FAFSA Hỏi - Đáp

trungtran1104

Thành viên mới
Ðề: FAFSA Hỏi - Đáp

Dạ cháu hiểu rồi.Cảm ơn chú nhiều lắm
Còn 1 cái nữa là trong FAFSA cái ở chung với cha mẹ hay riêng có phải là housing plan đúng ko.Cháu lỡ chọn là with parent rồi và submit từ tuần trc luôn rồi.Bây giờ cháu có thể vào web và sửa lại rồi submit lại đc ko.Như vậy hồ sơ có bị trễ nãi gì ko chú.
Và nếu mình khai ở riêng vậy mà address lại cùng chung với cha me thì có sao ko chú.

Cháu vào FAFSA sửa lại được. Trường và FAFSA không có hỏi cháu sẽ ở địa chỉ nào. Theo quan niệm của người Mỹ, 18 tuổi là trở thành người lớn thì phải ra ngoài sống tự lập.

trungtran1104

Thành viên mới

Dạ cháu sửa rồi.À mà chú ơi.Cháu nhớ là lần trc lúc lên văn phòng FA của trường nó có đưa cháu tờ đơn kêu cháu điền vào.Cháu cũng lỡ ghi trong đó là năm 2011-2012 cháu vẫn ở với gia đình rồi.hix.như vậy có làm sao ko chú.
Sáng nay cháu cũng lên trường để điền thêm thông tin về dependent student.phần income cháu để 0 nó cũng hỏi cháu này nọ. là tiền đâu mà sống.người bảo trợ này nọ rồi nó ghi vào hồ sơ.Nó cũng hỏi có nhận tiền trợ cấp của chính phủ khộng.cháu nói ko.cháu cũng trả lời là thì gia đình có mang 1 chút it tiền qua để xài...Như vậy có ảnh hưởng gì đến số tiền mình đc nhận ko chú.
Cháu lo quá.

Chỉnh sửa cuối:

Dạ cháu sửa rồi.À mà chú ơi.Cháu nhớ là lần trc lúc lên văn phòng FA của trường nó có đưa cháu tờ đơn kêu cháu điền vào.Cháu cũng lỡ ghi trong đó là năm 2011-2012 cháu vẫn ở với gia đình rồi.hix.như vậy có làm sao ko chú.
Sáng nay cháu cũng lên trường để điền thêm thông tin về dependent student.phần income cháu để 0 nó cũng hỏi cháu này nọ. là tiền đâu mà sống.người bảo trợ này nọ rồi nó ghi vào hồ sơ.Nó cũng hỏi có nhận tiền trợ cấp của chính phủ khộng.cháu nói ko.cháu cũng trả lời là thì gia đình có mang 1 chút it tiền qua để xài...Như vậy có ảnh hưởng gì đến số tiền mình đc nhận ko chú.
Cháu lo quá.

Cháu có sửa thông tin trong FAFSA bao nhiêu lần cũng được. Tiền cháu mang theo để xài, nếu chỉ vài ngàn đô thì không sao, còn nhiều hơn thì lấy ra đưa cho cha mẹ cháu cất giữ. FAFSA sẽ tính tiền của cháu để cho tien62, còn tiền của cha mẹ thì không tính

BadGuys

Thành viên tích cực

Chào chú vha08,

Cháu bắt đầu đi học vào mùa summer 2011, FA 2010-2011 cho cháu gần $700 vì cháu chỉ đăng kí có 1 lớp.

Mùa 2011-2012 FA cho tiền full, mùa fall và spring mỗi mùa cháu được $2750. Hiện tai mùa fall cháu đang học 4 lớp, và mùa spring thì cháu vẫn sẽ lấy như vậy. Do đó mùa hè cháu sẽ hết tiền để học. Nhưng cháu nghe nói là nếu FA năm trước mình chưa dùng hết tiền, thì họ sẽ cho mình mùa hè năm sau nhiều nhất là $1500 đúng ko chú?

Cám ơn chú nhiều.

Tài khoá 2010-2011 của FAFSA cho cháu nếu cháu không xài hết ($700/$5550), thì FAFSA sẽ áp dụng cho niên khoá kế. Nếu cháu học full time vào mùa hè 2012 thì FAFSA vẫn cho cháu đủ tiền để trả tiền học.

Ngoài FAFSA ra, tháng 11-2011 cháu sẽ trở thành cư dân của California (theo lời cháu) thì cháu sẽ đủ tiêu chuẩn để xin tiền của California Grants (CAL A, B và C). Vào FAFSA đổi lại là living off-campus (Không ở chung với cha mẹ), nhưng vậy Cost of Attendance sẽ cao hơn.

http://www.cypresscollege.edu/Media/Website Resources/PDFs/financialAid/COA1112.pdf

Cypress College COA full time student living away là $17690

Tôi có đứa cháu đến CA 6/2011. Mùa fall 2011 applied FAFSA tại Mission college và đã được trường gởi cho một master card. Nhưng vì một số trở ngại cháu chưa thu xếp để đi học được trong mùa Fall. Sắp tới cháu tôi muốn đi học vào mùa winter.

Anh cho tôi hỏi cháu có phải làm gì để xác nhận vẫn còn được hưởng sự trợ giúp của FAFSA. Xin cám ơn.

Cháu của bạn nếu, vẫn tiếp tục học ở Mission College thì chỉ cần tới trường đăng ký lớp học, FAFSA sẽ gởi tiền về trường Mission College. Nếu học ở trường khác thì phải vào FAFSA ghi thêm mã số của trường mới (New school code).

Chỉ vậy thôi.

BadGuys

Thành viên tích cực

Tài khoá 2010-2011 của FAFSA cho cháu nếu cháu không xài hết ($700/$5550), thì FAFSA sẽ áp dụng cho niên khoá kế. Nếu cháu học full time vào mùa hè 2012 thì FAFSA vẫn cho cháu đủ tiền để trả tiền học.

Ngoài FAFSA ra, tháng 11-2011 cháu sẽ trở thành cư dân của California (theo lời cháu) thì cháu sẽ đủ tiêu chuẩn để xin tiền của California Grants (CAL A, B và C). Vào FAFSA đổi lại là living off-campus (Không ở chung với cha mẹ), nhưng vậy Cost of Attendance sẽ cao hơn.

http://www.cypresscollege.edu/Media/Website Resources/PDFs/financialAid/COA1112.pdf

Cypress College COA full time student living away là $17690
Chào chú vha08,

Cháu đang ở Houston, TX chứ không phải CA. Cháu ko biết TX có Grants giống như ở CA không ? Khi khai đơn FA cháu ghi là Independent student vì cháu đã trên 24 tuổi rồi, nhưng hiện tại cháu đang sống chung với ba mẹ, có đi làm khai thuế và hằng tháng phụ tiền. Do đó trong FAFSA mình có được đổi lại thành living off-campus ko chú.

Cám ơn chú nhiều.

trungtran1104

Thành viên mới

Chào Chú
Lần trc cháu xin cám ơn chú chuyện FA :D.Mà giờ cháu chuẩn bị lấy lớp.Theo như counsler và chú thì cháu chỉ nên học ESL thôi.Chưa nên học Toán.Trong cái tờ sau khi test đó chú.ESL nó ghi cháu có 4 lớp.Mà trong schedule class chỉ open có 2 lớp thôi.Nếu lấy lớp cháu chỉ lấy đc có 2 lớp à.lớp cháu xem thì 1 lớp 2 unit 1 lớp 5 unit Vậy cháu học tổng cộng có 7 unit = 250$/2775 theo như chú nói.ko có over 12 unit.hix.Vậy số tiền dư ra sau khi trừ mấy cái fee khác cháu có đc lấy đủ ko chú.
Your estimated cost of attendance is $8,844.00.
You have been awarded financial aid which totals $4,175.00.
Trên web của cháu nó ghi vậy đó chú.Cháu nghĩ nếu học 12 unit trở lên mới đc vậy.Sau khi add class nếu cháu học có 7 unit thì tiền giảm xuống phải ko chú.hixhix
Nếu nó cho cháu ít quá.Ko đủ chi tiêu cháu mượn thêm lúc nào cũng đc hay là phải có time đàng hoàng vậy chú.
Cháu xin hỏi chú 1 cái nữa là FA cháu cũng apply rồi fee waiver làm luôn rồi.Giờ ngày 13 này là nó sẽ mở lớp để cháu có thể lấy lớp.Nếu cháu là cư dân CA và làm mấy thủ tục trên hết thì phần payment sau khi add class cháu có thể bỏ qua đúng ko chú.Rồi khoảng bao giờ cháu có thể nhận đc tiền FA cho vậy chú.1/25 là bắt đầu mùa spring rồi.Trc đó hay sau đó là cháu có tiền vậy chú.
Xin cám ơn chú nhiều lắm.Tại vì lần đầu cháu học.Trường này người Việt lại ít nên cháu ít có cơ hội hỏi kỹ càng.Gặp đc chú ở đây cháu mừng quá trời.Nếu làm phiền chú thì xin chú bỏ qua cho cháu.hixhix

trungtran1104

Thành viên mới

Chào Chú
Cháu đã mail cho chú mà chưa thấy chú trả lời.Ko biết chú đã nhận đc chưa.
Cháu thấy trên web của trường có EOPS.Đây là tiền gì vậy chú.Cháu apply có đc ko.
Rồi cháu xin hỏi chú 1 điều nữa là cháu đã lấy lớp rồi.4 lớp tất cả 2 lớp ESL và 2 lớp Toán.Chỉ có 1 lớp ESL 5 Unit là lấy đc.Còn 3 lớp kia nó closed.Nó cho mình vào waitlist hết.Theo kinh nghiệm của chú chú có thể cho cháu biết là tỉ lệ add class từ waitlist có cao ko chú.Có người bảo là hôm khai giảng lớp đó cháu cứ vào xếp hàng coi giảng viên có add mình ko.Gọi là petition gì đó đúng ko chú.
Hôm qua cháu có vào gặp Counseler.Thật tình cháu rất thất vọng với họ.Cháu ko rành English mới gặp người VN.Mà vào cô đó nói toàn English bảo cháu phải practise English.Nói từ đầu đến cuối toàn nói TA.Cháu năn nỉ cũng ko đc.Rốt cuộc cũng qua loa.Cháu hiểu đc khoảng 50% nhưng thật sự rất buồn vì thái độ của họ.
Thêm 1 điều cháu muốn hỏi chú là cháu add class mà chỉ lấy đc 1 lớp.đã hơn 1 ngày rồi mà sao nó chưa có động thái gì về payment cả.Nó bảo tiền chưa chuyển.Cháu sợ drop quá.Có khi nào drop thật ko chú.Cháu apply FA với cả Fee Waiver hết rồi.hixhix.
Trường hợp xấu nhất là cháu chỉ học đc có 5 Unit.Số tiền nó cho chắc chắn rất ít.Có thể bị giảm hơn 1 nửa.Từ 2775 xuống còn 7 800 sau khi trừ đi chi phí chẳng hạn.Vậy theo chú tiền dư còn lại ( 2775 - 800 = 1975 ) dù ko lấy đc nhưng cháu có thể cộng dồn vào mùa Fall ko chú.Hay đơn giản là cháu có thể dùng tiền đó học tiếp vào mùa Summer không.
Xin cám ơn chú.

Cháu nói học trường Cypress college ở Houston TX, nhưng tôi chỉ biết có trường Cypress College ở California, vậy tên trường và link website của trường cháu học là gì? Theo Award Letter của cháu học là Cypress College ở California.

- Tại sao cháu lấy 2 lớp toán? 1 lớp là đủ rồi
- Anh vă bị đầy rồi thì cháu lấy lớp khác như: Physical education, art, office skills - computer, Excel, MS word, health science etc... các lớp này là yêu cầu của bằng AA/AS. Còn rất nhiều lớp mà, tại sao cháu phải hạn chế mình ở 2 môn toán & Anh văn.

Cháu cần phải nói rõ ràng để tôi hướng dẫn cháu một lần là xong.

trungtran1104

Thành viên mới

Cám ơn Chú đã trả lời cháu.
Dạ cháu ở CA.Còn Houston là bạn gì ở trên đó chú.Chú cũng nhầm lẫn bạn ấy là cháu ở trên đó.Trường cháu học là Cypress College ở CA
http://www.cypresscollege.edu/
Cháu lấy cho đủ hoặc hơn 12 Unit chú ơi.
Lúc đầu thì Cousler khuyên cháu lấy ESL thôi.Nhưng phút cuối chỉ có 2 lớp available.Nên cháu đành lấy thêm toán luôn.Toán cháu ko yếu với lại là làm bài là chính nên cháu lấy cháu vừa học vừa cố gắng học English.Cháu chỉ yếu Anh văn thôi.Còn mấy lớp khác thật tình cháu nghĩ phải cần English khá mới học và theo đc.
Còn tại sao chỉ cần lấy 1 lớp Toán vậy chú.Cháu muốn học về Marketing.Cố gắng rồi transfer lên 4 năm.Cháu thấy Counsler liệt kê ra cho cháu 2 lớp ESL.rồi Toán 120/130 rồi 1 lớp PE.Nếu lấy cả 2 lớp Toán thì cháu dư 12 Unit luôn.Còn nếu lấy 1 lớp thì phải lấy lớp PE mới vừa đủ 12 Unit.Nhưng PE nó ko closed thì là trùng giờ với lớp Toán hoặc ESL hết.Cháu cũng đc Cousnler cho lấy lớp về Computer Information system. Cousnler ghi bên phần Alternate.Nếu lấy thì có tính để Fulltime luôn ko chú.Cháu nghĩ ko đc tính vì là phụ.
Hiện giờ hầu như lớp nào cũng Full cả.Toàn là wailist thôi.hixhix.
Cháu ghi hơi dài dòng.Mong chú thông cảm.
Chú có thể giúp cháu gom lại những gì cần phải làm đc ko.
Đây là schedule class trường cháu đây ạ
http://mygateway.nocccd.edu/misc/schedule/
Cám ơn chú nhiều lắm

Chỉnh sửa cuối:

goodspring

Thành viên mới

Chào bác vha và mọi người. Tình hình là em và đứa em trai đã apply FAFSA 2010-2011 hết rồi, dự định đi học vào Spring 2012 này. Em thì 24t còn em trai 22t. Nhưng vì đăng kí cận ngày quá nên chưa thấy tiền FAFSA gởi về để đăng kí lớp, mặc dù một vài môn đã được chấp nhận. Theo thông tin trên diễn đàn là FAFSA sẽ được xem xét từ tháng 01 đến tháng 06 hằng năm, và sẽ được cho tiền theo tài khoá, có tín chỉ học ở trường sẽ được trả tiền. Em và em trai dự định xin tiền người nhà để nộp học trước sau đó chờ FAFSA cover lại sau. Mong mọi người có kinh nghiệm xác thực giúp em. Trường em là Fresno city college CA, năm nay đóng đến $260/unit tức $3120/12 units (out state). Mặc dù có cao hơn tiền của FAFSA cho nhưng ko mún lỡ việc học cũng chấp nhận được. Tụi em đến Mỹ 03/2011. Mong mọi bác vha và mọi người chỉ cho cách đi tốt nhất. E cảm ơn ạ!

Cháu và em cháu chọn học ngành nào, hãy nói rõ ra đây.

Cháu có thể mượn tiền đóng tiền học trước, khi nào FAFSA gởi về trường thì trường sẽ hoàn trả lại cho cháu. Hoặc có trường sẽ cho phép cháu ký giấy nợ với trường rồi trường sẽ lấy lại tiền khi FAFSA gởi về. Thông thường là FAFSA gởi về trường khoảng 2 tuần trước khi nhập học khoá mới (hay khoảng đầu tháng 1)

trungtran1104

Thành viên mới

Cháu nghĩ chắc do cách nói chuyện của cháu nên chú ko thích trả lời.
HiHi.Dù sao cũng cám ơn chú vì đã giúp cháu trong phần FA hồi trc.Chuyện này giờ cháu sẽ cố gắng tự lo.Học thêm hay thiếu 1 vài lớp cho người mới như cháu có lẽ cũng ko phải là nghiêm trọng lắm.Vạn sự khởi đầu nan.:)
Nhân dịp Giáng Sinh và năm mới sắp đến cháu xin chúc Chú và Gia đình những điều tốt đẹp nhất.

goodspring

Thành viên mới

Cháu và em cháu chọn học ngành nào, hãy nói rõ ra đây.

Cháu có thể mượn tiền đóng tiền học trước, khi nào FAFSA gởi về trường thì trường sẽ hoàn trả lại cho cháu. Hoặc có trường sẽ cho phép cháu ký giấy nợ với trường rồi trường sẽ lấy lại tiền khi FAFSA gởi về. Thông thường là FAFSA gởi về trường khoảng 2 tuần trước khi nhập học khoá mới (hay khoảng đầu tháng 1)
Cháu chọn bằng AS ngành CAM 56 units (còn một chút phân vân với ngành automotive technology,ngành này đòi hỏi 79 units) . Em cháu chọn học transfer ngành Biochemstry. Bác có thể tư vấn cho cháu về cơ hội việc làm và thu nhập các ngành trên được không ạ? Cảm ơn bác vha nhiều!