Chuyện nước Mỹ 2- Người Mỹ gốc Việt.

hthaith

Thành viên tích cực
MƯỜI ĐẶC ĐIỂM CỦA NGƯỜI VIỆT NAM

Do Viện nghiên cứu xã hội Mỹ đánh giá về người Việt Nam Post để tham khảo và tự nhìn nhận bản thân mình.

1. Cần cù lao động song dễ thỏa mãn nên tâm lý hưởng thụ còn nặng.

2. Thông minh, sáng tạo, song chỉ có tính chất đối phó, thiếu tầm tư duy dài hạn, chủ động.

3. Khéo léo, song không duy trì đến cùng (ít quan tâm đến sự hoàn thiện cuối cùng của sản phẩm).

4. Vừa thực tế, vừa mơ mộng, song lại không có ý thức nâng lên thành lý luận.

5. Ham học hỏi, có khả năng tiếp thu nhanh, song ít khi học "đến đầu đến đuôi" nên kiến thức không hệ thống, mất cơ bản.

Ngoài ra, học tập không phải là mục tiêu tự thân của mỗi người Việt Nam (nhỏ học vì gia đình, lớn lên học vì sĩ diện, vì kiếm công ăn việc làm, ít vì chí khí, đam mê)

6. Xởi lởi, chiều khách, song không bền.

7. Tiết kiệm, song nhiều khi hoang phí vì những mục tiêu vô bổ (sĩ diện, khoe khoang, thích hơn đời).

8. Có tinh thần đoàn kết, tương thân, tương ái, song hầu như chỉ trong những hoàn cảnh, trường hợp khó khăn, bần hàn.

Còn trong điều kiện sống tốt hơn, giàu có hơn thì tinh thần này rất ít xuất hiện.

9. Yêu hòa bình, nhẫn nhịn, song nhiều khi lại hiếu chiến, hiếu thắng vì những lý do tự ái, lặt vặt, đánh mất đại cục.

10. Thích tụ tập, nhưng lại thiếu tính liên kết để tạo ra sức mạnh .

Cùng một việc, một người làm thì tốt, ba người làm thì kém, bảy người làm thì hỏng)

Washington post

Thấy bài báo viết vẫn còn thiếu, hthaith xin bổ sung thêm:

- Không ăn cay không phải dân Mễ (Mexican), không đi trễ không phải ...Việt nam.

-Nói về khôn ngoan, mưu mẹo thì: 03 tên Mỹ trắng cộng lại không bằng 01 tên Mễ, 03 tên Mễ cộng lại không bằng 01 người Việt, 03 người Việt xúm lại, không bằng 01 tên....Mỹ trắng!!!

-Nói lớn, chạy xe ẩu, ở nhà to, đi xe đời mới, nhưng vẫn thích xin food stamp, đích thị là...Việt nam.

Còn tiếp kỳ sau...

hthaith

Thành viên tích cực
Ðề: Chuyện nước Mỹ 2- Người Mỹ gốc Việt.

Còn đây là nhận xét của Tiểu ban nghiên cứu Đông Nam Á của Chánh phủ Mỹ, đánh giá về người Việt Nam. Cũng thuộc loại Secret "Tối mật", mọi người coi thử người Mỹ, xem họ nhận xét người mình đúng hay sai:

Những phong cách, hành vi, tập tính của người (Việt)

1. Nguồn gốc: tiểu nông – mục tiêu cuộc đời : tiểu chủ – hành vi: tiểu xảo – làm ăn : tiểu thương – suy nghĩ : tiểu trí.

2. Tình cảm không dào dạt hơn cái ao làng– nhìn quá ngọn tre là chóng mặt– chỉ uống nước giếng khơi mới không đau bụng – Một ngày không ăn mắm tôm không chịu được – Phát minh là cải tiến xe công nông- Ý nghĩa cuộc đời là ăn miếng dồi chó- Mong ước lớn nhất là hơn người – Sợ nhất là chết không toàn thây.

3. Nếp sinh hoạt của những người như họ? Một người thì trùm chăn ngủ– nếu hai người thì tổ chức nấu nướng– ba người thì nói xấu người khác– bốn người trở lên thì chia bè kéo cánh.

4. Hễ chỉ có một thì có khi không rơi xuống hố, hai người thì đào hố bẫy người, có ba người đi với nhau thì có thể hơn một người sẽ rơi xuống hố do chính họ đào.

5. Ham học nhưng để làm quan chứ không nhằm cải tạo cuộc sống.

6. Con chấy cắn đôi khi nghèo khổ, nhưng chỉ mong con lợn nhà hàng xóm lăn ra chết.

7. Đánh nhau kiểu hội đồng từ sau lưng mà không dám đối mặt trên đấu trường.

8. Trong diễn đàn thì ngậm miệng, nhưng bàn nát chuyện ngoài quán nước.

9. Bao nhiêu tinh lực dành cho sự lẩn lách để tồn tại– bởi vậy ưa những hình thức phi chính thống làm ăn.

10.Đi đến đâu cũng lập chợ quê mà không thể tính chuyện làm ăn lớn.

11.Hay nói tình nghĩa nhưng dễ đánh nhau vỡ đầu vì món lợi nhỏ.

12.Nói năng cởi gan cởi ruột nhưng phong cách sống rất khép kín.

13.Cười hinh hích để tự thưởng cho ý nghĩ của mình hơn là cười tươi với cái hay của người khác– Sướt mướt với cái thua thiệt của mình để hằn học với niềm vui của người khác.

14.Coi cái gì cũng là nhỏ mà bỏ qua trong khi không định nghĩa được cái lớn là gì. Việc lớn thì kinh, việc nhỏ thì khinh, việc bình thường thì không thích.

15.Có nhiều sáng kiến nhỏ nhưng không có khả năng biến những cái đó thành hàng hóa cạnh tranh.

16.Vừa sùng ngoại vừa bài ngoại.

17.Có khuynh hướng bới thù trong bạn hơn là tìm bạn trong thù.

18.Rất khó dung nạp và đồng thuận với sự khác biệt.

19.Rất “tinh tướng” vì không biết mình biết người.

20.Luôn nghi ngờ, không phải để nhận thức lại thế giới mà chẳng thực tin vào cái gì.

hàng lượm

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Bạn nói hàng lượm nhưng ở trên lại nói của người Mỹ,nếu là của người Mỹ thì vô lý vì có những câu(ngay câu 1)rất là VN.
Hàng này đúng ra nằm trong mục vui cười của 1 tờ báo VN hoặc trang web VN nào đó,không đáng được cười,ý nghĩa duy nhất chỉ là để:pHỈ BÁNG NGƯỜI VIỆT NAM !!!

ziz

Support

Chào bác hthaith , tôi đã đọc tất cả các bài bác viết kể cả hàng bác lượm nói chung rất hay và bổ ích , nhưng thật tình đến hai bài này thì thấy nó sao sao ấy . Bác có thấy vui không khi đăng lại những bài như thế ? Nếu chỉ để nói sấu về bản tính con người VN xin lỗi tôi có thể sưu tầm được nhiều bài còn hơn thế nữa .

nguyenchauanh

Thành viên tích cực

Chào bác hthaith , tôi đã đọc tất cả các bài bác viết kể cả hàng bác lượm nói chung rất hay và bổ ích , nhưng thật tình đến hai bài này thì thấy nó sao sao ấy . Bác có thấy vui không khi đăng lại những bài như thế ? Nếu chỉ để nói sấu về bản tính con người VN xin lỗi tôi có thể sưu tầm được nhiều bài còn hơn thế nữa .
tôi củng nghỉ như bác ziz vậy. tổng hợp hai bài viết lại ,không lẽ người vn mình tệ thế sao.ngày xưa , người vn mình đã tự nghỉ ra những câu chuyện nói xấu về ng vn mình rồi.vd như nào là bay ngang qua vùng trời nào đó, thò tay mất cái đồng hồ là biết đang bay qua vn.
nhưng dần dà người ta củng từ từ quên vì những chuyện đó k còn thích hợp nữa.vài hàng tâm sự cùng bác...

bõnich

Thành viên tích cực

MƯỜI ĐẶC ĐIỂM CỦA NGƯỜI VIỆT NAM

Do Viện nghiên cứu xã hội Mỹ đánh giá về người Việt Nam Post để tham khảo và tự nhìn nhận bản thân mình.

1. Cần cù lao động song dễ thỏa mãn nên tâm lý hưởng thụ còn nặng.

2. Thông minh, sáng tạo, song chỉ có tính chất đối phó, thiếu tầm tư duy dài hạn, chủ động.

3. Khéo léo, song không duy trì đến cùng (ít quan tâm đến sự hoàn thiện cuối cùng của sản phẩm).

4. Vừa thực tế, vừa mơ mộng, song lại không có ý thức nâng lên thành lý luận.

5. Ham học hỏi, có khả năng tiếp thu nhanh, song ít khi học "đến đầu đến đuôi" nên kiến thức không hệ thống, mất cơ bản.

Ngoài ra, học tập không phải là mục tiêu tự thân của mỗi người Việt Nam (nhỏ học vì gia đình, lớn lên học vì sĩ diện, vì kiếm công ăn việc làm, ít vì chí khí, đam mê)

6. Xởi lởi, chiều khách, song không bền.

7. Tiết kiệm, song nhiều khi hoang phí vì những mục tiêu vô bổ (sĩ diện, khoe khoang, thích hơn đời).

8. Có tinh thần đoàn kết, tương thân, tương ái, song hầu như chỉ trong những hoàn cảnh, trường hợp khó khăn, bần hàn.

Còn trong điều kiện sống tốt hơn, giàu có hơn thì tinh thần này rất ít xuất hiện.

9. Yêu hòa bình, nhẫn nhịn, song nhiều khi lại hiếu chiến, hiếu thắng vì những lý do tự ái, lặt vặt, đánh mất đại cục.

10. Thích tụ tập, nhưng lại thiếu tính liên kết để tạo ra sức mạnh .

Cùng một việc, một người làm thì tốt, ba người làm thì kém, bảy người làm thì hỏng)

Washington post

Thấy bài báo viết vẫn còn thiếu, hthaith xin bổ sung thêm:

- Không ăn cay không phải dân Mễ (Mexican), không đi trễ không phải ...Việt nam.

-Nói về khôn ngoan, mưu mẹo thì: 03 tên Mỹ trắng cộng lại không bằng 01 tên Mễ, 03 tên Mễ cộng lại không bằng 01 người Việt, 03 người Việt xúm lại, không bằng 01 tên....Mỹ trắng!!!

-Nói lớn, chạy xe ẩu, ở nhà to, đi xe đời mới, nhưng vẫn thích xin food stamp, đích thị là...Việt nam.

Còn tiếp kỳ sau...
bác quên mất mình là dân gì rồi à? thiết nghĩ dân tộc nào cũng vậy. cũng có cái hay cái dỡ của nó. Kể cả dân Mỹ. họ cũng có cái xấu cua họ. Dan tộc nào dám nói họ la dân tộc hoàn hảo, không có bất cứ tệ nạn nào. Nực cuời.Những điều bác nêu chỉ là một số ngườ như vậy thôi. Đôi lời chia sẻ

hthaith

Thành viên tích cực

Bạn nói hàng lượm nhưng ở trên lại nói của người Mỹ,nếu là của người Mỹ thì vô lý vì có những câu(ngay câu 1)rất là VN.

tôi củng nghỉ như bác ziz vậy. tổng hợp hai bài viết lại ,không lẽ người vn mình tệ thế sao.ngày xưa , người vn mình đã tự nghỉ ra những câu chuyện nói xấu về ng vn mình rồi.vd như nào là bay ngang qua vùng trời nào đó, thò tay mất cái đồng hồ là biết đang bay qua vn.
nhưng dần dà người ta củng từ từ quên vì những chuyện đó k còn thích hợp nữa.vài hàng tâm sự cùng bác...
bác quên mất mình là dân gì rồi à? thiết nghĩ dân tộc nào cũng vậy. cũng có cái hay cái dỡ của nó. Kể cả dân Mỹ. họ cũng có cái xấu cua họ. Dan tộc nào dám nói họ la dân tộc hoàn hảo, không có bất cứ tệ nạn nào. Nực cuời.Những điều bác nêu chỉ là một số ngườ như vậy thôi. Đôi lời chia sẻ

Chào Mi@fa, Ziz, Nguyenchauanh cùng Bõnich,

Trước tiên rất cảm ơn những comment chân tình của mọi người, đã đóng góp cho bài post thêm phần sôi nổi, người post bài cũng cảm thấy hứng khởi vì có người theo dõi và bình phẩm, qua đó tạo cho diễn đàn thêm phần sôi động góp thêm phần nhỏ nhoi để diễn đàn ngày một phát triển với những chuyên mục khác nhau.

Đúng như Mi@fa nói, đây là bài dịch của một tờ báo do người Việt xuất bản, lấy nguồn từ báo Mỹ trong đó theo Tiểu ban đặc trách về vùng Đông Nam Á, có nhận xét về thói quen, tập tính, lối sống, cái tốt cũng như cái xấu của các dân tộc, không chỉ của các nước vùng Đông Nam Á, mà còn cả các dân tộc khác thuộc các sắc dân khác nhau: Hispanic, Latino, Asian….Trong đó có nhiều bài viết đánh giá về các dân tộc khác nhiều tánh xấu còn…tê hại hơn nữa so với đánh giá của người Việt nam mình. Nhưng trong khuôn khổ của bài post vì xét thấy các dân tộc khác chẳng liên quan gì đến diễn đàn nên cũng không post lên làm gì. Còn riêng trong phần đánh giá người Việt qua nhận xét của Tiểu ban nghiên cứu về Đông Nam Á, hthaith chỉ post lên những thói xấu của người mình dưới sự đánh giá của người Mỹ, để mọi người cùng đọc, nếu cảm thấy mình không mắc phải những thói xấu trên, đó quả là một điều hạnh phúc cho người đó, còn nếu không thì nhìn lại mình xem người Mỹ họ nói như thế đúng hay sai mà thôi. Và thật may mắn, cũng trong bài viết đó của tác giả, trong phần những thói xấu của người Việt mình, chỉ có 20 mục bị đánh giá không tốt, nhưng qua tới phần những tập tánh tốt của người Việt có tới…45 mục được người Mỹ đánh giá là tốt (Sẽ post lên sau cho mọi người xem và cùng.…nở mũi).

Riêng hthaith, sau khi đọc xong bài viết này, do người Mỹ đánh giá phần đức tánh tốt của người Việt, tìm mãi riêng hthaith chẳng biết mình có được 01 điều trong đó không, còn về các thói xấu của người Việt theo đánh giá của họ, hthaith lại có tới….19 điều xấu mà mình mắc phải. Đọc xong vừa buồn cho chính mình, vừa giận người Mỹ đã nhận xét như thế, nhưng sau đó ngẫm nghĩ lại thấy họ nói cũng chẳng sai, vì trong 20 thói xấu của người Việt theo đánh giá của họ, hthaith đã mắc tới.... 19 tánh xấu đó.

Do vậy nếu Mi@fa cảm thấy có gì không vui hoặc quá bức xúc trong bài post này, thiết nghĩ bạn chỉ cần không đọc nó, rồi qua Topic khác, thế là xong, vả lại hthaith post bài này không phải là trong tiêu đề chuyện vui cười như bạn nghĩ mà title của nó là: Chuyện người Việt ở Mỹ. Vì vậy, có thể bài post lảm bạn thấy vô bổ, bức xúc… nhưng có thể đối với người đọc khác lại tìm được sự hữu ích khi được người khác nhận xét về mình, để từ đó mới biết cái không hay của mình mà chỉnh sửa.

Còn bạn Ziz, theo như bạn nói, bạn có thể sưu tầm được nhiều bài hay hơn thế. Sao bạn không post lên cho mọi người cùng đọc và tham khảo? Theo như tiêu chí của Ban Điều Hành www.xuatnhapcanh.com, thì đây là opening forum mà, bạn chỉ đừng nói về chính trị ở đây là được, còn có thể điều này làm bạn khó chịu nhưng người khác lại cảm thấy…hài lòng thì sao? Riêng hthaith khi sưu tầm được hoặc có điều gì biết sẽ post lên để mọi người cùng xem, chứ hthaith không có tánh xấu khi mình sưu tập được điều gì lại đem….cất đi chỉ để dành cho riêng mình. Nếu bạn sưu tập được gì, bạn cứ post lên nhe, vì điều đó sẽ góp phần làm cho diễn đàn ngày một sôi động, hứng khởi, được nhiều người biết đến, hthaith tin chắc chắn rằng Ban Điều Hành XNC sẽ rất vui khi bạn làm được điều đó.

Bạn Nguyenchauanh cùng bạn Bõnich, chắc hai bạn đọc không kỹ bài post rồi. Đây chỉ là đánh giá của người Mỹ đối với riêng người Việt mình, hthaith xin nói lại, đây là đánh giá của người Mỹ đối với riệng người Việt mình (Không phải của hthaith đánh giá nhe, vì hthaith đâu có được chút xíu tư cách gì mà dám đánh giá ai chứ, nói chi đến đánh giá hết cả người Việt mình như vậy) rất vui là trong đó còn có tới…45 điều tốt về người Việt mình theo như sự nhận xét của họ, nhưng hthaith chưa post lên ở đây, vì hthaith đang dự tính làm thêm một số Topic theo từng đề mục mà khởi đầu mới chỉ được: Người Việt gốc Mỹ và Người Mỹ gốc Việt. Mong 2 bạn tiếp tục đọc và ủng hộ hthaith trong những kỳ tới.

Cuối cùng, hthaith đã post tất cả các bài dù hay dù dở, có người khen cũng như bị người chê cũng chỉ với một mong muốn, góp được phần nhỏ nhoi của mình để diễn đàn thêm sinh động, lôi cuốn, hứng thú cho người đọc vì có nhiều chuyên mục khác nhau. Có mục vui cũng có mục buồn, có chuyện hay cũng như chuyện làm người khác khó chịu, chẳng lẽ hthaith chỉ post những bài ngơi khen mọi người thôi hay sao, vì như đã nói, title này có thể làm người này là vô bổ nhưng người khác lại thầy hữu ích. Hy vọng từ đó sẽ được nhiều người biết đến theo đúng tiêu chỉ của Ban Điều Hành XNC đưa ra. Mong lắm thay, dẫu rằng Ban Điều Hành XNC cũng chẳng biết hthaith là ai và ngược lại, cũng như ở bên Mỹ này, mọi người ai cũng phải lo toan cuộc sống hàng ngày, cũng chẳng có mấy thời gian rảnh, nhưng riêng hthaith vẫn cố gắng ít nhất cũng được 01 bài post cho mỗi tuần mà cũng chẳng biết có làm nổi không nữa. Chỉ một mong muốn cho xuatnhapcanh.com ngày một phát triển, chỉ mong muốn bấy nhiêu thôi mà đôi khi hthaith còn cảm thấy mình chẳng góp được chút phần gì, vì cũng còn rất vất vả với cuộc sống thường nhật của mình.

Chúc mọi người cuối tuần thật vui.

California, 06/18/11
hthaith

thanhnv

Thành viên tích cực

1. Nguồn gốc: tiểu nông – mục tiêu cuộc đời : tiểu chủ – hành vi: tiểu xảo – làm ăn : tiểu thương – suy nghĩ : tiểu trí.

2. Tình cảm không dào dạt hơn cái ao làng– nhìn quá ngọn tre là chóng mặt– chỉ uống nước giếng khơi mới không đau bụng – Một ngày không ăn mắm tôm không chịu được – Phát minh là cải tiến xe công nông- Ý nghĩa cuộc đời là ăn miếng dồi chó- Mong ước lớn nhất là hơn người – Sợ nhất là chết không toàn thây.
hàng lượm

Thật ra tôi cũng đồng ý với khá nhiều nhận xét từ bài post của anh hthaiht. Vạch ra cái xấu để mà tốt hơn thì cũng chẳng sao đâu. Dân Việt Nam mình (chắc chắn là có tôi) thật ra vẫn mang nặng đầu óc tiểu nông lắm lại còn vác thêm cái gánh nặng văn hóa Khổng Tử hai ngàn năm trên vai. Mà có phải cái văn hóa này cái gì cũng hay đâu, thế mới chết chứ. Khi mà sĩ tử Việt Nam ngày xưa vác lều chỏng đi thi toàn là nhai đi nhai lại mấy cuốn tứ thư ngũ kinh, trị nước an dân, ngâm thơ vớ vẩn thì bên trời Âu chúng nó ra sức học hỏi, khám phá khoa học kỹ thuật. Kết quả là chỉ vài trận đánh với bọn thực dân Pháp là nhà Nguyễn thua trắng :20: Tiến bộ của nhân loại trong vài ba thế kỷ gần đây thì đệ tử của lão Khổng Tử có đóng góp được cái quái gì đâu. Đến như Nhật mà không canh tân sớm thì cũng lèo tèo dở hơi cám lợn nốt :21: Trở lại vấn đề, tôi chỉ thấy có điểm nhận xét ở trên là phiến diện và quá đáng, kể cả là hài hước nữa. Một báo cáo thuộc cơ quan chính phủ không thể viết theo lối hành văn như vậy được. Hay là do người dịch sai hoặc họ thêm mắm thêm muối?

Thêm nữa, hthaiht nên ghi rõ bài viết này bạn trích dẫn từ đâu đề mọi người đối chiếu được không? Vì chắc chắn bạn không thể đọc trực tiếp tài liệu này từ Tiểu ban nghiên cứu Đông Nam Á của Chính phủ Mỹ được rồi.

hthaith

Thành viên tích cực

.............
Thêm nữa, hthaiht nên ghi rõ bài viết này bạn trích dẫn từ đâu đề mọi người đối chiếu được không? Vì chắc chắn bạn không thể đọc trực tiếp tài liệu này từ Tiểu ban nghiên cứu Đông Nam Á của Chính phủ Mỹ được rồi.
Rất cảm ơn bác Thanhnv đã có lời nói chân thành cùng hthaith, dù chưa từng gặp Bác, nhưng qua thông tin một số anh em ở bên này hthaith có dịp gặp, mọi người nói chung đều coi bác Thanhnv như một....Goodman, nên dù chưa gặp, hthaith cũng ít nhiều cũng có một sự nể phục ở nơi Bác.

Còn riêng vấn đề mỗi lần post bài theo như ý bác Thanhnv nói mà hthaith hiểu được, hthaith phải ghi rõ trích xuất từ nguồn nào của bài viết đó. Chẳng biết như vậy có nên không nữa, cũng giống như thông tin từ báo Việt nam mà hthaith có lần xem qua gần đây, trong đó quy định mọi thông tin khi đăng đều phải ghi rõ lấy nguồn tin ở đâu và.....do ai cung cấp!!!! Điều này được gọi là....bóp nghẹt thông tin đó bác Thanhnv. Nên cho hthaith được phép từ chối lời đề nghị của Bác nhe.

Để nói rõ hơn cho nhiều người hiểu, giả sử ngày mai đây có ai đó....nói không đúng về hthaith chẳng hạn (Nói xấu một điều nào đó mà hthaith không làm) tất nhiên là nói cho bác Thanhnv, rồi Bác nói lại cho hthaith hay. Nếu lúc đó hthaith hỏi bác Thanhnv ai đã nói điều đó thì hthaith tin chắc rằng bác Thanhnv sẽ từ chối không cung cấp tên của người đã nói điều đó. Một vài ý mong bác Thanhnv hiể cho hthaith. Thanks Bác.

hthaith

Thành viên tích cực

@hthaith,
Thật thà mà viết bài có lẽ hay hơn thêm mắm dậm muối vào, có phải bài viết của bạn trích từ "Phong cách, hành vi, tập tính của người Việt" của web này không, do Nguyễn Tất Thịnh (một độc giả nói ra)
http://www.go.vn/diendan/showthread.php?748971-Phong-cach-hanh-vi-tap-tinh-cua-nguoi-Viet
Không có người Mỹ nào đánh giá như vậy cả. Hãy thật lòng khi viết bài bạn nhé. Cám ơn.

Thanks Bác, đó cũng chỉ là một bài viết lại mà thôi, cũng giống như hthaith đã post vậy đó. Chúc Bác vui nhe.

hthaith

Thành viên tích cực

Riêng hthaith, sau khi đọc xong bài viết này, do người Mỹ đánh giá phần đức tánh tốt của người Việt, tìm mãi riêng hthaith chẳng biết mình có được 01 điều trong đó không, còn về các thói xấu của người Việt theo đánh giá của họ, hthaith lại có tới….19 điều xấu mà mình mắc phải. Đọc xong vừa buồn cho chính mình, vừa giận người Mỹ đã nhận xét như thế, nhưng sau đó ngẫm nghĩ lại thấy họ nói cũng chẳng sai, vì trong 20 thói xấu của người Việt theo đánh giá của họ, hthaith đã mắc tới.... 19 tánh xấu đó.

Tại sao lại căng thẳng vậy mọi người???

Thật đáng quý vì nhiều người có tinh thần dân tộc tốt như thế.

Chẳng lẽ mọi người chỉ thích được người khác khen tụng mình thôi hay sao?

minhhieu_0209

Thành viên tích cực

Chào hthaith.
Theo mình thấy thì bài của bạn rất bổ ích.Tuy nó có những câu từ có phần hơi quá vì có thể bị thêm mắm thêm muối.Nhưng mình thấy cũng đúng.Bạn thì mắc phải 19 lỗi trong đó còn mình thì thấy mình 20/20 :20:.Hơi bùn.Nhưng thà có nhưng bài viết như vậy để mình ngẫm lại và thay đổi còn hơn là không biết để rồi cứ mang nó hoài.Không phải người Việt ai cũng như vậy có người có có người không.Nhưng mình thấy thì phần có nó hơi nhiều.Nên mình thấy bài viết này không sai chỉ chưa thật sự chính xác.
Mình cũng góp ý kiến nên thêm vào một điều xấu nữa: không dám nhìn vào sự thật khi bị nói lên tật xấu thì không coi đó là lời góp ý để thay đổi mà còn quay lại chỉ trích.

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Trích<<Để nói rõ hơn cho nhiều người hiểu, giả sử ngày mai đây có ai đó....nói không đúng về hthaith chẳng hạn (Nói xấu một điều nào đó mà hthaith không làm) tất nhiên là nói cho bác Thanhnv, rồi Bác nói lại cho hthaith hay. Nếu lúc đó hthaith hỏi bác Thanhnv ai đã nói điều đó thì hthaith tin chắc rằng bác Thanhnv sẽ từ chối không cung cấp tên của người đã nói điều đó. Một vài ý mong bác Thanhnv hiể cho hthaith. Thanks Bác. >>
Chào bạn hthaih,trả lời câu này trứơc:Tôi nghĩ trên online có lẽ không ai nó xấu bạn qua người thứ 3,nếu ai nói xâu ai họ sẽ thẳng thắn viết lên,không cần thông qua bác thanhnv đâu!
Về bài viết,tôi hiểu đó không phải ý kiến của bạn,nhưng khi bạn post lên không ít thì nhiều bạn đã đồng ý với ý kiến đó.Tôi comment sau bài đó vì tôi thấy có nhiều điều không đúng(ít nhất với bản thân tôi),và có lẽ bài đó chỉ nhìn phiến diện qua 1 số người nào đó nên tôi không đồng ý,thế thôi!
Còn bạn nói nếu không thích thì đừng đọc,tôi thấy có 1 chút xíu vấn đề ở đây:bạn post bài lên và bảo người ta không thích thì đừng đọc,mà nếu lỡ đọc rồi thì sao?
Tôi đã đọc nhiều bài bạn post lên và thú thật là có nhiều bài rất hay,nên tôi lỡ đọc hết rồi!!!
Hay vầy đi nghe:Khi bạn post bài làm ơn viết 1 câu chú thích trước về đề tài và ghi thêm ai không thích thì đừng đọc...cho tiện việc.
Nói đùa vậy thôi,tôi nói lại là tôi không comment về bạn,tôi chỉ comment về bài viết,đơn giản như đang giỡn thôi!

hthaith

Thành viên tích cực

Chào hthaith.
Theo mình thấy thì bài của bạn rất bổ ích.Tuy nó có những câu từ có phần hơi quá vì có thể bị thêm mắm thêm muối.Nhưng mình thấy cũng đúng.Bạn thì mắc phải 19 lỗi trong đó còn mình thì thấy mình 20/20 :20:.Hơi bùn.Nhưng thà có nhưng bài viết như vậy để mình ngẫm lại và thay đổi còn hơn là không biết để rồi cứ mang nó hoài.Không phải người Việt ai cũng như vậy có người có có người không.Nhưng mình thấy thì phần có nó hơi nhiều.Nên mình thấy bài viết này không sai chỉ chưa thật sự chính xác.
Mình cũng góp ý kiến nên thêm vào một điều xấu nữa: không dám nhìn vào sự thật khi bị nói lên tật xấu thì không coi đó là lời góp ý để thay đổi mà còn quay lại chỉ trích.
Thank you very much Minhhieu_0209

hthaith

Thành viên tích cực

Hay vầy đi nghe:Khi bạn post bài làm ơn viết 1 câu chú thích trước về đề tài và ghi thêm ai không thích thì đừng đọc...cho tiện việc.
Nói đùa vậy thôi,tôi nói lại là tôi không comment về bạn,tôi chỉ comment về bài viết,đơn giản như đang giỡn thôi!
Xin đa tạ, bác Mi@fa. Tại hạ xin lãnh ý.

luckyseafood

Ban điều hành

Còn riêng vấn đề mỗi lần post bài theo như ý bác Thanhnv nói mà hthaith hiểu được, hthaith phải ghi rõ trích xuất từ nguồn nào của bài viết đó. Chẳng biết như vậy có nên không nữa, cũng giống như thông tin từ báo Việt nam mà hthaith có lần xem qua gần đây, trong đó quy định mọi thông tin khi đăng đều phải ghi rõ lấy nguồn tin ở đâu và.....do ai cung cấp!!!! Điều này được gọi là....bóp nghẹt thông tin đó bác Thanhnv. Nên cho hthaith được phép từ chối lời đề nghị của Bác nhe.

À cái vụ post bài của người khác thì mình phải ghi rõ nguồn gốc để người đọc hiểu xuất xứ như bác thanhnv nói là đúng lắm rồi, chí... chí phải. Còn không ghi nguồn gốc thì tôi cho là đạo văn, cũng là hành vi không tốt.

Nên như vậy thôi bác hthaith à.

Để nói rõ hơn cho nhiều người hiểu, giả sử ngày mai đây có ai đó....nói không đúng về hthaith chẳng hạn (Nói xấu một điều nào đó mà hthaith không làm) tất nhiên là nói cho bác Thanhnv, rồi Bác nói lại cho hthaith hay. Nếu lúc đó hthaith hỏi bác Thanhnv ai đã nói điều đó thì hthaith tin chắc rằng bác Thanhnv sẽ từ chối không cung cấp tên của người đã nói điều đó. Một vài ý mong bác Thanhnv hiể cho hthaith. Thanks Bác.
Dĩ nhiên rồi, hai vấn đề khác nhau một trời một vực, một bên là post bài cho mọi người cùng đọc, một bên là nói xấu cá nhân, ai lại khai người nói bao giờ.

Mong bác hthaith hiểu cho.

hthaith

Thành viên tích cực

À cái vụ post bài của người khác thì mình phải ghi rõ nguồn gốc để người đọc hiểu xuất xứ như bác thanhnv nói là đúng lắm rồi, chí... chí phải. Còn không ghi nguồn gốc thì tôi cho là đạo văn, cũng là hành vi không tốt.

Nên như vậy thôi bác hthaith à.

Dĩ nhiên rồi, hai vấn đề khác nhau một trời một vực, một bên là post bài cho mọi người cùng đọc, một bên là nói xấu cá nhân, ai lại khai người nói bao giờ.

Mong bác hthaith hiểu cho.

Hi bác Luckyseafood,

Bác dùng chữ đạo văn ở đây để nói về điều gì hay nói về ai thì hthaith không biết, nghe cũng có thể hơi nặng nề quá. Với ai đó hthaith không dám phê bình, nhưng trên diễn đàn này tất cả bài của hthaith đã post, nếu là của mình viết hthaith đều ký tên bên dưới. Nếu những bài hthaith có ký tên bên dưới mà ai đó tìm thấy ở đâu khác hthaith xin chấp nhận trở thành kẻ tào lao ngay. Còn những bài khác không phải của mình hthaith đều ghi chú bên dưới 2 chữ: "Hàng lượm". Vậy "hàng lượm" là gì?

Là một thông tin nào đó, có thể thu thập được trên Internet, báo chí, một người bạn kể lại trong....quán nhậu, hay thậm chí 1 mẩu giấy lượm được dưới đất có đang mẩu tin mà sau khi đọc mình thấy hay liền post lên cho mọi người tham khảo...... Nếu là một bài văn khi đăng trên báo chí hoặc post lên forum nào đó, bản quyền là điều mọi người nên tuân thủ, làm khác đi đương nhiên đó là 1 kẻ đạo văn nếu nói như Luckyseafood, hay thậm chí còn nặng nề hơn nữa. Nhưng ở đây, trên diễn đàn này, mỗi lần post một tin nào đó chẳng lẽ thay vì chỉ cần ghi chữ "Hàng lượm" là đủ, người post bài phải ghi rõ xuất xứ đại loại như: Đọc được tin này trên báo xxxx ngày yyyy trang zzzz hay sao? Hay là ghi chú như vầy Bác nghe được không nhe: Thông tin được thu thập qua anh bạn xxx nhà số yyyy trong bữa nhậu ngày zzzz. Thậm chí tệ hơn nữa: Thông tin này tôi đã thu thập được qua 1 mẩu giấy của bà bán xôi vứt dưới đường, mà tui đã lượm được trong lúc đứng.....chờ Vợ đi chợ??? Hay đơn giản chỉ ghi chữ "Hàng lượm" thế là đủ?

Nói tóm lại "Hàng lượm" ở đây không phải là bài của hthaith mà chỉ là....hàng lượm, mong bác hiểu.

Còn ví dụ hthaith nói cùng bác Thanhnv, cũng chỉ là 1 giả dụ thôi, mang ý nghĩa để mọi người dễ so sánh, có nghĩa là ai đó nói xấu hthaith cho bác Thanhnv nghe rồi Bác ấy nói lại cho hthaith biết, trong trường hợp này giữa hthaith và bác Thanhnv đã là những người bạn ở ngoài đời, thường cafe hay đi nhậu với nhau kìa.... Nhưng trên thực tế bác Thanhnv có biết hthaith là ai đâu và ngược lại. Còn trên diễn đàn, chỉ là một mạng ảo, ai hơi đâu mà nói này nói kia cho mệt, thích thì tới không thích thì thôi, và cũng có gì mà phải ngán ai chứ phải không bác Luckyseafood?

Và cuối cùng nếu trên forum này mỗi lần post bài không phải của mình, ghi chữ "Hàng lượm" là chưa đủ, phải ghi thêm rõ xuất xứ ở đâu thì người đầu tiên xin rút lui chắc chắn đó là hthaith. Vì như thế riêng hthaith cho rằng đó chỉ là sự... Bóp nghẹt thông tin mà thôi.

Happy Father's day Luckyseafood,
hthaith

quaidan

Cựu Ban điều hành

Hehe, có câu:

* Khen ta mà khen đúng là bạn của ta
* Chê ta mà chê đúng là thầy của ta
* Khen hay chê ta mà không đúng là kẻ thù của ta
* Ta nói mà hông chịu hiểu là vợ của ta
* Ta không nói mà vẫn hiểu là người yêu của ta

Túm lại, hầm bà lằn xắn cấu :21: hông biết đâu và lúc nào: là bạn, là thầy, là kẻ thù, là vợ hay là người yêu :10:

Hàng lụm pha Hàng nhà

hthaith

Thành viên tích cực

Hehe, có câu:

* Khen ta mà khen đúng là bạn của ta
* Chê ta mà chê đúng là thầy của ta

Túm lại, hầm bà lằn xắn cấu :21: hông biết đâu và lúc nào: là bạn, là thầy, là kẻ thù, là vợ hay là người yêu :10:

Hàng lụm pha Hàng nhà

Hey,

Thực tình, mấy hôm nay hthaith chờ mãi giờ mới thấy Quaidan lên tiếng. Chẳng biết nói gì hơn, chỉ biết nói một lời...Cảm ơn. Có thể như thế vẫn chưa đủ, nhưng vậy còn hơn là....không dám nói!!! Thanks again Quaidan.

Giờ hthaith say lắm rồi, Father"s day mà, Ai đó còn thắc mắc về bài viết nữa, cứ lên tiếng, hthaith sẽ tiếp chiêu từng người, đừng đánh hội đồng là được. Weekend tới hthaith sẽ trả lời cho từng người xuất chiêu. OK?

Liệu

Cựu Ban điều hành

Hey,

...................

Giờ hthaith say lắm rồi, Father"s day mà, Ai đó còn thắc mắc về bài viết nữa, cứ lên tiếng, hthaith sẽ tiếp chiêu từng người, đừng đánh hội đồng là được. Weekend tới hthaith sẽ trả lời cho từng người xuất chiêu. OK?
Hheheheh, chơi xấu nhá, nhậu mình ên nhá, hổng kiu L hén, oa oa xịt nhá ... khà khà ... khà ...