[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - Emily Nguyen

Emily Nguyen

Thành viên mới
Kính chào ban quản trị forum xuatnhapcanh,

Em tên là Trang, là du học sinh đã tốt nghiệp, đã nộp OPT để được ở lại Mỹ làm việc và đang chờ OPT về. Em và bạn trai em (là người Mỹ), yêu nhau đã hơn 1 năm và tụi em chuẩn bị kết hôn để làm hồ sơ thẻ xanh.
Vì hai đứa tự làm hồ sơ, có nhiều chỗ confuse nên Em xin có 1 vài câu hỏi cho hồ sơ để hồ sơ hiệu quả hơn.
Xin cảm ơn các anh chị em giúp đỡ ạ!
Em đã đọc trên diễn đàn và nghiên cứu trên diễn đàn về hồ sơ diện bảo lãnh vợ chồng cho người đang ở Mỹ bao bồm:
1. I-130 ---> người bão lãnh điền và ký tên
2. I-485----> người được bảo lãnh điền và ký tên.
3. G-325----> cho cả 2 người
4. I-765 (work permit)---> người được bão lãnh điền và ký tên
5. I-864---> người bảo trợ
6. I-864----> người đồng bảo trợ

7. I-131----> người được bảo lãnh điền và ký tên
8. G-1145---> người bảo lãnh điền và ký tên
9. I-693----> cho cả hai người
10. I-143----> người bảo lãnh
Sau đây là 1 vài câu hỏi của em, mong được mọi người giúp đỡ:

1. Cho I-765, như em đã nói em đã tốt nghiệp vào tháng 5, 2014, e đã nộp đơn OPT cho trường ( hay còn gọi EAD card) đó cũng chính là mẫu đơn I-765, và đang trong thời gian chờ thẻ OPT về (thẻ này có giá trị 1 năm), vậy nếu bây giờ em làm hồ sơ thẻ xanh thì có cần nộp lại mẫu đơn này hay ko?

2. I-864---> cho người bảo trợ và người đồng bảo trợ. Em chưa hiểu chỗ này lắm, ví dụ người bảo trợ là ai? Bạn trai của em (sẽ là chồng) có thể điền mẫu đơn này được hay không? vì bạn ấy cũng đã đi làm được 3 năm, hiện tại đang đi làm và cũng đang học lên MBA?

3. Các mẫu đơn như vậy đã đủ chưa? em có cần bổ sung thêm mẫu đơn gì nữa hay ko ạ?

Kính mong được sự giúp đỡ của các anh chị em trong diễn đàn. Em vô cùng cảm ơn! Em đang gấp rút làm hồ sơ, và mong mọi thứ suôn sẻ để tết này có thể về VN thăm nhà, 3 năm rồi, nhớ nhà lắm mọi người ạ! :((((:)20::20::20: