[Hồ sơ F4] Điều trị lao trước khi PV, có cần làm lại DS230?

sebastian

Thành viên kinh nghiệm
xin chào ACE diễn đàn, em đã ksk xong và phải uống thuốc điều trị lao.
Hiện còn khoảng gần 1 tháng nữa là gia đình em pv. Em xin hỏi mình có cần phải làm lại ds230 cho trường hợp phải điều trị lao này ko, nhất là câu 40a (Ngoại kiều có bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho sức khỏe cộng đồng)? Ngoài ra, mình có còn phải bổ túc thêm giấy tờ gì nữa ko?
ACE nào có kinh nghiệm xin hướng dẫn dùm em. Em xin cám ơn!

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Điều trị lao trước khi PV, có cần làm lại DS230?

xin chào ACE diễn đàn, em đã ksk xong và phải uống thuốc điều trị lao.
Hiện còn khoảng gần 1 tháng nữa là gia đình em pv. Em xin hỏi mình có cần phải làm lại ds230 cho trường hợp phải điều trị lao này ko, nhất là câu 40a (Ngoại kiều có bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho sức khỏe cộng đồng)? Ngoài ra, mình có còn phải bổ túc thêm giấy tờ gì nữa ko?
ACE nào có kinh nghiệm xin hướng dẫn dùm em. Em xin cám ơn!
DS-230 CÓ THỜI HẠN 1 NĂM .
ĐẾN THỜI ĐIỂM PHỎNG VẤN , NẾU VẪN CÒN TRONG THỜI HẠN THÌ KHÔNG CẦN LÀM LẠI .
SAU KHI PHỎNG VẤN XONG , NHẬN GIẤY XANH DO PHẢI BỔ TÚC HỒ SƠ SỨC KHỎE .Sau khi chữa trị xong và được cấp giấy ksk mới thì
KHI NÀO BỔ TÚC GIẤY SỨC KHỎE NÀY MỚI ĐIỀN LẠI MẨU DS-230 MỚI .
Còn bây giờ vẫn đi phỏng vấn bình thường và không thay đổi gì trong ds-230 , kể cả câu số 40 .
ngoài ra còn phải bổ túc thêm các giấy tờ như LLTP SỐ 2 , GIẤY XÁC NHẬN ĐỘC THÂN , Nếu ở thời điểm nộp bổ túc giấy sức khỏe , các giấy tờ này hết hạn .

sebastian

Thành viên kinh nghiệm

anh cho em hỏi thêm, hiện tại bác sĩ đã xác định em bị lao và phải điều trị, giấy DS230 em định làm lại để khi sơ vấn nếu người ta yêu cầu thì có bổ sung, vậy câu 40a, em vẫn chọn "No", nghĩa là: "Ngoại kiều KHÔNG có bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho sức khỏe cộng đồng", thì em có bị xét là khai gian và cấm nhập cảnh Hoa Kỳ ko? Hay là câu 40a em nên chọn "Yes", sau khi chữa trị xong, nộp hồ sơ bổ sung lại DS230, lúc này mới chọn "No".
Em xin cám ơn.

vuthangsi

Ban điều hành

anh cho em hỏi thêm, hiện tại bác sĩ đã xác định em bị lao và phải điều trị, giấy DS230 em định làm lại để khi sơ vấn nếu người ta yêu cầu thì có bổ sung, vậy câu 40a, em vẫn chọn "No", nghĩa là: "Ngoại kiều KHÔNG có bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho sức khỏe cộng đồng", thì em có bị xét là khai gian và cấm nhập cảnh Hoa Kỳ ko? Hay là câu 40a em nên chọn "Yes", sau khi chữa trị xong, nộp hồ sơ bổ sung lại DS230, lúc này mới chọn "No".
Em xin cám ơn.
1 NẾU BÁC SĨ TẠI BỆNH VIỆN CHỢ RẨY , HOẶC IOM , LÀ HAI TRUNG TÂM Y TẾ ĐƯỢC LSQ HOA KỲ CHỈ ĐỊNH KHÁM SỨC KHỎE CHO NHỮNG HỒ SƠ XIN ĐỊNH CƯ HOA KỲ , ĐÃ XÁC ĐỊNH
EM BỊ LAO VÀ PHẢI ĐIỀU TRỊ .
THÌ EM CẦN KHAI LẠI DS-230 , VÀ GHI YES ,CHỈ Ở PHẦN NÀY TRONG CÂU SỐ 40 .
VÀ CHỦ ĐỘNG NỘP GIẤY NÀY Ở THỜI ĐIỂM SƠ VẤN , TRONG NGÀY PHỎNG VẤN .
Hồ sơ sức khỏe được niêm phong , và là một trong những giấy tờ phải có trong hồ sơ phỏng vấn .TRƯỚC SAU GÌ LSQ CŨNG ĐỌC HỒ SƠ ƯỨC KHỎE CỦA EM .
Cần khai đúng sự thật , em ạ .
câu 40
a. Ngoại kiều có bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho sức khỏe cộng đồng; người không đưa ra được các giấy về việc tiêm chủng theo luật pháp của Hoa Kỳ; người đang bị rối lọan về thể xác hay tinh thần, đe dọa hoặc có thể đe dọa đến sự an toàn hay an sinh của mình hay của người khác; hoặc người lạm dụng hay nghiện ma túy.

Hướng dẩn của LSQ HOA KỲ ở đây
Lưu ý quan trọng

Xin lưu ý rằng chữ ký của đương đơn trên bất kỳ mẫu đơn xin cấp thị thực nào chính là sự bảo đảm của đương đơn về tất cả các thông tin mà đương đơn cung cấp là đúng sự thật và chính xác. Đương đơn phải tự chịu trách nhiệm về chính bản thân mình cũng như về mặt pháp lý, ngay cả khi một đại lý du lịch hoặc một người nào khác chuẩn bị hồ sơ cho đương đơn. Bất kỳ một giấy tờ giả mạo nào hoặc cố tình cung cấp thông tin sai lệch đều có thể dẫn đến việc đương đơn vĩnh viễn không hội đủ tiêu chuẩn cho bất kỳ loại thị thực nào trong tương lai.

sebastian

Thành viên kinh nghiệm

em vừa mới check status ở trang https://ceac.state.gov/CEACStatTracker/Status.aspx thì thấy tên của em bị ghi là refused, còn các thành viên còn lại trong gia đình thì vẫn là ready mặc dù trong thư pv nvc email cho em trước đó vẫn có tên em. Việc này có thể giải thích là do em đang điều trị lao nên ko đc đi pv, sau này điều trị khỏi sẽ đc pv và cấp visa sau hay sao ạ?
Em thuộc diện cspa đã nộp đủ ds230 cũng như đóng tiền đầy đủ và hồ sơ cũng đã completed trước khi lịch visa lùi.
Bây giờ em cần làm gì ạ? Mong anh vuthangsi & ACE diễn đàn có kinh nghiệm giúp đỡ. Bữa giờ em hoang mang quá, ko biết phải làm gì nữa.:20:

vuthangsi

Ban điều hành

em vừa mới check status ở trang https://ceac.state.gov/CEACStatTracker/Status.aspx thì thấy tên của em bị ghi là refused, còn các thành viên còn lại trong gia đình thì vẫn là ready mặc dù trong thư pv nvc email cho em trước đó vẫn có tên em. Việc này có thể giải thích là do em đang điều trị lao nên ko đc đi pv, sau này điều trị khỏi sẽ đc pv và cấp visa sau hay sao ạ?
Em thuộc diện cspa đã nộp đủ ds230 cũng như đóng tiền đầy đủ và hồ sơ cũng đã completed trước khi lịch visa lùi.
Bây giờ em cần làm gì ạ? Mong anh vuthangsi & ACE diễn đàn có kinh nghiệm giúp đỡ. Bữa giờ em hoang mang quá, ko biết phải làm gì nữa.:20:
1 Trước hết phải xem thời điểm nộp ds-230 và đóng tiền
HỒ SƠ GIA ĐÌNH EM ĐÃ CÓ ĐÁO HẠN MỘT LẦN TRƯỚC KHI LỊCH VISA LÙI HAY KHÔNG
2 ĐÃ CÓ TÊN TRONG GIẤY GỌI PHỎNG VẤN THÌ CỨ ĐI PHỎNG VẤN CÙNG GIA ĐÌNH .
3 Các trường hợp khi check ở trang web này như sau
https://ceac.state.gov/CEACStatTracker/Status.aspx?eQs=o/iS8zDpeAKjMWCuebHqOw==
•No Status (Chưa xác định tình trạng)
•Application receipt pending (Đã khai đơn trên mạng, chờ nộp tại Đại sứ quán/ Lãnh sự quán)
•Ready (Hồ sơ đã sẵn sàng, đang chờ xét duyệt)
•Administrative Processing (Cần thêm thủ tục hành chính)
•Issued (Đã cấp thị thực)
•Refused (Bị từ chối)

REFUSED bị từ chối , trong trường hợp đã phỏng vấn , hoặc đã xác định quá 21 tuổi CSPA .
Em cần xem lại các thông tin cụ thể về hồ sơ gia đình .
khi chưa phỏng vấn không thể xác định được bị từ chối là do hồ sơ sức khỏe hay quá tuổi CSPA được .
HỒ SƠ COMPLETE TRƯỚC KHI LỊCH VISA LÙI , VỚI ĐIỀU KIỆN , HỒ SƠ NÀY CÓ NGÀY ƯU TIÊN ĐÃ ĐƯỢC ĐÁO HẠN MỘT LẦN TRƯỚC KHI LỊCH VISA LÙI .

sebastian

Thành viên kinh nghiệm

dạ hồ sơ nhà em có PD là tháng 6.2001 nên đã đáo hạn một lần vào năm 2010. Lúc đó tính tuổi cspa ra em đc khoảng 20,5 tuổi và đã đóng tiền, nộp ds230 và complete hồ sơ trước khi lịch visa lùi vào tháng 2.2011.
Em cũng vừa check case của một thành viên diễn đàn mình, đã pv, đủ tuổi cspa và đang điều trị lao thì check case cũng ghi là refused nên chắc trường hợp của em cũng tương tự. Để sau khi pv, em sẽ cập nhật tình hình lại để ACE sau này có thể tham khảo. Ôi thật là hoạ vô đơn chí.
Cám ơn anh vuthangsi đã nhiệt tình giúp đỡ em. :1:

vuthangsi

Ban điều hành

dạ hồ sơ nhà em có PD là tháng 6.2001 nên đã đáo hạn một lần vào năm 2010. Lúc đó tính tuổi cspa ra em đc khoảng 20,5 tuổi và đã đóng tiền, nộp ds230 và complete hồ sơ trước khi lịch visa lùi vào tháng 2.2011.
Em cũng vừa check case của một thành viên diễn đàn mình, đã pv, đủ tuổi cspa và đang điều trị lao thì check case cũng ghi là refused nên chắc trường hợp của em cũng tương tự. Để sau khi pv, em sẽ cập nhật tình hình lại để ACE sau này có thể tham khảo. Ôi thật là hoạ vô đơn chí.
Cám ơn anh vuthangsi đã nhiệt tình giúp đỡ em. :1:
1 ĐÃ CÓ TÊN TRONG GIẤY GỌI PHỎNG VẤN THÌ CỨ ĐI PHỎNG VẤN BÌNH THƯỜNG CÙNG GIA ĐÌNH .
2 NGOÀI CÁC GIẤY TỜ PHẢI MANG THEO KHI PHỎNG VẤN
CẦN MANG THEO BILL ĐÓNG TIỀN LỆ PHÍ VISA , CÓ TÊN CỦA EM TRONG ĐÓ .
VÀ THƯ TRÃ LỜI CỦA NVC THÔNG BÁO HỒ SƠ ĐÃ HOÀN TẤT , NẾU CÓ .
THƯ NÀY CẦN IN RÕ PHẦN CUỐI CÙNG , NƠI CÓ GHI NGÀY/THÁNG /NĂM NVC GỞI EMAIL CHO GIA ĐÌNH EM .
3 PHẢI ĐI PHỎNG VẤN XONG , XEM TRONG GIẤY XANH LSQ HOA KỲ YÊU CẦU GÌ THÌ MỚI BIẾT ĐƯỢC
HỌA VÔ ĐƠN CHÍ , NHƯNG PHƯỚC SẼ TRÙNG LAI .
Yên tâm đi .

sebastian

Thành viên kinh nghiệm

HỌA VÔ ĐƠN CHÍ , NHƯNG PHƯỚC SẼ TRÙNG LAI .
Yên tâm đi .
Trong lúc đang lo sợ, em rất thích nghe những câu như thế này. Cám ơn anh vuthangsi :1:

sebastian

Thành viên kinh nghiệm

hôm nay nhà em đã pv xong, ds230 không cần làm lại mà sửa thẳng lên ds230 cũ luôn. Em có hỏi cô sơ vấn cô bảo cứ cập nhật theo tình hình hiện tại nên em tài lanh chọn Yes ở câu 40a luôn mặc dù cổ ko kêu, ko biết có sao ko đây, giờ về tới nhà lại thấy lo lo :2:.
Khi pv thì cô người Mỹ rất thân thiện, cứ cười miết thôi, xong rồi cuối cùng đưa giấy xanh bảo em bổ túc hồ sơ sức khoẻ. Như vậy, hồ sơ cspa của em đã đc chấp nhận, cũng đỡ lo đc phần nào.
Đi uống thuốc em có "địa" case number của mấy anh hàng xóm về check thử thì cũng toàn ghi là refused thôi. Vậy nên các ace nào gặp hoàn cảnh tương tự thì cứ an tâm hen :1:

vuthangsi

Ban điều hành

hôm nay nhà em đã pv xong, ds230 không cần làm lại mà sửa thẳng lên ds230 cũ luôn. Em có hỏi cô sơ vấn cô bảo cứ cập nhật theo tình hình hiện tại nên em tài lanh chọn Yes ở câu 40a luôn mặc dù cổ ko kêu, ko biết có sao ko đây, giờ về tới nhà lại thấy lo lo :2:. Khi pv thì cô người Mỹ rất thân thiện, cứ cười miết thôi, xong rồi cuối cùng đưa giấy xanh bảo em bổ túc hồ sơ sức khoẻ. Như vậy, hồ sơ cspa của em đã đc chấp nhận, cũng đỡ lo đc phần nào. Đi uống thuốc em có "địa" case number của mấy anh hàng xóm về check thử thì cũng toàn ghi là refused thôi. Vậy nên các ace nào gặp hoàn cảnh tương tự thì cứ an tâm hen :1:
DẦN THÂN TỴ HỢI , TỨ HÀNH XUNG .
C6u này không đúng .
Câu này mới đúng .
HỌA VÔ ĐƠN CHÍ , PHƯỚC SẼ TRÙNG LAI .