Phòng CHAT dành cho tuổi teen

Bephuong

Thành viên tích cực
Ðề: Phòng CHAT dành cho tuổi teen

Ặc, mình sn 90 chỉ cách có 1 năm thôi nhưng mà mình cũng bó tay mất thôi, mình thấy ngôn ngữ teen lâu lâu thêm vào tí cho nó vui thôi chứ sử dụng thường trực như vậy hình như không ổn tí nào cả, vì nó sẽ làm "loãng" nội dung mà người viết muốn thể hiện, mệt hơn nữa là người ta đọc không hiểu người viết nói gì luôn, điều quan trọng hơn nữa là người đọc sẽ nghĩ mình không tôn trọng họ (nhất là người lớn) vì mình có đọc được câu "chửi cha không bằng pha tiếng" mình nghĩ cái gì nguyên bản của nó vẫn hay hơn bạn à!!!:114: Thôi thì "số ít" hãy sử dụng ngôn ngữ chung thống nhất để có nhiều người hiểu hơn cho vui của vui nhà hihi bạn cũng viết được tiếng việt mà hehe 1 người cực (sửa đổi thói quen viết chữ) còn hơn nhiều người cực (phải học thuộc cả đống nhăng nhít) :D Có gì phật ý mong bỏ qua cho hehe

Bephuong

Thành viên tích cực

Hi ptvienna08 hihi theo kiến thức của mình thu nhặt được trên diễn đàn thì khi muốn vào học 1 trường college nào đó mà bạn chọn thì việc đầu tiên mình sẽ làm 1 bài test để người ta kiểm tra trình độ của mình tới đâu, thông thường sẽ test AV và các môn chuyên ngành mà mình chọn, vì thế không nhất thiết phải cần có bằng AV các loại đâu! Nếu cảm thấy yếu AV thì mình sẽ được vào học AV trước sau đó mới được xếp lớp học chuyên ngành đó bạn!
Còn về việc mà bạn nói chính phủ hỗ trợ tài chính thì mình nghĩ là cho việc học thôi chứ về cuộc sống thì mình nghĩ việc đó của những người bảo trợ tài chính (ý nghĩa khi nộp đơn bảo lãnh có người bảo trợ tài chính là như vậy đó, để khi bảo lãnh ai đó sang sẽ không là gánh nặng của xã hội) mình nghĩ nếu có giúp về cuộc sống thì cũng ít lắm chắc sẽ có an sinh xã hội hehe .
Mách nước cho bạn nè, bạn đến Mỹ thì hãy đến thư viện địa phương nơi bạn ở người ta dạy ESL miễn phí đó hihi (mình thu nhặt được trên mạng) mong là nó bổ ích và giúp tiết kiệm tiền hihi :3:

Mình sẵn sàng giúp các bạn (trong khả năng hạn hẹp của mình hihi) và cũng mong nhận được sự giúp đỡ của các "tiền bối" hehe:D

thuykha

Thành viên tích cực

em sn 93 hồ sơ hoàn tất giữa tháng 4/10 hiện vẫn chưa có giấy PV. Nếu đc qua thì em ở L.A (ai ở đấy thì hú tiếng nào :41::41:)..em đang lo ko biết qua đó chương trình học ra sao (qua đó em phải học lại 11) khớp quá. Rồi còn về tình hình kinh tế nữa (nhà em về cái này ko khá cho lắm) ko biết qua đó có thể làm part time gì, lương lộc sao để phụ gia đình nữa mà hình như tiếng anh phải chuẩn nó mới cho làm :(:(

kathy92va

Thành viên mới

hi mọi người e đang là thế hệ teen sn 92 đây ạ hihi đầu tháng 9 này e bay rồi.e sẽ wa bang Virginia có ai ở bên đó hú 1 tiếng nha :1: e vừa tốt nghiệp THPT xong e đang hoang mang ko bik khi wa bên đó mình sẽ phải học lại high school hay sao mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm cho e với Thanks

kiiaii

Thành viên tích cực

hi mọi người e đang là thế hệ teen sn 92 đây ạ hihi đầu tháng 9 này e bay rồi.e sẽ wa bang Virginia có ai ở bên đó hú 1 tiếng nha :1: e vừa tốt nghiệp THPT xong e đang hoang mang ko bik khi wa bên đó mình sẽ phải học lại high school hay sao mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm cho e với Thanks
hi kathy, kiai cung sn 92 ne`. Nhà mình đang đợi giấy pv. Kathy qua đó trc' có gì ít bữa share kn nhé!

tuongvan

Đội trưởng CSPA

em sn 93 hồ sơ hoàn tất giữa tháng 4/10 hiện vẫn chưa có giấy PV. Nếu đc qua thì em ở L.A (ai ở đấy thì hú tiếng nào :41::41:)..em đang lo ko biết qua đó chương trình học ra sao (qua đó em phải học lại 11) khớp quá. Rồi còn về tình hình kinh tế nữa (nhà em về cái này ko khá cho lắm) ko biết qua đó có thể làm part time gì, lương lộc sao để phụ gia đình nữa mà hình như tiếng anh phải chuẩn nó mới cho làm :(:(
Hi Thuykha.
Trước hết TV xin chúc nhà Thuykha sớm nhận được giấy PV nhé .
Theo TV biết chương trình high school bên Mỹ hok khó, chỉ khó cho mình ở cái vấn đề anh văn. Bạn cũng như em của TV, qua đó đều phải học lại lớp 11 , nhưng TV nghĩ đó là đều tốt . Bạn cứ nghĩ xem, bây giờ trình độ lớp English của mình hok khá, làm sao có thể nghe và hiểu hết được những gì mà Teacher giảng dạy trên lớp, nếu qua đó bạn xin học 12 liền thì có lẽ là bạn sẽ chóng mặt. Do hok hiểu được những gì Teacher giảng trên lớp mà nhiều bạn thường hay than là việc học bên Mỹ rất nặng và khó, nhưng thật chất lại là do mình .

Còn về việc làm, bên Mỹ có rất nhiều việc part time, hok những học sinh sinh viên VN cần mà các sinh viên Mỹ cũng thường đi làm part time . Từ từ rồi chúng ta cũng thích nghi được với cuộc sống mới và môi trường mới thôi bạn ah . :)

tuongvan

Đội trưởng CSPA

Hi Kathy
Bạn đã tốt nghiệp high school rồi thì hok cần học lại high school bên Mỹ đâu . Qua Mỹ, bạn đăng ký học ESL , sau đó sẽ làm bài test, nếu bạn đủ điểm thì có thể xin học ở college or university . :)

ptvienna08

Thành viên tích cực

chà, ptvienna ko xem 1 ngày là thấy bao nhiêu anh chị em vào đây chat rồi, vui ghê, mà hồi nãy pt đọc cái bài của kEn cũng chóng mặt luôn:13:, nhưng mà thấy cũng thú vị đó chớ, nhờ vậy mà cũng hiểu đc sơ sơ, chứ mấy lần có mấy đứa em nó gửi offline, pt đọc nhức đầu mà chỉ nắm ý lơ mơ thôi (y như đọc bài Eng. reading vậy :)) )
Cám ơn BePhuong đã chia sẻ nhé, hì:), đọc qua thấy cũng ham, có điều hồ sơ nhà pt chưa tới đâu hết, giờ cứ chờ thôi hà. Mà BePhuong đang học điều dưỡng hả, giỏi quá àh:41:, ngành đó cũng khó lắm á, mà nếu qua đó đc học (sẽ học y tá đúng ko?) thì sau này kiếm việc làm cũng dễ hơn mấy ngành kia thì phải.
Còn anh/chị tuongvan hình như đang đợi để khiếu nại cspa phải ko ạ? Em có theo dõi bên mấy topic kia tại anh của em cũng sn 1986, cũng đang hồi hộp đây, hì.:)

tuongvan

Đội trưởng CSPA

chà, ptvienna ko xem 1 ngày là thấy bao nhiêu anh chị em vào đây chat rồi, vui ghê, mà hồi nãy pt đọc cái bài của kEn cũng chóng mặt luôn:13:, nhưng mà thấy cũng thú vị đó chớ, nhờ vậy mà cũng hiểu đc sơ sơ, chứ mấy lần có mấy đứa em nó gửi offline, pt đọc nhức đầu mà chỉ nắm ý lơ mơ thôi (y như đọc bài Eng. reading vậy :)) )
Cám ơn BePhuong đã chia sẻ nhé, hì:), đọc qua thấy cũng ham, có điều hồ sơ nhà pt chưa tới đâu hết, giờ cứ chờ thôi hà. Mà BePhuong đang học điều dưỡng hả, giỏi quá àh:41:, ngành đó cũng khó lắm á, mà nếu qua đó đc học (sẽ học y tá đúng ko?) thì sau này kiếm việc làm cũng dễ hơn mấy ngành kia thì phải.
Còn anh/chị tuongvan hình như đang đợi để khiếu nại cspa phải ko ạ? Em có theo dõi bên mấy topic kia tại anh của em cũng sn 1986, cũng đang hồi hộp đây, hì.:)
Hi ptvienna08
TV khiếu nại ok rồi, bạn nói anh bạn cũng lên LSQ xem sao nha . :)

Bephuong

Thành viên tích cực

Hihi cảm ơn ptvienna08 quan tâm nghen hihi, hiện giờ Bephuong đang chuẩn bị bước sang năm 3 của ngành điều dưỡng (vì là hệ Đại học nên tới 4,5 năm mới ra trường chứ không phải 2 năm như Trung cấp y tá hihi) cũng hơi cực vì nhiều thứ để nhớ (nhầm lẫn là tiêu vì tính mạng của người bệnh trong tay mình hihi) nhưng vì "đam mê" nên cũng không thấy cực lắm! Mình dự định sang đó học ESL và làm thêm trước một thời gian rồi mới đi học để hiệu quả hơn (vì rất nhiều từ anh văn chuyên ngành) và nếu có điều kiện thì mình sẽ học lên cao nữa hehe (tham quá đúng không hihi):D
Hồ sơ nhà bạn chưa tới nhưng mình nghĩ bạn nên luyện thêm av đi là vừa (mỗi ngày một ít, vô hồi nào không hay hehe kinh nghiệm 'xương máu" :10:) Mong mọi điều tốt đẹp đến với gia đình bạn!!! :41:

leo

Thành viên tích cực

Hihi cảm ơn ptvienna08 quan tâm nghen hihi, hiện giờ Bephuong đang chuẩn bị bước sang năm 3 của ngành điều dưỡng (vì là hệ Đại học nên tới 4,5 năm mới ra trường chứ không phải 2 năm như Trung cấp y tá hihi) cũng hơi cực vì nhiều thứ để nhớ (nhầm lẫn là tiêu vì tính mạng của người bệnh trong tay mình hihi) nhưng vì "đam mê" nên cũng không thấy cực lắm! Mình dự định sang đó học ESL và làm thêm trước một thời gian rồi mới đi học để hiệu quả hơn (vì rất nhiều từ anh văn chuyên ngành) và nếu có điều kiện thì mình sẽ học lên cao nữa hehe (tham quá đúng không hihi):D
Hồ sơ nhà bạn chưa tới nhưng mình nghĩ bạn nên luyện thêm av đi là vừa (mỗi ngày một ít, vô hồi nào không hay hehe kinh nghiệm 'xương máu" :10:) Mong mọi điều tốt đẹp đến với gia đình bạn!!! :41:
Hi Bé Phương,
Chúc mừng em vì em đã chọn nhấn đúng ngành đang "hot hot hot nhất tại Mỹ đó. Nghề Y TÁ (NURSE)
Hiện tại số lượng Y TÁ tại Mỹ đang thiếu một cách trầm trọng, Leo nhớ không lầm thì là 7 đến 14.000 y tá.
Lúc trước các khoá đào tạo NURSE chỉ tuyển sinh viên tại các nước tại Châu Âu, Châu Mỹ...thời gian gần đây họ đã mở rộng sang Châu Á, nhưng chỉ một số nước được chọn thôi. Việt Nam mình cũng có trong danh sách tuyển sinh của họ . ^^ . Anh nghĩ là do đức tính chịu khó và thương người của người Việt mình bạn bè thế giới cũng biết mà.
Àh, các sinh viên sau khi học xong 2 năm, 1 năm tại Sing và 1 năm tại Mỹ, sẽ đc làm việc tại Mỹ 5 năm và định cư luôn đó.
Em qua đó ráng học và theo nó nhé, lương bổng good lắm đó .
Theo Anh biết thì năm thứ 3 làm việc thì lương là 50 ngàn / năm đó .
Cố lên nha e, ^^

ptvienna08

Thành viên tích cực

@BePhuong: hì, thì mình cũng nghĩ bạn học điều dưỡng hệ đại học nên mới ngưỡng mộ bạn đó, mà thật là mình ngưỡng mộ lắm đó, trc đây mình có wen 1 chị học điều dưỡng, sau này chỉ ra trường đc trường Y giữ lại làm giảng viên, còn hiện giờ thì mình có wen 1 chị điều dưỡng trưởng bên bv 115, mình hâm mộ chỉ lắm, tại vì chỉ đi làm suốt ngày mà thấy chỉ còn sinh họat trong nhà thờ nữa, chẳng bao giờ thấy cau có :41: mặc dù mình biết nghề đó áp lực dữ lắm, chỉ cũng có nói là nc ngoài họ thiếu ng trong lĩnh vực này, chỉ cũng khuyên mình học, nhưng mà mình thấy mình ko có kiên nhẫn đâu, nói thật mình cũng hơi sợ cực :10:. Mình thì học công nghệ sinh học, năm sau lên năm 3 rồi, mình tính wa đó học tiếp ngành này, hi vọng là không chán lắm, nghiên cứu mà ^_^, hiện giờ mình ko học thêm anh văn tại vì sắp tới mình phải đi học quân sự mất rồi, hic, trường mình học trễ quá xá.
À mà bạn đi diện nào, PD của bạn là ngày bao nhiêu? đã tới bước chuẩn bị hồ sơ chưa? mình đi theo diện F4, PD là t4/2002, cũng còn lâu hah :2:

Jenny

Cựu Ban điều hành

Chào các bạn & các em,

Mình thuộc hàng 7x lận nhưng cũng thích bon chen vô hàng 8x hàng 9x đọc cho vui . Cho mình ké :)

Mình xin góp 1 ít "tin tức" nhe .

Mình qua Mỹ lúc 17t nên còn được vào High School. Ở VN, mình học Nga văn, (thời đó Liên xô nó qua làm dầu khí ở Vũng Tàu đó). Mình đi học thêm AV chưa đầy 1 tháng trước khi qua Mỹ, nên mọi lớp AV là bị xếp thấp nhứt; Toán thì mình giải ngon ơ, vì 1 + 1 = 2 rõ ràng .

Lúc đầu mình vô trường chẳng hiểu giống gì . Nhà đi diện HO nên không có ai dạy kèm thêm . Mình thuộc diện "lùn", nhưng xe đạp của mình là cao nhứt trường . Bên này học sinh đạp xe đạp nhỏ nhỏ hà, ba mình không biết, đi mua cho mình xe đạp bự bằng xe đạp ở VN . Bà giáo cứ nghi ngờ (nhỏ bạn dịch lại dùm): "Xe đó của mày hả" ?

Mình mang học bạ VN sang họ dịch, được điểm nào hay điểm đó . Mèn ơi, ở VN 8.0 là thuộc hạng giỏi, qua Mỹ nó là mức thấp nhứt của B, sắp rớt qua C luôn.

A = 90-100% = giỏi
B = 80-89%= khá
C = 70-79% = trung bình = mức thấp nhứt để Đậu (Pass)
D = 60-69% = yếu = Rớt
F = dưới 60% = kém = Rớt

Thiếu điểm AV, mình phải lấy thêm lớp AV sau giờ học ở trường khác . Rồi mình đủ điểm ra trường và nhận tấm bằng .

Tuy chưa rành, nhưng sau 1 năm, mình có thể nghe/ đọc/ viết căn bản ...

Nói chung, nếu bạn trong lứa tuổi dưới 18, bạn sẽ tiếp thu rất nhanh . Nếu bạn dự định học lên nữa thì đạt hay không đạt được (vì chưa đủ điểm ra trường nhưng quá 18t) bằng High School cũng không thành vấn đề .

-----
Bạn nào nhắc về Đại Học Berkeley - đó là trường giỏi nhất nhì trong nhóm DH (4 năm) thường . Phải AV thật khá và học thật giỏi mới nên vô; vô là phải nộp đơn, họ xét và nhận mới được vô . Cạnh tranh rất cao .

DH cộng đồng hay community college (2 năm) thì căn bản phải test AV và Toán để họ xếp lợp Bao nhiêu tuổi học cũng đu*o*.c . Mấy lớp cho những môn khác, nếu họ không có "điều kiện cần" (phải xong lớp này lớp kia trước), hoặc mình đủ tiêu chuẩn theo "điều kiện cần" thì mình có quyền lấy .

Bephuong

Thành viên tích cực

Hi anh leo : đọc những thông tin của anh thì em thật là sung sướng hihi, ban đầu em chọn ngành này là vì "đam mê", không hiểu sao từ nhỏ đã thích vậy rồi, có mấy lần nằm viện nữa mà không hề thấy sợ (mặc dù nhỏ xíu à) em còn đi theo mấy cô y tá xem chích mấy bạn nằm giường bên cạnh nữa hihi :D. May mắn sao sở thích của em lại trúng ngành "hot hot hot nhất nước Mỹ" hihi, em nghĩ không những em mà tất cả mọi người đều phải cố gắng hihi "sự nghiệp" học tập không bao giờ là đủ đúng không anh hehe :)

Hi bạn ptvienna08 : Phương đi theo diện F3 PD 26/11/2001 đã nhận được thư pv rồi và nhà mình cũng đã đi chích ngừa, hiện giờ chờ ksk và pv (hồi hộp ghê đó :109:) hihi đúng là ngành của mình và các người bạn quen áp lực rất lớn (liên quan đến con người) nhưng mà rất may là trong chương trình học có bộ môn "Tâm lý y đức" trong đó có rất nhiều phân môn như là giao tiếp cộnng đồng, tâm lý, xử lý tình huống.... khi học những môn đó nó làm cho mình thư thả lắm và còn biết kiềm chế cảm xúc nữa hihi rất bổ ích :41: . Ngành sinh học của bạn cũng hấp dẫn lắm đó, thoải mái hihi tiếp xúc với thiên nhiên làm mình "trẻ " ra đó hihi không bệnh nhiều :) bạn cũng cố gắng nha hihi

Hi anh Jenny : thông tin anh cung cấp thật là bổ ích và cần thiết, nhờ đó mà tụi em có thể "nhắm" hướng đi tối ưu nhất cho mình hihi :D

ptvienna08

Thành viên tích cực

Hi bạn ptvienna08 : Phương đi theo diện F3 PD 26/11/2001 đã nhận được thư pv rồi và nhà mình cũng đã đi chích ngừa, hiện giờ chờ ksk và pv (hồi hộp ghê đó :109:) hihi đúng là ngành của mình và các người bạn quen áp lực rất lớn (liên quan đến con người) nhưng mà rất may là trong chương trình học có bộ môn "Tâm lý y đức" trong đó có rất nhiều phân môn như là giao tiếp cộnng đồng, tâm lý, xử lý tình huống.... khi học những môn đó nó làm cho mình thư thả lắm và còn biết kiềm chế cảm xúc nữa hihi rất bổ ích :41: . Ngành sinh học của bạn cũng hấp dẫn lắm đó, thoải mái hihi tiếp xúc với thiên nhiên làm mình "trẻ " ra đó hihi không bệnh nhiều :) bạn cũng cố gắng nha hihi
:D
hì, mình cũng tên Phương nè:D, mình học cn sinh học, tiếp xúc với vi trùng thì có, :21:, ngành này nó rộng, nó có di truyền học, vi sinh vật, thực vật, y phẩm, nhiều lắm, ko phải chỉ có môi trường ko, nhưng mà dù gì thì làm việc trong phòng lab chắc ko trẻ nổi :2:, nc ngoài có cả làm trong pháp y nữa (Forensics), mình đang thích cái đó, chỉ sợ giống trong phim, bị trả thù thôi, hehe:10: vậy là P cũng sắp đi hah, wa bển rồi, có kn gì truyền lại nha :8:

ptvienna08

Thành viên tích cực

Chào anh Jenny, cám ơn anh đã cho tụi em chút "kn xương máu", quả thật là bây giờ em nghe cái gì cũng ham hết, cũng có lên kế họach sơ sơ, nhưng mà sao em vẫn lo "nói trước bước ko tới" quá anh, nhà em chưa có động tĩnh gì hết à, thành ra bây giờ chỉ ráng theo dõi cái bài viết của các cô chú anh chị trên diễn đàn để có thêm hi vọng thôi :)

Bephuong

Thành viên tích cực

Hihi ptvienna08 mình lại tưởng ngành của bạn giống như trong phim người ta hay đi nhiều nơi để nghiên cứu cây cỏ nữa chứ hihi không ngờ nó lại đa dạng đến như vậy hihi mình cũng thích pháp y lắm đó hihi trong ngành của mình nếu học sâu vào giải phẫu cũng có thể theo ngành ấy hihi :1: Càng học càng tiếp xúc thì lại thấy sự học vô vàn hihi :105: cuộc đời cũng vì vậy mà thấy cũng ít thời gian quá hihi (không đủ để mình có thể trải nghiệm hết tất cả được :114:) thôi thì "nhất nghệ tinh nhất thân vinh" vậy hihi cố gắng đeo đuổi "đam mê" để sau này không phải tiếc nuối là ok rồi hihi :113: cố lên nào hehe :41:

thuykha

Thành viên tích cực

@be phuong: sao HS nha minh cung là F3 PD là 22/9/01 mà vẫn chưa có giấy PV nhỉ :13::13::13:

Bephuong

Thành viên tích cực

Hi thuykha, theo như mình "nghiên cứu" trên diễn đàn thì mình thấy để có được thư pv thì phải hội đủ 2 điều kiện đó là phài đến ngày đáo hạn visa và hồ sơ phải complete từ 6 đến 8 tuần . Theo như hồ sơ bạn thì đã qua ngày đáo hạn, không biết nhà bạn complete hồ sơ khi nào nhỉ? Có lẽ chưa tới 6-8 tuần chăng???:)