Áp dụng luật CSPA khi lịch cấp visa lùi

Theo hướng dẫn của USCIS thì đương đơn nào nộp mẫu I-485 khi ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết mà sau đó ngày ưu tiên lùi lại thì USCIS sẽ giữ lại mẫu I-485 và ghi trên đó ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết ở thời điểm nộp đơn I-485. Khi ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết trở lại thì USCIS sẽ tính tuổi CSPA bằng cách dùng ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết lần đầu đã ghi trên mẫu I-485. USCIS cho biết sẽ không áp dụng cách đó nếu đương đơn chưa nộp mẫu I-485 lúc lịch cấp visa lui lại. Nếu đương đơn nộp mẫu I-485 sau khi lịch cấp visa lui lại nhưng trước thời hạn một năm sau khi ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết trở lại, tuổi của đương đơn sẽ được tính bằng cách sử dụng ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết lần thứ hai.

Ngoài ra, Administrative Appeals Office (AAO) đã bắt USCIS phải cho phép một đượng đơn tiếp tục tiến trình của đơn I-485. USCIS từ chối đơn I-485 vì lý do đương đơn đã không nộp đơn trong vòng một năm kể từ ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết lần thứ nhất (ngày 2 tháng 4 năm 2004) và trong vòng một năm kể từ ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết lần thứ hai (ngày 1 tháng 2 năm 2006). Đương đơn đã nộp đơn I-485 ngày 12 tháng 3 năm 2008. Nói về đương đơn, đương đơn sanh ngày 13 tháng 12 năm 1984. Ngày 28 tháng 5 năm 2003, ba của đương đơn nộp đơn bảo lãnh diện lao động I-140. Đơn này được chấp thuận ngày 2 tháng 4 năm 2004. Ngày này cũng là ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết của hồ sơ đó. Ngày 23 tháng 5 năm 2005, ba của đương đơn nộp đơn I-824 là đơn yêu cầu gửi một thông báo chấp thuận đến một Đại sứ quán hoặc Tổng lãnh sự quán ở nơi khác hoặc gửi một thông báo đến một Đại sứ quán hoặc Tổng lãnh sự quán cho các visa đi cùng của các thành viên trong gia đình. Đơn I-824 này được chấp thuận ngày 21 tháng 9 năm 2005. Trong lịch cấp visa tháng 6 năm 2005, ngày ưu tiên của diện EB-3 bị lui lại và chỉ đến lượt được giải quyết trở lại ngày 1 tháng 2 năm 2006.

Vì đương đơn không nộp đơn I-485 trước khi ngày ưu tiên bị lui lại nên tuổi của đương đơn tính ở ngày 1 tháng 2 năm 2006. Ngày 1 tháng 2 năm 2006, đương đơn 21 tuổi và 1 tháng rưỡi. Đơn bảo lãnh của ba của đương đơn nộp ngày 28 tháng 5 năm 2003 và được chap thuận ngày 2 tháng 4 năm 2004. Thời gian xét đơn bảo lãnh như vậy là 10 tháng và 5 ngày. Để tính tuổi của đương đơn, ta lấy tuổi của đương đơn ở thời điểm ngày 1 tháng 2 năm 2006 trừ thời gian xét đơn. Do đó, tuổi của đương đơn là 20 tuổi, 3 tháng và 20 ngày. Đương đơn đủ tuổi CSPA để theo cha. Tuy nhiên, để đủ điều kiện hưởng Đạo luật CSPA, đương đơn phải chứng minh mình đã tìm cách xin visa di dân vào Mỹ trong thời gian một năm kể từ lúc ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết. Trong trường hợp này, ba của đương đơn đã nộp đơn I-824 ngày 23 tháng 5 năm 2005. Ngày 23 tháng 5 năm 2005 là trong vòng một năm của ngày 1 tháng 2 năm 2006, dù là trong vòng một năm trước ngày 1 tháng 2 năm 2006. Việc nộp đơn I-824 thỏa mãn ngôn từ “tìm cách xin visa di dân vào Mỹ” của điều luật 203(h)(1)(A).

Dựa theo hướng dẫn của USCIS và quyết định của AAO, chúng ta có thể suy ra là việc đương đơn nộp mẫu DS-230 khi hồ sơ đến lượt được giải quyết và trước khi ngày ưu tiên lui thì khi ngày ưu tiện đến lượt được giải quyết trở lại, tuổi CSPA của đương đơn sẽ được tính ở thời điểm ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết lần đầu.

Khi ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết, các bạn nên tranh thủ nộp đơn DS-230 cho sớm để khi lịch cấp visa có lui thì tuổi của các bạn vẫn được tính ở thời điểm ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết lần đầu nếu ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết trở lại. Nếu các bạn chậm nộp đơn DS-230 thì tuổi các bạn sẽ bị tính ở thời điểm ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết trở lại. Lúc đó, các bạn có thể bị quá 21 tuổi để được đi theo gia đình.

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Áp dụng luật CSPA khi lịch cấp visa lùi

Cám ơn anh Hungviet đã mở topic giải đáp thắc mắc cho ACE trên diễn đàn. Mình xin post phần thắc mắc đã được anh Hungviet giải đáp

Câu hỏi 1
Giã sử một hồ sơ F3 có PD tháng 10/2001 được mở vào tháng 11/2009. Hồ sơ này có một người con bị trên 21 tuổi chờ khiếu nại CSPA, ngoài ra vì một lý do gì đấy mà hồ sơ hoàn tất trễ. Hồ sơ được đáo hạn lần đầu vào tháng 8/2010, ngày để khóa tuổi tính CSPA là ngày 1/8/2010. Vậy theo hướng dẫn của USCIS chúng ta sẽ hiểu việc bổ túc DS230 + civil document của người con như thế nào? Nếu như hồ sơ này hoàn tất trong tháng 12/2010, có nghĩa là hồ sơ chỉ mới bổ túc tháng 11/2010 cho người con CSPA cùng các vấn đề bảo trợ tài chính thì có xem là được hưởng xét CSPA theo ngày đáo hạn đầu tiên không?
Trả lời
Nếu theo đúng hướng dẫn của USCIS thì tuổi CSPA của người con sẽ được tính từ ngày 1 tháng 8 năm 2010 vì đã nộp mẫu DS-230 trước khi ngày ưu tiên của hồ sơ bị lui lại theo lịch cấp visa của tháng 1 năm 2011.

Câu hỏi 2
Đối với diện F3 do VB tăng chậm, vậy chưa tới ngày đáo hạn đồng nghĩa với việc không có cơ sở để khiếu nại CSPA, các người con này làm sao có thể gửi DS230 được? Vì chưa có bill đóng tiền visa mà? Trong trường hợp VB lùi ngày thì các case này sẽ phải chờ ngày đáo hạn khi VB tăng trở lại, đúng không anh?
Trả lời
Đúng như anh nói. Các hồ sơ này phải chờ ngày đáo hạn khi lịch cấp visa tăng trở lại.

Sorry, xin nói rõ trích dẫn trên đây copy từ phần hỏi đáp trong topic có cùng tên trên diễn đàn VietDitru.

Chỉnh sửa cuối:

Tuan12088

Thành viên mới

Bài viết này đã cũ nhưng thấy rất đúng, không biết anh Hùng Việt còn ở đây ko ,em muốn hỏi một chút là mẫu đơn DS-230 này mình sẽ canh gần tới ngày Priority date ,cách khoảng mấy tháng thì đi nộp được và nộp ở đâu vậy ?

Hồ sơ thì em diện F4 , đã nộp đầy đủ từ trước tuy nhiên bị lùi lại 2 năm khi thời gian xét hồ sơ đã gần ,vậy bây giờ em phải làm sao ?Mọi người ai biết chỉ giúp ,em ko rành mấy cái này lắm .Cảm ơn mọi người.

Bài viết này đã cũ nhưng thấy rất đúng, không biết anh Hùng Việt còn ở đây ko ,em muốn hỏi một chút là mẫu đơn DS-230 này mình sẽ canh gần tới ngày Priority date ,cách khoảng mấy tháng thì đi nộp được và nộp ở đâu vậy ?
đơn DS-230 + civil documents bạn nộp cho NVC khi HS của bạn được mở, hoặc có thay đổi gì thì sẽ nộp bản mới vào ngày PV thôi.

Hồ sơ thì em diện F4 , đã nộp đầy đủ từ trước tuy nhiên bị lùi lại 2 năm khi thời gian xét hồ sơ đã gần ,vậy bây giờ em phải làm sao ?Mọi người ai biết chỉ giúp ,em ko rành mấy cái này lắm .Cảm ơn mọi người.
nếu HS của bạn đã hoàn tât (có nghĩa là bạn đã nộp DS-230 + civil documents) + đã đóng tiền VISA thì xem như tuổi CSPA đã được khoá.
Nếu bạn không chắc rằng HS của mình đã hoàn tất hay chưa, bạn dùng mẫu thư này để hỏi NVC về case của mình nhé http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/2297-Mẫu-thư-gửi-NVC-hỏi-hồ-sơ-hoàn-tất-chưa

nguyentrantuan

Thành viên mới

đơn DS-230 + civil documents bạn nộp cho NVC khi HS của bạn được mở, hoặc có thay đổi gì thì sẽ nộp bản mới vào ngày PV thôi.

nếu HS của bạn đã hoàn tât (có nghĩa là bạn đã nộp DS-230 + civil documents) + đã đóng tiền VISA thì xem như tuổi CSPA đã được khoá.
Nếu bạn không chắc rằng HS của mình đã hoàn tất hay chưa, bạn dùng mẫu thư này để hỏi NVC về case của mình nhé http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/2297-Mẫu-thư-gửi-NVC-hỏi-hồ-sơ-hoàn-tất-chưa
Chào anh,
Em cũng trong hoàn cảnh tương tự như trên (hồ sơ F4)
Em sinh ngày 9-th1-1990
PD F4 = 4-th6-2002
Approved date = 12-th8-2005
Như tính CSPA, thì ngày đáo hạn trễ nhất là 3-th5-2014
Hồ sơ của nhà em đã complete

--> Vậy nếu lịch visa quá ngày 3/5/2014 (em quá 21 tuổi CSPA) thì vẫn được bảo lãnh đi với gia đình hả anh ? Em không cần quan tâm lịch visa có bao lâu nữa thì em vẫn được đi phải không anh ?

phuongdunglotus

Thành viên tích cực

Chào anh,
Cho em hỏi trường hợp của em ntn, e đã đi hỏi nhiều người và e cũng chưa rõ, nên e mong anh giúp e rõ hơn nha:
Ngày sinh: 26/06/1983
PD F4: 06-Feb-2002
Approve: 2009
Complete hồ sơ 2010
Theo như lịch visa chạy chậm như vậy, thì e đã vượt tuổi của CSPA, nhưng theo anh nói thì lúc hồ sơ e complete, thì e vẫn còn đủ tuối CSPA, vậy anh cho e hỏi là e có được đi chung với ba mẹ của em không ạh,
Cám ơn anh nhiều

vuthangsi

Ban điều hành

Chào anh,
Cho em hỏi trường hợp của em ntn, e đã đi hỏi nhiều người và e cũng chưa rõ, nên e mong anh giúp e rõ hơn nha:
Approve: 2009
Complete hồ sơ 2010
Theo như lịch visa chạy chậm như vậy, thì e đã vượt tuổi của CSPA, nhưng theo anh nói thì lúc hồ sơ e complete, thì e vẫn còn đủ tuối CSPA, vậy anh cho e hỏi là e có được đi chung với ba mẹ của em không ạh,
Cám ơn anh nhiều
Trường hợp của bạn như sau
1 Hồ sơ complete năm 2010, đồng nghĩa với việc đã đóng lệ phí visa và civil documents
Trong danh sách đóng tiền CÓ TÊN CỦA BẠN HAY KHÔNG ?
2 các thông tin sau cần ghi đủ ngày tháng năm
APPROVAL DATE 2009/?/?
Phải biết là khi hồ sơ được mỡ và gọi đóng tiền , thì ở thời điểm đó , bạn có còn đủ tuổi CSPA hay không .
Nếu tại thời điểm đó đã quá tuổi , thì trường hợp này không còn đủ điều kiện để khiếu nại CSPA khi hồ sơ đáo hạn .

phuongdunglotus

Thành viên tích cực

Trường hợp của bạn như sau
1 Hồ sơ complete năm 2010, đồng nghĩa với việc đã đóng lệ phí visa và civil documents
Trong danh sách đóng tiền CÓ TÊN CỦA BẠN HAY KHÔNG ?
2 các thông tin sau cần ghi đủ ngày tháng năm
APPROVAL DATE 2009/?/?
Phải biết là khi hồ sơ được mỡ và gọi đóng tiền , thì ở thời điểm đó , bạn có còn đủ tuổi CSPA hay không .
Nếu tại thời điểm đó đã quá tuổi , thì trường hợp này không còn đủ điều kiện để khiếu nại CSPA khi hồ sơ đáo hạn .
Lúc đóng tiền visa thì chỉ có ba mẹ mình à, trong hồ sơ ko có tên mình, còn đây là case number: HCM2009800250, mình ko rõ ngày apporove date là ngày nào

vuthangsi

Ban điều hành

Lúc đóng tiền visa thì chỉ có ba mẹ mình à, trong hồ sơ ko có tên mình, còn đây là case number: HCM2009800250, mình ko rõ ngày apporove date là ngày nào
xem ở đây
Tuổi theo đạo luật CSPA là kết quả từ việc lấy tuổi thực sự của đương đơn vào ngày hồ sơ đến lượt xem xét trừ đi tổng số ngày hồ sơ bảo lãnh phải chờ đợi tại Sở Di Trú (USCIS) (tính từ ngày Sở Di Trú nhận hồ sơ cho đến khi hồ sơ được chấp thuận, bao gồm tất cả khoảng thời gian chờ đợi để hồ sơ được xem xét).
Bạn xem trong mẩu thông báo FORM I-797 của gia đình bạn có ghi ngày APPROVAL DATE . tức là ngày chấp thuận hồ sơ .
Theo số case number HCM2009800250 , hồ sơ được chấp thuận khoãng 01/09/2009 .
Tính tuổi CSPA của bạn
http://xuatnhapcanh.com/bangtinhtuoi.php
quá tuổi vào ngày 04/03/2012.
Khi hồ sơ được HOÀN TẤT VÀO NĂM 2010 , NẾU ở thời điểm này , Gia đình đã nộp cho Bạn DS-230 và CIVIL DOCUMENTS cho NVC , thì tuổi CSPA của bạn đã được khóa lại tại thời điểm năm 2010 , TRƯỚC KHI LỊCH VISA DIỆN F 4 LÙI LẠI .
Do ngày ưu tiên của gia đình bạn chưa đáo hạn lần 2 06/02/2002 , nên chưa thể khiếu nại CSPA với NVC được .
Bạn cần lưu ý , ở trên chữ NẾU , GIA ĐÌNH ĐÃ NỘP DS-230 VÀ CIVIL DOCUMENTS CHO BẠN NĂM 2010 , và hồ sơ đã HOÀN TẤT , thì tuổi CSPA của bạn mới được khóa lại tại thời điểm năm 2010.

phuongdunglotus

Thành viên tích cực

xem ở đây
Tuổi theo đạo luật CSPA là kết quả từ việc lấy tuổi thực sự của đương đơn vào ngày hồ sơ đến lượt xem xét trừ đi tổng số ngày hồ sơ bảo lãnh phải chờ đợi tại Sở Di Trú (USCIS) (tính từ ngày Sở Di Trú nhận hồ sơ cho đến khi hồ sơ được chấp thuận, bao gồm tất cả khoảng thời gian chờ đợi để hồ sơ được xem xét).
Bạn xem trong mẩu thông báo FORM I-797 của gia đình bạn có ghi ngày APPROVAL DATE . tức là ngày chấp thuận hồ sơ .
Theo số case number HCM2009800250 , hồ sơ được chấp thuận khoãng 01/09/2009 .
Tính tuổi CSPA của bạn
http://xuatnhapcanh.com/bangtinhtuoi.php
quá tuổi vào ngày 04/03/2012.
Khi hồ sơ được HOÀN TẤT VÀO NĂM 2010 , NẾU ở thời điểm này , Gia đình đã nộp cho Bạn DS-230 và CIVIL DOCUMENTS cho NVC , thì tuổi CSPA của bạn đã được khóa lại tại thời điểm năm 2010 , TRƯỚC KHI LỊCH VISA DIỆN F 4 LÙI LẠI .
Do ngày ưu tiên của gia đình bạn chưa đáo hạn lần 2 06/02/2002 , nên chưa thể khiếu nại CSPA với NVC được .
Bạn cần lưu ý , ở trên chữ NẾU , GIA ĐÌNH ĐÃ NỘP DS-230 VÀ CIVIL DOCUMENTS CHO BẠN NĂM 2010 , và hồ sơ đã HOÀN TẤT , thì tuổi CSPA của bạn mới được khóa lại tại thời điểm năm 2010.
Cám ơn bạn trả lời mình. Gia đình bên Bác lúc làm hồ sơ, đã làm luôn hồ sơ cho mình, mình có gửi giấy khai sinh sang bên Mỹ cho Bác mình, tuy nhiên lúc đóng tiền thì lại thông báo có ba mẹ mình, cho nên mình lo lắng là mình có được đi không. Và nếu như đến ngày phỏng vấn, lúc đó mình mới khiếu nại CSPA phải không bạn

vuthangsi

Ban điều hành

Cám ơn bạn trả lời mình. Gia đình bên Bác lúc làm hồ sơ, đã làm luôn hồ sơ cho mình, mình có gửi giấy khai sinh sang bên Mỹ cho Bác mình, tuy nhiên lúc đóng tiền thì lại thông báo có ba mẹ mình, cho nên mình lo lắng là mình có được đi không. Và nếu như đến ngày phỏng vấn, lúc đó mình mới khiếu nại CSPA phải không bạn
Việc không có tên trong danh sách đóng tiền là bình thường , không có gì phải lo .
Vì vào thời điểm đóng tiền , tuổi thực ngoài đời của bạn đã trên 21 tuổi .nên không có tên trong danh sách , như những bạn khác trên diển đàn đang khiếu nại CSPA đó thôi .
NẾU hồ sơ của bạn có nộp DS-230 VÀ civil documents như đã nói ở trên (không phải chỉ là 1 tờ giấy khai sanh thôi đâu ).Việc này phải hỏi lại bác của bạn cho thật rõ .
TUỔI CỦA BẠN ĐƯỢC KHÓA LẠI TỪ NĂM 2010 , TRƯỚC KHI LỊCH VISA LÙI .
Bạn sẽ đủ điều kiện xuất cảnh cùng gia đình theo luật CSPA .

PHẦN TRÃ LỜI CỦA ANH HUNGVIET
Dựa theo hướng dẫn của USCIS và quyết định của AAO, chúng ta có thể suy ra là việc đương đơn nộp mẫu DS-230 khi hồ sơ đến lượt được giải quyết và trước khi ngày ưu tiên lui thì khi ngày ưu tiện đến lượt được giải quyết trở lại, tuổi CSPA của đương đơn sẽ được tính ở thời điểm ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết lần đầu.

Khi ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết, các bạn nên tranh thủ nộp đơn DS-230 cho sớm để khi lịch cấp visa có lui thì tuổi của các bạn vẫn được tính ở thời điểm ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết lần đầu nếu ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết trở lại. Nếu các bạn chậm nộp đơn DS-230 thì tuổi các bạn sẽ bị tính ở thời điểm ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết trở lại. Lúc đó, các bạn có thể bị quá 21 tuổi để được đi theo gia đình.

phuongdunglotus

Thành viên tích cực

Việc không có tên trong danh sách đóng tiền là bình thường , không có gì phải lo .
Vì vào thời điểm đóng tiền , tuổi thực ngoài đời của bạn đã trên 21 tuổi .nên không có tên trong danh sách , như những bạn khác trên diển đàn đang khiếu nại CSPA đó thôi .
NẾU hồ sơ của bạn có nộp DS-230 VÀ civil documents như đã nói ở trên (không phải chỉ là 1 tờ giấy khai sanh thôi đâu ).Việc này phải hỏi lại bác của bạn cho thật rõ .
TUỔI CỦA BẠN ĐƯỢC KHÓA LẠI TỪ NĂM 2010 , TRƯỚC KHI LỊCH VISA LÙI .
Bạn sẽ đủ điều kiện xuất cảnh cùng gia đình theo luật CSPA .

PHẦN TRÃ LỜI CỦA ANH HUNGVIET

Cám ơn bạn
Mình đã hỏi lạ Bác mình ở bên Mỹ, lúc bảo lãnh tức năm 2002, mình có gửi hồ sơ của mình bao gồm giấy khai sanh, hộ khẩu, đến năm 2011, điền đơn DS-230 cho ba mẹ mình do bên NVC chỉ yêu cầu vậy. Như vậy là mình đâu được khóa tuổi lại đâu phải không bạn, nếu mình ở trong trường hợp này, vậy lúc đến ngày phỏng vấn, ba mẹ mình có khiếu nại CSPA được không? (hiện giờ mình vẫn còn độc thân)

vuthangsi

Ban điều hành

Cám ơn bạn
Mình đã hỏi lạ Bác mình ở bên Mỹ, lúc bảo lãnh tức năm 2002, mình có gửi hồ sơ của mình bao gồm giấy khai sanh, hộ khẩu, đến năm 2011, điền đơn DS-230 cho ba mẹ mình do bên NVC chỉ yêu cầu vậy. Như vậy là mình đâu được khóa tuổi lại đâu phải không bạn, nếu mình ở trong trường hợp này, vậy lúc đến ngày phỏng vấn, ba mẹ mình có khiếu nại CSPA được không? (hiện giờ mình vẫn còn độc thân)
Bạn xem ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/16721-Lịch-Visa-1992-2012-21-năm-nhìn-lại
Diện F 4 lùi lịch visa vào tháng 02//2011.
Chỉ khi nào nộp hồ sơ trước tháng này , cụ thể là từ tháng 01/2011 trở về trước , thì tuổi CSPA của bạn mới được khóa lại .
Thật ra việc này là do mình không biết nên mới không nộp , cho dù NVC không có yêu cầu .
vào thời điểm này , bạn vẫn đủ tuổi CSPA như đã tính ở trên .
Chỉ cần mình gởi đơn khiếu nại CSPA và kèm theo DS-230 , CIVIL DOCUMENTS CỦA BẠN , THÌ TÌNH HÌNH ĐÃ KHÁC ĐI RỒI .
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/6902-Mẫu-thư-khiếu-nại-CSPA-gửi-cho-NVC
Trên diển đàn này cũng có trường hợp tương tự như bạn , CHỈ VÌ KHÔNG BIẾT , nên không tiến hành khiếu nại CSPA khi hồ sơ được mỡ , TRƯỚC KHI LỊCH VISA LÙI .
Trường hợp của bạn có thể tham khão thêm ở đây
http://travel.state.gov/visa/laws/telegrams/telegrams_1429.html
Nhờ một văn phòng luật sư ở mỷ , CHUYÊN VỀ DI TRÚ ĐỊNH CƯ , để xem có hướng giải quyết khiếu nại về trường hợp của bạn không ..
VIỆC MÌNH KHÔNG NỘP DS-320 VÀ CIVIL DOCUMENTS , Ở THỜI ĐIỂM MỠ HỒ SƠ LÀ MÌNH KHÔNG BIẾT PHẢI LÀM NHƯ VẬY ,CHỨ KHÔNG PHẢI MÌNH TỪ CHỐI KHIẾU KIỆN CSPA .
Lịch visa lùi thì không ai đoán trước được .

xem thêm phần trã lời của A TUANDOAN ở đây
Văn Phòng tham vấn di trú Robert Mullins International về vấn đề CSPA
- Hỏi: Ðiều này có nghĩa gì khi chúng tôi nói rằng các đương đơn diện Bảo Vệ Tuổi Trẻ Em (tức diện CSPA) chỉ có một năm để nộp đơn xin chiếu khán hoặc xin thẻ xanh?
- Ðáp: Ðiều này có nghĩa là khi đơn bảo lãnh họ đến ngày đáo hạn, họ chỉ có một năm để nộp đơn xin chiếu khán DS-230 cho Tòa Lãnh sự, hoặc nếu họ đang ở Hoa Kỳ, họ chỉ có một năm để nộp đơn I-485 xin chuyển diện Thường trú nhân cho sở di trú. Nếu nộp dơn trễ. họ sẽ mất quyền lợi của đạo luật Bảo Vệ Tuổi Trẻ Em.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/2883-Hcm2010683041

Chỉnh sửa cuối:

nguyentrantuan

Thành viên mới

Chào anh,
Em sinh ngày 9-th1-1990
PD F4 = 4-th6-2002
Hồ sơ đã completed ngày 15/2/2011.

--> Vậy nếu lịch visa quá ngày 3/5/2014 (ngày em quá 21 tuổi CSPA) thì vẫn được bảo lãnh đi với gia đình hả anh ? Em không cần quan tâm lịch visa có bao lâu nữa thì em vẫn được đi phải không anh ?

sebastian

Thành viên kinh nghiệm

Chào anh,
Em sinh ngày 9-th1-1990
PD F4 = 4-th6-2002

--> Vậy nếu lịch visa quá ngày 3/5/2014 (ngày em quá 21 tuổi CSPA) thì vẫn được bảo lãnh đi với gia đình hả anh ? Em không cần quan tâm lịch visa có bao lâu nữa thì em vẫn được đi phải không anh ?
Hồ sơ nhà bạn có PD 4June2002, chưa đáo hạn lần nào nên chưa kiện cspa được, do đó tuổi chưa được khoá lại. Vì vậy tuổi của bạn vẫn còn phụ thuộc vào lịch visa. Nếu lịch visa tăng nhanh, hồ sơ của bạn kịp đáo hạn trước 03May2014 thì bạn vẫn còn đủ điều kiện để kiện cspa. Chúc bạn may mắn :1:

vuthangsi

Ban điều hành

Hồ sơ nhà bạn có PD 4June2002, chưa đáo hạn lần nào nên chưa kiện cspa được, do đó tuổi chưa được khoá lại. Vì vậy tuổi của bạn vẫn còn phụ thuộc vào lịch visa. Nếu lịch visa tăng nhanh, hồ sơ của bạn kịp đáo hạn trước 03May2014 thì bạn vẫn còn đủ điều kiện để kiện cspa. Chúc bạn may mắn :1:
Xem lịch visa diện F4 , 21 năm nhìn lại , tháng lùi lịch visa là tháng 02/2011
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...1-năm-nhìn-lại?p=103167&viewfull=1#post103167
Những hồ sơ diện F4 nào được MỠ, tức là NGÀY ƯU TIÊN ĐẾN LƯỢT ĐƯỢC GIẢI QUYẾT (được gởi ds=3032 và yêu cầu nộp ds-230 và civil documents và đã hoàn tất hồ sơ )từ tháng 01/2011 trở về trước , thì tuổi CSPA đã được khóa lại từ thời điểm đó .

Hồ sơ này
Em sinh ngày 9-th1-1990
PD F4 = 4-th6-2002

Đã được mỡ trước khi lịch visa lùi(01/2011) và đã hoàn tất hồ sơ 15/02/2011, nên khi đáo hạn lần thứ 2 , tuổi CSPA sẽ được tính là lúc mở hồ sơ lần 1 , tháng 01/2011 .

Câu hỏi 1

Giã sử một hồ sơ F3 có PD tháng 10/2001 được mở vào tháng 11/2009. Hồ sơ này có một người con bị trên 21 tuổi chờ khiếu nại CSPA, ngoài ra vì một lý do gì đấy mà hồ sơ hoàn tất trễ. Hồ sơ được đáo hạn lần đầu vào tháng 8/2010, ngày để khóa tuổi tính CSPA là ngày 1/8/2010. Vậy theo hướng dẫn của USCIS chúng ta sẽ hiểu việc bổ túc DS230 + civil document của người con như thế nào? Nếu như hồ sơ này hoàn tất trong tháng 12/2010, có nghĩa là hồ sơ chỉ mới bổ túc tháng 11/2010 cho người con CSPA cùng các vấn đề bảo trợ tài chính thì có xem là được hưởng xét CSPA theo ngày đáo hạn đầu tiên không?
Trả lời

Nếu theo đúng hướng dẫn của USCIS thì tuổi CSPA của người con sẽ được tính từ ngày 1 tháng 8 năm 2010 vì đã nộp mẫu DS-230 trước khi ngày ưu tiên của hồ sơ bị lui lại theo lịch cấp visa của tháng 1 năm 2011.

Nguyên văn bởi chauvidung1962
chào ACE trong diễn đàn ! hồ sơ gia đình em diện F4, case number :
HCM2008593010 đã hoàn tất hồ sơ vào ngày 11/11/2010. con của em sinh ngày 02/02/1985 có bị quá tuổi khi lich visa này thụt lùi lại không ? mong các anh chị giúp đỡ. xin cám ơn !
Chào bạn

Theo hướng dẫn trên thì con của đương đơn nếu như đã đóng tiền visa + nộp DS230 và civil document trước thời điểm lịch visa bị lùi sẽ được tính tuổi theo ngày đáo hạn cũ. Nói ngắn gọn là không bị ảnh hưởng.

Hồ sơ đã hoàn tất , có nghĩa người con này đã nộp ds-230 , đóng tiền và civil documents xong trước khi lịch visa lùi .

sebastian

Thành viên kinh nghiệm

Em thì lại hiểu theo hướng khác.
Thông thường trước khi hồ sơ có ngày ưu tiên đến lượt giải quyết khoảng 6 tháng thì NVC sẽ mở hồ sơ đó để cho đương đơn chính có thời gian hoàn tất các loại giấy tờ cần thiết. Đến khi hồ sơ đến lượt giải quyết, NVC gửi mail p/v thì đương đơn chính chỉ còn lo ksk rồi pv, ko còn lo gì về vấn đề hồ sơ nữa. Do đó, "hồ sơ mở" và "hồ sơ đến lượt giải quyết" là 2 khái niệm khác nhau.

Để tính được tuổi cspa thì cần có 4 thông tin sau:
+ Ngày ưu tiên (Priority date)
+ Ngày chấp thuận (Approval date)
+ Ngày sinh của đứa trẻ (Child's DOB)
+ Ngày Visa đáo hạn (Cut-off Date) (hay còn gọi là ngày hồ sơ đến lượt giải quyết, ko phải ngày hồ sơ mở)
Lịch visa diện F4 chỉ mới giải quyết tối đa đến trước ngày 1.1.2002. Do đó, tất cả các hồ sơ từ ngày 1.1.2002 trở về sau, dù hồ sơ đã mở, đã complete nhưng vẫn chưa đáo hạn. Vì chưa đáo hạn nên ko đủ cơ sở tính tuổi cspa. Do ko đủ cơ sở tính tuổi cspa nên tuổi của những hồ sơ có PD sau ngày 1.1.2002 vẫn chưa được khoá lại. :1:

nguyentrantuan

Thành viên mới

Cám ơn bạn đã trả lời

Mình thực sự lo lắng, nói vậy là nếu qua ngày 3 May 2014, mà visa vẫn chưa đáo hạn thì mình vẫn có khả năng bị ở lại hả bạn ???

Giả sử trong trường hợp bị ở lại thì nhanh nhất mình có thể qua Mỹ sau khi bố mẹ qua là mấy năm nữa hả bạn?

sebastian

Thành viên kinh nghiệm

nếu chỉ xê xích so với ngày 3May2014 một khoảng thời gian ngắn thì bạn cứ kiện cspa thử xem (có mất khoảng phí không hoàn lại).
Giả sử trong trường hợp bị ở lại, theo luật di trú hiện tại thì ba mẹ bạn sẽ bảo lãnh bạn theo diện F2B, thời gian chờ đợi khoảng 8 năm. Nhưng cũng có thể kiện lên toà án để giữ ngày ưu tiên cũ: http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...i-Mỹ-người-trên-21-tuổi-được-phục-hồi-ưu-tiên
Hiện tại đang xem xét dự luật di trú mới, nếu được ký thành luật thì mọi chuyện sẽ khác. :1:

vuthangsi

Ban điều hành

Em thì lại hiểu theo hướng khác.
Thông thường trước khi hồ sơ có ngày ưu tiên đến lượt giải quyết khoảng 6 tháng thì NVC sẽ mở hồ sơ đó để cho đương đơn chính có thời gian hoàn tất các loại giấy tờ cần thiết. Đến khi hồ sơ đến lượt giải quyết, NVC gửi mail p/v thì đương đơn chính chỉ còn lo ksk rồi pv, ko còn lo gì về vấn đề hồ sơ nữa. Do đó, "hồ sơ mở" và "hồ sơ đến lượt giải quyết" là 2 khái niệm khác nhau.

Để tính được tuổi cspa thì cần có 4 thông tin sau:
+ Ngày ưu tiên (Priority date)
+ Ngày chấp thuận (Approval date)
+ Ngày sinh của đứa trẻ (Child's DOB)
+ Ngày Visa đáo hạn (Cut-off Date) (hay còn gọi là ngày hồ sơ đến lượt giải quyết, ko phải ngày hồ sơ mở)
Lịch visa diện F4 chỉ mới giải quyết tối đa đến trước ngày 1.1.2002. Do đó, tất cả các hồ sơ từ ngày 1.1.2002 trở về sau, dù hồ sơ đã mở, đã complete nhưng vẫn chưa đáo hạn. Vì chưa đáo hạn nên ko đủ cơ sở tính tuổi cspa. Do ko đủ cơ sở tính tuổi cspa nên tuổi của những hồ sơ có PD sau ngày 1.1.2002 vẫn chưa được khoá lại. :1:
Việc tính tuổi như SEBASTIAN nói ở trên là đúng cho các hồ sơ tiến hành bình thường và lịch visa không bị lùi .
Trường hợp ở đây là tuổi CSPA sẽ được khóa lại ở thời điểm nào , trong trường hợp lịch visa lùi , như thực tế đã xảy ra .
Theo anh được biết ,có hồ sơ F4 , có ngày ưu tiên 09/07/2002, đã được mở vào ngày 10/11/2010 và cũng đã hoàn tất ngày 03/02/2011.
Cụm từ HỒ SƠ ĐƯỢC MỞ , thực ra là do cộng đồng di trú người việt mình đặt ra chứ trong các từ ngữ về di trú không có cụm từ này .
Mà chỉ có VISA BECOMES AVAILABLE ...... Thị Thực trở nên có sẵn
Điều này xảy ra khi hồ sơ được yêu cầu nộp ds-230 và civil documents.
NVC cũng có hướng dẫn thêm cho trường hợp này ở đây
http://traveltate.gov/visa/laws/telegrams/telegrams_1484.html
3. Department regulations at 22 CFR 42.81(e) provide that an alien has a one.....................
................- permanent resident status (i.e., submitted the DS-230 Part I (returned Packet III)) prior to or within one year of visa availability.)

Tạm hiểu
XÁC NHẬN RẰNG NHỮNG NGƯỜI NƯỚC NGOÀI TIM KIẾM TÌNH TRẠNG THƯỜNG TRÚ NHÂN HỢP PHÁP ,(VÍ DỤ GỞI MẨU DS-230 PHẦN 1 , TRƯỚC HOẶC TRONG VÒNG 1 NĂM THỊ THỰC CÓ SĂN).
Theo thông thường chỉ trừ những trường hợp hồ sơ nào bị trục trặc trong thủ tục giấy tờ , thì hồ sơ chưa thể hoàn tất khi lịch visa đáo hạn .
Còn các trường hợp bình thường khác , hồ sơ phải hoàn tất thì mới được gọi phỏng vấn khi lịch visa đáo hạn .
Mà như vậy thì cũng không có giấy gọi phỏng vân , một trong những giấy tờ phải có khi khiếu nại CSPA.
Theo anh hiểu ở đây , NVC đưa ra hướng xử lý tình trạng tuổi CSPA , trong trường hợp lịch visa lùi , để xem xét tuổi CSPA cho những trường hợp đã nộp DS-230 +civil documents , hoàn tất hồ sơ trong thời gian đợi lịch visa đáo hạn .
Còn nếu lịch visa lùi KHÔNG xảy ra , thì hồ sơ này đã được gọi phỏng vấn , và người con này vẫn đủ tuổi CSPA .
Anh hy vọng vào điều này sẽ được thực hiên khi hồ sơ đáo hạn lần 2 , để cho các người con quá 21 tuổi ,trong tất cả các diện di trú định cư , nếu có rơi vào trường hợp này , sẽ không bị quá tuổi một cách oan uổng , khi lịch visa bị lùi , vì điều này không thuộc về sai xót của họ .
Như SEBASTIAN cũng đã biết , hồ sơ di trú trải qua 3 giai đoạn
1 Nộp hồ sơ tại USCIS
2 Xử lý hoàn tất hồ sơ ở NVC .
3 Tiến hành phỏng vấn khi hồ sơ đến hạn ở LSQ HOA KỲ .
Như vậy tuổi CSPA sẽ được khóa lại ở thời điểm nào ?
Trong trường hợp lịch visa lùi , tuổi sẽ được khóa lại ở NVC
khi VISA BECOMES AVAILABLE , và hồ sơ đã hoàn tất trước khi lịch visa lùi .
Còn nếu lịch visa không lùi , vẫn tiến triển bình thường , thì ĐÚNG như những gì em đã trã lời ở bài viết trên .
Anh cũng nói thêm để EM biết là , Anh không có ý định tranh luận ĐÚNG hay KHÔNG ĐÚNG gì về việc này với em cả .
Anh chỉ muốn nhận định việc này theo chiều hướng thuận lợi hơn cho các trường hợp hồ sơ này thôi .