[Hồ sơ F2A, 2B] Danh sách F2A chuẩn bị nhận thư phỏng vấn tháng 01/2014

Status
Không mở trả lời sau này.

britishsteel_85

Thành viên tích cực
Ðề: Danh sách F2A chuẩn bị nhận thư phỏng vấn tháng 01/2014

Ban conchuot oi, ban lam giup bang phong than cho nhung ai pd nam 2012 voi. Thanks ban nhe

nhantam

Thành viên tích cực

Hi vọng tháng 1 có tin vui.Thanks bro

ConChuot

Thành viên tích cực

Ban conchuot oi, ban lam giup bang phong than cho nhung ai pd nam 2012 voi. Thanks ban nhe
Bác yên tâm đi.
Cái list dài lắm bác ơi! Tới tháng 8/2013 lận.
Giải quyết cho ae 2011 trước đã, sau đó tới 2012, 2013 sau.
Thế hồ sơ bác complete chưa? Cho luôn cái ngày complete để update vào cho nó hoành tráng. hjhj

ConChuot

Thành viên tích cực

Bác đã hỏi bên kia rồi! Sao bác qua đây hỏi nữa.
Như vậy thì khi mình đi PV, mình có cần phải làm tiếp tục Timeline kể từ lúc nộp I-130 cho đến hiện tại (hiện nay) hay ko vậy ?
Có. Bác viết timeline từ lúc nộp I-130 đến lúc pv.
Còn nếu bác không viết mà nhân viên lãnh sự yêu cầu thì bác nhận giấy xanh bổ túc sau.
Và nếu như mình viết tại VN, mình có thể ra phòng công chứng quận 1,5,10...công chứng được ko ?
Không được.
Vì người bảo lãnh viết, mà người bảo lãnh thì ở Mỹ và phải công chứng chữ ký ở Mỹ.
Bác Skyline đã rõ chưa nè?

tony.8910

Thành viên tích cực

Bác yên tâm đi.
Cái list dài lắm bác ơi! Tới tháng 8/2013 lận.
Giải quyết cho ae 2011 trước đã, sau đó tới 2012, 2013 sau.
Thế hồ sơ bác complete chưa? Cho luôn cái ngày complete để update vào cho nó hoành tráng. hjhj
6 tháng nữa làm là hợp lý nhất

tuxedo9090

Thành viên mới

Mọi người ơi cái vụ TimeLine là sao vậy nhỉ,F2A mình có cần viết không.Sợ khi pv lại yêu cầu mình bổ túc thì buồn lắm.

britishsteel_85

Thành viên tích cực

Minh co ngay pd 25/6/2012 completed ngay 21/11/2013 do ban

thaisanhon

Thành viên tích cực

Hi, cả nhà ! hồ sơ của mình cũng chưa có Timeline, sau khi nghe lời hướng dẫn của Bác VTS và Chị Bích Như thì mình quyết định làm và sẽ mang theo khi đi pv ( Chồng mình đang làm khi nào xong sẽ gởi về ). Cả nhà ơi, nếu ai chưa có nộp Timeline thì nên làm đi nhe ! Anh Xpro, Tuxedo cũng làm luôn đi ! có Timeline thì càng tốt và an tâm hơn !!!

thaisanhon

Thành viên tích cực

Bác VTS hướng dẫn mình làm Timeline nè !

Trong quá trình thực hiện một hồ sơ di trú ,để bảo lãnh vợ chồng, hôn phu hôn thê ,
Timeline được xem là bản tường trình quan hệ giữa người bảo lãnh và người được bảo lãnh.

The Statement Of Relationship

Theo qui định của luật di trú HOA KỲ , TIMELINE KHÔNG BẮT BUỘC PHẢI CÓ , nhưng khá cần thiết . Từ nội dung của bản tường trình này , các viên chức của LSQ HOA KỲ ,sẽ xác định rõ ràng hơn tính chân thực trong những hồ sơ bảo lảnh , của các diện VỢ/CHỒNG nói chung
Lúc trước đây TIMELINE chỉ được yêu cầu cho các diện HÔN PHU THÊ K1 . VỢ CHỒNG CR1 /IR1/K3 .

Tuy nhiên sau này , LSQ có xu hướng thường yêu cầu tờ timeline cho tất cả các diện VỢ /CHỒNG , bao gồm cả diện F2A .

Cơ bản thì hồ sơ bảo lảnh diện vợ /chồng nào cũng đầy đủ các giấy tờ theo qui định như nhau cả , nhưng khi đi sâu vào chi tiết cụ thể của từng hồ sơ một , có hồ sơ LSQ yêu cầu Timeline , có hồ sơ không .
Nếu tự đặt mình vào cương vị của các viên chức LSQ , họ luôn muốn có nhiều bằng chứng hơn , đầy đủ và chân thực hơn, trước khi quyết định cấp VISA , trong diện bảo lảnh VỢ /CHỒNG , để chắc chắn rằng sẽ không có sai xót gì trong quyết định cấp VISA của họ .

Làm tường trình timeline , trước hết là cũng cố vững chắc hồ sơ bảo lảnh của mình , và sau nữa , cũng gián tiếp tạo thêm chứng cứ cho các viên chức LSQ , mạnh dạn cấp VISA cho mình , mà không phải gặp sai xót gì trong quyết định của họ .

Timeline phải được viết cẩn thận kỹ lưỡng và mổi lời khai , cần có bằng chứng , CHỨNG CỨ kèm theo .

TIMELINE viết bằng Tiếng Việt và dịch ra Tiếng Anh. Nộp cả hai bản.
công chứng chữ ký cả 2 bản tiếng việt và tiếng anh tại HOA KỲ.
Và gởi về theo đường bưu điện cho NĐBL ở VIỆT NAM , cầm đi trong ngày phỏng vấn .
Người bảo lãnh viết timeline.
dựa trên FORM G-325A , lúc nộp hồ sơ bảo lảnh tại SỞ DI TRÚ .

tuxedo9090

Thành viên mới

Hi, cả nhà ! hồ sơ của mình cũng chưa có Timeline, sau khi nghe lời hướng dẫn của Bác VTS và Chị Bích Như thì mình quyết định làm và sẽ mang theo khi đi pv ( Chồng mình đang làm khi nào xong sẽ gởi về ). Cả nhà ơi, nếu ai chưa có nộp Timeline thì nên làm đi nhe ! Anh Xpro, Tuxedo cũng làm luôn đi ! có Timeline thì càng tốt và an tâm hơn !!!
Cảm ơn bạn , Mình cũng đang tính chuẩn bị viết một timeline cho yên tâm.Nhiều khi LSQ yêu cầu thì mình có cái để trình bày.

nhantam

Thành viên tích cực

Hi vọng tháng 1 năm nay có tin mừng ^^

Chỉnh sửa cuối:

thaisanhon

Thành viên tích cực

Cho mình hỏi Timeline khi viết xong rồi gửi qua US công chứng là mình biết.

Tuy nhiên cho mình hỏi công chứng là công chứng chữ ký hay công chứng như thế nào ? Và mình phải mang ra đâu để công chứng ?
( Nói công chứng ở VN thì mình còn biết là photo 1 bản rồi mang ra Quận,Phòng Công Chứng, họ lưu lại 1 bản, mình giữ lại bản gốc,trên đó có ghi sao y bản chính.)

Chứ Công chứng Timeline bên US thì là như thế nào vậy anh em ?
Phía bên US người nhà mình cũng ko biết công chứng ở đâu luôn..

Chân thành cảm ơn.
Bạn ơi, theo mình biết thì Timeline là do NBL ở Mỹ làm, tường trình rõ mối quan hệ của NBL và NĐBL. Viết 1 bản bằng tiếng Việt rồi dịch sang 1 bản bằng tiếng Anh, sao đó đi công chứng giống như những giấy tờ khi mình nộp để hoàn tất hồ sơ ( hộ khẩu, passport, giấy kết hôn, giấy khai sinh, lý lịch tư pháp số 2 ... ).
PS: ai biết thêm thông tin vui lòng bổ sung thêm với nhe !!!

tony.8910

Thành viên tích cực

Cho mình hỏi Timeline khi viết xong rồi gửi qua US công chứng là mình biết.

Tuy nhiên cho mình hỏi công chứng là công chứng chữ ký hay công chứng như thế nào ? Và mình phải mang ra đâu để công chứng ?
( Nói công chứng ở VN thì mình còn biết là photo 1 bản rồi mang ra Quận,Phòng Công Chứng, họ lưu lại 1 bản, mình giữ lại bản gốc,trên đó có ghi sao y bản chính.)

Chứ Công chứng Timeline bên US thì là như thế nào vậy anh em ?
Phía bên US người nhà mình cũng ko biết công chứng ở đâu luôn..

Chân thành cảm ơn.
Ở mỷ bạn chỉ cần đến ngân hàng hay văn phòng luật sư để xác nhận chử ký,bạn ký trước mặt họ va được xác nhận là chính bạn ký vô.không gióng như ở việt nam mình.bạn tự chịu trách nhiệm những gì mà mình viết.

tuxedo9090

Thành viên mới

Mình thấy Timeline có vẻ hợp lí nhưng có một vài khúc mắc
+ Đối với những hồ sơ mà người bảo lãnh bên Mỹ khá cẩn thận và chuẩn bị Timeline trước và nộp cùng thời điểm khi nộp hồ sơ thì điều đó là rất tốt.Khi phỏng vẫn nhân viên lãnh sự sẽ có Timeline đó để dựa vào và đặt câu hỏi phỏng vẫn
+ Nhưng đối với những hồ sơ mà Timeline không nộp kèm theo giấy tờ khi mở hồ sơ thì thì trước khi đi phỏng vấn gia đình cần chuẩn bị một Timeline chi tiết từ lúc quen nhau đến tận ngày phỏng vấn đúng không mọi người.
Liệu lúc đó nhân viên lãnh sự có khi rằng mình đang chuẩn bị trước cho mọi tình huống và dẫn đến việc nghi ngờ hồ sơ có nghi vẫn hay không ?
Mọi người ai có kinh nghiệm làm Timeline chia sẻ với những người chưa biết như mình nhé.

ConChuot

Thành viên tích cực

Liệu lúc đó nhân viên lãnh sự có khi nghĩ rằng mình đang chuẩn bị trước cho mọi tình huống và dẫn đến việc nghi ngờ hồ sơ có nghi vẫn hay không ?
Bác hơi suy nghĩ tiêu cực đó.
Nếu mình chuẩn bị như vậy thì sẽ thuyết phục viên chức lãnh sự chứ sao nghi ngờ được.
Lúc phỏng vấn họ yêu cầu mà mình không có thì lúc đó mới nghi ngờ.

tuxedo9090

Thành viên mới

Bác hơi suy nghĩ tiêu cực đó.
Nếu mình chuẩn bị như vậy thì sẽ thuyết phục viên chức lãnh sự chứ sao nghi ngờ được.
Lúc phỏng vấn họ yêu cầu mà mình không có thì lúc đó mới nghi ngờ.
nhiều khi cũng suy nghĩ viển vông bạn ah....Mình thì cũng nghĩ là lên làm ,thừa còn hơn thiếu mà.

ConChuot

Thành viên tích cực

Mới có bác Jostuananh nhận thư pv vào 27/1.
Còn cụ Rồ seo rồi? Đã nhận được thư chưa nè?

tuxedo9090

Thành viên mới

Mới có bác Jostuananh nhận thư pv vào 27/1.
Còn cụ Rồ seo rồi? Đã nhận được thư chưa nè?
Vậy là một thành viên completed vào tháng 8 đã có lịch phỏng vấn.
Em là tháng 9 vẫn đang chờ .hu

Status
Không mở trả lời sau này.