FAFSA Hỏi - Đáp

foreveralone

Thành viên tích cực
Ðề: FAFSA Hỏi - Đáp

Anh Foreveralone cho em hỏi.. Anh có biết tên công ty hay trang web nào có làm ATA certified translation không ạ chỉ giúp em với. Trường em nó yêu cầu high school transcript, em có lên trang Spantran.com làm, em đã tốn hết $295 cho tiền evaluation + verification of documents, và bây giờ nó đòi em thêm $400 cho tiền translation hoặc em làm ở đâu đó nhưng phải ATA certified rồi gửi cho nó.. Chỉ có mấy tờ giấy mà em tốn gần $700 sao :20:
Em đã translate và công chứng ở vn chưa, nếu rồi thì gửi cái đó, ko cần phải dịch ỡ mỹ này.
Mún kiếm chỗ ở mỹ thì em ra mấy văn phòng luật sư hay dịch vụ làm giấy tờ j đó hỏi họ có làm cái này ko và có ATA certified ko. Nhưng mà thường là $50/page.
Nếu lúc đầu em chịu hỏi trên trường thì họ sẽ cho em cái list những cty nào làm evaluation, rồi em vào vài cái để so sánh giá của mỗi thằng coi ai rẻ hơn thì làm, như vậy thì mới tiết kiệm dc. Chú vha08 thì mention wes.org, anh thì hồi xưa làm ở aes-edu.org (mà chỉ evaluation cái bằng high school diploma thôi, vì transcript và diploma đã translate và công chứng ở vn hết rồi).

Ở mỹ này mua cái j cũng phải so sánh giá thì mới tiết kiệm dc. Sau này em đi học sẽ tốn tiền mua sách, nếu bit tính toán thì sẽ ko tốn nhiu tiền mua sách. VD: hồi xưa anh học ông thầy nói cần cuốn A, mà ông ko yêu cầu phải mua sách mới (thường sách mới có access code). Sách mới giá $400, thằng bạn anh đi thuê sách cũ ở bookstore gần trường giá $90 (học xong semester thì phải trả lại), sang semester sau học lớp cao hơn cũng yêu cầu sách đó (vì sách rất dày nên dùng cho 2 lớp), thế là nó phải thuê tiếp hết $90 nữa là thành $180. Trong khi anh lên mạng mua online sách cũ hết $40 xài cho 2 lớp, học xong vẫn là sách của anh. Do đó em cần phải bit tính toán, so sánh giá này nọ để bit giá thì mới rẻ dc. Đi mua hàng hóa ở Mỹ này cũng vậy thôi, nhiu đồ người ta nâng giá lên gần gấp đôi rồi kêu sale off 50% mà thật ra chỉ sale off co 10 hay 20% thôi, nhiu người ko bit nhìn 50% khoái wa nhảy vô mua liền.

Ptm811

Thành viên mới

Em đã translate và công chứng ở vn chưa, nếu rồi thì gửi cái đó, ko cần phải dịch ỡ mỹ này.
Mún kiếm chỗ ở mỹ thì em ra mấy văn phòng luật sư hay dịch vụ làm giấy tờ j đó hỏi họ có làm cái này ko và có ATA certified ko. Nhưng mà thường là $50/page.
Nếu lúc đầu em chịu hỏi trên trường thì họ sẽ cho em cái list những cty nào làm evaluation, rồi em vào vài cái để so sánh giá của mỗi thằng coi ai rẻ hơn thì làm, như vậy thì mới tiết kiệm dc. Chú vha08 thì mention wes.org, anh thì hồi xưa làm ở aes-edu.org (mà chỉ evaluation cái bằng high school diploma thôi, vì transcript và diploma đã translate và công chứng ở vn hết rồi).

Ở mỹ này mua cái j cũng phải so sánh giá thì mới tiết kiệm dc. Sau này em đi học sẽ tốn tiền mua sách, nếu bit tính toán thì sẽ ko tốn nhiu tiền mua sách. VD: hồi xưa anh học ông thầy nói cần cuốn A, mà ông ko yêu cầu phải mua sách mới (thường sách mới có access code). Sách mới giá $400, thằng bạn anh đi thuê sách cũ ở bookstore gần trường giá $90 (học xong semester thì phải trả lại), sang semester sau học lớp cao hơn cũng yêu cầu sách đó (vì sách rất dày nên dùng cho 2 lớp), thế là nó phải thuê tiếp hết $90 nữa là thành $180. Trong khi anh lên mạng mua online sách cũ hết $40 xài cho 2 lớp, học xong vẫn là sách của anh. Do đó em cần phải bit tính toán, so sánh giá này nọ để bit giá thì mới rẻ dc. Đi mua hàng hóa ở Mỹ này cũng vậy thôi, nhiu đồ người ta nâng giá lên gần gấp đôi rồi kêu sale off 50% mà thật ra chỉ sale off co 10 hay 20% thôi, nhiu người ko bit nhìn 50% khoái wa nhảy vô mua liền.
Trời ơi, em đâu có biết đâu anh. Em lên trường xin đky nhập học nó đưa cho em cái checklist kêu làm xong hết mới được test TSI, rồi phải chích ngừa Meningistis nữa. Cũng may lúc lên trường có người bạn em mới quen nó chỉ em lên spantran.com làm vì nó làm total hết có $175 with translation luôn, không biết sao đến khi em làm nó phát sinh ra tùm lum hết. Em thì chưa translate cái transcript của em mà nó cũng chưa luôn. Khó hiểu thật :confused:

Ptm811

Thành viên mới

À quên anh cho em hỏi thêm.. Mình chỉ cần dịch cái trang có điểm thôi hay dịch hết cái sổ học bạ luôn anh gồm nhận xét của GV + đánh giá xếp loại??

foreveralone

Thành viên tích cực

À quên anh cho em hỏi thêm.. Mình chỉ cần dịch cái trang có điểm thôi hay dịch hết cái sổ học bạ luôn anh gồm nhận xét của GV + đánh giá xếp loại??
anh ko bit bên đây sao, mà cơ bản theo phong cách của mỹ là dịch hết.
Sao em ko nhờ nó chỉ cách điền ntn. Em với nó cách điền và chọn mục làm là chăc chắn khác nhau cho nên mới chênh lệch giá như vậy

Ptm811

Thành viên mới
anh ko bit bên đây sao, mà cơ bản theo phong cách của mỹ là dịch hết.
Sao em ko nhờ nó chỉ cách điền ntn. Em với nó cách điền và chọn mục làm là chăc chắn khác nhau cho nên mới chênh lệch giá như vậy
Lúc đầu em cũng có nhờ, nhưng em lỡ chọn nhầm mục nhưng đã gửi đj rồi bây giờ em mới biết..em đang gửi email hỏi lại công ty đó. Với lại nó là người Yemen anh ơi em cũng mới quen thôi.. À mà anh có thể cho em email k..có thắc mắc gì em hỏi anh, chứ ở đây em không quen ai hết :(

foreveralone

Thành viên tích cực

Lúc đầu em cũng có nhờ, nhưng em lỡ chọn nhầm mục nhưng đã gửi đj rồi bây giờ em mới biết..em đang gửi email hỏi lại công ty đó. Với lại nó là người Yemen anh ơi em cũng mới quen thôi.. À mà anh có thể cho em email k..có thắc mắc gì em hỏi anh, chứ ở đây em không quen ai hết :(
em có thể send message wa nickname này của anh trong diễn đàn, nó cũng giống email thôi vì anh cũng thường check trong đây

Cháu chào bác,

Cháu đến Mỹ, tiểu bang AZ được gần 1 tháng theo diện F1, hiện nay cháu cũng chưa có SS, chưa có Green card. Cháu đã đi apply cơ quan SS, có thể tuần sau sẽ có. Bác ơi, bác cho cháu hỏi hiện nay cháu 29 tuổi, cháu có được financial aid khi đi học ESL, học lấy bằng nail cho năm đầu tiên không?. Năm thứ 2, cháu có nguyện vọng học Community Colledge ngành Dental Hygien, cháu cũng muốn xin financial aid để đi học thì có được không bác? Nếu được cháu sẽ được cấp loại nào ah? Bác chỉ giúp cháu cách xin Finacial aid được không ah? về ngành Dental Hygienist ở tiểu bang AZ trường nào đào tạo ngành này? thời gian bao lâu? Bác cho cháu hỏi để có cách lựa chọn ngành học phù hợp cháu nên dựa vào những yếu tố nào ah? Cháu cảm ơn bác nhiều và mong nhận hồi âm sớm từ bác.

Cháu chúc bác nhiều sức khỏe và niềm vui.

foreveralone

Thành viên tích cực
Cháu chào bác,

Cháu đến Mỹ, tiểu bang AZ được gần 1 tháng theo diện F1, hiện nay cháu cũng chưa có SS, chưa có Green card. Cháu đã đi apply cơ quan SS, có thể tuần sau sẽ có. Bác ơi, bác cho cháu hỏi hiện nay cháu 29 tuổi, cháu có được financial aid khi đi học ESL, học lấy bằng nail cho năm đầu tiên không?. Năm thứ 2, cháu có nguyện vọng học Community Colledge ngành Dental Hygien, cháu cũng muốn xin financial aid để đi học thì có được không bác? Nếu được cháu sẽ được cấp loại nào ah? Bác chỉ giúp cháu cách xin Finacial aid được không ah? về ngành Dental Hygienist ở tiểu bang AZ trường nào đào tạo ngành này? thời gian bao lâu? Bác cho cháu hỏi để có cách lựa chọn ngành học phù hợp cháu nên dựa vào những yếu tố nào ah? Cháu cảm ơn bác nhiều và mong nhận hồi âm sớm từ bác.

Cháu chúc bác nhiều sức khỏe và niềm vui.
Học nail phải tự bỏ tiền nha bạn. Tuy nhiên năm sau khai thuế có thể claim vào để được trừ/trả lại tiền thuế. Bạn được tiền fafsa, giờ khai vẫn còn kịp.
Học esl thường khoảng $150/course, tiền ít nên thường không có fafsa, nhưng cơ bản là cứ apply đi. Apply như thế nào thì nếu english khá thì vào website này tự apply:https://fafsa.ed.gov/. Không thì lên college đến fafsa office nhờ họ giúp làm.
Dental Hygienist là bằng 2 năm, còn học có đúng 2 năm hay không thì tùy vào khả năng của bạn, thường các trường community college đều có dạy, lên website college gần nhà bạn mà nghiên cứu

Mình cũng có lời khuyên chân thành cho bạn: Bạn đã 29 tuổi rồi thì khi làm việc gì cũng sẽ phải có tính toán, suy nghĩ để không phải tốn thời gian. Bạn muốn đi học, điều này là tốt. Tuy nhiên, tự bản thân bạn cũng phải có tính toán cho việc này. Bạn phải xác định coi năng lực bản thân của bạn như thế nào, ví dụ lúc ở VN bạn là người có bằng đại học gì đó thì qua đây có thể đi học lấy bằng cấp được, còn nếu ở VN bạn chỉ học hết cấp 3 và không có đi học nữa thì chứng tỏ bạn không phải là người thích học, thì bạn sẽ rất khó để học được ở Mỹ này. Mình đã từng biết nhiều người cũng qua đây nghe theo người thân đi học, sau 1 năm hay hơn gì đó thì họ bỏ không học nữa vì không học được, có thể nói khoảng thời gian 1 năm đó là lãng phí vì nếu họ tập trung đi làm thì cũng kiếm được nhiều tiền hơn rồi. Do đó để tránh lãng phí thời gian thì bạn nên suy nghĩ tính toán việc này.

truong.thao2991992

Thành viên mới
bác cho cháu hỏi vừa rồi cháu có vào website cua FASA để đăng ký trực tuyến, nhưng do khả năng tiếng anh còn hạn chế nên trong quá trình điền thông tin cháu bị sai, ngay sau khi cháu thực hiện hoàn tất thì nó báo là : kg thể tài trợ cho cháu vì cháu không phải là công dân cũng như thường trú nhân hợp pháp...cháu nghĩ là cháu đã bị sai ở phần thông tin, vì cháu qua đây theo diện ba bão lãnh, đã có thẻ xanh ( cháu qua dc 1 tháng). Cháu có quay lại trang web để sửa lại nhưng không được, đăng ký lại cũng không được vì số SSN đã được dùng. Vậy bác cho cháu hỏi bây giờ cháu có cách nào điểu chỉnh thông tin trên trang web FASA đó không?? liệu nó có ảnh hưởng gì đến việc xin FA của cháu không??Cháu cám ơn bác ạ!!!
P.S: cháu qua đc 1 tháng, chưa đăng ký học đc vì chưa có khoá, bác có thể nói rõ cho cháu hiểu hơn về quy trình xin FA kg ạ?? Cháu cảm ơn bác.
Trường hợp em cũng giống anh này, em vào lại thì không thấy edit chỗ nào hết, mấy anh chị help giúp em với, em lo quá, không biết có xin được tiền học không nữa :((

qwezxc465

Thành viên mới
Mong anh chị trả lời giúp ạ :
- Em 21 tuổi, đã ở Mỹ được 1 năm ( vài tuần trước ) diện F4 đi cùng gia đình, trong 1 năm này không nhập học mà đi làm để có thể mua xe và những thứ khác.
- Hè này e sẽ chuyển qua FLorida ở vs ng thân, ba mẹ e sẽ chuyển qua sau một vài tháng do công việc.

Năm vừa rồi e khai thuể riêng nên e có thắc mắc về việc khai FAFSA đó là :
- Do khai thuể và có thu nhập riêng thì nên khai là dependent hay independent ạ ? Nếu depend thì e cần giấy tờ gì của cha mẹ ( vì ba mẹ e chuyển qua sau nên e tính sẽ chụp lại giấy thuế ba mẹ ... để có gì cần thì có sẵn thông tin )
- Những năm sau em dự định sẽ dồn vô học nên sẽ không đi làm, vậy lúc đó mình có khai thuế không ? Lúc renew FAFSA thì khai depend ?

Một vài thắc mắc của em , do câu văn lủng củng nên có gì ac không hiểu nói để e sửa ạ . Xin cảm ơn.

ktm

Thành viên mới
Mấy bác, và anh/chị/em ơi, cho em hỏi vài vấn đề về điền đơn FAFSA.

- Mình hiện 29 tuổi, có bằng đại học English major và đi làm ở Việt Nam. Mình qua mỹ năm 2016 diện du học sinh, học bachelor ngành Finance.
- Cuối năm 2017 kết hôn và cuối khoảng cuối năm 2018 mình có thẻ xanh.
- Hè năm 2019 mình có lên văn phòng trường nhờ họ giúp điền hồ sơ vì mình không biết gì nhiều về FAFSA. Khi điền có câu hỏi "Will you have your first bachelor’s degree before you begin the 2020-2021 school year?" mình có trình bày với họ là mình có học đại học ở Việt Nam, nhưng cô giúp điền hồ sơ nói rằng không sao, bachelor ở Việt Nam thì không tính. Nên câu đó mình trả lời là "NO". Sau khi điền hồ sơ xong, cổ có nói với mình, là chắc chắn mình sẽ được tiền trợ cấp, vì tài chính của 2 vợ chồng không đủ.
- Nhưng sau đó khoảng 2 tuần thì FA bên trường gửi email thông báo là họ CORRECT câu hỏi đó là "YES". Và năm học vừa rồi mình bị từ chối FAFSA. Mình có lên lại văn phòng FA trường nhiều lần để hỏi và nhờ giúp đỡ, vì gia đình mình không đủ tiền đóng học nữa. Trường giúp mình nộp đơn xin mượn student loans từ FAFSA. Và mình có hỏi cô, người giúp mình điền đơn lần đầu, (cổ có vẻ né gặp và trả lời email mình sau khi mình bị từ chối FAFSA), là liệu mình có cơ hội nào hay cách nào xin được tiền học như Pell Grant hay học bổng gì nữa mà không phải là "loans" không. Cổ chỉ trả lời là có thể, và nói mình năm sau tiếp tục điền đơn và có thể họ cho tiền. Mình bị confused về câu trả lời của cổ.

- Mấy bác và các anh/chị/em cho mình hỏi là nếu giờ mình tự điền lại đơn FAFSA thì mình trả lời câu "Will you have your first bachelor’s degree before you begin the 2020-2021 school year?" là Yes hay No. Và liệu có cách nào hay cơ hội nào mình được tiền trợ cấp Grant không? Hay tiền scholarships nào không. GPA mình hiện 3.6, năm ngoái mình có điền đơn xin scholarship ở trường và cũng bị từ chối. :(:(:(:(

- Hiện tại mình đã mượn student loans 20K.:(:(:( Mình còn 1 kỳ Fall 2020 thì tốt nghiệp. Nếu được FAFSA cho tiền học, mình muốn học thêm 1 kỳ lấy minor Business Analyst để có nhiều cơ hội việc làm hơn. Còn nếu không được cho tiền thì mình sẽ tốt nghiệp cuối năm 2020 và đi làm để trả nợ.
- Mong mọi người giúp đỡ. Mình cám ơn nhiều.:)

trungtin2011

Thành viên mới

- Mình hiện 29 tuổi, có bằng đại học English major và đi làm ở Việt Nam. Mình qua mỹ năm 2016 diện du học sinh, học bachelor ngành Finance.
- Hè năm 2019 mình có lên văn phòng trường nhờ họ giúp điền hồ sơ vì mình không biết gì nhiều về FAFSA. Khi điền có câu hỏi "Will you have your first bachelor’s degree before you begin the 2020-2021 school year?" mình có trình bày với họ là mình có học đại học ở Việt Nam, nhưng cô giúp điền hồ sơ nói rằng không sao, bachelor ở Việt Nam thì không tính. Nên câu đó mình trả lời là "NO". Sau khi điền hồ sơ xong, cổ có nói với mình, là chắc chắn mình sẽ được tiền trợ cấp, vì tài chính của 2 vợ chồng không đủ.
- Nhưng sau đó khoảng 2 tuần thì FA bên trường gửi email thông báo là họ CORRECT câu hỏi đó là "YES". Và năm học vừa rồi mình bị từ chối FAFSA. Mình có lên lại văn phòng FA trường nhiều lần để hỏi và nhờ giúp đỡ, vì gia đình mình không đủ tiền đóng học nữa. Trường giúp mình nộp đơn xin mượn student loans từ FAFSA. Và mình có hỏi cô, người giúp mình điền đơn lần đầu, (cổ có vẻ né gặp và trả lời email mình sau khi mình bị từ chối FAFSA), là liệu mình có cơ hội nào hay cách nào xin được tiền học như Pell Grant hay học bổng gì nữa mà không phải là "loans" không. Cổ chỉ trả lời là có thể, và nói mình năm sau tiếp tục điền đơn và có thể họ cho tiền. Mình bị confused về câu trả lời của cổ.

- Mấy bác và các anh/chị/em cho mình hỏi là nếu giờ mình tự điền lại đơn FAFSA thì mình trả lời câu "Will you have your first bachelor’s degree before you begin the 2020-2021 school year?" là Yes hay No. Và liệu có cách nào hay cơ hội nào mình được tiền trợ cấp Grant không? Hay tiền scholarships nào không. GPA mình hiện 3.6, năm ngoái mình có điền đơn xin scholarship ở trường và cũng bị từ chối. :(:(:(:(

- Hiện tại mình đã mượn student loans 20K.:(:(:( Mình còn 1 kỳ Fall 2020 thì tốt nghiệp. Nếu được FAFSA cho tiền học, mình muốn học thêm 1 kỳ lấy minor Business Analyst để có nhiều cơ hội việc làm hơn. Còn nếu không được cho tiền thì mình sẽ tốt nghiệp cuối năm 2020 và đi làm để trả nợ.
mình cũng đang thắc mắc vấn đề này. lúc khai học ở trường Comunity COllege thì mình lỡ ghi là đã có bằng Bachelor ở VN rồi. Giờ xin FAFSA không biết để là chưa cho bằng Bachelor có được hay không? họ có điều tra lại hay không?

trungtin2011

Thành viên mới

Nếu bạn đã điền trên FAFSA là yes cho câu hỏi đó thì mình nghĩ sẽ khó thay đổi thành No cho năm kế tiếp vì học đã lưu trong hồ sơ của bạn rồi. Cho mình hỏi lúc làm đơn xin học ở trường bạn có điền là bạn đã có bằng Bachelor ở VN rồi chưa?

Minh Như

Thành viên mới
Mấy bác, anh/chị/em cho em hỏi một số vấn đề về FAFSA ạ.
Gia đình em đang trong quá trình bảo lãnh diện F4. Em định qua đó học Community College liền mà không đợi 1 năm để được công nhận là Resident (em định cư ở California ạ).Tháng 2/2020 gia đình em đi phỏng vấn. Nếu đợi đến lúc có thẻ xanh đầy đủ, em sợ sẽ quá kì hạn điền đơn FAFSA vào tháng 6/2020.

Nếu sau khi phỏng vấn gia đình em được cấp visa thì có dùng thông tin trên visa đăng kí FAFSA được không ạ?

Em có thấy thông tin là nộp bằng GED sẽ được tính học phí theo mức Resident. Điều này có đúng không ạ?

Các bác có thông tin nào về các loại hỗ trợ tài chính khác cho sinh viên thì gợi ý giúp em với.
Em rất cảm ơn ạ.