Sắp xếp giấy tờ chuẩn bị PV

Liệu

Cựu Ban điều hành
Xin chào các Anh Chị và các Bạn;

Qua trao đổi và học hỏi các kinh nghiệm của người đi trước, việc sắp xếp HS chuẩn bị cho ngày PV cũng khá quan trọng, nó giúp cho chúng ta sắp xếp 1 cách hợp lý và tạo thiện cảm cũng như thuận lợi cho NV sơ vấn. Theo ý kiến của bác Thanhnv, chúng ta sẽ sắp xếp theo dạng checklist cho từng người, vừa kiểm tra và vừa sắp xếp.

Lieuvh xin mạn phép post 1 form mà lieuvh đã thực hiện. Rất mong được sự bổ sung và chia sẻ thêm của quý Anh Chị đã đi trước.

Click ở đây để download về tham khảo

chubby_unicorn

Thành viên tích cực
Ðề: Sắp xếp giấy tờ chuẩn bị PV

Xin chào các Anh Chị và các Bạn;

Qua trao đổi và học hỏi các kinh nghiệm của người đi trước, việc sắp xếp HS chuẩn bị cho ngày PV cũng khá quan trọng, nó giúp cho chúng ta sắp xếp 1 cách hợp lý và tạo thiện cảm cũng như thuận lợi cho NV sơ vấn. Theo ý kiến của bác Thanhnv, chúng ta sẽ sắp xếp theo dạng checklist cho từng người, vừa kiểm tra và vừa sắp xếp.

Lieuvh xin mạn phép post 1 form mà lieuvh đã thực hiện. Rất mong được sự bổ sung và chia sẻ thêm của quý Anh Chị đã đi trước.

Cám ơn bạn đã gửi checklist. Mình muốn hỏi thêm 1 tí. Ba mẹ mình thứ 6 sẽ phỏng vấn diện IR5 lúc 10h sáng.
1. Tại sao đọc qua vài hướng dẫn <link>
Click ở đây để download về tham khảo mình thấy mấy bạn khác đều bảo CMND, Passport đều nộp bản chính và bản photo? Trường hợp của ba mẹ mình có cần phải photo tất cả các giấy tờ không?

2. Mẫu I864 có thật sự cần thiết ko? Mình xem trong hồ sơ yêu cầu trong thư mời phỏng vấn ko có đề cập đến mẫu này. Mình cũng ko có bản gốc ở đây, nếu bảo chị hai scan gửi về rồi mang theo có được ko?

3. Tương tự câu 2, passport của người bảo lãnh và mẫu DS230 có cần ko. Trong thư mình cũng ko thấy yêu cầu. Mẫu DS230 trong thư của ba mẹ mình là: F. Có nghĩa là ko cần thiết đem theo.

4. Nếu 10h sáng phỏng vấn thì mình nên nói ba mẹ đi khi nào? Có cần phải đến sớm hay thong thả 7h hoặc 8h có mặt cũng được?

5. Hình bằng chứng: đem hình gia đình theo, và đem khoảng bao nhiêu tấm là được? Có cần chú thích rõ chụp khi nào ở đâu ko ạ? ( diện IR5 => hình chụp là hình ba mẹ chụp với chị hai)

Mong nhận được hồi âm sớm. Cám ơn các anh chị các bạn nhiều.:)

tuongvan

Đội trưởng CSPA

Cám ơn bạn đã gửi checklist. Mình muốn hỏi thêm 1 tí. Ba mẹ mình thứ 6 sẽ phỏng vấn diện IR5 lúc 10h sáng.
1. Tại sao đọc qua vài hướng dẫn <link>
Click ở đây để download về tham khảo mình thấy mấy bạn khác đều bảo CMND, Passport đều nộp bản chính và bản photo? Trường hợp của ba mẹ mình có cần phải photo tất cả các giấy tờ không?

2. Mẫu I864 có thật sự cần thiết ko? Mình xem trong hồ sơ yêu cầu trong thư mời phỏng vấn ko có đề cập đến mẫu này. Mình cũng ko có bản gốc ở đây, nếu bảo chị hai scan gửi về rồi mang theo có được ko?

3. Tương tự câu 2, passport của người bảo lãnh và mẫu DS230 có cần ko. Trong thư mình cũng ko thấy yêu cầu. Mẫu DS230 trong thư của ba mẹ mình là: F. Có nghĩa là ko cần thiết đem theo.

4. Nếu 10h sáng phỏng vấn thì mình nên nói ba mẹ đi khi nào? Có cần phải đến sớm hay thong thả 7h hoặc 8h có mặt cũng được?

5. Hình bằng chứng: đem hình gia đình theo, và đem khoảng bao nhiêu tấm là được? Có cần chú thích rõ chụp khi nào ở đâu ko ạ? ( diện IR5 => hình chụp là hình ba mẹ chụp với chị hai)

Mong nhận được hồi âm sớm. Cám ơn các anh chị các bạn nhiều.:)
Chào anh/chị.
1. Bất cứ người được bảo lãnh theo diện nào khi đi PV đều phải mang theo passport bảng chính vì nếu chúng ta PV thành công, nhân viên lãnh sự quán sẽ giữ lại passport để cấp visa cho chúng ta.

2. Ba me của anh/chị đi theo diện IR5, I-864 lúc đầu đã được nộp trực tiếp ở NVC nên thật sự hok cần thiết, nhưng theo TV tốt nhất anh/chị nên mang theo bảng photo để phòng hờ (người nhà của anh/chị scan, gửi qua mail rồi anh.chị in ra)

3. Mẫu Ds-230 ba mẹ anh/chị đã nộp nên hok cần, nhưng phải có passport photo của người bảo lãnh tại TV thấy có trường hơp nhân viên LSQ yêu cầu xem passport của người bảo lãnh đó ah.

4. Theo ý kiến của TV thì mình nên đến sớm LSQ . (Nhà TV ngta hẹn 9h PV, nhà TV định 6h30 là có mặt :D)

5. Ve hình ảnh, chúng ta sẽ mang theo những hình có ba mẹ và chị hai của anh chị từ nhỏ đến lớn và phải chú thích rõ ràng người bảo lành là ai? nguời được bảo lãnh? Thời gian tấm hình được chụp?

Trên đây chỉ là ý kiến riêng của TV, có gì thiếu sót, các cô chú trên diễn đàn sẽ giúp đỡ anh/chị thêm . :)

chubby_unicorn

Thành viên tích cực

Chào anh/chị.
1. Bất cứ người được bảo lãnh theo diện nào khi đi PV đều phải mang theo passport bảng chính vì nếu chúng ta PV thành công, nhân viên lãnh sự quán sẽ giữ lại passport để cấp visa cho chúng ta.

2. Ba me của anh/chị đi theo diện IR5, I-864 lúc đầu đã được nộp trực tiếp ở NVC nên thật sự hok cần thiết, nhưng theo TV tốt nhất anh/chị nên mang theo bảng photo để phòng hờ (người nhà của anh/chị scan, gửi qua mail rồi anh.chị in ra)

3. Mẫu Ds-230 ba mẹ anh/chị đã nộp nên hok cần, nhưng phải có passport photo của người bảo lãnh tại TV thấy có trường hơp nhân viên LSQ yêu cầu xem passport của người bảo lãnh đó ah.

4. Theo ý kiến của TV thì mình nên đến sớm LSQ . (Nhà TV ngta hẹn 9h PV, nhà TV định 6h30 là có mặt :D)

5. Ve hình ảnh, chúng ta sẽ mang theo những hình có ba mẹ và chị hai của anh chị từ nhỏ đến lớn và phải chú thích rõ ràng người bảo lành là ai? nguời được bảo lãnh? Thời gian tấm hình được chụp?

Trên đây chỉ là ý kiến riêng của TV, có gì thiếu sót, các cô chú trên diễn đàn sẽ giúp đỡ anh/chị thêm . :)
Thx bạn đã trả lời. Câu 1 ý mình muốn hỏi là tại sao lại cần cả bản photo các giấy tờ CMND, Passport... chứ bản chính thì chắc chắn mình sẽ đem rồi.

Thành

Thích đủ thứ ...

Thx bạn đã trả lời. Câu 1 ý mình muốn hỏi là tại sao lại cần cả bản photo các giấy tờ CMND, Passport... chứ bản chính thì chắc chắn mình sẽ đem rồi.
Việc đem theo những bản Photocopy này do LSQ có thể họ yêu cầu nộp, bạn đem theo dư còn hơn thiếu, vì khi viên chức Lãnh Sự họ cần thì bạn chạy đi đâu mà Photo ?

rockytu

Thành viên tích cực

Mình đồng ý với những gì anh Thành, chị TuongVan, và anh Lieuvh nói, thật sự mà nói không ai có thể biết trước những giấy tờ mà nhân viên lãnh sự quán yêu cầu, cho nên cứ chuẩn bị tất cả những giấy tờ và đem theo pv thà thừa còn hơn thiếu và cố gắng đi sớm, 6 giờ sáng càng tốt, gia đình mình có mặt 7 giờ mà tới 12 giờ trưa mới được pv.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Mình xin trả lời chính xác các câu hỏi của chủ topic:
1. Ngoài bản chính, cần hết các bản photo CMND, hộ khẩu, khai sinh, Passport...
2. I864 ko cần thiết, trừ khi LSQ đã làm thất lạc. Còn nếu I864 ko đạt yêu cầu, người ta sẽ yêu cầu làm I864 mới.
3. Passport và DS230 cần thiết đem theo. DS-230 nếu bạn có những thay đổi hay bổ sung khác với DS-230 đã nộp cho NVC thì cần thiết đem theo, còn nếu giống y như bản cũ thì đem theo chỉ để dự phòng LSQ làm mất DS-230 thôi.
4. 10h phỏng vấn thì nên 8h là có mặt ở LSQ. Vì 8h45 là bắt đầu ko còn ai vào LSQ rồi. 9h là đọc tuyên thệ. Không nên tới quá sớm vì thời gian phỏng vấn dựa trên thời gian hẹn, ko phải ai tới sớm là dc pv sớm, nhầm tránh tình trạng chen lấn mất trật tự.
5. Hình ko cần nhiều, mỗi thời điểm chỉ cần 1 2 tấm là ok (bạn với ba mẹ bạn sống chung với nhau 20 năm thì chỉ cần khoảng 40 tấm, 2 tấm/năm là ok). Số hình còn lại bạn có thể bỏ trong folder khác, dự phòng LSQ (khó tính) chê ít. Hình nếu bạn nhớ thì có thể chú thích bằng tiếng Anh, không nhớ ko chú thích cũng ko sao. Nhưng cũng nên chú thích khoảng 1/3 số ảnh, đặc biệt là những tấm có nhiều người, hình của mình bị "nhỏ" ko nhìn rõ dc.

dohoaibao

Thành viên tích cực

Xin cho mình hỏi là các giấy tờ như các bạn nêu khi photo có cần phải công chứng hay chỉ photo thường thôi.

Liệu

Cựu Ban điều hành

Xin cho mình hỏi là các giấy tờ như các bạn nêu khi photo có cần phải công chứng hay chỉ photo thường thôi.
Photo thôi, không cần công chứng gì cả, bạn dohoaibao cứ an tâm thực hiện theo hướng dẫn nhá.

Chúc bạn rinh giấy hồng :41::41::41:

dohoaibao

Thành viên tích cực

Mấy hôm nay đang sắp xếp hồ sơ theo hướng dẫn của các anh trên diễn đàn đây. Vẫn hồi hộp anh lieuvh ơi. Cám ơn anh đã tư vấn nhé

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Mình xin chia sẻ thông tin này cho bạn biết nhá.
Đi PV rất ư là dễ, chủ yếu là chuẩn bị giấy tờ có đầy đủ chưa thôi, nếu bạn đã xem khoảng trên 5 bài "kinh nghiệm sắp xếp" rồi thì yên tâm về hồ sơ sơ vấn mình rồi.
Còn về Bằng chứng thì bạn hãy chuẩn bị càng nhiều càng tốt. Chủ yếu nhất là: khai sinh bản gốc, cũ, hộ khẩu cũ (có tên ng bảo lãnh), hình ảnh chung, học bạ.
Cuối cùng là chúc bạn may mắn!

kuromdn

Thành viên tích cực

hix,phải cần hình ảnh nhiều mới được hã anh chị ơi...gia đình em trước giờ ít khi chụp ảnh lắm...hix,sợ rồi ko có nhiều hình ảnh là không được đi...hix

q.hung

Thành viên mới

- Số là em sẽ pv ngày 01/06 này nhưng sau khi tìm hiểu và cuối cùng em ko biết thế nào là bộ hồ sơ chuẩn. Xin các ACE giúp em với. Em rất cảm ơn ah.

- Em đi định cư theo diện F1, Giờ khi đi pv em sẽ làm những hồ sơ gì ah? Hồ sở của em gồm bảng chính và bảng photo.
"Nhưng có người bảo là phải dịch hồ sơ sang tiếng anh và người lại bảo là chỉ dịch một vài thừ. Vậy A,C,E cho em biết là dịch loại giấy tờ nào và loại nào không cần dịch ah"

Em rất cảm ơn ah, em mong tin lắm!

HOAITRAN

Thành viên tích cực

Chào các Anh Chị!
Các Anh Chị cho em hỏi là đối với diện F2A chồng bào lãnh thì có cần phải photo thẻ xanh của chồng không? nếu có thì có cần công chứng không?
Các Anh Chị cho mình hỏi thêm là bộ thuế 2011 cụ thể gồm những giấy tờ gì? tại vì mình thấy chồng chỉ gửi cho mình form 1040A, K-40 không biết còn thiếu giấy gì nữa không?
Cảm ơn các Anh Chị và các Bạn rất nhiều .

nhqt02

Thành viên tích cực

- Số là em sẽ pv ngày 01/06 này nhưng sau khi tìm hiểu và cuối cùng em ko biết thế nào là bộ hồ sơ chuẩn. Xin các ACE giúp em với. Em rất cảm ơn ah.

- Em đi định cư theo diện F1, Giờ khi đi pv em sẽ làm những hồ sơ gì ah? Hồ sở của em gồm bảng chính và bảng photo.
"Nhưng có người bảo là phải dịch hồ sơ sang tiếng anh và người lại bảo là chỉ dịch một vài thừ. Vậy A,C,E cho em biết là dịch loại giấy tờ nào và loại nào không cần dịch ah"

Em rất cảm ơn ah, em mong tin lắm!
Mình ko rành về F1 nhưng đã xong PV. Hồ sơ thì luôn luôn có 1 bộ chính và 1 bộ photo. Khi đi PV ko cần phải dịch hay công chứng bất cứ loại giấy tờ nào cả. Hồ sơ thì nên sắp xếp có hệ thống để NV LSQ dễ dàng tìm thấy. Có thể sắp xếp theo thứ tự đương đơn trong thư mời PV, hết nười này đến người khác, hoặc cũng có thể sắp xếp theo từng loại giấy tờ theo thứ tự ds mời PV.

nhqt02

Thành viên tích cực

mình thấy mấy bạn khác đều bảo CMND, Passport đều nộp bản chính và bản photo? Trường hợp của ba mẹ mình có cần phải photo tất cả các giấy tờ không?
Tất cả HS đều phải có bản chính, bản photo thì có thể NVC đã có nhưng cũng nên mang theo.
Lúc mình PV thì I864 cùng với các khai thuế đều là bản chính có chữ ký gửi bên Mỹ về. Và nhân viên LSQ đã lấy nó.
Passport của người bảo lãnh thì ko cần. Mẫu Ds230 cũng vậy, trừ khi có thay đổi thông tin bên trong thì phải in lại và mang theo. Cuối buổi PV người được bảo lãnh sẽ được yêu cầu ký vào Ds230 trước mặt NV LSQ.

7h có mặt để xếp hàng đi vào, có thể sẽ được PV trước 10h. Hôm mình đi PV đến lúc 8h (hẹn 10h) thì mọi người đã vào khá đông. Đến gần 10h đã PV xong cho mình.

Các hình ảnh nên có chú thích cẩn thận, hình càng cũ càng tốt, nhất là trước khi người bảo lãnh xuất cảnh. Lúc mình đi PV thì cứ 2 hình dán vào 1 tờ A4 và có chú thích, sau đó đặt vào album mỏng. Người PV xem và hầu như ko hỏi gì thêm.

Chúc may mắn. Đừng quá căng thẳng, hôm PV mình là 1 tay người Mỹ nhưng nói tiếng Việt, rất thân thiện, bên cạnh còn có thêm 1 chân dài người Việt để phiên dịch khi cần.