[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - HCM2010609122

Thi Nguyen

Thành viên tích cực
Xin chào các anh chị trong diễn đàn! Hồ sơ của mình được ông xã gửi đầy đủ rồi. Ông xã mình đã mở hồ sơ ngày 02/02/2010 đến nay đã 6 tháng rồi nhưng vẫn chưa thấy bên NVC trả lời hồ sơ complet. Số Cáe Number của mình là HCM2010609122, nhờ các anh chị check dùm mình xem khi nào hồ sơ của mình mới complet. Mình đang rất mong chờ đến ngày được mời phỏng vấn để mình và ông xã sớm ngày được đoàn tụ. Mong sớm nhận được câu trả lời từ các anh chị. Kính chúc anh chị gặp nhiều may mắn!!!

Last edited by a moderator:

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: Nhờ các anh chị trong diễn đàn

Chào,
Hồ sơ của bạn đã bị missing, incomplete. NVC đã gửi thư checklist cho bạn vào ngày 7/8. Bạn vui lòng check email và bổ sung những gì họ cần càng sớm càng tốt nhá.
Chúc bạn may mắn!

Thi Nguyen

Thành viên tích cực
Nhờ các anh chị trong diễn đàn

Xin chào các anh chị!!! Phía bên ông xã mình ở Mỹ đã nhờ văn phòng luật sư mở hồ sơ. Hồ sơ của mình mới vừa được trả lời từ các ACE trong diễn đàn là missing, incomplet và bên NVC đã gửi thư checkiist vào ngày 07/8/2010. Nhưng phía bên văn phòng Luật Sư chưa báo cho ông xã mình biết. Vậy các anh chị cho mình hỏi nếu hồ sơ của mình được bổ sung đầy đủ theo như NVC yêu cầu thì khoảng time bao lâu hồ sơ của mình mới complet. Và mình phải chờ đến bao lâu mới được mời phỏng vấn. Mong các anh chị giúp dùm mình nhé!!! Thanks so much!!!

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Xin chào các anh chị!!! Phía bên ông xã mình ở Mỹ đã nhờ văn phòng luật sư mở hồ sơ. Hồ sơ của mình mới vừa được trả lời từ các ACE trong diễn đàn là missing, incomplet và bên NVC đã gửi thư checkiist vào ngày 07/8/2010. Nhưng phía bên văn phòng Luật Sư chưa báo cho ông xã mình biết. Vậy các anh chị cho mình hỏi nếu hồ sơ của mình được bổ sung đầy đủ theo như NVC yêu cầu thì khoảng time bao lâu hồ sơ của mình mới complet. Và mình phải chờ đến bao lâu mới được mời phỏng vấn. Mong các anh chị giúp dùm mình nhé!!! Thanks so much!!!

linda

Ban điều hành

Nếu bạn đã nhận được Checklist thì cứ bổ sung theo đúng yêu cầu của NVC, thường thì sau khi NVC nhận được hồ sơ bổ sung khoảng 2- 4 tuần sẽ được Complete, còn việc nhận thư mời PV không ai có thể trả lời chính xác được.

Chúc may mắn!

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Xin chào các anh chị trong diễn đàn!!! Phía bên ông xã mình vừa mới nhận được mail từ NVC mà mình k hiểu hết nội dung thư cần gì, nay mình nhờ các anh chị dịch giúp dùm mình nhé :
Dear Sir/Madam,

The attached correspondence relates to an immigrant visa referenced on the subject line. This case is being processed by the National Visa Center. Please read the information carefully and follow the instructions.

This message contains confidential information and is intended only for the individual named. If you are not the named addressee, please notify NVCinquiry@state.gov immediately by e-mail from your system. E-mail transmission cannot be guaranteed to be secured or error-free as information could be intercepted, corrupted, or contain viruses. The sender therefore does not accept liability for any errors or omissions in the content of this message.

If at any time you wish not to receive correspondence by e-mail you may "Opt Out" by sending a written request to NVCinquiry@state.gov. This e-mail is sent by: The U.S. Department of State's National Visa Center, located at 32 Rochester Avenue, Portsmouth NH 03801. Please DO NOT REPLY to this e-mail.
Rất mong sớm nhận được bài trả lời của các anh chị!!! Thanks so much!!!

Thành

Thích đủ thứ ...

Bạn tạm hiểu là hồ sơ của bạn đang được xử lý tại Trung tâm chiếu khán quốc gia NVC, hãy làm thật cẩn thận và chính xác theo hướng dẫn trong thông báo, thông báo này là file đính kèm theo email nhé bạn. Hãy download về và đọc kỹ hướng dẫn trong file PDF . Chúc thành công !

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Xin chào các anh chị, ông xã mình đã nhờ văn phòng luật sư phía bên Mỹ mở hồ sơ đến nay đã hơn 6 tháng rồi. Nay hồ sơ của mình đang gặp chút vấn đề, phía bên NVC đã gửi mail kèm theo file checklist cover letter có nội dung như sau, nhờ các anh chị dịch dùm mình nhé. Mình đang rất lo và rất mong sớm nhận được bài trả lời từ các anh chị. Thanks so much!!!
National Visa Center

31 Rochester Avenue, Suite 100

Portsmouth, NH 03801-2914

August 12, 2010

*HCM2010609122*
CHECKLIST

FREDERIC CANN

ASIAN IMMIGRATION SERVICE

2850 SE 82ND AVENUE, SUITE 30

PORTLAND, OR 97266

Dear FREDERIC CANN:

We have reviewed the documents which you submitted in support of an application for an immigrant

visa. Please review the information listed under each applicant's name and provide any documents

which are indicated as missing or need additional information. You must submit the required

information. Failure to provide the requested information will delay your immigrant visa interview.

Please read the enclosed information to determine where to send all required copies of missing

documents. If you have any questions regarding this letter, please call the National Visa Center at (603)

334-0700 between the hours of 7:30am and midnight ET.

Please include a copy of this letter with your correspondence and write your case number clearly (exactly

as it appears below) on the upper right-hand corner of all documents.

If a period of one year passes without contacting the NVC (by e-mail, telephone, or mail), all

submitted fees and documents will expire. Upon expiration, the fees and documents would need to

be resubmitted in order to continue the immigration process.

Case Number: HCM2010609122

Beneficiary's Name: NGUYEN, HONG THI THI

Preference Category: CR1 -CONDITIONAL SPOUSE OF U.S. CITIZEN

Priority Date: 07FEB2010

NATIONAL VISA CENTER

ATTN. DR

31 ROCHESTER AVENUE, STE 100

PORTSMOUTH, NH 03801-2909

HCM2010609122

*HCM2010609122*

(Checklist Letter Response)

CR1

HONG THI THI NGUYEN

INSTRUCTIONS FOR: NGUYEN, HONG THI THI

^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^

______CORRESPONDENCE INSTRUCTIONS:_________________________________

When responding to the National Visa Center, please include the bar code sheet that came with this

letter. Failure to include the bar code sheet may cause a delay in the processing of your case. The bar

code sheet should be placed on top of all documents being submitted for this case and mailed to the

address provided.

______PASSPORT:____________________________________________________

Please submit a copy of the biographic data page of this person's

passport, including the expiration date of the passport. The

passport must be valid.

______BIRTH CERTIFICATE:___________________________________________

Please submit this applicant's original or a certified copy of the original document listed above. Each

applicant will need to obtain an original birth certificate issued by the official custodian of birth records

in the country of birth, showing the date and place of birth and the parentage of the alien, based upon the

original registration of birth.

The certificate must contain the:

• Person’s date of birth
• Person’s place of birth
• Names of both parents, and
• Annotation by the appropriate authority indicating that it is an extract from the official records
If the certificate is a certified copy of the original, it must come from the issuing government authority

and it must contain annotation by the issuing government authority indicating that it is an extract from

the official records.

Documents must be from the appropriate issuing government authority. Failure to provide the

correct document will delay processing of your case and may result in re-scheduling of your

interview, or refusal of a visa.

In addition to sending the original documents or certified copies of the documents to the NVC, a

photocopy of the original documents must be submitted.

Unobtainable birth certificates

If the applicant’s birth record is unobtainable, please obtain a certified statement from the appropriate

government authority stating the reason the applicant’s birth record is not available. With the certified

statement the applicant must submit secondary evidence. For example:

• A baptismal certificate that contains the date and place of birth, as well as both parents names
(providing the baptism took place shortly after birth)

• An adoption decree for an adopted child
• An affidavit from a close relative, preferably the applicant’s mother, stating the date and place of
birth, both parents names, and the mother’s maiden name.

Suitability of documentation for immigration purposes

For many countries, the Department of State has provided country-specific criteria for ensuring that

applicants submit visa processing appropriate documents. Please follow the instructions below to

determine if the Department of State has issued any country-specific guidelines for the requested

document.

Please go to www.immigrantvisas.state.gov.

1. Click on the Fees & Reciprocity Tables box located on the left side of the page.
2. Click on the Visa Issuance Fee -Reciprocity Tables line near the middle of the page.
3. From the drop down menu, select the country where the document was issued.
4. Scroll down to the document type to view the specific criteria.
All documents not in English or the official language of the country in which the visa will be applied for

must be accompanied by a certified translation. Your translation must include a statement signed by the

translator that states the following:

* Translation is accurate, and
* Translator is competent to translate.
______MARRIAGE CERTIFICATE:________________________________________

Please submit this applicant’s original marriage certificate, or a certified copy, bearing the appropriate

seal or stamp of the issuing authority. If the certificate is a certified copy of the original, it must come

from the issuing government authority and it must contain annotation by the issuing government

authority indicating that it is an extract from the official records.

Documents must be from the appropriate issuing government authority. Failure to provide the

correct document will delay processing of your case and may result in re-scheduling of your

interview, or refusal of a visa.

In addition to sending the original documents or certified copies of the documents to the NVC, a

photocopy of the original documents must be submitted.

For many countries, the Department of State has provided country-specific criteria for ensuring that

applicants submit visa processing appropriate documents. Please follow the instructions below to

determine if the Department of State has issued any country-specific guidelines for the requested

document

Please go to www.immigrantvisas.state.gov.

1. Click on the Fees & Reciprocity Tables box located on the left side of the page.
2. Click on the Visa Issuance Fee -Reciprocity Tables line near the middle of the page.
3. From the drop down menu, select the country where the document was issued.
4. Scroll down to the document type to view the specific criteria.
All documents not in English or the official language of the country in which the visa will be applied for

must be accompanied by a certified translation. Your translation must include a statement signed by the

translator that states the following:

*Translation is accurate, and

*Translator is competent to translate.

If it is impossible to obtain an original document or a certified copy of the original document because

records have been destroyed or the appropriate government authority will not issue one, you should

obtain a certified statement from the appropriate government authority stating the reason your record is

not available

______VIETNAM POLICE CERTIFICATE:__________________________________

VIETNAM: Available.

Residents: Requests for a "Justice Record Check" (Phieu Ly Lich Tu Phap) are made at the Department

of Justice office in an individual's district or official residence. The official residence is that registered in

the "household registry" (Ho Khau) issued by the district police. There is a fee. The record check takes

approximately three weeks to complete. The record check must be initiated in the district listed in the

household registry as the citizen's official residence.

Non-Residents: Vietnamese citizens living overseas may request the "Justice Record Check" through

the Vietnamese Embassy in their current country of residence. They may also request the "Justice Record

Check" in person at their last place of residence in Vietnam, as reflected in their household registry.

Foreigners: Foreigners who reside or resided in Vietnam should contact the Vietnamese Department of

Immigration in the district in which they currently reside and/or formerly resided to request the "Justice

Record Check."

______PHOTOGRAPH:__________________________________________________

Please provide two identical front-view color photographs with a white background as required for each

visa applicant.

The photos must have the name of the person in the photo printed on the back, along with the case

number associated with the person's photo.

You may download complete instructions by visiting:

http://travel.state.gov/visa/visa_4354.html

[TL2 08/12/2010] HCM2010609122

linda

Ban điều hành

Chào Bạn!

Checklist NVC yêu cầu.

- Bản photo trang thông tin của passport ( Hộ chiếu phải còn hiệu lực).

- Lý Lịch Tư Pháp.

- Giấy khai sinh ( bản gốc hoặc bản trích lục).

- Giấy Đăng Ký Kết Hôn ( photo có công chứng hoặc bản trích lục).

- Hình Visa, 5x5 phong trắng ( 2 tấm ).

Họ dặn khi nộp giấy tờ bổ sung phải đính kèm tờ Checklist ( cái tờ có số HCMxxxxxxxxxx, và Barcode). Bạn đính kèm tờ này lên trên tập hồ sơ, trên góc phải của giấy tờ nhớ ghi Case Number HCMxxxxxxxxxx, sau mỗi tấm hình nhớ ghi HCMxxxxxxxxx, họ tên và ngày tháng năm sinh.

Chúc bạn bổ túc thành công nhé!

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Xin chào các anh chị trong diễn đàn!!! Từ khi mình biết và tham gia vào diễn đàn thì mình cảm thấy các anh chị rất nhiệt tình, mình thật sự rất cảm ơn các anh chị đã giúp đỡ mình.
Hồ sơ của mình đang có chút vấn đề. Như mình đã nói từ những bài gửi trước, ông xã mình đã nhờ văn phòng luật sư mở hồ sơ bão lãnh mình. Mình cũng tìm hiểu về các giai đoạn trong quá trình bão lãnh, nên ở VN mình đã chuẩn bị trước mọi giấy tờ về phần của mình ( phần của người được bão lãnh ). Với hy vọng hồ sơ của mình sớm được complet. Tuy nhiên, hôm nay mình nhận được mail ông xã mình gửi về, đó là mail checklist từ phía NVC báo mình bổ sung hồ sơ. Mình đang lo lắng vì những giấy tờ mình gửi wa đã bị thất lạc. Mong các anh chị cho mình hỏi : Giấy Lý Lịch Tư Pháp lúc mình làm ở Sở Tư Pháp có đưa mình 1 bản chính và 2 bản phụ vậy bây giờ mình gửi bản phụ có chứng nhận của Sở Tư Pháp có được k? Còn nếu như k được thì mình phải làm sao? Còn về phần giấy khai sinh của mình, họ cần bản chính. nhưng mình gửi bản photo có công chứng có được k? Vì nếu những giấy tờ chính mà mất thì việc làm lại rất khó khăn. Mong các anh chị giúp đỡ mình nhé!!! Chân thành cảm ơn!!!

linda

Ban điều hành

Xin chào các anh chị trong diễn đàn!!! Từ khi mình biết và tham gia vào diễn đàn thì mình cảm thấy các anh chị rất nhiệt tình, mình thật sự rất cảm ơn các anh chị đã giúp đỡ mình.
Hồ sơ của mình đang có chút vấn đề. Như mình đã nói từ những bài gửi trước, ông xã mình đã nhờ văn phòng luật sư mở hồ sơ bão lãnh mình. Mình cũng tìm hiểu về các giai đoạn trong quá trình bão lãnh, nên ở VN mình đã chuẩn bị trước mọi giấy tờ về phần của mình ( phần của người được bão lãnh ). Với hy vọng hồ sơ của mình sớm được complet. Tuy nhiên, hôm nay mình nhận được mail ông xã mình gửi về, đó là mail checklist từ phía NVC báo mình bổ sung hồ sơ. Mình đang lo lắng vì những giấy tờ mình gửi wa đã bị thất lạc. Mong các anh chị cho mình hỏi : Giấy Lý Lịch Tư Pháp lúc mình làm ở Sở Tư Pháp có đưa mình 1 bản chính và 2 bản phụ vậy bây giờ mình gửi bản phụ có chứng nhận của Sở Tư Pháp có được k? Còn nếu như k được thì mình phải làm sao? Còn về phần giấy khai sinh của mình, họ cần bản chính. nhưng mình gửi bản photo có công chứng có được k? Vì nếu những giấy tờ chính mà mất thì việc làm lại rất khó khăn. Mong các anh chị giúp đỡ mình nhé!!! Chân thành cảm ơn!!!
Chào bạn!

Bạn nên đặt câu hỏi trong topic này, đừng mở topic khác nữa nhé, tôi đã gom hết tất cả bài của bạn vào đây để bạn tiện theo dõi hồ sơ và câu hỏi của mình. Mở nhiều topic sẽ bị trả lời trùng lắp và không theo dõi liên tục về tình trạng hồ sơ của bạn.

Như tôi đã trả lời ở trên cho bạn, bạn nên cung cấp đầy đủ tất cả những gì NVC yêu cầu trong Checklist.

Bạn có thể nộp bản khai sinh photo có công chứng nhưng không thể nộp bạn copy của LLTP, bản LLTP phải nộp bản chính.

Nhưng bạn làm LLTP ở tỉnh nào mà có 1 bản chính, 2 bản phụ vậy?

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Trước hết cho mình thanks linda rất nhiều vì đã tận tình giúp đỡ mình!!! Mình làm LLTP tại nơi mình đang sinh sống là ở Vũng Tàu. Lúc làm họ có đưa mình 1 bản chính và 2 bản photo và mình cũng có nhờ họ dịch thuật dùm mình. Lúc gửi cho ông xã mình gửi 1 bản chính, 1 bản phụ và 1 bản dịch thuật. Nếu như vậy thì mình làm cách nào để xin lại bản chính? Giúp dùm mình nhé!!!

thanhnv

Thành viên tích cực

Trước hết cho mình thanks linda rất nhiều vì đã tận tình giúp đỡ mình!!! Mình làm LLTP tại nơi mình đang sinh sống là ở Vũng Tàu. Lúc làm họ có đưa mình 1 bản chính và 2 bản photo và mình cũng có nhờ họ dịch thuật dùm mình. Lúc gửi cho ông xã mình gửi 1 bản chính, 1 bản phụ và 1 bản dịch thuật. Nếu như vậy thì mình làm cách nào để xin lại bản chính? Giúp dùm mình nhé!!!
Nếu bản đã nộp bản chính cho NVC rồi thì khi PV họ sẽ không yêu cầu nộp thêm đâu bạn ạ. Tuy nhiên khi PV bạn cứ cầm theo bản photo cho chắc ăn.

@linda: Hiện nay một số tỉnh khi làm LLTP họ chỉ cấp một bản chính thôi, v/d: Đồng Nai, Kiên Giang, ...

linda

Ban điều hành

Mỗi tỉnh mỗi khác, tôi cũng không biết làm thế nào để xin lại bản chính nhưng nếu không có cách nào thì bạn nên làm lại bản mới.

@Anh Thanhnv: Bạn này nộp bản chính LLTP cho NVC đã mấy tháng nay rồi nhưng NVC không nhận được, nay NVC báo Checklist cho tất cả các giấy tờ bạn ấy đã gởi trước đây. Nếu mấy tháng mà không nhận được chắc bị thất lạc???

Chỉnh sửa cuối:

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Xin Chào chị Linda, phía bên Luật sư của ông xã em đã gửi giấy tờ bổ sung theo yêu cầu trong thư checklist của NVC rồi. Giờ em chỉ chờ đợi họ nhận được và báo hồ sơ complet thôi. Trong thời gian này, em rất mong chị Linda giúp em theo dõi và báo dùm em biết ngày họ nhận được và ngày hồ sơ em complet nhé. Em cảm ơn chị thật nhiều!!!

linda

Ban điều hành

Xin Chào chị Linda, phía bên Luật sư của ông xã em đã gửi giấy tờ bổ sung theo yêu cầu trong thư checklist của NVC rồi. Giờ em chỉ chờ đợi họ nhận được và báo hồ sơ complet thôi. Trong thời gian này, em rất mong chị Linda giúp em theo dõi và báo dùm em biết ngày họ nhận được và ngày hồ sơ em complet nhé. Em cảm ơn chị thật nhiều!!!
Chào bạn!

Khi nào bạn thấy cần thiết hỏi về hồ sơ, bạn vui lòng post câu hỏi ở đây hoặc nhắc tôi check giúp bạn, tôi không thể tự theo dõi cho bạn được vì mỗi ngày bài post mới sẽ hiện lên trang 1, bài lâu ngày không có Comment sẽ chạy ra các trang sau vì vậy bạn muốn cho mọi người nhìn thấy câu hỏi của bạn, bạn phải Comment vào topic của bạn, khi topic của bạn hiện lên trang mới nhất, chúng tôi sẽ thấy và giúp bạn.

Chúc may mắn!

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Xin chào chị Linda, em chúc chị 1ngày thật vui và hạnh phúc chị nha!! Chị ơi, hồ sơ của em đã được gửi bổ sung mấy ngày nay rồi, mà k biết hôm nay bên NVC đã nhận được chưa nữa. Nhờ chị check giúp e nha!! Thanks chị thật nhiều!!!

Thi Nguyen

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ Thi Nguyen HCM2010609122

Ngày mới lại bắt đầu, e chúc chị Linda gặp nhiều niềm vui và có nhiều sức khoẻ để giúp đỡ cộng đồng người Việt chúng ta tìm nơi chân trời mới với nhiều ước mơ và hy vọng trong cuộc sống!!!
Chị ơi, chị xem giúp em hồ sơ của e đã được bên NVC nhận chưa vậy chị? Sao mấy ngày hôm nay e lo lắng quá, gửi đi cũng gần 1tuần rồi mà cũng chưa thấy phía bên luật sư trả lời nữa. Còn phần này nữa thôi là e cũng yên tâm được chút rồi, chỉ chờ time họ báo HS complet và chờ ngày PV. Chị check giúp e chị nha!!! Thanks chị thật nhiều!!

linda

Ban điều hành
Ðề: Hồ sơ Thi Nguyen HCM2010609122

Ngày mới lại bắt đầu, e chúc chị Linda gặp nhiều niềm vui và có nhiều sức khoẻ để giúp đỡ cộng đồng người Việt chúng ta tìm nơi chân trời mới với nhiều ước mơ và hy vọng trong cuộc sống!!!
Chị ơi, chị xem giúp em hồ sơ của e đã được bên NVC nhận chưa vậy chị? Sao mấy ngày hôm nay e lo lắng quá, gửi đi cũng gần 1tuần rồi mà cũng chưa thấy phía bên luật sư trả lời nữa. Còn phần này nữa thôi là e cũng yên tâm được chút rồi, chỉ chờ time họ báo HS complet và chờ ngày PV. Chị check giúp e chị nha!!! Thanks chị thật nhiều!!
Ngày 19/ 08/ 2010, check Case HCM2010609122 : Chưa có thông tin gì mới, NVC chưa nhận được giấy tờ bổ sung.

Thi Nguyen

Thành viên tích cực
Ðề: Thi Nguyen, HCM2010609122

Xin chào chị Linda, hôm nay là ngày cuối tuần rồi e chúc chị thật vui bên gia đình nha!!!
Em có tìm hiểu nhiều bài trên diễn đàn được biết là khi đi PV người ta có yêu cầu mình phải có form DS-230 ( I và II ) và I-864. Vậy chị ơi có phải là hồ sơ góc của e sẽ được gửi về VN khi e có thư mời PV phải k chị? Thanhs chị thật nhiều!!!