Cháu hiện đang học lớp 11, xin được bác Vha08 hướng dẫn

nhocloudy

Thành viên tích cực
Ðề: Cháu hiện đang học lớp 11, xin được bác Vha08 hướng dẫn

Chào bác ạ.
Quả thực bà này không hề gởi học bạ của cháu tới đó mà dùng ở đâu á bác ạ.
Bà đó chỉ dùng trang web dưới để chỉ ra lả 9-10 mới A nhưng mà trang web này cũng không nói 8-9 là B.
http://www.wes.org/ca/wedb/vietnam/vmupsec.htm#tgrading
Nhưng mà cháu có đưa cho bà ấy
http://hochiminh.usconsulate.gov/educationusa/basic-information-on-grading-in-vietnam.html
vì cháu nghĩ đó là của gov và nó có kèm theo là nó lấy thông tin từ WES nên bà đó mới chuyển điểm cho cháu.

Còn về vụ credit thì bà đó nói là "I can't add more credit" còn vì cái gì thì cháu không có nghe được ạ. Mà về cái đó cháu cũng không biết tìm thông tin ở đâu để thuyết phục bả. Xin lỗi bác, xin lỗi bản thân cháu T.T

Cháu không cần phải tranh cãi với trừong nữa. Gởi học bạ tới đây và đóng cho họ $125, và chọn phần tô đậm

http://www.foreigncredits.com/Credential-Evaluation/PriceList.aspx

Course-by-Course Evaluation
Includes U.S. degree equivalency, U.S. credits, U.S. grades, and GPA (recommended).
Evaluation of High School Education $125.00
Cháu không có tranh cãi credit với trừơng OK, không đủ credit để ra trường thì cháu sẽ đựoc ở lại High school học tiếp cho đến khi lấy đủ credit hoặc tới 21 tuổi.

Cháu tranh cãi với trường về vấn đề GPA. Trường chuyển điểm không đúng thì GPA cháu sẽ bị thấp, mà GPA thấp thì không vào trừong nổi tiếng đựơc và cũng không có nhiều financial aid. Hiểu chưa

nhocloudy

Thành viên tích cực

dạ cháu cám ơn bác,
cháu bây giờ đã có 15.5 credit (0.5 credit vì cháu mới học xong 1/2 lớp pre-calculus online)
GPA của cháu trường cháu đã sửa lại y chang như bác nói ạ. bây giờ GPA của cháu được 3.9 vì môn thể dục với tiếng việt lớp 10 cháu có khoảng 7 phẩy nên B ạ.
Cháu không cải về vụ credit vì counselour của cháu nói năm học này bả tính luôn cho cháu học kì một (tức là được trọn 7 credits chứ không phải 3.5 credits)
Về vụ credit thì cháu không sợ lắm vì trường cháu chỉ cần 24 credits, nếu năm nay chỉ được 3.5 thì năm sau cháu được 7 nữa cũng sẽ đủ.

Nhờ những lời nhận xét đầy thẳn thắng của bác mà cháu không ngại nữa, ngày đó cháu kiếm bả 1 ngày tới 4 lần lận ạ. cháu thấy bả nhìn cháu mà bả ngán luôn. Hihi.
Thành thật cảm ơn bác rất nhiều ạ.

GPA của cháu bây giờ đựoc 3.9 là ngon cơm rồi. Cố gắng học và giữ GPA đừng xuống quá 3.7 nghe chưa. Bây giờ bứoc kế tiếp là cháu đã chọn đựoc ngành học sau này trên đại học chưa. Tìm hiểu và chọn ngành đi.

Sau khi chọn được ngành học sau này rồi thì trở lại đây bàn tiếp.

nhocloudy

Thành viên tích cực

Dạ có một lần con được đọc về bài "Nghề Y Tá - Nursing" của bác.
Thì con có ý đinh là học về Diploma in Medical Assisting (theo như con biết là 2 năm)
Nhưng con nghĩ là với sức học của con thì sau khi con tốt nghiệp được high school thì con sẽ vô community college để học anh văn trước rồi mới chuyển lên đó được ạ.
Con chọn nghề này vì có thể có một việc làm ổn định, con không chọn kinh tế vì tối ngày con cứ nghĩ người ta phá sản thì mình như thế nào, rồi mình phải cạnh trạnh công việc ra sao. :D
Theo bác thì con có hợp với nghề này không ạ?
Trường con học thì con phải đậu cái FCAT reading, writing với math. Con chỉ mới lấy reading với writing vài tuần trước và tình hình thì không khả quan lắm ạ.
Cám ơn bác

cháu bây giờ đã có 15.5 credit
Cháu sẽ có 2 năm để học ở high school, điều cháu cần làm là học tiếng Anh cho giỏi. Cháu hãy tự đặt cho mình một kế hoạch ngoài việc học ở trừong:

- Mỗi ngày học 30 từ mới
- Đọc 1 cuốn truyện 1 tuần
- Ngữ pháp Anh văn phải nắm thật vững
- Xem các talk show trên TV ít nhất là 2 show 1 tuần
- Viết 1 bài essay mỗi tuần
- Tham gia các câu lạc bộ hay các công tác xã hội ở trừơng

Cháu làm đựoc như vậy thì khi cháu nộp đơn vào đại học năm tới, cháu sẽ thấy những gì tôi nói là đúng. Riêng việc chọn nghề thì tìm hiểu, rồi vài tháng sau cháu quyết định vẫn chưa muộn đâu.

nhocloudy

Thành viên tích cực

Bác ơi, con có câu hỏi là, nếu bây giờ con chuyển lên Charlotte- North Carolina học thì sau khi ra khỏi high school, có cách nào để con học college dưới floria với học phí in-state mà không cần chờ 1 năm không ạ?
Cám ơn bác.

nhocloudy

Thành viên tích cực

Chào bác,
Cháu đã có final grade rồi ạ.
Cháu có lớp Algebra II; English III through ESOL; Develop Language Art ESOL; HOPE; Bio 1; Computer and Bussiness Skills; Personal, Career, and School và tất cả cháu đều được A ạ.
Và trong hè cháu cũng đang học lớp lái xe, Pre-Calculus, và American Gov.
Xin được nghe ý kiến của bác ạ.

Good plan. Cứ theo đó mà học

nhocloudy

Thành viên tích cực

Dạ chào bác,
Năm nay thời khoá biểu của cháu là
AB Physic
AB Caculus
Research (support for AB Caculus)
Eng IV through ESOL
Develop Language Art through ESOL
Web Design I
U.S. History

Học kì 2 thì cháu có đổi Web Design I thành Economics, vì senior trường cháu ở học kì 2 nếu average C or above và absent ít hơn 5 buổi thì không cần thi ạ.

Còn AB Physic thì conselor cháu nói nếu cháu không thích thì cứ thử 1 tuần, cuối tuần có gì thì nói bả, bả chuyển cháu về Customer Service lại (Customer Service là lớp cháu muốn thay cho Physic)

Xin được nghe ý kiến của bác,
Chúc bác khoẻ ạ.

Cháu chọn ngành về health care thì học AP Calculus and AP Physics làm gì vậy? Không cần lấy AP classes làm gì OK. Lấy lớp regular đựoc rồi, mấy lớp này dễ lấy A hơn. Cháu cần giữ GPA = 4.0 if possible để xin vào đại học và xin học bổng sau này OK.

Cháu muốn có college/university credit thì học "Dual Enrollment Program"