Dự đoán lịch visa tháng 7 năm 2011

duongutsg

Thành viên tích cực
Ðề: Dự đoán lịch visa tháng 7 năm 2011

Người quen bên Mỹ hôm nay có điện về báo tháng 9 này có cuộc họp và bỏ phiếu tại Quốc hội Mỹ có liên quan đến vấn đề cải tổ di trú. Khả năng là vẫn như trước đây, không có gì thay đổi (như vậy là có lợi cho chúng ta). Sau khi thông qua thì mọi việc mới trở lại bình thường và lịch visa sẽ tăng nhanh trở lại mốc cũ . Có vẻ như từ đây đến cuối tài khoá FY2011 sẽ khó có thay đổi gì lớn. Chỉ có bị chậm đi thôi, rồi tất cả sẽ được lần lượt giải quyết.
Bạn có thông tin bên Mỹ, vậy là có thông tin đáng tin cậy rồi !
Bạn có thể dự đoán dựa vào thông tin đó cho bà con cô bác vui lên đi ! "Tất cả sẽ được giải quyết" thì có thể giải quyết như thế nào ? nhanh hay chậm , chậm thì chậm ra sao ? bàn thêm cho có khí thế !
Thanks !

Duy

Thành viên tích cực

@duongutsg: cảm ơn bạn đã quan tâm.
Nói chung chủ yếu mình nghe tin người thân bên HK cung cấp và đọc tin tức thêm lúc rãnh rỗi . Còn việc đưa ra phân tích, nhận định hay kết luận thì khó quá vì lĩnh vực Cải tổ di trú (Immigration Reform) quá phức tạp. Cải tổ di trú đã được tranh cãi suốt nhiều năm nay và ở thời điểm hiện nay đang là đề tài rùm beng bên Mỹ. Nhưng có 1 điều chắc chắn là nó có ảnh hưởng đến số lượng visa nhập cảnh Hoa kỳ sắp đến (trong đó có liên quan đến chúng ta) và biết đâu vì điều này mà lịch VB từ đầu năm 2011 đến giờ cứ lình xình , đi lui đi tới và đứng yên một cách khó hiểu.
Nếu có thời gian , chúng ta cùng đọc một số tin tức từ các link như sau và cùng thảo luận cho rôm rã , khí thế nhé:
http://www.usnews.com/news/articles/2011/05/12/four-roadblocks-to-obamas-immigration-reform
http://www.congressandimmigration.com/
http://www.viendongdaily.com/Contents.aspx?item=0&contentid=11103

suoi xanh

Thành viên tích cực

hôm nay 23-5-2011
Suoi xanh
troi ơi! khổ quá. Ngày ưu tiên của mình là 21-4-2000 mà cứ ngó trân trối vô cái lịch visa, sao nó cứ đứng hoài ở 8-3.Chắc chết mất thôi. Xin ông trơi thương cho các F tăng nhanh một chút (hỏng dám xin cho môt mình F4 vì sợ bị..."oánh" chít rồi thì uổng công cổ cò 11 năm nay).l001

Killerqhk

Thành viên tích cực

hôm nay 23-5-2011
Suoi xanh
troi ơi! khổ quá. Ngày ưu tiên của mình là 21-4-2000 mà cứ ngó trân trối vô cái lịch visa, sao nó cứ đứng hoài ở 8-3.Chắc chết mất thôi. Xin ông trơi thương cho các F tăng nhanh một chút (hỏng dám xin cho môt mình F4 vì sợ bị..."oánh" chít rồi thì uổng công cổ cò 11 năm nay).l001
A sắp tới ngày rồi còn than gì nữa. Gia đình em ngày 12/3/2001 còn chưa than nè:2:. Thôi a than thì cho e than ké luôn l001.

@duongutsg: cảm ơn bạn đã quan tâm.
Nói chung chủ yếu mình nghe tin người thân bên HK cung cấp và đọc tin tức thêm lúc rãnh rỗi . Còn việc đưa ra phân tích, nhận định hay kết luận thì khó quá vì lĩnh vực Cải tổ di trú (Immigration Reform) quá phức tạp. Cải tổ di trú đã được tranh cãi suốt nhiều năm nay và ở thời điểm hiện nay đang là đề tài rùm beng bên Mỹ. Nhưng có 1 điều chắc chắn là nó có ảnh hưởng đến số lượng visa nhập cảnh Hoa kỳ sắp đến (trong đó có liên quan đến chúng ta) và biết đâu vì điều này mà lịch VB từ đầu năm 2011 đến giờ cứ lình xình , đi lui đi tới và đứng yên một cách khó hiểu.
Nếu có thời gian , chúng ta cùng đọc một số tin tức từ các link như sau và cùng thảo luận cho rôm rã , khí thế nhé:
http://www.usnews.com/news/articles/2011/05/12/four-roadblocks-to-obamas-immigration-reform
http://www.congressandimmigration.com/
http://www.viendongdaily.com/Contents.aspx?item=0&contentid=11103
Chào bạn,

Vấn đề luật cải tố di trú chẵng ảnh hưởng gì tới lịch Visa hàng tháng hết (vì luật đang còn nằm trên bàn thảo luận). Ở Mỷ luật nào ra luật đó, chỉ tiêu số lượng cấp Visa bao nhiêu đó là bao nhiêu đó. Do NVC thay đổi cách làm mới (lúc trước tất cả các lệ phí Visa, giấy tờ đều nộp tại LSQ khi PV). Sau này tất cả lệ phí và giấy tờ phải hoàn tất tại NVC xong NVC mới chuyễn HS về LSQ để PV. Vì thay đổi cách làm nên đến ngày lịch Visa PV mà rất nhiều HS không được PV vì chưa hoàn tất được HS. Do đó NVC đã mỡ rất nhiều HS để cho kịp PV. Đến khi tổng kết lại năm tài khoá thì thấy số lượng Visa không còn nhiều.. mà HS hoàn tất thì ngày càng nhiều vì lẽ đó NVC buột phải thụt lùi lịch Visa lại cho đúng chỉ tiêu mà luật pháp đã đề ra.

salem

Thành viên tích cực

Dự đoán hoài mà cũng chẳng làm vơi đi nỗi buồn mong ngóng,thôi thì đừng hy vọng quá để rồi thất vọng,cứ từ từ cá sẽ nhừ thôi...hix hix,an ủi mình mà nghe chua quá..Hs nhà mình 15-5-2000,ui chao sao mà cứ ngóng hoài...l001

orion_tuan

Thành viên tích cực

Chào bạn,

Vấn đề luật cải tố di trú chẵng ảnh hưởng gì tới lịch Visa hàng tháng hết (vì luật đang còn nằm trên bàn thảo luận). Ở Mỷ luật nào ra luật đó, chỉ tiêu số lượng cấp Visa bao nhiêu đó là bao nhiêu đó. Do NVC thay đổi cách làm mới (lúc trước tất cả các lệ phí Visa, giấy tờ đều nộp tại LSQ khi PV). Sau này tất cả lệ phí và giấy tờ phải hoàn tất tại NVC xong NVC mới chuyễn HS về LSQ để PV. Vì thay đổi cách làm nên đến ngày lịch Visa PV mà rất nhiều HS không được PV vì chưa hoàn tất được HS. Do đó NVC đã mỡ rất nhiều HS để cho kịp PV. Đến khi tổng kết lại năm tài khoá thì thấy số lượng Visa không còn nhiều.. mà HS hoàn tất thì ngày càng nhiều vì lẽ đó NVC buột phải thụt lùi lịch Visa lại cho đúng chỉ tiêu mà luật pháp đã đề ra.
Bây giờ mình hiểu rõ rồi. Cũng vì NVC muốn giải quyết nhanh chóng, nhưng NVC quản lí số lượng không chặt chẽ lắm.

phucloclydo

Thành viên tích cực

Dự đoán hoài mà cũng chẳng làm vơi đi nỗi buồn mong ngóng,thôi thì đừng hy vọng quá để rồi thất vọng,cứ từ từ cá sẽ nhừ thôi...hix hix,an ủi mình mà nghe chua quá..Hs nhà mình 15-5-2000,ui chao sao mà cứ ngóng hoài...l001
hihi biết đâu tháng sau nó nhẩy cái tới hs nhà bác liền

Duy

Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn @tuandoan,
Có 1 điều mình chưa rõ : đó là lịch VB hàng tháng căn cứ trên số liệu nào để ấn định, và số liệu đó do bộ phận, cơ quan nào cung cấp. Thật sự mình nghĩ với hổ trợ của công nghệ thông tin và Hoa Kỳ là một trong những quốc gia hàng đầu về lãnh vực này sao lại có những giai đoạn giống như là không kiểm soát được số liệu cập nhật . Đúng là trên thông báo của USCIS, NVC, Lãnh sự quán họ cũng đã thừa nhận điều này: "Chúng tôi không thể đảm bảo trước là thị thực sẽ được cấp..." hay " Chúng tôi không thể dự đoán tỉ lệ tăng trong những tháng tới...". Đúng là chúng ta bị động hoàn toàn , cầu may và đang chơi trò xổ số (nhưng chắc chắn sẽ có ngày trúng độc đắc).
Ngày rộng tháng dài, trong thời gian chờ đợi chúng ta cùng tìm hiểu, phân tích ...cho vui và quên đi nỗi khắc khoải đợi chờ.
Thân mến

duy_arsenal176

Thành viên tích cực

lịch visa ôi 2 từ này nghe sao mak nhói tai quá cứ tưởng qua tết là sẻ được đi, mak cuộc đời mak ai nói được chử ''ngờ'' lịch visa bị thụt lùi và thế là sự ỉ? y của tôi về việc học của mình đả đem lại 1 kết quả ko thể bùn hơn tôi phải thi lại môn toán trong năm lớp 10 này điều mak tôi ko bao h tưởng tượng đc chỉ 9 tháng trước,ôi nước mỷ tôi xem nó như một giấc mơ đẹp tôi nghỉ nó sẻ thay đổi cuộc đời tôi và nó đả thật sự thay đổ, thay đổi theo chiều hướng tiêu cực,ôi bây h tôi đả tự dặn lòng mình sẻ ko nghỉ đến việc đi mỷ nửa mak sẻ chăm chỉ học tập để ko phụ lòng cha mẹ, con thật sự xin lổi ba mẹ:2::2::2:

phucloclydo

Thành viên tích cực

lịch visa ôi 2 từ này nghe sao mak nhói tai quá cứ tưởng qua tết là sẻ được đi, mak cuộc đời mak ai nói được chử ''ngờ'' lịch visa bị thụt lùi và thế là sự ỉ? y của tôi về việc học của mình đả đem lại 1 kết quả ko thể bùn hơn tôi phải thi lại môn toán trong năm lớp 10 này điều mak tôi ko bao h tưởng tượng đc chỉ 9 tháng trước,ôi nước mỷ tôi xem nó như một giấc mơ đẹp tôi nghỉ nó sẻ thay đổi cuộc đời tôi và nó đả thật sự thay đổ, thay đổi theo chiều hướng tiêu cực,ôi bây h tôi đả tự dặn lòng mình sẻ ko nghỉ đến việc đi mỷ nửa mak sẻ chăm chỉ học tập để ko phụ lòng cha mẹ, con thật sự xin lổi ba mẹ:2::2::2:
Cuộc sống mấy ai nào biết trước định mệnh, và có mấy ai tự đổi thay đời mình, từng đêm ngồi hàn gắn vết thương của trái tim, buồn tênh. hihi Nếu theo f2a thì đừng có lo, vì cứ mỗi tháng f2a tăng ít nhất 2 tháng (trung bình là 2 tháng rưỡi) mình đã lập bản tính là bao giờ nó quay lại móc củ rồi. ( chỉ buồn cho những người sinh năm 1990 với 1991 thôi) đừng lo, vì lịch visa sẽ chạy nhanh hơn nhiều vào tài khóa sau thôi, lịch mình tính là trừ hao nó chạy chậm nhất. tuy nhiên để thi lại môn toán là ỷ lại quá lớn đấy bạn ạ (lớp 10 thì lại càng dễ) hi vọng là hè này là thời giang tốt nhất để bạn lấy lại kiến thức chuẩn bị cho năm 11 (năm nay khó lắm đấy). Mặc dù tấm bằng ở vn Mỹ không sài, nhưng bạn cũng phải hiểu rằng kiến thức là thứ vô giá, (nhất là toán) vìứng dụng gần như mọi lĩnh vực.
nao everyone; goodluck for next years. good bice

pnguyen

Thành viên tích cực

ôi!! Bạn bằng tuổi mình đấy:1: lúc đầu mình cũng vậy nhưng sau đó mình đã tập trung hơn vào việc học và được học sinh tiên tiến, đừng buồn nữa mà hãy cố gắng ôn tập, chúc bạn may mắn!!!:10::10:
P/S: mà nhà bạn diện gì vậy, nhà mình diệ F4 PD tới tận 2001 lun đó!

duy_arsenal176

Thành viên tích cực

ôi!! Bạn bằng tuổi mình đấy:1: lúc đầu mình cũng vậy nhưng sau đó mình đã tập trung hơn vào việc học và được học sinh tiên tiến, đừng buồn nữa mà hãy cố gắng ôn tập, chúc bạn may mắn!!!:10::10:
P/S: mà nhà bạn diện gì vậy, nhà mình diệ F4 PD tới tận 2001 lun đó!
hjhjhj mình diện f4 lun pd 7/2001 theo dự đoán thì hết mùa chuối mới đi đc:24::24::24: hjhjhj bạn có njck chat ko cho mình đi làm quen nhak. njck chat của mình là duy_arsenal176 lun đó hjhjhj ép njck làm wen trao đổi kjnh nghiệm nhak

Chỉnh sửa cuối:

suoi xanh

Thành viên tích cực

A sắp tới ngày rồi còn than gì nữa. Gia đình em ngày 12/3/2001 còn chưa than nè:2:. Thôi a than thì cho e than ké luôn l001.
Ừ!than cho to để biết đâu họ nghe thấy thương tình cho tăng nhanh 1 chút. Mà chúng ta chắc có họ hàng không gần thì xa vì cùng trong... "lò than" ra. A!... hu hu! tại sao mình bị đổi giới tính không thương tiếc vây nà!:20::20::20:

lettergirl2507

Thành viên tích cực

Mọi người ơi cho em hỏi em có Pd 2/8/2002 Em diện F4 em còn phải chờ bao lâu nữa ạ . Em giờ học ĐH năm nhất rồi , mong sao qua Mỹ sớm để em kịp học tiếp cho đúng tuổi. :1::1:

phucloclydo

Thành viên tích cực

Mọi người ơi cho em hỏi em có Pd 2/8/2002 Em diện F4 em còn phải chờ bao lâu nữa ạ . Em giờ học ĐH năm nhất rồi , mong sao qua Mỹ sớm để em kịp học tiếp cho đúng tuổi. :1::1:
lâu lắm là khoản 2 năm nửa bạn ạ. Nhưng theo mình nghĩ thì không tới 2 năm đâu

duongutsg

Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn @tuandoan,
Có 1 điều mình chưa rõ : đó là lịch VB hàng tháng căn cứ trên số liệu nào để ấn định, và số liệu đó do bộ phận, cơ quan nào cung cấp. Thật sự mình nghĩ với hổ trợ của công nghệ thông tin và Hoa Kỳ là một trong những quốc gia hàng đầu về lãnh vực này sao lại có những giai đoạn giống như là không kiểm soát được số liệu cập nhật . Đúng là trên thông báo của USCIS, NVC, Lãnh sự quán họ cũng đã thừa nhận điều này: "Chúng tôi không thể đảm bảo trước là thị thực sẽ được cấp..." hay " Chúng tôi không thể dự đoán tỉ lệ tăng trong những tháng tới...". Đúng là chúng ta bị động hoàn toàn , cầu may và đang chơi trò xổ số (nhưng chắc chắn sẽ có ngày trúng độc đắc).
Ngày rộng tháng dài, trong thời gian chờ đợi chúng ta cùng tìm hiểu, phân tích ...cho vui và quên đi nỗi khắc khoải đợi chờ.
Thân mến
Các bạn đều nói đúng !
Nhìn bên ngoài có vẻ lịch visa bị thụt lùi do một số nguyên nhân như các bạn nhận xét, nhưng mình thấy nếu di dân nhiều qua USA thì có tạo gánh nặng nhiều cho kinh tế, xã hội, an ninh,.. của USA không ? nhất là trong thời điểm kinh tế USA đang suy thoái (% thất nghiệp tăng chưa giảm bao nhiêu, tình hình khủng bố, tình hình kinh tế,...). Còn nếu có lợi cho USA thì lịch visa có cần phải thụt lùi không ? một khi họ đã tạo ra lịch để rồi dời 2 năm.. ? Chắc cũng có gì đây ! NVC và LSQ chắc cũng phối hợp nhịp nhàng chứ đâu để tình trạng mở HS "ào ạt" để rồi visa sắp hết thì dời "ào ạt" !
Bàn cho vui thôi ! hy vọng ACE sẽ đi sớm và thành công ! Thôi thì dời lại cũng hay vì có thêm thời gian chuẩn bị chín mùi hơn !
Nếu ACE có ai làm ở NVC, LSQ,.. biết đâu chúng ta có thể hiểu rõ hơn, nhưng mình dự đoán lịch visa tháng 7/2011 có thể sẽ tăng mỗi diện từ 1-2 tháng !
Chúc vui vẻ ! Chúc mạnh khỏe !

meo_den_de_thuong

Thành viên mới

minh thuoc dang F3 ngay uu tien cua mình là 22/5/2001 mà sao minh chua nhan dc giay goi lay visa..chờ hoài mà hok thấy...l001

nam461987

Thành viên tích cực

nếu tính trung bình lịch VS theo mấy tháng vừa qua thì hồ sơ nhà bạn chờ hơn 2 năm nữa nhé :1: