Chuyến bay SG - Washington DC

Status
Không mở trả lời sau này.

quaidan

Cựu Ban điều hành
Ðề: Chuyến bay SG - Washington DC

Nếu các bạn mua vé máy bay nên hỏi xem có thể xin vào hội viên của hãng máy bay được không? (membership, Korea air gọi là thẻ skypass Korean air), như lúc trước tôi có đi làm việc giao và kiễm soát máy bán cho hãng Samsung và Hyundai bên Korea nên đi nhiều chuyến Korea airline, tôi có xin thẻ skypass và mỗi lần đi khi lấy boarding pass tôi bảo họ ghi vào số miles (hoặc giữ boarding pass về nhà gởi đi lấy miles), số miles càng nhiều mình càng được hưởng lợi. Cả gia đình cũng có thể cộng chung lại, bây giờ tôi lười vào online xem bao nhiêu mile được 1 vé miễn phí (nghĩ làm việc này rồi nhớ vợ nhớ con nên không làm nữa, :12::114:), lúc trước tôi đổi 135,000 miles được 4 vé miễn phí cho cả gia đình về Vietnam, nếu chưa đủ 1 vé miễn phí, mình cũng có thể upgrade lên first class đi cũng thoải mái lắm, hình như mỗi chuyến bay từ Việt Nam sang USA có khoảng 8,500 miles (gia đình 4 người đi bạn có gần 1 vé miễn phí, đừng bỏ uổng lắm, có thể xin thẻ online cũng được đó, để dành sau này có dịp về thăm quê hương).
Hi bác Phuthohoa,
Thông tin này hấp dẫn quá! Nếu được, bác chỉ giúp em cụ thể hơn nhé. Cảm ơn bác nhiều lắm!

tuongvan

Đội trưởng CSPA

hehe, em định mốt em đi, là phải ra tiệm vi tính, hốt vài mớ software, windows đã, chứ qua bển tiền đâu mà mua software :(
Ah anh Thanhnv ơi, cho e hỏi vài câu nha hi, e nghe nói hình như là ở hải quan ko cho mang VCD, DVD mang nội dung gì đấy, right? với lại hành lý xách tay em xách cái balô (~5-6kg ah) được ko? (is it advantageous?)
Hi Kid4l0ve
Khi đi máy bay, bạn có thể mang theo VCD or DVD miễn là đĩa gốc tức có tem dán đầy đủ. Nếu đĩa hok có tem thì vẫn có thể qua cửa hải quan nhưng bạn phải chịu chi cho nhân viên hải quan thì mới được cho qua.
Còn về phần hành lý xách tay, mỗi hành lý hay ba lô xách tay được phép mang từ 7kg trở lại .

tramgv

Thành viên tích cực

@ Chúc mừng tuongvan và gia đình đã đến Mỹ bình an nhé :).

@ Anh thanhnv cho em hỏi:
- Ngay ở phi trường đầu tiên của Mỹ là họ sẽ làm thủ tục nhập cảnh cho mình, rồi thủ tục cấp thẻ xanh và số ASXH luôn phải không anh, hay mình đến địa chỉ đã điền trong form DS-230 rồi mới làm thủ tục xin số ASXH? Em đi hãng Eva, sẽ dừng ở Los, sau đó mới về Portland, OR.
- Thuốc lá mình để trong hành lý xách tay được anh hả?

tuongvan

Đội trưởng CSPA

@ Chúc mừng tuongvan và gia đình đã đến Mỹ bình an nhé :).

@ Anh thanhnv cho em hỏi:
- Ngay ở phi trường đầu tiên của Mỹ là họ sẽ làm thủ tục nhập cảnh cho mình, rồi thủ tục cấp thẻ xanh và số ASXH luôn phải không anh, hay mình đến địa chỉ đã điền trong form DS-230 rồi mới làm thủ tục xin số ASXH? Em đi hãng Eva, sẽ dừng ở Los, sau đó mới về Portland, OR.
- Thuốc lá mình để trong hành lý xách tay được anh hả?
Em chào chị
Em cảm ơn vì chị đã quan tâm ah . :) Em hok biết chú Thanh làm thủ tục hải quan ở đâu nhưng theo em được biết thì hình như khi mình đến phi trường đầu tiên của Mỹ, mình sẽ làm thủ tục hải quan ở đó . Ví dụ như chị dừng ở Los, sau đó mới về Portland, OR. thì chị sẽ làm thủ tục ở phi trường Los . ( đây chỉ là ý kiến của em thôi nha chị :))
Lúc nhà em đi cũng có mang theo thuốc lá nhưng để trong hành lý ký gửi chị ah .
Khi nào chị bay vậy chị . Tiểu bang của chị gần em đó chị . :)

tramgv

Thành viên tích cực

Cám ơn tuongvan nhé. Em ở WA thì giáp với OR, sau này dễ rủ rê hén :). Nghe mẹ chị nói OR cũng bắt đầu lạnh rồi. Cố lên em nha, rồi từ từ mọi việc cũng đâu vào đấy thôi (tự nhắc nhở mình lun...hihi...). Lúc đầu chị định đi giữa tháng 9 nhưng vì còn 1 số việc chưa xong nên chị đã dời ngày đi sang cuối tháng 10. Cái vụ đem theo thuốc lá, cách đây mấy tháng đứa em họ chị nó về chơi, khi quay lại Mỹ nó bị hải quan Mỹ phạt, chỉ cho nó đem vào Mỹ có 1 cây thuốc thôi (em chị nó ghiền nặng, không bỏ được nên lần nào về VN chơi nó cũng mua đem sang Mỹ). Nghe anh thanhnv nói anh đem qua được 8 cây, chị hỏi để còn biết đường đem theo đó mà :).

love1

Thành viên tích cực

Bác ơi,bác cho love1 hởi 1 chút nhé ?nghe bác nói bác mang đc thuốc lá đi nên love1 muốn hởi .bác may măn thật .

Vì love1 gửi 12 cây thuốc lá saigon, wa đường bưu điện ,cho ox hồi đầu tháng 7 wa tiểu bang masschusetts,vậy mà chờ 2 tháng ko thấy thuốc đến mỹ, mà bị trã về .

Ra bưu điện nhận lại thuốc họ nói 9 phủ mỹ cấm nhập thuốc lá vào my từ tháng 7/2010.love1 hỏi anh bưu điện ,vây mình về my,tư mang đi đc ko,anh đó nói love1 mang 1 cây thuốc ko sau,cây thư 2 se bị phạt .

Vậy mà có chị kia ,cũng gửi đường bưu điện, giống love1 mà hải quan my ok cho wa,trong khi số lượng chị đó gưi gần 10 thùng,1 thùng đc 6 cây .Love1 hỏi thì chỉ đó nói chắc tuỳ tiểu bang cho nhập thuốc .

Now love1 ôm 12 cây thuốc mà ko biết tính sau ,nưa muốn bán,nưa muốn sau nay`mang wa đó cho ox hút .

Ko biết bác và các ACE trong xnc có ai biết đc luật mới ko cho gửi thuốc lá ,giúp love1 với .

Tại sao có chuyện tiểu bang nàu đc nhập thuốc lá,tiểu bang khác lại ko đc .Love1 buồn wa các bác a`,lamg tiền gửi đi,nhận trả vê` mất 1.5tr mà ox chẳn nhận đc gì .:(

thanhnv

Thành viên tích cực

Bác ơi,bác cho love1 hởi 1 chút nhé ?nghe bác nói bác mang đc thuốc lá đi nên love1 muốn hởi .bác may măn thật .

Vì love1 gửi 12 cây thuốc lá saigon, wa đường bưu điện ,cho ox hồi đầu tháng 7 wa tiểu bang masschusetts,vậy mà chờ 2 tháng ko thấy thuốc đến mỹ, mà bị trã về .

Ra bưu điện nhận lại thuốc họ nói 9 phủ mỹ cấm nhập thuốc lá vào my từ tháng 7/2010.love1 hỏi anh bưu điện ,vây mình về my,tư mang đi đc ko,anh đó nói love1 mang 1 cây thuốc ko sau,cây thư 2 se bị phạt .

Vậy mà có chị kia ,cũng gửi đường bưu điện, giống love1 mà hải quan my ok cho wa,trong khi số lượng chị đó gưi gần 10 thùng,1 thùng đc 6 cây .Love1 hỏi thì chỉ đó nói chắc tuỳ tiểu bang cho nhập thuốc .

Now love1 ôm 12 cây thuốc mà ko biết tính sau ,nưa muốn bán,nưa muốn sau nay`mang wa đó cho ox hút .

Ko biết bác và các ACE trong xnc có ai biết đc luật mới ko cho gửi thuốc lá ,giúp love1 với .

Tại sao có chuyện tiểu bang nàu đc nhập thuốc lá,tiểu bang khác lại ko đc .Love1 buồn wa các bác a`,lamg tiền gửi đi,nhận trả vê` mất 1.5tr mà ox chẳn nhận đc gì .:(
Chào bạn

Về nguyên tắc, tôi mang thuốc lá vào Mỹ được vì Mỹ cũng như hầu hết các quốc gia khác trên thế giới không cấm người nhập cảnh mang rượu và thuốc lá vào nước họ với lý do đó là nhu cầu riêng. Họ chỉ hạn chế số lượng thôi, ví dụ một người được mang theo 400 điếu thuốc và 0.75 lít rượu mạnh (alcolho) hoặc > 1 lít wine. Trường hợp của bạn bị cấm là đúng vì bạn gửi hàng qua bưu điện cũng có thể xem là 1 hình thức nhập hàng vào Mỹ không thuế trong khi người Mỹ họ đánh thuế rất cao hoặc cấm nhập thuốc lá vào nước họ.

@phuthohoa & quaidan

Hôm mua vé của Korean air mình cũng có nhờ cô em gái bên Mỹ đăng ký skypass đấy. Nhưng không biết bao giờ mới quay về VN nữa đây:):)

Khi xếp hàng lên máy bay của Korean airr thì ưu tiên 1 là người ngồi wheel chair, kế đến là first class và member của skypass rồi cuối cùng mới tới mình đấy.

@tramgv:

Thuốc lá bạn thích nhét đâu cũng được, tiện cho bạn thì thôi. Về Social có lẽ thứ hai đầu tuần tôi sẽ lên hỏi lại cho chắc. Theo tôi biết thì họ làm cho mình ngay tại sân bay rồi. Tôi cũng đang cần để ra bưu điện xin mẫu đăng ký lính cho thằng con trai theo quy định. Nếu tramgv có con trai trên 18 nhớ vụ này nhe, khi sơ vấn người ta bắt tụi nhỏ ký vào tờ giấy xác nhận đã đọc thông báo đăng ký lính rồi. Sang tới Mỹ trong vòng 90 ngày phải lo đăng ký cho sớm, đó cũng là quyền lợi cho tụi nhỏ đó.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Ah anh Thanhnv ơi, anh mua vé bao nhiêu vậy??? Sáng nay e có gặp anh kia, ảnh bảo ảnh đi EVA, book trước 2 tháng (tháng 10 bay), mà giá tới 850 lận >"<
Theo kinh nghiệm anh thì nên book vé trước mấy tuần??? và thường thì bao giờ sẽ xuất vé?

thanhnv

Thành viên tích cực

Ah anh Thanhnv ơi, anh mua vé bao nhiêu vậy??? Sáng nay e có gặp anh kia, ảnh bảo ảnh đi EVA, book trước 2 tháng (tháng 10 bay), mà giá tới 850 lận >"<
Theo kinh nghiệm anh thì nên book vé trước mấy tuần??? và thường thì bao giờ sẽ xuất vé?
Hi em

Anh book vé ngay khi có thư PV, giá vé dao động từ 710 đến 745 bao gồm nhiều ngày đi trong tháng 9 vì anh book nhiều chổ lắm. Mình nên cho họ biết ngày PV nhé, khi chon được chổ ưng ý nhất về giá cả và ngày đi thì phải phone cho họ liên tục để họ biết mình không cancel. Tốt nhất khi PV mà ok thì có thể đặt trước cho họ 1 số tiền để họ tin mình không bỏ chỗ. Sau khi lấy được visa là ra phòng vé trả tiền để xuất vé luôn.

quaidan

Cựu Ban điều hành

@quaidan,
Bác vào đây sẽ thấy Enroll online, bác ghi vào và sẽ có số account#, sau đó khi ra phi trường lấy boarding pass bác nói người ta ghi số miles vào account, phải apply từng người riêng chung cho cả gia đình.
http://www.koreanair.com/local/na/ld/eng/sp/sm/sp.jsp
nhớ là chỉ xin được các chuyến bay của hãng Korea thôi, các chuyến bay trong nội địa của những khác khác không được, như chuyến bay từ Vietnam sang Korea có khi đi hãng hàng không Vietnam sẽ không được tính vào. Bác chỉ cần nhớ số account đưa cho họ là được, sau này nhờ các đại lý redeem ra hay tự mình online xin redeem cũng được.
Vào đây sẽ ngay phần ghi đơn.
http://www.koreanair.com/local/na/gp/eng/ft/mb/mp_signUp_2009.jsp
Hi bác Phuthohoa, cảm ơn bác nhiều lắm! Để em thử làm theo hướng dẫn của bác. Nhà em 4 mạng, nếu được 01 vé free, hehe, em bay qua chổ bác để tạ ơn 01... chầu túy lúy, bác chịu hôn :43::43::43:

linda

Ban điều hành

Hãng Eva giá cao hơn Korean Airline, nhưng cũng tuỳ đi vào tháng nào ngày mấy trong tháng đó và nơi đến là tiểu bang nào nữa chứ không phải cứ đến Mỹ thì giá vé bằng nhau. Người nhà Linda đi hãng Korean Airline, đầu tháng 10, giá $795, Eva $954 , Delta $1,010 đến Ditroit, MI, Mỹ. Nói như anh Thanhnv, bạn có thể book vé nhiều đại lý khác nhau, và chọn nhiều ngày khác nhau trong tháng sẽ thấy giá vé chênh lệch nhau.

Giá của hãng Delta đắt là do đi trực tiếp luôn, từ VN đến Nhật bằng máy bay Vietnam Airline đến Nhật chuyển hãng Delta và bay thẳng đến Detroit luôn không quá cảnh ở đâu nữa, nếu giá vé đó mà lịch trình bay như vậy thì khoẻ cho những ai không biết tiếng Anh, mang nhiều hành lý...

quaidan

Cựu Ban điều hành

@phuthohoa & quaidan

Hôm mua vé của Korean air mình cũng có nhờ cô em gái bên Mỹ đăng ký skypass đấy. Nhưng không biết bao giờ mới quay về VN nữa đây:):)

Khi xếp hàng lên máy bay của Korean airr thì ưu tiên 1 là người ngồi wheel chair, kế đến là first class và member của skypass rồi cuối cùng mới tới mình đấy.
Hi bác Thanhnv, vé free này phải đúng tuyến về VN mới sử dụng được :confused: hay đi bất cứ đâu cũng được, miễn là cùng hãng Korean Air hả bác :13:
Bác ui, trước khi vào cửa máy bay thì mình tự xếp hàng theo thứ tự ưu tiên trên hay có nhân viên sắp xếp?! em thấy lạ quá! dzậy vô trong máy bay thứ tự ghế ngồi có giữ đúng như vậy luôn hông?!

quaidan

Cựu Ban điều hành

WOW! Bác Phuthohoa, cảm ơn bác lia lịa :41::41::41: bác chỉ cụ thể quá :43: em xin... nợ bác một chầu nghen :3:

quaidan

Cựu Ban điều hành

OK, chầu nem Thủ Đức nhe, thèm quá rồi. Không phải chỉ có hãng máy bay Korea mới có chương trình này, đa số tất cả các hãng máy bay đều có cả, lấy được cứ lấy miles đôi lúc cần hoặc có khi mình dùng đổi sang các tuần báo, báo sẽ gởi về nhà mình đọc đỡ buồn.
Hehe, cảm ơn bác! Riêng cái dụ "nem Thủ Đức" mà đem qua bển thì hơi bị khó àh :13: nhưng để em lịnh cho BX nhà em đi học cách làm để mai mốt có dịp đãi các bác một bữa cho đã đời luôn :12:

thanhnv

Thành viên tích cực

Đi chơi Washington DC

Chủ nhật vừa rồi tôi cùng gia đinh đi thăm Washington DC nên cao hứng viết vài dòng gửi ACE đọc chơi.

Dự báo thời tiết 2 ngày trước đó cho biết khu vực DC có mưa nhẹ nhưng vì muốn tranh thủ đi cho biết nên nhà tôi cứ đi. Chà! nói tới đây phải công nhận dự báo thời tiết bên này cực kỳ chính xác cho từng khu vực, nói mưa là có mưa nói có sương mù là y rằng có sương mù. Trên đường đi tới DC em tôi lái ngang qua Pentagon xem cho biết, quả thật bộ quốc phòng Mỹ nó lớn khủng khiếp, tụi tôi chỉ lái xe qua 2 cạnh trong số 5 cạnh của nó mà cũng vài phút rồi. Bỏ lại Ngũ giác đài ở sau lưng, chúng tôi quay lại trục lộ chính hướng về thủ đô. Trên đường đi tôi thấy thấp thoáng trụ sở của những tập đoàn quân sự khổng lồ của Mỹ như Northrop Grumman, General Dynamics mới dời vê đây. Hy vọng nó tạo thêm nhiều job cho người dân VA.

Khi đến DC trời còn mưa lất phất, chúng tôi tìm chổ gửi xe rồi đi tới điện Capitol (tòa nhà Quốc hội Mỹ). Cảnh tưọng khá bất ngờ là dưới cơn mưa từng đòan người xếp hàng trên tay biểu ngữ phản đối các ông Nghị đang họp trong đó. Có những cặp vợ chồng đẩy những chiếc xe nôi chở con, căng dù đi cùng đoàn biểu tình. Tôi lên ngọn đồi capitol hòa trong những người tụ tập biểu tình để chụp hình, 1 dàn loa công suất cực lớn của một nhóm biểu tình nào đó đang phát đi những bài nhạc rock nghe rất đã. Cũng nói thêm có nhóm thì chửi các ông Nghị, có nhóm thì phản đối chính sách của bác Obama nhà mình, có cả những “cụ” veteran vietnam war nữa, nói chung vui lắm. Có thể xem đây là một nét đời sống Mỹ. Họ chẳng hò hét, kêu gào gì cả, cứ tụ tập giơ biểu ngữ và nói chuyện từng nhóm với nhau thôi. Tuy nhiên police đã dựng hàng rào không cho du khách vào sâu hơn nữa tham quan, kể cũng hơi tiếc. Chúng tôi quay ra đi bộ về Nhà trắng. Lúc này đoàn biểu tinh dài dằng dặc kéo dài suốt mấy con đường và khu phố đang ùn ùn tiến về điện Capitol. Mình thoát khỏi đám này cũng may quá, quảng đường khá xa nhưng có lẽ đi bộ còn hơn là đi xe hơi. Ở DC ngay thứ bảy và Chủ nhật có rất nhiều tuyến đường được đậu xe free nên nếu bỏ chổ parking này có khi tìm không ra chổ khác vì ngươi đi thăm DC rất đông, còn nếu đậu xe tốn tiền thì 13$, đau bụng quá. Đến nơi đang định xếp hàng cùng đoàn người vào thì 2 bác police 1 trắng 1 đen to vật vưỡn ra giải thích: “không chụp hình, không thăm thú gi cả, khi khác nhé”. “ảnh hưởng vùng vịnh của đoàn biểu tình đây mà”, mình nhủ thầm như vậy. Thôi! không cho xem thì thôi vậy.

Rời Nhà trắng chúng tôi đi vê tháp bút chì (The Washington Monument), ngọn tháp được xây dựng từ giữa thế kỷ 19 và kéo dài trong 36 năm để tri ân công lao của ông đã lãnh đạo cuộc chiến tranh giành độc lập cho nước Mỹ ngày nay (1776-1783). Ngọn tháp cao và nằm sừng sững giữa trung tâm DC có thể nhin thấy từ khắp mọi hướng. Từ chân ngọn tháp chúng tôi định hướng và đi về phía đài tưởng niệm tổng thống Lincoln.

Tôi mượn tạm tấm hình của wikipedia để các bạn hình dung từ chân tháp bút chì cho đến tít vê phía xa là đài tưởng niệm tổng thống Lincoln. Trước tiên là bãi cỏ dưới chân tháp kế đến là quần thể kiến trúc hình tròn gồm những hàng cột nhỏ và một cái hồ ở giữa với những vòi phun nước nhỏ. Đây chính là đài tưởng niệm những người lính Mỹ đã hy sinh trong chiến tranh thế giới lần thứ hai, trên những hàng cột họ khắc tên từng tiểu bang nước Mỹ và những câu phát biểu của các tổng thống Mỹ đặc biệt là tổng thống Harry Truman, vị tổng thống Mỹ đã chứng kiến sự đầu hàng của phát xít Đức và Nhật. Con gái tôi đã hỏi: ”Bố ơi! sao người ta lại khắc tên các tiểu bang lên các hàng cột?” Tôi suy nghĩ và trả lời là để tri ân những người lính từ 50 tiểu bang nước Mỹ đã tham gia cuộc chiến và anh dũng hy sinh, cũng có lẽ là thế. Từ đài tưởng niệm chúng ta thấy nó được nối liền với 1 cái hồ hình chử nhật thông qua 1 thác nước nhỏ được xây hình vòng cung. Hồ nước hình chử nhật này được gọi là the Reflecting pool, nó là công trình thường hay đi liền với các đền đài tưởng niệm nhằm làm tăng vẻ đẹp và sự uy nghi tĩnh lặng của ngôi đền, ví dụ như đền Taj Mahal ở Ấn Độ. Đi qua the Reflecting pool tôi bước qua những bậc thang lên 1 khoảng sân rộng sau đó bước tiếp trên những bậc thang bằng đá cẩm thạch trắng để đi vào đền. Giữa đền là bức tượng tổng thống Lincoln rất lớn ngồi trên ghế, bên trong ngôi đền người ta khắc rất nhiều các câu nói của ông lúc sinh thời kể cả lối vào restroom. Đi thăm hết ngôi đền quay trở ra, nhìn về phía sau là dòng sông Potomac. Chảy xuôi về phía tay trái tức là đi về phía nam DC chúng ta sẽ gặp phi trường nội địa Ronald Reegan Washington, do vậy đi chơi ở DC mà cứ thấy máy bay chở khách cứ bay vù vù trên đầu.

Đài tưởng niệm các chiến sĩ hy sinh ở WWII

Nước Mỹ tri ân họ, những người lính đã chiến đấu chống thảm họa phát xít.

Từ đài tường niệm WWII nhìn về phía tháp Bút chì.

Hình như là nhóm chơi Body art bên the Reflecting pool.

Đúng là American woman, hehe. Cô gái này vác xe đạp lên tới trên cùng đền tưởng niệm TT Lincoln để chụp.

Đi tới đây thì có lẽ tôi cũng đi bộ hơn 10km rồi đấy các bạn. Từ đài tưởng niệm TT Lincoln chúng tôi rẽ tay phải băng qua những con đường nhỏ giữa những công viên bạt ngàn ở đây để đến thăm Bức tường cẩm thạch đen khắc tên hơn 50 ngàn binh sĩ Mỹ đã chết trong VN war, nơi đây tôi đã gặp rất nhiêu người đàn ông lớn tuổi. Họ đến lặng im trước bức tường hay dò tìm tên những người hy sinh được khắc trên đó. Ra khỏi khu vực này tôi quyết định đi thăm ít nhất 1 viện bảo tàng. Ở DC quả thật là có quá nhiều viện bảo tàng và để thăm cho hết chỉ 1 viện bảo tàng thôi có khi đi cả ngày cũng chưa đủ, tất nhiên là không phải đi kiểu cưởi ngựa xem hoa nhé. Còn nếu đi thăm hết tất cả có khi mất cả tháng chứ chẳng chơi.

Tôi chọn viện bảo tàng Smithsonian Institution làm nơi đến vì nó đi thẳng và tương đối gần nhất từ chỗ tôi (gần nhất cũng là khoảng 2, 3 km đấy các bạn). Ở tầng trệt là gian trưng bày các loài khủng long cổ đại với kích thước thật với phần chú thích thật đầy đủ. Cạnh đấy là gian giới thiệu các loại động vật đang sống hiện nay nhưng tôi bỏ qua và lên lầu 1, nơi thu hút rất đông quý bà quý cô. Thôi thì trăm nghe không bằng một thấy, xin mời các bà các cô xem thử vài tấm hình nhé

Viên kim cương 54.5 carats

Hai viên đá hoàng ngọc tim thấy ở Brasil có trong lượng 50.4 kg viên phía trước và 31.8 kg viên phía sau.

American golden Topaz nặng 22.892,5 carats

Thật sự là tôi cũng đi chưa hết nỗi tầng 1, vì tầng này chủ yếu nói về các tầng địa chất, cấu tạo đất đá, … Đến đây tôi đành tạm biệt DC vì vợ con đi hết nổi và cả ngày nay đi cũng không dưới 15km, phê quá rồi. Thôi đành để khi khác vậy, hy vọng sẽ viết bài cho các bạn đọc dài dài.

Chỉnh sửa cuối:

linda

Ban điều hành

Ah, đã nhìn thấy chị ấy rồi anh Thanhnv nhé, chúc gia đình anh thanhnv tràn đầy hạnh phúc trên đất MỸ:):):)

thanhnv

Thành viên tích cực

Lúc nãy không xem được hình, bây giờ mới thấy anh thanhnv nhà tụi mình vừa sang tới là tham gia vào đuổi nhóm quốc hội ra khỏi toà nhà trắng rồi.:41::41::41:
Ham dzui mà bác, hehe. Cứ xem như tìm hiểu thêm về lối sống Mỹ mà. Tui có tấm hình chụp giơ biểu ngữ phản đối Obama chụp chung với mấy em Mỹ xinh lắm, nhưng thôi tui sợ bác Obama giận tui lắm, hehe.

quaidan

Cựu Ban điều hành

Hehe, đã thiệt! Xem hình và nghe bác tường thuật cứ y như là em đang được vi vu ở bển ấy :41: Mong rằng bác cứ "cao hứng" để "viết dài dài" (chứ đừng... viết vài dòng) cho bà con thưởng thức nghen :100:

TaoDi

Thành viên mới

Anh "giai" chễm chệ đứng trước toà Bạch Ốc trông phong độ có khác!!!! :21::21::21::21:

Kỳ sau, bác dẫn tụi em đi thêm mấy chỗ khác hen. Đa tạ, đa tạ.....

thanhnv

Thành viên tích cực

Vài hình ảnh từ viện bảo tàng không quân và Wasington DC nữa đêm​

Chiếc máy bay đầu tiên trên thế giới của anh em nhà Wright.

Chiếc máy bay B29 có tên nghe dễ thương ENOLA GAY này chính là chiếc ném quả bom nguyên tử xuống Hiroshima ngày 6/8/1945

Bước vào đây đập vào mắt mọi người la chiếc may bay thám thính lừng danh 1 thời Black Bird SR71

SR71 nhìn từ trên xuống

SR71 nhìn từ phía sau

Hai "ông lão" thuộc thế hệ đầu tiên của Jet Fighter. Mig15 bên trái và F86 Sabre, cả hai từng là kỳ phùng địch thủ ở Korean war.

Tomcat và tui.

Tomcat F-14

XF35, mẫu thử nghiệm của máy bay tàng hình JSF F35 sắp tới đây.

Những hình ảnh trên này chỉ là 1 phần của khu trưng bày các loại máy bay từ WWII cho đến gần đây. Tất cả các loại máy bay này đêu đã retire không còn phuc vụ trong quân đội Mỹ.

Rời khỏi khu vực này chúng ta bước vào khu vực Rocket va Guide Missile.

Phi thuyền con thoi. Sắp tới đây NASA sẽ cho các phi thuyền con thoi về hưu hết để chuẩn bị cho kiểu phi thuyền con thoi mới.

Khoang chở 3 phi hành gia của Apollo 11 khi quay trở về trái đất và hạ cánh xuống Thái Bình dương tháng 7/1969.

Còn dưới đây là vài hình ảnh lúc gần 1h đêm ở khu phố George Town gần trung tâm DC

Điện Capitol và tháp Bút Chì chụp từ trong xe hơi đang chạy nên không rõ lắm. DC về đêm vào cuối tuần tấp nập nhộn nhịp lắm. Trên những con đường tôi đi qua, trong khi các cửa hàng thời trang, ngân hàng close hết thì các quán bar, cà phê nhà hàng rất nhộn nhịp. Tôi đặc biệt chú ý các quán bar, trước cửa mỗi quán thường là 2 chú kingkong da đen nặng không dưới 100kg, rất lịch sự nhưng sẵn sàng nện ngay chú em nào vào quán mà vớ vẩn. Khách vào quán già một tý như mình thì không sao còn thì họ kiểm tra thẻ ID rất kỹ, thanh niên người già rất đông đúc xếp hàng trật tự qua khậu kiểm tra ID của mấy chú Kingkong security này. Thức uống trong quán cũng không đắt lắm, chỉ cần 3$ cho 1 chai bia Budweiser hoặc 4$ cho cocktail, thích thì thêm 4$ cho snack là có thể ngồi cả buổi ngắm nghía tài tử giai nhân :). Nói chung bar ở đây hiền hơn rất nhiều so với mấy cái bar thác loạn ở VN nhiều. Ah, còn cái món vũ trường sexy cũng hay lắm nha, nhưng mà nói ra ở đây các bà nhào vô chửi rủa chắc chết quá, hehe. Bên này các bà cũng đòi đi xem đấy nhe :). DC về đêm những nơi tôi đi qua cũng có những người hành khất ngồi yên lặng xin tiền trong những góc khuất, có những người cuộn mình trong chăn nằm ngủ tập trung trên lề đường đại lộ 14, những cô gái ăn sương lượn lờ trên những con đường. DC vê đêm cũng chứng kiến những quý ông quý bà dự tiệc ra về trên những chiếc xe sang trọng. Nói chung la muôn màu muôn vẽ.

Thôi tôi xin tạm dừng tại đây, lại hẹn quý vị trong dịp khác nhé.

p/s: Toàn bộ hinh ảnh trên tớ chụp từ cell phone nên lấy zoom hơi khó và hình ảnh không được tốt lắm.

Status
Không mở trả lời sau này.