Thành viên XNC sinh hoạt - giao lưu sau khi đến Mỹ

whitecat

Thành viên tích cực
Ðề: Thành viên XNC sinh hoạt - giao lưu sau khi đến Mỹ

Đi mà kg chào anh 1 tiếng , nhớ cái mẹt nhé:mad::mad::mad::mad:
Hehehe, tại vì sợ anh cái gì cũng mở ra xiem nên ba chân bốn cẳng zọt lẹ í mà :21::21::21:

Sorry anh, hôm off em có báo & chào mọi người lúc ra về, anh về trước mà em quên chào mất :9:, nhưng anh em mình vẫn liên lạc thường xuyên mà, làm sao quên anh được. Ông anh xí xoá cho em hén, chúc anh & gia đình năm mới vui vẻ, may mắn.

whitecat

Thành viên tích cực

Chào whitecat,

Số em thật là may mắn, việc gì cũng thuận lợi dễ dàng, chung vui với em nhé.

Em đã chuẩn bị gì cho việc học tiếp của mình chưa?

Khi nào rảnh, em nhớ kể lại mọi việc để mọi người được biết và có kinh nghiệm em nhé.

Thân mến,

ngọc:1:+

Hi chị Ngochappy,
Thứ 2 tới em sẽ ra đăng ký học ESL, cũng may là quen với thời gian từ ngày đầu tiên, không có cảm giác đêm là ngày, ngày là đêm như nhiều người. Em cũng không hẳn là mọi việc đều thuận lợi dễ dàng đâu chị ui, tự an ủi thôi hà. Chúc chị & gia đình năm mới nhiều sức khoẻ nhé.

phuck3

Thành viên tích cực

Đâu cần phải tới đó hỏi cho mắc công vậy bạn ? Hãy gửi email thông báo cho NVC địa chỉ mới, họ sẽ gửi thông tin về cho bạn! Xem mẫu thư nào phù hợp thì điền và gửi đi nhé: http://xuatnhapcanh.com/forum/forumdisplay.php?f=34
Nhưng gia đình em đã gửi cả giấy tờ qua địa chỉ cũ,gồm cả 2 bản Lý Lịch Tư Pháp luôn rồi bây giờ chị em bực mình ko muốn làm tiếp mới chết chứ,Các A/C giúp em với.

thanhnv

Thành viên tích cực

Bác phuthohoa với bác yenbui54 ui! Cho em hỏi một chút. Hôm qua em gặp personal manager để xin claim lại trong W2, không hiểu sao bà này lại đưa em mẫu W4 biểu em về khai rồi thứ hai nộp lại cho bà. Trước giờ em mới biết cái dzụ W4 này nhe. Hai bác có biết chỉ giáo giùm.

lightwind

Cựu Ban điều hành

Bác phuthohoa với bác yenbui54 ui! Cho em hỏi một chút. Hôm qua em gặp personal manager để xin claim lại trong W2, không hiểu sao bà này lại đưa em mẫu W4 biểu em về khai rồi thứ hai nộp lại cho bà. Trước giờ em mới biết cái dzụ W4 này nhe. Hai bác có biết chỉ giáo giùm.
Chào anh Thanh,

Chúc mừng anh đã có việc làm và khởi đầu của "kiếp" con trâu :20:
W4 là bản tự khai đầu tiên để hãng tính các khoản trích thuế khấu trừ (withholding) trong lương của mình. Bất kỳ ai mới đi làm đều phải khai mẫu này. Trong mẫu này anh khai phải claim bao nhiêu người?, có khai thuế chung với vợ hay không? ... bình thương chỉ claim con mà không claim vợ. Bản W4 chỉ là bản tạm tính trích thuế trong lương chu kỳ 2 tuần. Nếu anh khai để ít đóng thuế thì cuối năm anh phải nộp thêm, nếu anh khai phải đóng nhiều thuế thì cuối năm anh sẽ được thuế trả lại.
W2 là bản cuối năm, hãng sẽ gởi cho anh để anh khai thuế cuối năm, trong đó thể hiện income cả năm và các khoản đã trích nộp hằng 2 tuần của cả năm. Anh sẽ nhờ dịch vụ khai thuế cho anh và lúc ấy anh khai claim con và cả claim vợ nếu cả năm chị chưa có việc làm.
Anh mới đi làm nên manager đưa anh form W4 là chính xác :1:
Kính chúc anh mọi việc đều tốt đẹp.

Gió nhẹ

luckyseafood

Ban điều hành

....., như bác Hongtran move về đây sẽ phải giữ lại tất cả các receipt chi phí di chuyển để cuối năm khai thuế, cũng như chi phí cho vé máy bay 2 lần sang đây: nộp đơn và interview.
Quá tuyệt vời anh phuthohoa ơi, vậy là anh sẽ còn trợ giúp cho hongtran từ bây giờ là vừa, hihi.

Thanhnv đặt câu hỏi rất hay và người trả lời là Gió nhẹ trên cả tuyệt vời.

Sao rồi lightwind, vậy là qua một thời gian ngắn, em đã dần ổn định từ chổ ở, việc học hành con cái đến chuyện kiếm việc làm, như vậy là quá hạnh phúc đó. Nhiều người vẫn đang mò mẫm tìm cho mình một con đường đi sao cho hết cuộc đời trong êm đẹp mà chưa xong đây, trong đó có hongtran, hihi... Chỉ có điều nghe nói chổ làm xa lắm nên tốn nhiều thời gian vi vu trên freeway nhỉ.

Riêng thanhnv, có riêng một góc trời, vừa chân ướt chân ráo mà cũng kiếm được job thơm, vậy là quá hạnh phúc phải không? Hy vọng bạn sẽ mãi lạc quan với cuộc sống.

Nhớ giờ này năm ngoái, hình như tụi mình đang nâng ly thì phải? Thôi thì tạm quên trên con đường mưu sinh vậy, có duyên rủ nhau về VN mà quậy là hết ý.

Giờ thì chuẩn bị đọc truyện dọc đường gió bụi của bác Ticon để mà vận dụng cho chuyến đi xuyên bang trên nước Mỹ đầu tiên trong đời hongtran đây.

Happy New Lunar Year.

Yenbui54

Thành viên tích cực

Claim vợ và con vào luôn ,vì mới làm chưa được nhiều tiền ,đừng lo bị đóng thuế ,có khi còn đươc thêm tiền lấy về ,sang năm nhắm vợ chồng làm nhiều tiền thì xin sửa lại W4.Tôi đoán income của Thanhnv trong một vài tháng chưa đươc bao nhiêu ,nhớ mang ra mấy tay làm thuế ,họ làm giùm mất chút đỉnh nhưng mang về nhiều hơn ,phone hỏi trước mấy người này trước hay mang cho họ coi trước ,còn như thấy không đáng bao nhiêu thì tự làm lấy cũng được.Ai cũng có thể làm thuế được nếu có phần mềm về thuế ,nhưng chỉ là cơ bản mà thôi ,nhưng người mở phòng làm Thuế ,họ biết cách để claim thuế cho thân chủ của mình (đây cũng là một cái nghề ,nếu Ace nào ở VN giỏi Anh ngữ,chỉ cần một khoá học 6 tháng là có tiền đủ sống,cộng thêm nghề lo về dịch vụ di trú là Sống khoẻ ).Tôi có người quen làm về Thuế ,một năm anh ta và anh ,chị ,em ,cháu cùng nhau làm thuế,chỉ cần làm 5 tháng đầu năm là những tháng sau tà tà ,không làm gì hết .Thân.

Chỉnh sửa cuối:

whitecat

Thành viên tích cực

Ôi bác Hongtran
Em biết bác cũng ở San Diego, vừa định liên lạc với bác thì bác lại sắp move rồi :20::2:. Cứ 2 ngày người nhà lại cho em ra chợ Lucky Seafood mua đồ ăn là đi ngang Black Mountain, huhuhu thế mà không biết nhà bác ghé vô để 888. đa số time em ở nhà để học lý thuyết chuẩn bị thi bằng lái, lúc nào bác rảnh ghé nhà em chơi hén.

Em đã định thứ 2 tới ra Miramar đăng ký học ESL nè, àh bác cho em hỏi cái này: lúc mới qua bác có nhận đc thư của Viện Kiểm Lao kêu mình tới, kêu đem theo phim phổi không? Trong thư có viết là :" có thể mất nhiều lần thăm & trả lệ phí, xin thảo luận về hoàn cảnh tài chính của quý vị" -> vậy nếu em khai no đủ thứ (no money, no job thì có được free không hỉ bác?)

Bác có quen ai học ESL ở Miramar thì giới thiệu cho em với nhé, cám ơn bác rất nhiều nhiều, chúc bác & gia đình năm mới dồi dào sức khoẻ.[/QUOTE

Hihihi, sau 8 ngày kể từ lúc đặt chân lên xứ này là em nhận green card được gởi thẳng về nhà, bây giờ chỉ còn chờ SSN nữa thôi là thi bằng lái được rồi.

Hi White Cat!

Chúc mừng em đến Mỹ bình an nhé! Nghe nói mọi việc với em tương đối thuận lợi, chị mừng cho em. Đang chuẩn bị đi học ESL phải không em, cố gắng lên nhé, thời gian đầu mới qua sẽ có rất nhiều việc làm mình bỡ ngỡ và khó khăn, khi quen rồi thì mọi chuyện sẽ suôn sẻ và cũng đỡ nản lòng hơn.

Năm mới đến chúc em và gia đình một mùa xuân bình an và nhiều niềm vui. Khi nào rảnh thì vào diễn đàn trò chuyện với mọi người cho bớt buồn nghe em.

lightwind

Cựu Ban điều hành

Sao rồi lightwind, vậy là qua một thời gian ngắn, em đã dần ổn định từ chổ ở, việc học hành con cái đến chuyện kiếm việc làm, như vậy là quá hạnh phúc đó. Nhiều người vẫn đang mò mẫm tìm cho mình một con đường đi sao cho hết cuộc đời trong êm đẹp mà chưa xong đây, trong đó có hongtran, hihi... Chỉ có điều nghe nói chổ làm xa lắm nên tốn nhiều thời gian vi vu trên freeway nhỉ.

Chào anh Hồng,

Cảm ơn anh đã hỏi thăm, cuộc sống gia đình em vẫn chưa ổn định đâu anh, còn phải cố gắng nhiều và dài dài đến khi ... xuống lỗ :20:
Để đạt được cái khởi sự, em đã đặt những mục tiêu ngắn hạn để đạt mục đích dài hạn và vài dòng chia sẻ như sau:
- Em đến Mỹ vào cuối tháng 6, sau 3 tuần thì có thẻ xanh và số an sinh, em thi bằng viết ngay, sau đó 1 tuần em đậu bằng lái.
- Cuối tháng 7, em đi các chợ, nhà hàng, cửa hàng, tiệm phở, bún bò để gõ cửa từng nơi xin việc. Có một tiệm bánh ở chợ nhận em với mức lương 6 đồng/h, làm từ 9h đến 5h hoặc 7h, làm cả thứ bảy và chủ nhật, không có overtime. Làm đua với đám thanh niên Mễ, có những ngày về ê ẩm cả người chỉ muốn bỏ việc.
Song song, em apply resume các hãng xưởng có đăng tìm người ở các website.
- Cuối tháng 8, một hãng ở Sunnyvale gọi em lên interview và họ nhận em vào làm với 2 tuần temporary ban đầu mức lương chỉ 8 đồng/h.
- Hiện nay em đã làm và nhận lương chính thức, em đang share phòng ở South San Jose cách nơi em làm khoảng 20 miles. BX em vẫn ở nhà và con em đang đi học ở high school. Em rời nhà lúc 6h30 và trở về nhà lúc 10h pm sau khi tan học ở lớp ESL. Về nhà chỉ kịp ăn vội để đi ngủ :20: Như con trâu phải không anh :20:
:1: Vài dòng chia sẻ với anh là hãy cố gắng chịu cực để sau này khổ :1: . Điều quan trọng có 2 mục đích dài hạn:
+ Con cái sẽ được hưởng điều kiện học và phát triển bên này, có tương lai và công bằng là một điều chắc chắn.
+ Về già sẽ có tiền retire và tiền già, y tế miễn phí. Vậy sẽ không là gánh nặng cho con cái sau này.

Nghe anh nhắc lại quãng thời gian ở quán lẩu dê mà thèm quá :20:
Kính chúc anh chị nhiều may mắn nơi cuộc sống mới.

Gió nhẹ

Yenbui54

Thành viên tích cực

Chào anh Hồng,

Cảm ơn anh đã hỏi thăm, cuộc sống gia đình em vẫn chưa ổn định đâu anh, còn phải cố gắng nhiều và dài dài đến khi ... xuống lỗ
Để đạt được cái khởi sự, em đã đặt những mục tiêu ngắn hạn để đạt mục đích dài hạn và vài dòng chia sẻ như sau:
- Em đến Mỹ vào cuối tháng 6, sau 3 tuần thì có thẻ xanh và số an sinh, em thi bằng viết ngay, sau đó 1 tuần em đậu bằng lái.
- Cuối tháng 7, em đi các chợ, nhà hàng, cửa hàng, tiệm phở, bún bò để gõ cửa từng nơi xin việc. Có một tiệm bánh ở chợ nhận em với mức lương 6 đồng/h, làm từ 9h đến 5h hoặc 7h, làm cả thứ bảy và chủ nhật, không có overtime. Làm đua với đám thanh niên Mễ, có những ngày về ê ẩm cả người chỉ muốn bỏ việc.
Song song, em apply resume các hãng xưởng có đăng tìm người ở các website.
- Cuối tháng 8, một hãng ở Sunnyvale gọi em lên interview và họ nhận em vào làm với 2 tuần temporary ban đầu mức lương chỉ 8 đồng/h.
- Hiện nay em đã làm và nhận lương chính thức, em đang share phòng ở South San Jose cách nơi em làm khoảng 20 miles. BX em vẫn ở nhà và con em đang đi học ở high school. Em rời nhà lúc 6h30 và trở về nhà lúc 10h pm sau khi tan học ở lớp ESL. Về nhà chỉ kịp ăn vội để đi ngủ Như con trâu phải không anh
Vài dòng chia sẻ với anh là hãy cố gắng chịu cực để sau này khổ . Điều quan trọng có 2 mục đích dài hạn:
+ Con cái sẽ được hưởng điều kiện học và phát triển bên này, có tương lai và công bằng là một điều chắc chắn.
+ Về già sẽ có tiền retire và tiền già, y tế miễn phí. Vậy sẽ không là gánh nặng cho con cái sau này.

Nghe anh nhắc lại quãng thời gian ở quán lẩu dê mà thèm quá
Kính chúc anh chị nhiều may mắn nơi cuộc sống mới.

Nếu phải làm lại từ đầu như Lightwind ,chúng tôi cũng sẵn sàng làm mà thôi ,cuộc sống ở đâu nó cũng có mặt trái của nó ,nhưng ở đây ta đã chấp nhận để sinh tồn ,nuôi con mình trở thành người có ích cho xã hội .Gáng lên bạn ơi ,chúng tôi đã có những thời gian phải cày như bạn ,ra đi từ sáng sớm trở về nhà thì trời đã tối mịt ,thân thể rã rời ,2 vợ chồng nhìn nhau lắc đầu hẹn cuối tuần .
Đừng hỏi Cuối Tuần là gì ?

whitecat

Thành viên tích cực

Hi White Cat!

Chúc mừng em đến Mỹ bình an nhé! Nghe nói mọi việc với em tương đối thuận lợi, chị mừng cho em. Đang chuẩn bị đi học ESL phải không em, cố gắng lên nhé, thời gian đầu mới qua sẽ có rất nhiều việc làm mình bỡ ngỡ và khó khăn, khi quen rồi thì mọi chuyện sẽ suôn sẻ và cũng đỡ nản lòng hơn.

Năm mới đến chúc em và gia đình một mùa xuân bình an và nhiều niềm vui. Khi nào rảnh thì vào diễn đàn trò chuyện với mọi người cho bớt buồn nghe em.
Dear chị Thaomy
Cám ơn lời chúc & những chia sẻ của chị, em cũng chúc chị năm mới hạnh phúc, may mắn nhé.

Thứ 2 tới em sẽ đăng ký học ESL ở gần nhà, green card cũng đã nhận sau 8 ngày đến mỹ, giờ chỉ chờ SSN là đăng ký thi bằng lái được rồi.

Có lẽ em may mắn chút chút vì có người nhà giúp đỡ mọi việc, nhưng em nghĩ cái chính cũng là mình thôi, may mắn thứ hai là em thích nghi nhanh với cuộc sống ở đây, không bị cảm giác khác biệt giờ giấc, ăn ngủ được liền theo giờ giấc ở đây từ ngày đầu tiên. San Diego đồ ăn VN hâu như không thiếu thứ gì, tv cũng có mấy kênh tiếng việt, ... nói chung em cảm thấy không khác gì mấy hồi còn ở VN, nếu sau này đi học đi làm có gì đặc biệt em xin chia sẻ tiếp nhé.

Chỉ có cái nhớ đường phố saigon hàng ngày mình vẫn đi & nhớ không khí tết VN thôi. Nhớ những lần off rất vui & thân thiện nữa. :1::1:

thanhnv

Thành viên tích cực

Chào anh Thanh,

Chúc mừng anh đã có việc làm và khởi đầu của "kiếp" con trâu :20:
W4 là bản tự khai đầu tiên để hãng tính các khoản trích thuế khấu trừ (withholding) trong lương của mình. Bất kỳ ai mới đi làm đều phải khai mẫu này. Trong mẫu này anh khai phải claim bao nhiêu người?, có khai thuế chung với vợ hay không? ... bình thương chỉ claim con mà không claim vợ. Bản W4 chỉ là bản tạm tính trích thuế trong lương chu kỳ 2 tuần. Nếu anh khai để ít đóng thuế thì cuối năm anh phải nộp thêm, nếu anh khai phải đóng nhiều thuế thì cuối năm anh sẽ được thuế trả lại.
W2 là bản cuối năm, hãng sẽ gởi cho anh để anh khai thuế cuối năm, trong đó thể hiện income cả năm và các khoản đã trích nộp hằng 2 tuần của cả năm. Anh sẽ nhờ dịch vụ khai thuế cho anh và lúc ấy anh khai claim con và cả claim vợ nếu cả năm chị chưa có việc làm.
Anh mới đi làm nên manager đưa anh form W4 là chính xác :1:
Kính chúc anh mọi việc đều tốt đẹp.

Gió nhẹ
Hi LW

Cám ơn LW. Tạm thời mọi việc cũng tương đối ổn. Khi làm paperwork bà personal manager bảo anh là mày cứ claim 3 đi để có được kha khá tiền về nuôi vợ con. Mình đâu có biết ất giáp gì nên cũng claim 3 như bà nói. Khi lãnh paycheck thì thấy chả đóng đồng iền thuế nào cả nên hơi lo mới xin bà này claim lại như vậy. Chắc anh chọn claim 1 cho con gái nhỏ của anh thôi. Đi làm rồi có nhiều chuyện buồn cười không tả nổi, cũng phần nào đó giống VN :1::1: Đang dự định kiếm ít đồ về may gia công. Bên anh chuyên may cung cấp hàng cho bên quân đội như áo giáp, túi đạn, lều, ...

ngochappy

Cựu Ban điều hành

Hi chị Ngochappy,
Thứ 2 tới em sẽ ra đăng ký học ESL, cũng may là quen với thời gian từ ngày đầu tiên, không có cảm giác đêm là ngày, ngày là đêm như nhiều người. Em cũng không hẳn là mọi việc đều thuận lợi dễ dàng đâu chị ui, tự an ủi thôi hà. Chúc chị & gia đình năm mới nhiều sức khoẻ nhé.
Chào whitecat,

"Có công mài sắt có ngày nên kim", chúc whitecat năm mới mạnh khoẻ, vui vẻ và đạt được mong muốn của mình.

Thân mến,

ngọc:1:+

Yenbui54

Thành viên tích cực

Nếu Thanhnv claim rồi thì thôi ,bà đó chỉ đúng đó,1 người đi cày nuôi 2,3 người thì lấy thuế nhiều ,cuối năm nhờ các tay làm Thuế chạy Long Form ,nếu có đóng chỉ đóng chút xíu .Bao giờ Vợ đi làm tính sau .

ngocphuong

Thành viên tích cực

ko biết đăng ký vậy có đúng ko?email: ngocphuong7661@yahoo.com
Lawrencevill.Gieorgia.
cell:4047024424
nick yahoo: ngocphuong7661
mới qua được 4 tháng.chưa có việc làm.tham gia giao lưu cùng tất cả đồng hương người Việt mình.chào cả nhé chúc một năm mới an khang,thịnh vượng.cho dù là hơi muộn.:1::1:

hothanhkhiet

Thành viên mới

hongtran mở mục này để các bạn sau khi đến Mỹ ghi danh nhé, vui lắm, hihi ....À mà chuẩn bị bay qua đây cũng nên đăng ký luôn như lightwind, yman ... nhe
Mình tên Hồ thanh Khiết mới qua một tháng đang ở san jose email mình là thanhkhietho@yahoo.com.vn .Rất vui làm quen với mọi người .Đang rất trông thư từ các bạn.

Last edited by a moderator:

thanhnv

Thành viên tích cực

Không biết vợ chồng binhminh và quaidan đã sang tới bên này chưa hả ACE? Tớ nghe bảo ra giêng là vù sang bên này mà?

quaidan

Cựu Ban điều hành

Hi các bác, gia đình quaidan đã tới US hổm rày nhưng bị bảo oánh tơi bời (hết 4 ngày mất net) nên bi giờ mới chào mọi người được, xin thông cảm lay
Phone của nhà quaidan: 1-410-987-2776, email: chungnga_18@yahoo.com

Chỉnh sửa cuối: