Cháu hiện đang học lớp 11, xin được bác Vha08 hướng dẫn

nhocloudy

Thành viên tích cực
Thưa bác Vha,
cháu ở VN là học sinh lớp 11 và cháu mới qua mĩ hồi cuối tháng 10 này.
Mặc dù cháu qua tháng 10 nhưng vì vừa rồi đầu tháng 12 cháu mới chuyển về Florida nên bây giờ cháu mới đi đăng kí nhập học (thật ra cháu đăng kí mấy bữa trước khi nghỉ đông mà trường kêu cháu đi chích ngừa tiếp nên bây giờ mới đi đăng kí lại ạ)

Thưa bác, hiện tại cháu 16 tuổi và sẽ lên 17 tuổi vào tháng 2 tới. Hôm nay chị cháu dẫn cháu đi đăng kí học ở trường Leto Community High School (cháu ở Tampa, FL). Chị của cháu nói sẽ xin cho cháu vô lại lớp 9 nên cháu chỉ có dịch bằng tốt nghiệp của trường cấp II ở VN mà không có dịch học bạ lớp 10.

Và hồi sáng thì ông phó hiệu trưởng nói với chị của cháu là cháu đã quá tuổi vì nếu bây giờ cháu học lớp 11 tiếp thì sẽ không kịp lấy đủ Credits nên ông ấy kêu chị cháu cho cháu học lớp chỉ có anh văn với toán để lấy cái bằng (GDE, GPE gì đó ạ, xin lỗi bác cháu nghe không rõ)để vô được Community College. Ông ấy nói là nếu cháu học từ lớp 9 thì tới 20 tuổi cháu mới lấy đủ Credits, ổng nói là trường ổng 99% học xong lớp 12 thì vô được Hillsborough Community College.

Nhưng mà chị cháu nói là sau này học lên tiếp người ta nhìn cái bằng đó với nhìn cái bằng high school nó sẽ khác, chị cháu k muốn như vậy nên không đồng ý. Sau đó ông ấy nói là chị cháu qua nói chuyện với Counselor (lúc ấy cô ấy mới vô tới). Sau khi nói chuyện thì cô ấy đồng ý nhưng cô ấy vẫn phải hỏi ý kiến của ông phó hiệu trưởng ban nãy. Và cô ấy nói có thể cháu vô được tiếp semester 2 lớp 10.

Nhưng cháu nghĩ nếu nói chuyện với ông phó hiệu trưởng ban nãy thì khó có khả năng. Nhưng thật sự thì cả nhà cháu và cháu muốn cháu tốt hơn là học lớp 9 hoặc cùng lắm là lớp 10 vì như vậy cháu mới đủ thời gian.

Thật sự có cách nào khác nếu ông phó hiệu trưởng không đồng ý không ạ? (Mặc dù cháu không có dịch nhưng cháu có mang học bạ lớp 10 qua thưa bác)

Xin được nghe ý kiến của bác.
cám ơn bác

vha08

Support
Ðề: Cháu hiện đang học lớp 11, xin được bác Vha08 hướng dẫn

Ông hiệu phó hay counselor có nói gì thì kệ tía họ. Cháu cương quyết là chỉ muốn học lớp 9 mà thôi. Còn chuyện có đủ tín chỉ để được cấp bằng high school hay không là chuyện của cháu. Nói cho họ biết "By law, all children under the age of 18 must be in school."

Cháu học high school ráng giữ điểm GPA trên 3.0 - Được trên 3.0 thì sau này cháu mới được phép học chương trình "Dual Enrollement" của tiểu bang Florida.

http://www-sahs.stjohns.k12.fl.us/info/FL Dual Enrollment.pdf

Chương trình vừa học high school vừa học community college để có đủ tín chỉ ra trường và được cấp bằng high school tiểu bang nào cũng có.

Nói lịch sự và nhã nhặn thì cho trường biết cháu sẽ học 2 năm ở high school rồi đi thi GED (General Education Diploma). Còn học như thế nào để lấy được bằng High School Diploma thì cháu theo cách dual enrollment mà học. Vừa có tín chỉ để lấy bằng high school vừa có tín chỉ trên đại học. OK

nhocloudy

Thành viên tích cực

dạ cháu cám ơn bác.
mà Counselor có nói là nó không có học sinh 19 tuổi học bắt đầu lớp 12 nhưng nếu đang học lớp 12 thì có thể học tiếp thì cháu phải chị cháu phải nói như thế nào ạ?

vha08

Support

Không riêng gì tiểu bang Florida, mà hầu hết các tiểu bang khác không nhận học sinh trên 18 tuổi vào học high school. Nhưng khi đang học high school thì sẽ được tiếp tục cho tới 21 tuổi. Sau 21 tuổi mà không lấy đủ tín chỉ để ra trường thì sẽ bị đá ra khỏi trường.

Cháu mới có 16 thôi mà, và cháu đang (hay đã) học xong lớp 11 ở Việt Nam, thì tín chỉ các lớp cháu đã học sẽ được tính vào credits required to graduate high school. Florida yêu cầu 24 credits mới được cấp bằng high school diploma. Trở ngại duy nhất của cháu là 4 credits hay 4 năm học Anh văn. Muốn lấy bằng HS Diploma thì cháu cần phải lấy thêm 2 lớp English Composition (I & II) trên college. :21:, năm thứ 2 ở high school cháu lấy 2 lớp này ở community college được mà.

Vào high school học đi, lớp 9 hay 11 không thành vấn đề, conselor nói gì thì cứ vờ như người Hà Nội, sau khi học xong 1 semester và có bản "Grade Report" thì cho tôi xem, tôi sẽ hướng dẫn cho cháu phải lấy thêm lớp nào nữa. Tôi sẽ chỉ cho cháu cách học để trong 3 năm cháu sẽ lấy được bằng high school và học 2 năm đầu của bậc đại học. Nghĩa là khi xong high school cháu sẽ vào thẳng department major (chuyên khoa đại học), không phải lang thang vườn hoa đại học như rất nhiều người khác.

nhocloudy

Thành viên tích cực

dạ, cháu cám ơn bác rất nhiều.

nhocloudy

Thành viên tích cực

Bác ơi. cháu có schedule rồi ạ. hôm nay cũng là first day của cháu và start sém 2 luôn ạ
của cháu là.
1 - HOPE health Opp Through PE
2 - English II through ESOL
3 - Develop Lang Arts ESOL (LYA)
4 - Lunch
5 - American Government
6 - Boilogy I Honors
7 - Computer and Business Skills
8 - Personal, Career, and School
Bác ơi lịch học như vậy của cháu là có vấn đề gì không ạ? Người ta cho cháu vô lớp 10. Cháu chưa nộp học bạ với bằng tốt nghiệp lớp 9 (đợi vài ngày nữa mới nộp ạ, người ta cũng yêu cầu rồi ạ) nhưng mà nếu giờ cháu nộp luôn học bạ lớp 10 được không ạ? Mẹ cháu tính làm vậy để người ta trans thêm mấy môn phụ cho đỡ.

Cháu cũng thắc mắc là tại sao người ta không cho cháu học Math mà học Bio ạ. Bio sáng vô cháu ngu luôn :( mấy subs cháu cơ bản là biết mình học gì nhưng cháu không biết trong American Government là học gì nữa ạ @.@
cám ơn bác

nhocloudy

Thành viên tích cực

dạ thưa bác. về lịch học cháu hiểu rồi ạ. xin cám ơn bác đã mất công

nhocloudy

Thành viên tích cực

Bác ơi, cháu mới nhận được bản điểm transfer của lớp 9 với 10 ạ. Nhưng nếu cháu trans theo cách bác đã chỉ thì điểm ra khác ạ. cháu cũng đã từng thấy bác giúp 1 bạn nào đó về vấn đề này, xin được nghe ý kiến của bác ạ.

Theo học bạ ở VN của cháu thì
Toán lớp 9 - 9.4, 10- 8.3
Hoá lớp 10 - 8.2
Anh văn lớp 9 - 9.1, 10 - 8.3
Ngữ văn lớp 8 - 8.3, 9 - 8.8, 10 - 7.1 (về điểm văn lớp 10 thì cháu không ý kiến)
Còn Global St., TM. SPTS. 1*, TM. SPTS. 2*, thì cháu không biết là môn gì ạ. FL Trans là Vietnamese ạ.
mong sớm được nhận hồi âm từ bác

vha08

Support

Bản report này không nói lên đựoc điều gì.
Cháu copy bản report trừong đưa cho cháu rồi email cho tôi xem.

Nếu muốn tôi chuyển điểm VN cho cháu thì gởi luôn học bạ.

duy_arsenal176

Thành viên tích cực

mình sn 1995 nhưng đang học lớp 10 sau này củng wa tampa florida làm wen nhak

nhocloudy

Thành viên tích cực

Bản report này không nói lên đựoc điều gì.
Cháu copy bản report trừong đưa cho cháu rồi email cho tôi xem.

Nếu muốn tôi chuyển điểm VN cho cháu thì gởi luôn học bạ.
dạ cháu làm liền ạ.

@duy_arsenal176: rất vui được làm quen với bạn :d

nhocloudy

Thành viên tích cực

dạ con xin cám ơn bác nhiều ạ. nhưng bây giờ trường con có điểm transfer kia rồi. nếu con nộp cái này vô thì con phải nói gì ạ?
Và bác ơi, em con thì chỉ có học bạ lớp 9. vậy thì con làm theo khuôn bác làm cho con luôn được không ạ?
Cám ơn bác, chúc bác cuồi tuân vui vẻ.

http://www.mediafire.com/?6gu19gu6t16zzo9

download bản chuyển dịch và tín chỉ này về rồi cầm đưa cho counselor. Nói cho họ biết là họ tính thiếu các lớp sau:

- Sinh vật - Biology (Lab science)
- Tin học - Information technology (Electives)
- Công nghệ - Career technical (Electives)
- CDGD - Civic education (Electives)
- Nghệ thuật/ âm nhạc = Visual & fine art họ tính thiếu 0.50 credit

- Toán - Math cháu học xong lớp 10 thì toán đại số phưong trình bậc 2 (Algebra II) cháu học rồi và hình học (Geometry) cháu cũng học rồi thì Math requirements cháu xong (tuỳ theo ngành cháu chọn sau này Calculus là required trên đại học), lớp kế tiếp cháu sẽ học là lựơng giác hay pre-calculus.

Cầm bản chuyển dịch học bạ và bản trên chiến đấu với trừơng, nhắm không thắng thì đưa email và số phone của tôi cho họ.

nhocloudy

Thành viên tích cực

Dạ cháu cám ơn bác,
Vậy với những điểm mà người ta trans ra B trong khi theo bác trans hộ cháu là A thì cháu nói với họ là cháu base on website mà bác link ở đó đúng không bác?
Còn about cái Tin học thì cháu thấy người ta có 1 cái là Comp. APP. 1*
ngoài ra nó còn có cái TECH. ST. 1 với TECH. ST. 2 mà cháu không biết từ đâu ra.
dạ với lại bác ơi trong cái file xlsx mà cháu down thì khi plus mấy số màu cam lại cháu thấy total tới 17 lận ạ.
p.s cháu xin phép được add YH của bác và xin phone của bác ạ.
Thanks bác again ạ @.@

bác ơn, xin bác hãy tiếp tục bài của cháu.
và bác ơi, xin bác cho cháu ý kiến với ạ.
vì cái lần trans điểm vừa rồi. người ta đã put cháu lên grade 11. Mặc dù cháu không muốn nhưng counselour cháu nói she will get trouble with her boss.
nên cháu phải chuyển đi ạ.
và vấn đề của cháu là.
tiếng anh của cháu thì rất tệ ạ, và bây giờ cháu đã lớp 11. nên mọi người trong gia đình cháu khuyên là hết high school thì vô community college để học anh văn 1 năm rồi xin trans lên university sau. để lấy cái vốn từ. cháu thì cháu nghĩ cháu cũng phải như vậy vì với khả năng của mình cháu sợ cháu không vô đại học ngay sau khi ra high school liền được ạ.
với khát vọng của cháu thì cháu muốn ít nhất cũng phải học ra được nursing chú ạ. bởi vì cháu nghĩ đó là một nghề không sợ thất nghiệp and không lo việc phải tranh giành từng đồng từng cắt với người ta (ex: nail) tại vì chị cháu cũng làm nail nên cháu cảm nhận được. với lại cháu không muốn học xong rồi lại đi làm nail cho phí tiền của gia đình.
thật lòng nghe được nhận xét của chú ạ.
và rất xin lỗi chú vì cháu biết cháu làm phiền chú ạ.
Cháu cứ yên tâm mà học high school. Cháu muốn ở lại high school học thêm 1 năm nữa thì nhờ cha mẹ lên nói với counselor. OK
Con bé Hân nó cũng nhờ cha mẹ lên nói chuyện với counselor và hình như là được rồi.

Cháu muốn làm nurse hay học ngành gì thì 1 năm nữa hãy quyết định.

nhocloudy

Thành viên tích cực

cám ơn bác thật nhìu ạ :d
chúc bác vui :d

Cháu muốn hỏi gì nữa thì đăng ở đây.

Cháu cứ mang bảng chuyển tín chỉ tôi làm cho cháu đưa cho counselor, họ sẽ biết làm. Tôi làm cho nhiều ngừoi rồi chưa có trừong nào thắc mắc cách tính điểm này. Họ có thắc mắc thì đã vào website kèm theo mà tìm hiểu. Website/công ty này đựoc tất cả các trừong học ở Mỹ công nhận.

Cháu nói như vẫy với counselor: Counselor, please you recalculate my transcripts.

nhocloudy

Thành viên tích cực

cám ơn bác ạ.
sorry bác tại cháu nôn nóng quá @.@

nhocloudy

Thành viên tích cực

"Good morning,

The evaluations conducted from the Bilingual Guidance Services is based on instructional hours (“seat time”) in which the curriculum was given in Vietnam compared to the instructional hours in the United States. We are not able to offer what the student thinks is the equivalent since the “seat time” differs from ours. We can recognize 7 credits per academic year, so we will only recognize an additional credit - Art (.5) and Civic(.5). This is reflected in the updated course evaluation attached to this email.

In reference to the grades, our office uses more credible sources for the evaluation of grades such as the National Association of Foreign Student Advisers (NAFSA) and World Education Services (WES). These organizations document the grading systems of other countries in comparison to the United States. The grades in the course evaluation will stay as previously documented.

Please let me know if I can be of further assistance."
Thưa bác, cháu không nói chuyện trực tiếp với counselour của cháu mà cháu mail cho cô ấy. cô ấy đã trả lời mail của cháu đấy ạ.
vì những lý do trên, người ta chỉ bổ sung cho cháu thêm Civic (0.5) và Art (0.5). ngoài ra các điểm A, B, C thì vẫn giữ nguyên ạ.
mong được nghe ý kiến của bác.
cám ơn bác

Counselor ở ngay trong trường mỗi ngày, nhiệm vụ của họ là hướng dẫn cho cháu, tại sao cháu không tới gặp trực tiếp. WES hay các tổ chức giám định học bạ đều dùng chung một công thức.

Tôi dám chắc là bà này không có gởi học bạ của cháu tới WES hay NAFSA, không tin cháu yêu cầu bà này cho xem bản giám định của một trong hai tổ chức này thử xem, bả có hay không.

Cháu không chịu tranh đấu cho chính mình thì khi xin vào đại học, cháu sẽ hối hận.