F3 và F4 cùng lúc có gây khó khăn cho việc cấp visa?

Status
Không mở trả lời sau này.

thanhnv

Thành viên tích cực
Thưa quí anh chị của yahoo hỏi đáp, tôi có một số thắc mắc nhưng không biết phải giải quyết thế nào, mong quí anh chị có thể giúp đỡ.

Em tôi nộp giấy bảo lãnh cho tôi diện F4 có ngày ưu tiên 15/2/2001 khi đó má tôi chưa có quốc tịch Mỹ. Sau đó vào hè năm 2001 má tôi có quốc tịch nên em tôi đã làm thêm một bộ hồ sơ má tôi bảo lãnh cho tôi diện F3 ngày ưu tiên 13/11/2001.( Vì khi đó thấy F3 chỉ có 6 năm, F4 12 năm chờ bảo lãnh)

Ngày 20/11/2009 hồ sơ F3 mở kêu đóng tiền $70, sau đó kêu đóng tiền $400 từng người của gia đình không có tên con trai lớn của tôi sinh năm 1984. Sau đó tôi biết đến đạo luật cspa và đã tính tuổi cho con tôi nhưng bị quá tuổi vì hồ sơ chấp thuận vào 28/12/2004. Hiện tại hồ sơ đã hoàn tất và chờ đến ngày phỏng vấn.

Đến 20/5/2010 hồ sơ F4 nhà tôi mở, có ngày chấp thuận 18/11/2009. Như vậy dựa theo CSPA con tôi chỉ mới hơn 17 tuổi và hợp lệ để xin visa

1> Tôi có thể nộp đơn xin visa F4 để con tôi được đi theo hay không? Làm như vậy có cho là gian dối hồ sơ bảo lãnh hay không?

2>Diện F3 có thể sẽ đến ngày phỏng vấn trước. Tôi phải làm sao, có thể xin dời ngày phỏng vấn F3 lại để phỏng vấn F4 trước hay không?

Thật sự có nhiều điều tôi muốn hỏi về trường hợp của mình nhưng không biết thế nào để được sự giải đáp trọn vẹn nhất. Mong quí anh chị và các bạn cho tôi lời góp ý và giải đáp. Xin cám ơn rất nhiều.
Chào bạn

Tôi thấy cách chọn lựa hồ sơ F4 là hoàn toàn đúng. HỒ sơ F4 hiện nay tiến rất nhanh, nếu tới ngày đáo hạn của hồ sơ thì bạn có thể khiếu nại với NVC còn không thì khiếu nại khi có thư PV.

Về việc trì hoãn ngày PV của hồ sơ F3 khi nó đến, bạn có thể viết thư xin hoãn PV trong 1 năm với lý do cho nó thuận tình thuận lý chẳng hạn như bán nhà, hay thu xếp công việc làm ăn buôn bán gì đó.

Khi ngày PV của hồ sơ F4 đến bạn có thể khiếu nại cho con bạn rồi PV theo diện này.

Status
Không mở trả lời sau này.