[Hồ sơ F4] Điền form DS-230

ltl

Thành viên tích cực
Chào các anh chị,

Mình đang làm hồ sơ F4. Gia đình 2 vợ chồng và 2 đứa con.
Nguyên mình có hộ khẩu ở tỉnh (1). Mình sống và làm việc ở SG 10 năm và có KT3 ở Bình Thạnh (2). Chủ nhà bảo lãnh KT3 cho thuê nguyên căn, vì thế mình lại đang ở một địa chỉ khác (3) cùng phường với địa chỉ KT3. CA phường nói khỏi làm lại sổ KT3. Vậy là mình có 3 địa chỉ khác nhau.

Khi mình đăng ký địa chỉ và email với NVC thì ghi địa chỉ đang ở (3).

Khi làm lý lịch tư pháp thì Sở tư pháp TPHCM không cấp, bảo về tỉnh. Về tỉnh thì Sở Tư pháp tỉnh bảo đi lâu quá sao không làm ở TPHCM luôn, nhưng cuối cùng họ cũng nhận. Như thế LLTP sẽ ghi địa chỉ hộ khẩu gốc (1).

Bây giờ mình đang phân vân khi điền DS-230 của mình. Không biết mục số #13 "Present address" thì ghi cái nào trong những địa chỉ: hộ khẩu tỉnh, KT3 TPHCM, địa chỉ tạm trú hiện tại.
Trong DS-230 của các con lại còn "Current address" của cha mẹ mục số #22, #27 khônhg biết ghi địa chỉ nào là đúng.

Nhờ các anh chị, ai đã làm qua trường hợp tương tự xin chỉ dẫn giúp.
Mình cảm ơn rất nhiều.

LTL

quaidan

Cựu Ban điều hành
Ðề: Điền form DS-230

Hi ltl,

Theo thiển ý của mình, nếu không quá khẩn trương về thời gian, bạn "thử" cầm sổ KT3, lên Sở Tư pháp t/p HCM xin cấp LLTP. Nếu OK thì bạn nên sử dụng địa chỉ này (hiện đang ở) để khai trong DS-230. Sẽ thuận tiện cho bạn trong suốt quá trình lập thủ tục xin cấp cho đến khi nhận thư mời phỏng vấn.

Chúc may mắn.

ltl

Thành viên tích cực
Ðề: Điền form DS-230

Cám ơn bạn quaidan.
Sở TP Tỉnh đã nhận đơn xin cấp LLTP của mình rồi.
Vậy mình buộc phải lấy ĐC này điền DS-230 phải không?

Mình vẫn lúng túng Mục 13 (của mình) và mục 22, 27 (của con mình) có buộc phải giống nhau không?