong về kết hôn)
5/ Qua ở với ai (ý hỏi có người thân ở mỹ không)
6/ Tại sao tôi phải cấp visa cho bạn
Em nhớ là nói dõng dạc và to thì ok chứ đừng nói lí nhí nhé
Cám ơn bạn đã cho mình thêm lời khuyên bổ ích ..tiếng Anh minh cũng có thể trả lời được những câu đơn giản .chỉ vì mình cũng ko tự tin về vốn tiếng anh của minh.mình sẽ cố găng thử xem sao.

SuNa Lee

Thành viên mới

Những câu hỏi này đã lỗi thơi rồi cháu à.

Học bạ đại học của cháu chỉ có 6.4 thì có lẽ có vài môn điểm 5, Co sẽ quay cháu phần này

Cháu có bang đại học về tài chính ngân hang tại sao lại học master of accounting

Pre-MBA là cái gì cháu có biết không? Hay chỉ là 1 cái tên gọi cho kêu của mấy công ty dạy English

Hồ sơ của cháu còn rất nhiều sơ hở - chú không có thời gian giúp cháu, hãy đọc các bài của các bạn đi trước, sẽ giúp cháu hiểu nheiu62 hơn

CHúc cháu thành công
Dạ con cám ơn chú nhiều lắm ,con đã hiểu ý của chú là con cần hiểu biết và nắm rõ chi tiết hơn về kế hoạch học tập của mình.Con sẽ đọc lại nhưng bài đậu và rớt phỏng vấn của các bạn để lấy thêm kinh nghiêm.Con chúc chú sức khỏe.