KINH NGHIỆM BẢN THÂN Chuẩn bị XC sang Hoa Ky nên "ngâm cứu".

Status
Không mở trả lời sau này.

DucTran

Thành viên mới
Ðề: Chuẩn bị XC sang Hoa Ky nên "ngâm cứu".

Chân ướt chân ráo qua Cali đc 2 tuần.

Sáng nay hí ha hí hửng lên DMV Westminster định thi viết, cứ tưởng sắp đc rờ tới cái xe rồi. [2 tuần mất cái 'giò', tù túng bứt rứt lắm lắm. Thôi cũng ráng nhịn, ôm cuốn Driver Handbook tu cho xong]
Tới nơi thấy 1 hàng dài từ cổng tới bãi giữ xe.
Nhờ người nhà giữ chỗ giùm, ra chỗ người ta chuẩn bị thi lái xe coi thử, cũng biết thêm nhiều thứ cần phải làm.
30' sau quay lại thấy hàng người nhích đc ... 5 bước.
QUOTE]

Oh Cali nơi bạn ở đông vui ghê hỉ, ở Cali được thi tiếng Việt khoẻ mà. Get line rồi làm thủ tục thi ngay tại chỗ về Lý Thuyết còn Thực Hành thì phải đăng ký online lấy ngày còn trống chỗ mới được. Ở TX thi tiếng Mỹ mà ra thi LThuyet cũng nhanh trong vòng gần 2h từ khi sắp hàng là xong.
Chúc bạn vui thành công.

P/s: Để phục vụ cho cái sự "OAI" khi đến Mỹ, bạn ra AT&T mở Hợp Đồng lấy con Iphone5 ... còn không thì kiếm cái rẻ dùng.

DucTran

Thành viên mới

ACE thân mến,
Nói không phải khen ở Mỹ nói và làm như nhau, họ hẹn miệng 3 tuần nhưng gần đúng 3 tuần tôi và con đã nhận được đầy đủ GrCard + SSN riêng tôi SSN có sau 6 ngày điền Form tại SSA.

- ACE bị "Khạc" lưu ý ... cách đây vài ngày bỗng dưng tôi nhận được cuộc điện thoại từ County Health and Human Services báo mình mấy ngày sau mang hồ sơ SK đến kiểm tra do Di Trú báo về. May có người nhà nghe chứ không là mình Sorry rồi vì tưởng quảng cáo.

Đến hẹn lại lên, họ xem hồ sơ và Test dưới DA một mũi, 2 ngày sau đến họ đo vết thử, tiếp theo họ yêu cầu chụp film phổi và lại khạc vào 3 lọ (nếu khó 1 lọ cũng được). Giấy Hẹn 2 tháng sau đến chụp lại film và nhận kết quả Âm Tính hay Dương Tính, chứ không thấy họ yêu cầu gì cả. (No charge - Free). Khi đi phải có người phiên dịch nếu không thì kg hiểu được hết.
Họ làm việc vui vẻ thoải mái không e ngại như ở VN ... trùm khẩu trang kín mặt và tỏ vẻ "hình sự" hoá công việc, họ cũng nói đây là thủ tục bắt buộc bạn hãy yên tâm ...
BS và Y tá chỉ xem mấy tờ giấy của LSQ mình nhận lại khi nhập cư ở sân bay và trả lại ngay chứ không hề xem Film phổi mình mang sang, chắc họ cũng kg tin ?
Chích ngừa thì chưa thấy báo gì cả ... chắc chưa đến ngày hẹn lần 3.
Thân mến,

ACE thân mến,
Nói không phải khen ở Mỹ nói và làm như nhau, họ hẹn miệng 3 tuần nhưng gần đúng 3 tuần tôi và con đã nhận được đầy đủ GrCard + SSN riêng tôi SSN có sau 6 ngày điền Form tại SSA.

- ACE bị "Khạc" lưu ý ... cách đây vài ngày bỗng dưng tôi nhận được cuộc điện thoại từ County Health and Human Services báo mình mấy ngày sau mang hồ sơ SK đến kiểm tra do Di Trú báo về. May có người nhà nghe chứ không là mình Sorry rồi vì tưởng quảng cáo.

Đến hẹn lại lên, họ xem hồ sơ và Test dưới DA một mũi, 2 ngày sau đến họ đo vết thử, tiếp theo họ yêu cầu chụp film phổi và lại khạc vào 3 lọ (nếu khó 1 lọ cũng được). Giấy Hẹn 2 tháng sau đến chụp lại film và nhận kết quả Âm Tính hay Dương Tính, chứ không thấy họ yêu cầu gì cả. (No charge - Free). Khi đi phải có người phiên dịch nếu không thì kg hiểu được hết.
Họ làm việc vui vẻ thoải mái không e ngại như ở VN ... trùm khẩu trang kín mặt và tỏ vẻ "hình sự" hoá công việc, họ cũng nói đây là thủ tục bắt buộc bạn hãy yên tâm ...
BS và Y tá chỉ xem mấy tờ giấy của LSQ mình nhận lại khi nhập cư ở sân bay và trả lại ngay chứ không hề xem Film phổi mình mang sang, chắc họ cũng kg tin ?
Thân mến,
Vậy là bác Duc Tran may mắn hơn tui đó nha , ở VN tui khạc nhổ lia chia , qua đến Sân bay Mẽo nó quất cho tờ giấy vàng khè, về leo lên Google kêu hắn ta coi xem mấy em Mẽo nói gì , hoá ra là hắn kêu mình trình diện Y Tế Khu vực ( Ngu gì đi , ta qua đến đây rồi , đâu còn bổ túc HS Sức khoẻ nửa mà lo lắng ) ở nhà chờ hoài chờ mãi , chờ không biết đến bao giờ ..... Chờ đến nay hơn 7 tháng rồi chẳng ai nói năng gì đến mình . Hình như nó không biết đọc tên mình nên chẳng dám , gọi ĐT hay gởi thư đến kêu mình . Thấy bác Duc Tran như vậy rồi mình thấy tủi thân mình , bác được chăm sóc lo lắng quá , còn mình chẳng ai ngó ngàng gì hết .Buồn....

chờ sau 9:00PM ngày thường hay 6:00PM ngày chúa nhật, chui vào các parking lots của mấy cái shopping center hay vào mấy cái subdivision đang xây nhà, khuân viên trường học, tập làm quen với xe thoải mái, muốn tông vào đâu cũng được hết không ai thèm ngó. Nhưng nếu có bị phạt vui lòng đừng nói tôi xúi nhe. :24::24::24:
Bác laoquau xúi vụ này ACE mà nghe theo coi chừng Police hỏi thăm , mấy em Police hay chui vào Parking lots phục kích lắm , Tui bị rồi , nó hỏi thăm ghê lắm , kèn cựa củng hết 15' mới Ok cho đi , tay Police chĩ ra Parking lots cũa mấy cái Shopping tập đi . Ra đó tập rộng rải thật , tha hồ nhấn ga vi vu , quẹo cua vèo vèo nên tay Insurance trả hết $16,000 la làng quá trời . Tay Police đến nhìn thấy cười ha hả : Tao làm Police nay là 12 năm , chưa từng thấy ai đụng văng Stop Sig lại leo lên trụ nước cứu hoả nằm như mầy ( Cũng may con gái lanh trí nó nhận là nó ủi chứ không phải mình tập xe , chứ không thì có bao giờ mình biết cái Lisence Driver nó tròn , méo thế nào đâu . Thiện tai...thiện tai.

thanhnv

Thành viên tích cực

ACE thân mến,

Thân mến,
Tớ thì không may mắn như bác. Sang Mỹ đuợc 1 tuần, tớ chạy lên SSA hỏi thì họ bảo về chờ. Chờ thêm 2 tuần thì họ bảo apply lại, nổi điên thật! Vậy là chờ thêm 4 tuần nữa mới có. Bị vụ này nên tớ mới truyền đạt kinh nghiệm cho Linda đi sau coi chừng bị , tưởng sao cũng vẫn bị chậm, hì hì.

p/s: Khi được cấp visa đi Mỹ, nếu để ý chúng ta sẽ thấy một số visa có dòng note bên dưới đó. Ví dụ, trẻ em diện CSPA sẽ có note để liệu chừng mà GO cho sớm. Con gái tớ hồi đó KSK chích phản ứng lao tố bị sưng lớn, nằm ra ngoài vạch tròn bút bi nên phải chụp hình phổi lại tại IOM, khi cấp visa người ta dựa vào kết quả KSK và cũng note vào trong visa của nó đó. Có thể dựa vào đó mà Y tế của county mới "lần theo dấu vết".

@ laoquau ơi , bây giờ mổi khi leo lên xe là thấy sao giống trụ cứu hoả nằm dưới lườn xe quá .Thiện tai ...thiện tai .

DucTran

Thành viên mới

... hắn kêu mình trình diện Y Tế Khu vực ( Ngu gì đi , ta qua đến đây rồi , đâu còn bổ túc HS Sức khoẻ nửa mà lo lắng ) ở nhà chờ hoài chờ mãi , chờ không biết đến bao giờ .....
Bác le_bac49 thân, Bác "chơi chữ" rồi nhé ... ???
Bác nói vậy tôi nghĩ cũng đúng nhưng đang rảnh thì làm cho xong.
Chúc Bác và gia đình vui vẻ ... thấy Bác cũng vui lắm và còn Sung nữa !!!
Thân,

vuthangsi

Ban điều hành

Thân,[/QUOTE

Hi A DUCTRAN.
Thấy bác LE_BAC49 vui vẽ là đúng rồi .
Nhưng cái vụ CÒN SUNG NỮA thì phải coi lại à nha.Anh thấy bác LE_BAC49 sung ở chổ nào ,lúc nào ,ở đâu ? WHEN , WHERE ?:13::13::13::43::43::43:

Thân,
Không có đâu Duc Tran , tâm trạng cũa tôi lúc đó là vậy chứ không phải chơi chử với Duc Tran đâu nha ? đừng có hiểu lầm vậy nè ! Còn vui vẻ thì lúc nào cũng phải vui vẻ , buồn phiền mà làm gì !vì ta vẩn còn phải sống và tiếp tục sống mà thôi , nên có dịp là ha hả mà thôi . Mà còn cười được thì vấn đềSunglà chuyện Nhỏ.

Nhưng cái vụ CÒN SUNG NỮA thì phải coi lại à nha.Anh thấy bác LE_BAC49 sung ở chổ nào ,lúc nào ,ở đâu ? WHEN , WHERE ?:13::13::13::43::43::43:
When ,Where and Here : Tóm lại 1,2,3 ( Mà nói nhỏ thôi )

DucTran

Thành viên mới

Nhưng cái vụ CÒN SUNG NỮA thì phải coi lại à nha.Anh thấy bác LE_BAC49 sung ở chổ nào ,lúc nào ,ở đâu ? WHEN , WHERE ?
Thưa anh,
-Bác le_bac49 xác nhận anh thấy chưa, chuyện nhỏ mà.
Nhưng trước đây tôi có nghe người ta đồn và "Breaking news BBC" thông tin rằng :

" đ/c le_bac49 tuy có tuổi rồi nhưng rất teens phong cách HÀN QUỐC (củ sâm) lắm ... có nghĩa : gặp Hàn...(g)... là ... Quốc liền ah." Vì vậy mới hiểu sung.

- Zui thôi Bác le_bac49 ơi chứ có chi mà phải đính chính.
Thân,

BrunoDang

Thành viên mới

hic ... bác nào cho em hỏi là khi nhập cảnh mỹ họ cấm mang theo " hạt giống" + "củ quả" ... vậy có thể kí gửi hoặc lén mang theo 1 củ nhỏ ( là hạt giống cây )đc ko ạ ? ( bằng 1 củ gừng thôi vì e có nghe nói kí gửi đc ) ... vì cái này là món quà ng thân tặng nên e ko muốn để lại mà mang theo mang qua đó trồng đó !

DucTran

Thành viên mới

hic ... bác nào cho em hỏi là khi nhập cảnh mỹ họ cấm mang theo " hạt giống" + "củ quả" ... vậy có thể kí gửi hoặc lén mang theo 1 củ nhỏ ( là hạt giống cây )đc ko ạ ? ( bằng 1 củ gừng thôi vì e có nghe nói kí gửi đc ) ... vì cái này là món quà ng thân tặng nên e ko muốn để lại mà mang theo mang qua đó trồng đó !
Bạn thân mến, nếu thật là bạn mang qua "một củ" nhỏ thì bỏ trong túi quần sẽ lọt thôi hoặc có thể bỏ trong túi nhỏ của Balo^ ... còn bạn mang theo "củ sâm" không ai soát xét chi hết. Có người mang vào nhiều vẫn lọt do hên xui ... mình không muốn bị phiền hà theo luật định chứ mang còn thì tốt không còn thì vào sọt rác ...
Bài kinh nghiệm trên là tôi chỉ nói theo đúng luật Mỹ ... chứ mình cũng đừng ngại lắm vì mình đi First time nên đâu biết quy định do đó mình không bị Phạt mà chỉ bị nhắc nhở không nên tái phạm thôi.
Thân,

BrunoDang

Thành viên mới

Bạn thân mến, nếu thật là bạn mang qua "một củ" nhỏ thì bỏ trong túi quần sẽ lọt thôi hoặc có thể bỏ trong túi nhỏ của Balo^ ... còn bạn mang theo "củ sâm" không ai soát xét chi hết. Có người mang vào nhiều vẫn lọt do hên xui ... mình không muốn bị phiền hà theo luật định chứ mang còn thì tốt không còn thì vào sọt rác ...
Bài kinh nghiệm trên là tôi chỉ nói theo đúng luật Mỹ ... chứ mình cũng đừng ngại lắm vì mình đi First time nên đâu biết quy định do đó mình không bị Phạt mà chỉ bị nhắc nhở không nên tái phạm thôi.
Thân,
EM cám ơn a Duc Tran nhiều à ... vậy theo lời khuyen của a thì nên nhét ở những chỗ bí mật hehe ... vì là thực vật nên cũng khó mà phát hiện nhỉ ... có nghe kể 1 gia đình bị họ lục tung hành lý lên xét từng kiện 1 thấy ghê qá

DucTran

Thành viên mới

EM cám ơn a Duc Tran nhiều à ... vậy theo lời khuyen của a thì nên nhét ở những chỗ bí mật hehe ... vì là thực vật nên cũng khó mà phát hiện nhỉ ... có nghe kể 1 gia đình bị họ lục tung hành lý lên xét từng kiện 1 thấy ghê qá
Bạn BrunoDang thân mến, tôi khuyên bạn bỏ vào túi quần chứ không khuyên bạn nhét vào chỗ "bí mật" nhé. Mà chỗ bí mật là ở đâu ??? tui hổng biết và cũng chưa "tưởng tượng" ra được.
Thân,

hdp

Thành viên tích cực

Chào các bạn, cho mình hỏi phải đợi khi nào có thẻ xanh rồi mới làm Social Security hay là không cần có thẻ xanh vẫn làm Social Security được ? gia đình mình đang trong thời gian chờ đợi thẻ xanh gởi về nhà, nếu làm Social Security trễ có bị phạt tiền không ? có bị gây khó dễ gì không vậy ? gia đình mình ở Texas, xin giúp mình với.Cám ơn rất nhiều.

DucTran

Thành viên mới

Bạn và gia đình làm thẻ xanh tại sân bay đến, nếu chưa làm SSN thì cả nhà đến SSA local làm SSN ngay để tiện việc cho bản thân vì mọi việc đều cung cấp SSN mới được chấp thuận. Nhớ thuộc lòng SSN và không để ai biết SSN mình nhé.
Thân,

hdp

Thành viên tích cực

Bạn và gia đình làm thẻ xanh tại sân bay đến, nếu chưa làm SSN thì cả nhà đến SSA local làm SSN ngay để tiện việc cho bản thân vì mọi việc đều cung cấp SSN mới được chấp thuận. Nhớ thuộc lòng SSN và không để ai biết SSN mình nhé.
Thân,
Cám ơn bạn nha, gd mình qua Mỹ hết rồi, mình còn ở lại để thu xếp xong mọi việc rồi mới đi, mình ăn chay trường nữa nên đang lo ko biết trên máy bay có cho suất ăn chay ko :1:

DucTran

Thành viên mới

Cám ơn bạn nha, gd mình qua Mỹ hết rồi, mình còn ở lại để thu xếp xong mọi việc rồi mới đi, mình ăn chay trường nữa nên đang lo ko biết trên máy bay có cho suất ăn chay ko :1:
Ăn chay thì Nhịn Đói chứ máy bay kg phục vụ ... bạn nên mang theo để có mà dùng kẻo đói ...
Thân,

nhienhuynh

Thành viên tích cực

Thân,
Chào bác Duc Tran,
Cho con hỏi,con đến Houston được 4 ngày , con muốn đi chích ngừa tiếp thì làm thế nào ?
Ở VN con chích 2 lần (mỗi tháng 1 lần,tháng 8/2012 va 9/2012).Cô y tá hẹn mũi thứ 3 ngày 9/10/2012,kêu chích mũi cuối cùng của ngừa viêm gan Sieu vi B,con không đi chích . Vậy cháu làm sao để tiêm ngừa viem gan sieu vi B cho đủ ?
Cám ơn chú .

Status
Không mở trả lời sau này.