Chia sẻ và lưu ý khi sơ vấn và phỏng vấn

Liệu

Cựu Ban điều hành
Ðề: Chia sẻ và lưu ý khi sơ vấn và phỏng vấn

Xin mời các Anh Chị và các Bạn tham khảo nha:

Leo update thông tin,
Hôm qua nhà Leo đã phỏng vấn xong, pv nhanh í ới. Bị giấy xanh bổ túc, vì thiếu 3 bộ copy I864, chiều Leo đã vào bổ sung. Và rinh giấy hồng lun.
Hôm qua Leo ngồi chờ cũng gặp Bác Lieu đi chỉnh giấy visa cho con trai. Hai Chú cháu ngồi tám khí thế. kakaka.
Ngồi bổ sung đúng là lâu miệt mài mỏi mệt luôn. Xếp hàng từ lúc 12h30, mà mãi đến 4h30 Leo mới ra khỏi đó đc. Sợ luôn.
Thừa còn hơn thiếu, đó là 1 lời khuyên của lieuvh. Buổi sáng PV, GĐ Leo thiếu 3 bộ copy I864 cho 3 đương đơn phụ, LSQ phát giấy xanh bắt bổ túc. Chiều, Leo photo và bổ túc, nhận giấy hồng. Do đó, khi đi PV, chúng ta photo sẵn nhá, để khỏi tốn thời gian.

kimtuyet

Thành viên tích cực
hồ sơ F3

cam ơn cac anh chị em đả chia sẽ kinh nghiệm phỏng vấn . cho mình hỏi giấy thuế mà ace nói đó là của người bảo trợ hay là người bảo lảnh
trân trọng cám ơn

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: hồ sơ F3

cam ơn cac anh chị em đả chia sẽ kinh nghiệm phỏng vấn . cho mình hỏi giấy thuế mà ace nói đó là của người bảo trợ hay là người bảo lảnh
trân trọng cám ơn
Giấy thuế mà LSQ yêu cầu là của người nào dùng thu nhập để bảo trợ cho chị, có nghĩa lả trừ những người nào hưởng trợ cấp người già, không có thu nhập còn thì ai cũng phải có giấy thuế hết cả.

Liệu

Cựu Ban điều hành

Xin được giới thiệu cách sắp xếp HS trước khi đi PV của Anh Thanhnv. Đây là kinh nghiệm của Anh Thanhnv đã sắp xếp cho rất nhiều HS và đã thành công, rinh giấy hồng nhanh gọn và nhẹ nhàng :41::41::41:

Mời các Anh Chị và các Bạn tham khảo

Chào bạn

Chính xác thì chúng tôi chỉ sắp xếp giấy tờ làm 2 túi (không kể túi hồ sơ khám sức khoẻ), 1 túi dùng cho sơ vấn và 1 túi dùng cho PV.

Túi 1 (dùng cho sơ vấn):

Trong túi này sẽ bao gồm những giấy tờ phải nộp theo yêu cầu từ thư PV. Bạn nên xếp theo giấy tờ kich thước nhỏ như hộ khẩu, CMND, hình ảnh ở trên:

- Ảnh 5x5 (4 tấm cho vào túi nylon nhỏ, đừng bấm mà chỉ kẹp lại thôi).

- CMND

- Passport

- Hộ khẩu

- Giấy kết hôn (nếu có)

- Giấy khai sinh

- LLTP

- Các loại giấy tờ hộ tịch khác nếu có, tuỳ theo diện F.

Sau đấy bạn photo 1 bộ các giấy tờ ở trên. Bạn kẹp bản chính và bản photo riêng sau đó dùng kẹp bướm để kẹp cả 2 lại thành 1 bộ. Như vậy là xong 1 bộ cho đương đơn chính.

Bạn cứ tuần tự làm như thế cho các đương đơn đi theo, tất nhiên các đương đơn phụ sẽ không có bản chính các loại giấy tờ như hộ khẩu, giấy kết hôn. Như vậy nếu 1 gia đình 4 người đi PV thì chúng ta sẽ có thêm 4 bộ giấy tờ. Khi vào sơ vấn bạn cứ đưa tuần tự từng bộ một vào cho họ, cái nào họ cần thì họ giữ lại, cái nào không cần thì họ trả ra.

Các loại giấy tờ khác bạn nên xếp thế này:

- Nếu phải bổ túc giấy thuế mới nhất, bạn nên photo cho mỗi thành viên đi PV một bộ.

- Nếu bổ túc I864/I864A, bạn nên xếp các loại giấy tờ kèm theo như giấy khai thuế, bản photo bằng quốc tịch/thẻ xanh, giấy khai sinh, kết hôn, giấy xác nhận việc làm vào chung. Nhớ là photo thêm cho mỗi thành viên đi theo nhé.

Những giấy tờ này khi sơ vấn bạn nên chủ động đưa vào cho họ, nếu họ không cần thì thôi.

Túi 2 bằng chứng (dùng cho PV):

Về bằng chứng thì do mỗi case có hoàn cảnh khác nhau nên tôi chỉ có thể nói chung chung:

- Một tập hình ảnh bằng chứng.

- Một tập chứa tất cả những giấy tờ như: thư từ, giấy gửi tiền, giấy chứng sinh,...

- Do học bạ và sổ liên lạc học sinh của đương đơn và con cái đi theo rất nhiều nên tôi xếp thành 1 bộ riêng, bạn nào ít thì có thể xếp chung với tập chứa giấy tờ ở trên.

Vậy là đầy đủ rồi đấy, bạn lưu ý không cần chú thích bằng tiếng Anh làm gì vì nhân viên PV họ thừa sức hiểu những gì các bạn viết bằng tiếng Việt.

Thêm một lưu ý nữa là thật ra khi sơ vấn, nhân viên họ sẽ không lấy thêm các loại giấy tờ mà chúng ta đã nộp trong civil document kể cả I864 nếu như hồ sơ bạn nộp 1 lần là complete luôn mà không gặp vấn đề về income. Tuy nhiên thừa còn hơn thiếu đúng không bạn :):):)

Chúc bạn PV gặp may mắn.

whitecat

Thành viên tích cực

Chào các ACE
Mình cũng đã pv ngày 19/10 diện F1, nên chia sẻ với mọi người nha.

1. Chuẩn bị hồ sơ & sơ vấn
+ Các giấy tờ bản chính nên để riêng 1 file riêng bằng nhựa trong mỏng như tờ giấy ấy vì chắc chắn 1000% là fải nộp cho người sơ vấn [khai sinh người bảo lãnh, khai sinh của mình, giấy hôn thú của người bảo lãnh, hộ chiếu, 4 hình 5x5, hộ khẩu, CMND (các loại giấy lớn như A4 để ở dưới, nếu để ở trên sẽ che mất các loại giấy nhỏ) -> sắp xếp như thế này thì chỉ phải đưa qua khe kính 1 lần, khỏi phải luồn vào từng tờ 1 mất thời gian ... hi hihihi...

+ Nếu những giấy tờ khác mình đã chuẩn bị mà người sơ vấn khg hỏi như Lý lịch tư pháp, giấy độc thân, ... thì mình cũng chủ động hỏi có nộp không, họ sẽ trả lời cho biết là phải nộp hay không (nếu hồ sơ bạn nộp cho NVC bên mỹ đã có rồi thì họ sẽ không bắt nộp thêm lần nữa các loại này đâu, nhưng mình cứ hỏi, lỡ khi họ quên)

+ Sơ vấn: mình chỉ bị hỏi có 2 câu: ai bảo lãnh, đã kết hôn chưa. hihihih

+ Đổi form DS-230: mình được quyền yêu cầu người sơ vấn cho mình đổi form DS-230 mới nhất vì nếu đến ngày pv những gì mình khai trong form đã nộp cho NVC bên mỹ có những chi tiết thay đổi.

2. Phỏng vấn
Mình bị hỏi khoảng 5, 6 câu thôi nhưng người pv hay dùng yêú tố bất ngờ nên các ACE bình tĩnh nhé. Sau khi hỏi mình xong người thông dịch nói xong rồi, mình đang sắp xếp lại giấy tờ bỏ vô giỏ thì người pv hỏi bất ngờ là:

"nói chuyện với người bảo lãnh cuối cùng khi nào?".
Đáp: "tối hôm qua", hỏi " nói chuyện gì, bộ bị bệnh hay sao mà nói chuyện?".
Đáp ' không có bịnh, chỉ vì gia đình gọi về hỏi thăm coi chuẩn bị đầy đủ để pv chưa thôi".

CÒN 1 VIỆC QUAN TRỌNG CÁC ACE LƯU Ý NHÉ:

Tất cả những ng sống chung với người bão lãnh & người đồng tài trợ (những ng sống chung này đã có thu nhập) thì đều phải khai form I-864A, form W2, bản sao giấy nhập tịch mỹ hoặc thẻ xanh. Mình rơi vào trg hợp thiếu các loại giấy này của vợ người đồng tài trợ mà phải bổ sung đấy. ... huhuhu....

huynhhuuan

Thành viên mới

Hôm nay 22 tháng 10 tôi đi phỏng vấn,do có luật sư chuẩn bị nên tôi đã chủ quan không xem lại giấy tờ chuẩn bị phỏng vấn.kHi tới số thứ tự lên để nộp cho cuộc phỏng vấn thì thiếu ngay bản chính của lí lịch tư pháp.Sốut buổi phỏng vấn tôi đã lo sợ hồ sơ gia đình bị trục trặc nên đứn ngồi không yên,cũng may nhờ sự dễ chịu của nhân viên lãnh sự,tôi mới bớt lo đi.Chiều cùng ngày tôi đã kịp về nhà lấy lí lịch tư pháp bản chính bổ sung,thì nhận được giấy hồng.
Kinh nghiệm tôi muốn chia sẻ là nhớ kiểm tra dầy đủ giấy tờ như bản chính (lí lịch tư pháp,hộ khẩu,khai sinh,cmnd,..),hình truớc khi đi phỏng vấn.Tránh để truờng hợp xảy ra như tôi.
Phỏng vấn rất dễ dàng,nếu như mình đầy đủ giấy tờ thì nhân viên lãnh sự sẽ chĩ hỏi vài câu rất dễ để xác minh,với lại xem vài tấm ảnh ngừoi bảo lãnh và người dc bảo lãnh chụp chung,là có thể rinh giấy hồng rồi,nhân viên lãnh sự trai thi dễ thương,còn nữ thì xinh đẹp.tính tình ai cũng hòa đồng hết ah`,cho nên quí vị hãy bình tĩnh để cuộc phỏng vấn diễn ra tốt đẹp nhanh chóng,rinh giấy hồng

TaoDi

Thành viên mới

Hôm nay 22 tháng 10 tôi đi phỏng vấn,do có luật sư chuẩn bị nên tôi đã chủ quan không xem lại giấy tờ chuẩn bị phỏng vấn.kHi tới số thứ tự lên để nộp cho cuộc phỏng vấn thì thiếu ngay bản chính của lí lịch tư pháp.Sốut buổi phỏng vấn tôi đã lo sợ hồ sơ gia đình bị trục trặc nên đứn ngồi không yên,cũng may nhờ sự dễ chịu của nhân viên lãnh sự,tôi mới bớt lo đi.Chiều cùng ngày tôi đã kịp về nhà lấy lí lịch tư pháp bản chính bổ sung,thì nhận được giấy hồng.
Kinh nghiệm tôi muốn chia sẻ là nhớ kiểm tra dầy đủ giấy tờ như bản chính (lí lịch tư pháp,hộ khẩu,khai sinh,cmnd,..),hình truớc khi đi phỏng vấn.Tránh để truờng hợp xảy ra như tôi.
Phỏng vấn rất dễ dàng,nếu như mình đầy đủ giấy tờ thì nhân viên lãnh sự sẽ chĩ hỏi vài câu rất dễ để xác minh,với lại xem vài tấm ảnh ngừoi bảo lãnh và người dc bảo lãnh chụp chung,là có thể rinh giấy hồng rồi,nhân viên lãnh sự trai thi dễ thương,còn nữ thì xinh đẹp.tính tình ai cũng hòa đồng hết ah`,cho nên quí vị hãy bình tĩnh để cuộc phỏng vấn diễn ra tốt đẹp nhanh chóng,rinh giấy hồng
Tại bạn huynhhuuan không chịu theo dõi thường xuyên và kỹ càng các kinh nghiệm phỏng vấn của ACE đi trước, trong đó mọi người đề cập rất chi tiết kể cả việc phải đem theo tờ gốc LLTP.

Thôi. Chuyện cũng đã qua. Chúc mừng bạn cuối cùng cũng trót lọt, lấy được giấy hồng mơ ước. :41::41::41::41::41:

thanhnv

Thành viên tích cực

Chào các ACE
Mình cũng đã pv ngày 19/10 diện F1, nên chia sẻ với mọi người nha.

Tất cả những ng sống chung với người bão lãnh & người đồng tài trợ (những ng sống chung này đã có thu nhập) thì đều phải khai form I-864A, form W2, bản sao giấy nhập tịch mỹ hoặc thẻ xanh. Mình rơi vào trg hợp thiếu các loại giấy này của vợ người đồng tài trợ mà phải bổ sung đấy. ... huhuhu....
Cái này là tùy theo trường hợp thôi bạn ạ. Chỉ khi người khai I864 lấy thêm thu nhập của ai đó trong hộ thì khi đó người sống chung hộ với người bảo lãnh mới phải khai I864A thôi.

whitecat

Thành viên tích cực

Cái này là tùy theo trường hợp thôi bạn ạ. Chỉ khi người khai I864 lấy thêm thu nhập của ai đó trong hộ thì khi đó người sống chung hộ với người bảo lãnh mới phải khai I864A thôi.
Xin chào Bác Thanh, rất cám ơn thông tin của Bác (em thấy các ACE gọi Bác vậy nên cũng xin gọi Bác vậy nhé)

Phải chi e biết diễn đàn sớm hơn, phẳi chi em biết Bác sớm hơn để mà hỏi thông tin, xin tư vấn thì đâu đến nỗi khổ thế, huhuhu. Vì lúc trước cũng bận công việc nên không có thời gian lên mạng lục lọi, nên khâu khai hồ sơ, nộp hồ sơ, khám sức khỏe của e gian nan lắm. Đã không có thời gian & tin tưởng dịch vụ nên nhờ dịch vụ khai giấy tờ, chẳng biết thế nào mà dịch vụ khai sai thông tin của e, e đi diện F1, click vào ô single, mà bên dưới lại ghi đã kết hôn 1 lần. Rồi địa chỉ của người bảo lãnh cũng đánh sai số 9 thành số 0. Tới trước ngày pv, e dò lại để chuẩn bị mới thấy, tả hoả luôn bác ui. Nhưng cũng may là có thể đổi form DS-230 lúc sơ vấn nên thoát qua cái sai tai họa này.

Bây giờ Bác cho e hỏi việc này, e có giấy xanh hẹn bổ túc giấy tờ & kết quả thử đàm nhưng đến ngày hẹn em chỉ có xong giấy tờ thôi, kết quả thử đàm chưa có. Vậy đến ngày hẹn e có lên nộp giấy tờ & báo với lãnh sự là còn phải chờ kết quả thử đàm không???

Hay em im re chờ tới ngày có đủ kết quả thử đàm rồi mới đem giấy tờ lên nộp vậy bác, bác hướng dẫn giúp e nhé. Cám ơn bác rất nhiều.

Last edited by a moderator:

quaidan

Cựu Ban điều hành

......
Bây giờ Bác cho e hỏi việc này, e có giấy xanh hẹn bổ túc giấy tờ & kết quả thử đàm nhưng đến ngày hẹn em chỉ có xong giấy tờ thôi, kết quả thử đàm chưa có. Vậy đến ngày hẹn e có lên nộp giấy tờ & báo với lãnh sự là còn phải chờ kết quả thử đàm không???

Hay em im re chờ tới ngày có đủ kết quả thử đàm rồi mới đem giấy tờ lên nộp vậy bác, bác hướng dẫn giúp e nhé. Cám ơn bác rất nhiều.
Hi Whitecat, đúng ngày hẹn bạn nên đến LSQ bổ túc những giấy tờ cần thiết (theo yêu cầu), trình bày vấn đề và thông báo kết quả thử đàm sẽ bổ sung sau.

Chúc may mắn.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Hi Whitecat, đúng ngày hẹn bạn nên đến LSQ bổ túc những giấy tờ cần thiết (theo yêu cầu), trình bày vấn đề và thông báo kết quả thử đàm sẽ bổ sung sau.

Chúc may mắn.
Hi, về vấn đề này kid4l0ve tìm hiểu thì thấy là nên bổ túc khi và chỉ khi đầy đủ tất cả giấy tờ bổ túc được ghi trên giấy xanh, trễ ngày hẹn cả tháng cũng ko sao cả. Và nhiều người kid4l0ve hỏi thì đều theo cách này cả, kết quả đều ok cả.

thanhnv

Thành viên tích cực

Trong trường hợp của whitecat thì mình nghiên về ý kiến của quaidan. Bổ túc hồ sơ sức khỏe là trường hợp cá biệt nên LSQ hoàn toàn thông cảm. Whitecat nên bổ túc I864A theo yêu cầu của LSQ trước đi, nếu ok họ sẽ đổi giấy xanh mới với yêu cầu chỉ bổ túc hồ sơ sức khỏe thôi.

whitecat

Thành viên tích cực

Trong trường hợp của whitecat thì mình nghiên về ý kiến của quaidan. Bổ túc hồ sơ sức khỏe là trường hợp cá biệt nên LSQ hoàn toàn thông cảm. Whitecat nên bổ túc I864A theo yêu cầu của LSQ trước đi, nếu ok họ sẽ đổi giấy xanh mới với yêu cầu chỉ bổ túc hồ sơ sức khỏe thôi.
Xin chào, rất cám ơn ý kiến đóng góp của Bác & các ACE

Giờ em đang phân vân có nên gởi mail lên Lãnh sự hoặc điện thoại lên hỏi rằng đến ngày hẹn trong giấy xanh lên nộp bổ sung giấy tờ còn kết quả ksk nộp sau hay đợi đủ mới lên nộp toàn bộ một lúc. Em làm vậy có được không, nhờ Bác cho ý kiến nhé.

Oanh Vo

Thành viên tích cực

Thông tin này hay phải tham khảo và chuẩn bị cho tương lai hihi

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Xin chào, rất cám ơn ý kiến đóng góp của Bác & các ACE

Giờ em đang phân vân có nên gởi mail lên Lãnh sự hoặc điện thoại lên hỏi rằng đến ngày hẹn trong giấy xanh lên nộp bổ sung giấy tờ còn kết quả ksk nộp sau hay đợi đủ mới lên nộp toàn bộ một lúc. Em làm vậy có được không, nhờ Bác cho ý kiến nhé.
- Hi anh/chị whitecat, hỏi LSQ là chắc ăn nhất đó ^^! Trường hợp này rất nhiều người bị (I-864A+thử đàm), và kết quả đa số đều đạt giấy hồng cả :)
- Em cũng đã từng gởi email hỏi LSQ y như anh/chị rồi, bị y chang, chỉ khác là giấy xanh ko có ngày hẹn, và LSQ yêu cầu là chỉ nộp khi có kết quả SK, nếu ko thể nộp đúng như giấy xanh yêu cầu thì phải giải thích lý do. Và em có liên lạc (rất thường xuyên) với một chú cũng bị y chang chị và chú đó đợi có kết quả SK mới đi nộp và lấy giấy hồng lẫn visa mà ko bị trở ngại gì. Và em có nói chuyện với những người trong LSQ lúc đi bổ túc, ý kiến đa số đều như thế, vì lúc tuyên thệ LSQ đã nói rõ là chỉ nộp khi đầy đủ hồ sơ, và cả nhân viên người Việt trong LSQ cũng nói như thế, em trong lúc ngồi đợi đã nghe dc.
Chị cứ gửi email cho LSQ và check xem sao nha :)
Nhưng wan trọng nhất vẫn là bộ đồng bảo trợ tài chính của chị đã ok chưa, nếu ok thì chị cứ an tâm, giấy hồng sẽ trong tay dù thế nào đi nữa ^^

quaidan

Cựu Ban điều hành

Hi Kid4l0ve, trường hợp của bạn và của Whitecat là hoàn toàn khác nhau:
* Của bạn Kid4l0ve: giấy xanh không có ngày hẹn
* Của Whitecat : giấy xanh có ngày hẹn
- Trường hợp không có ngày hẹn: thì bạn có thể vô tư, chờ khi nào có đủ tất cả các loại giấy tờ theo yêu cầu thì đến LSQ bổ túc (tuy nhiên cũng không được quá 01 năm).
- Trường hợp có ngày hẹn: bắt buộc đương đơn phải đến làm việc. Tuy nhiên, vì một lý do bất khả kháng nào đó, đương đơn có thể liên lạc với bộ phận liên quan để trình bày và đề nghị xin được xếp một cái hẹn khác, hoặc đề nghị một phương án giải quyết mới.

Đây là nguyên tắc làm việc, và đó cũng là phép ứng xử thông thường trong cuộc sống.

Trong trường hợp cụ thể của bạn Whitecat, nếu vì ở quá xa, có khó khăn về việc đi lại, như Kid4l0ve đã gợi ý, có thể gửi email để trình bày sự việc, đề đạt nguyện vọng của mình và xin ý kiến xử lý của LSQ.
Tuy nhiên, nên cẩn trọng, khi chưa có thông tin phản hồi từ phía LSQ thì đừng tùy tiện làm theo ý mình. Họ có thể ngộ nhận là mình không tôn trọng họ.

Chúc các bạn thành công và vui vẻ.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Hi anh quaidan, đúng là kid4l0ve và anh/chị whitecat đây có khác một tý, nhưng với chú có số dt 0903xxxx56 thì ko khác tý nào với anh/chị whitecat cả, kid4l0ve cũng dẫn chứng nhiều cái ở trên.
Gì chứ riêng trường hợp bổ túc I864A và HSSK này, kid4l0ve xin đảm bảo rằng "chắc như bắp". Và tất cả các trường hợp bổ túc nào bị dính thử đàm, thì ngày hẹn trên giấy xanh có thể dc xem là vô giá trị, vì đúng ra thiếu HSSK thì giấy xanh ko có ngày hẹn mới đúng. Nhiều anh chị bị thử đàm nhưng có ngày hẹn sớm hơn, làm bị hoang mang thì cứ yên tâm, khi nào có kết quả thử đàm rồi cứ đúng như kinh nghiệm của các anh chị đi trước, đến ngày rồi lên bổ túc, sẽ nhận ngay giấy hồng ^^! Trễ cả năm cũng ko sao, nếu có sao thì những ng bị uống thuốc sẽ ra sao ^^!

quaidan

Cựu Ban điều hành

Hi các bạn, để có cơ sở chọn cách xử lý vấn đề, cần phải đọc đầy đủ các thông tin trên tờ giấy xanh mà các bạn nhận được.

@ Trong trường hợp giấy xanh không có ngày hẹn thì miễn bàn.

@ Trường hợp giấy xanh có ngày hẹn bổ túc hồ sơ, và có kèm theo câu được trích sau đây:
"Vui lòng không nộp bất cứ giấy tờ nào cho đến khi quí vị có tất cả những mục được yêu cầu. Viên chức lãnh sự sẽ không quyết định hồ sơ của quí vị cho đến khi nào tất cả các mục được yêu cầu đã được bổ túc đầy đủ."

thì các bạn có thể chọn 02 phương án:

1. Đợi đến lúc có đầy đủ các giấy tờ theo yêu cầu trong giấy xanh rồi mang đến LSQ nộp bổ túc (như kinh nghiệm đã thành công của một bác thành viên vừa trao đổi với tôi qua điện thoại).

2. Đúng ngày hẹn, đến LSQ trình bày và để nghị được bổ túc sau khi có đầy đủ giấy tờ theo yêu cầu trong giấy xanh.

Tuy nhiên, với phương án 01, tôi được biết có 01 trường hợp đã không được tiếp nhận hồ sơ, với lý do là: "...đúng ngày hẹn mà anh/chị không đến làm việc và cũng không có thông báo gì cho chúng tôi, hôm nay không có lịch tiếp nhận hồ sơ của anh chị, bây giờ chúng tôi cho anh/chị một ngày hẹn khác đến giải quyết", và giấy xanh được đổi ngày hẹn khác sau đó 02 tuần.

Túm lại, mọi việc đôi khi còn nhờ vào may rủi nữa.

Chúc các bạn thành công và may mắn.

linh_khanh

Thành viên tích cực

Hi các bạn, để có cơ sở chọn cách xử lý vấn đề, cần phải đọc đầy đủ các thông tin trên tờ giấy xanh mà các bạn nhận được.

@ Trong trường hợp giấy xanh không có ngày hẹn thì miễn bàn.

@ Trường hợp giấy xanh có ngày hẹn bổ túc hồ sơ, và có kèm theo câu được trích sau đây:
"Vui lòng không nộp bất cứ giấy tờ nào cho đến khi quí vị có tất cả những mục được yêu cầu. Viên chức lãnh sự sẽ không quyết định hồ sơ của quí vị cho đến khi nào tất cả các mục được yêu cầu đã được bổ túc đầy đủ."

thì các bạn có thể chọn 02 phương án:

1. Đợi đến lúc có đầy đủ các giấy tờ theo yêu cầu trong giấy xanh rồi mang đến LSQ nộp bổ túc (như kinh nghiệm đã thành công của một bác thành viên vừa trao đổi với tôi qua điện thoại).

2. Đúng ngày hẹn, đến LSQ trình bày và để nghị được bổ túc sau khi có đầy đủ giấy tờ theo yêu cầu trong giấy xanh.

Tuy nhiên, với phương án 01, tôi được biết có 01 trường hợp đã không được tiếp nhận hồ sơ, với lý do là: "...đúng ngày hẹn mà anh/chị không đến làm việc và cũng không có thông báo gì cho chúng tôi, hôm nay không có lịch tiếp nhận hồ sơ của anh chị, bây giờ chúng tôi cho anh/chị một ngày hẹn khác đến giải quyết", và giấy xanh được đổi ngày hẹn khác sau đó 02 tuần.

Túm lại, mọi việc đôi khi còn nhờ vào may rủi nữa.

Chúc các bạn thành công và may mắn.
Chào ACE,

Trong giấy xanh có nói thêm "...Nếu quý vị không thể cung cấp mục nào theo yêu cầu, vui lòng viết thư giải thích." Như vậy theo ý tôi thì đến ngày bổ túc thì cứ tới bổ túc những gì có, còn KSK chưa có thì viết thư nói là phải chờ kềt quả thử đàm và sẽ bổ túc sau. Rồi tuỳ lúc đó LSQ quyết định. Đừng liều mà không đến đúng hẹn. Có gì xảy ra họ nói là do lỗi mình trễ hẹn. Ý tôi là như vậy, đến hẹn là lên.

whitecat

Thành viên tích cực

- Hi anh/chị whitecat, hỏi LSQ là chắc ăn nhất đó ^^! Trường hợp này rất nhiều người bị (I-864A+thử đàm), và kết quả đa số đều đạt giấy hồng cả :)
- Em cũng đã từng gởi email hỏi LSQ y như anh/chị rồi, bị y chang, chỉ khác là giấy xanh ko có ngày hẹn, và LSQ yêu cầu là chỉ nộp khi có kết quả SK, nếu ko thể nộp đúng như giấy xanh yêu cầu thì phải giải thích lý do. Và em có liên lạc (rất thường xuyên) với một chú cũng bị y chang chị và chú đó đợi có kết quả SK mới đi nộp và lấy giấy hồng lẫn visa mà ko bị trở ngại gì. Và em có nói chuyện với những người trong LSQ lúc đi bổ túc, ý kiến đa số đều như thế, vì lúc tuyên thệ LSQ đã nói rõ là chỉ nộp khi đầy đủ hồ sơ, và cả nhân viên người Việt trong LSQ cũng nói như thế, em trong lúc ngồi đợi đã nghe dc.
Chị cứ gửi email cho LSQ và check xem sao nha :)
Nhưng wan trọng nhất vẫn là bộ đồng bảo trợ tài chính của chị đã ok chưa, nếu ok thì chị cứ an tâm, giấy hồng sẽ trong tay dù thế nào đi nữa ^^
Chào bạn, rất cám ơn thông tin của bạn.
I-864A người nhà mình đang làm, sẽ hoàn tất sớm để gởi về cho mình, nói chung không có vấn đề gì khó khăn hết. Hy vọng cũng sẽ nhận được giấy hồng sau khi bổ túc hồ sơ đầy đủ.