[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - HCM2012789005

Thanh Tòng

Thành viên mới
NVC Case Number 2012789005.
Preference Category: CR1
Priority date: 26Mars2012

Tôi là thành viên mới của diễn đàn mà lại kém anh ngữ nay nhờ anh chị em giúp dùm và giài thích ý nghĩa thư của NVC vừa gửi cho tôi, trong thư trước đó NVC đã co gữi cho tôi thư có kèm file PDF có 6 trang, trong đó có mẫu DS-3032 có tên tôi và vạch bar code, tôi đã điền và ký tên rồi gữi cho NVC ngay sau đó,, bà xã tôi ở Mỹ đã có điền fom I-864 và nộp cho NVC lâu rồi.

Xin kèm thư tôi vừa nhận hôm nay từ NVC.

Dear Sir/Madam:
The National Visa Center (NVC) received your inquiry regarding the immigrant visa petition: HCM2012789005 filed by TINAYEN BACH NGUYEN HOANG on behalf of TONG THANH NGUYEN. To continue processing your immigrant visa case, you will need to designate an agent by completing form DS-3032 (Choice of Address and Agent). Upon receipt of the Ds-3032, we will send instructions for paying the immigrant visa application fee. All future correspondence will be sent to the agent at the address selected on the DS-3032.

If the principal applicant is under the age of sixteen, the principal applicant's parent or guardian may sign the form DS-3032. Please email the completed form DS-3032 to NVCInquiry@state.gov, or you may also submit the form by mail to the address below:

National Visa Center

ATTN: ACL

31 Rochester Avenue, Suite 200

Portsmouth NH 03801-2915

For more information regarding the immigrant visa application fee, or for answers to frequently asked questions, or to obtain form DS-3032, please visit the following website: http://travel.state.gov/visa/immigrants/info/info_5167.html

We received the Affidavit of Support Processing Fee payment(s) for this case. You must now download and complete the Affidavit of Support form(s). Please visit the following website to download the appropriate Affidavit of Support form(s) and instructions: http://travel.state.gov/visa/immigrants/info/info_3197.html

IMPORTANT:

Do not let more than one year pass without contacting the NVC concerning this visa petition. If a period of one year passes from the last date of contact (by telephone, mail, or e-mail) with the NVC, all submitted fees and documents expire. If this occurs, the fees must be paid again and documents must be resubmitted in order to continue the immigration process.

Case Number: HCM2012789005
Preference Category: CR1
Your Priority Date: 26Mar2012
Foreign State Chargeability: VIETNAM

U.S. CONSULATE GENERAL

4 LE DUAN BLVD., DISTRICT 1

HO CHI MINH CITY

VIETNAM

Sincerely,
Kobe
National Visa Center
Written Inquiry Unit
Serco Inc, Support Contractor

Xin rất cám ơn các anh chị quan tâm giúp đỡ rất nhiều.
Nguyễn Thanh Tòng.

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Thành viên mới của diễn đàn, nhờ anh chị giúp đỡ dịch thư và cho biết ý nghĩa của thư NVC

NVC thông báo
Mẩu đơn DS -3032 của bạn điền không đầy đủ hoặc không đúng .
Bạn điền và gởi lại cho NVC. XEM HƯỚNG DẪN ĐIỀN ĐƠN TẠI ĐÂY
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/145-DS-3032-mẫu-hình-ảnh
xem thêm ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/12901-Gửi-tờ-DS3032-cho-NVC-bằng-email-!

Thanh Tòng

Thành viên mới
Ðề: Thành viên mới của diễn đàn, nhờ anh chị giúp đỡ dịch thư và cho biết ý nghĩa của thư NVC

Rất cám ơn anh vuthangsi đã giúp mình, để mình xem lại đơn đã điền sai chỗ nào mình sửa lại nhé.

Thanh Tòng

Thành viên mới

Anh chị đi trước mình, xin cho hỏi là mình nộp DS-230 sau khi đã điền và ký tên bằng cách nào ha anh chị, giúp dùm mình với, hiện Bà xã mình ờ Mỹ, mình hong biết là gữi DS-230 bằng email hay bằng cách nào cho NVC, cám ơn các anh chị đã quan tâm

vuthangsi

Ban điều hành

Anh chị đi trước mình, xin cho hỏi là mình nộp DS-230 sau khi đã điền và ký tên bằng cách nào ha anh chị, giúp dùm mình với, hiện Bà xã mình ờ Mỹ, mình hong biết là gữi DS-230 bằng email hay bằng cách nào cho NVC, cám ơn các anh chị đã quan tâm
Bạn gởi hồ sơ giấy tờ bằng đường bưu điện .địa chỉ ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/291-Hướng-dẫn-địa-chỉ-NVC
Không gởi bằng email.

Thanh Tòng

Thành viên mới

Cám ơn nhiều lắm anh Vuthangsi, hôm bữa có hỏi anh vế vụ DS-3032, anh góp ý là mình điền lại chính xác và gữi lại cho NVC, mình đã làm theo lời anh, và giờ thật OK, NVC đã nhận rồi và gữi cho mình điều kiện đóng $230 đó anh, cám ơn anh nữa nhe anh.

Thanh Tòng

Thành viên mới

Anh Vuthangsi ơi....cho mình hỏi, lại thư của NVC mà hong giỏi tiếng anh nữa đây, mình vửa nhận thư của NVC và xin chép ra đây cho anh dịch dùm ý nghĩa thư, sau khi bà xã mình đóng $230 rồi thi 4 ngày sau nhận được thư của NVC như sau:

Dear Sir/Madam,

The attached correspondence relates to an immigrant visa referenced on the subject line. This case is being processed by the National Visa Center. Please read the information carefully and follow the instructions.

This message contains confidential information and is intended only for the individual named. If you are not the named addressee, please notify NVCinquiry@state.gov immediately by e-mail from your system. E-mail transmission cannot be guaranteed to be secured or error-free as information could be intercepted, corrupted, or contain viruses. The sender therefore does not accept liability for any errors or omissions in the content of this message.

If at any time you wish not to receive correspondence by e-mail you may "Opt Out" by sending a written request to NVCinquiry@state.gov. This e-mail is sent by: The U.S. Department of State's National Visa Center, located at 32 Rochester Avenue, Portsmouth NH 03801. Please DO NOT REPLY to this e-mail.

cuối thư có kèm theo 1 file PDF với tên file là HCM2012789005 (CHECKLIST GOVER LETTER), và khi mình download thì trong đó có trang như sau:
INSTRUCTIONS FOR: NGUYEN, TONG THANH

^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^

______CORRESPONDENCE INSTRUCTIONS:_________________________________

When responding to the National Visa Center, please include the bar code sheet that came with this
letter. Failure to include the bar code sheet may cause a delay in the processing of your case. The bar
code sheet should be placed on top of all documents being submitted for this case and mailed to the
address provided.

______1 - IMMIGRANT VISA APPLICATION PART 1:_______________________

The National Visa Center is waiting for an Immigrant Visa Application to be submitted for this case.
The Principal Applicant and any other Applicants who will be accompanying him or her to the United
States must now download and complete an Immigrant Visa Application; please visit the following
website for instructions:

http://immigrantvisas.state.gov (click on the link for "submit Visa application and civil documents")

Please submit the Immigrant Visa Application form(s) and required supporting documents for each
Applicant in one package to the National Visa Center; sending this information separately will delay
your visa.
[DDE 12/31/2012]
HCM2012789005

sau đó có link dơnload form DS-230.
Anh có thể giúp dùm dịch nội dung thư cho mình biết nhé , mình đang nóng ruột mong hoàn tất giấy tờ.
Rất cám ơn anh giúp dùm mình. mong anh cho ý kiến nhé anh Vuthangsi.

tuandoan

8 Đoàn !

Anh Vuthangsi ơi....cho mình hỏi, lại thư của NVC mà hong giỏi tiếng anh nữa đây, mình vửa nhận thư của NVC và xin chép ra đây cho anh dịch dùm ý nghĩa thư, sau khi bà xã mình đóng $230 rồi thi 4 ngày sau nhận được thư của NVC như sau:

Dear Sir/Madam,

The attached correspondence relates to an immigrant visa referenced on the subject line. This case is being processed by the National Visa Center. Please read the information carefully and follow the instructions.

This message contains confidential information and is intended only for the individual named. If you are not the named addressee, please notify NVCinquiry@state.gov immediately by e-mail from your system. E-mail transmission cannot be guaranteed to be secured or error-free as information could be intercepted, corrupted, or contain viruses. The sender therefore does not accept liability for any errors or omissions in the content of this message.

If at any time you wish not to receive correspondence by e-mail you may "Opt Out" by sending a written request to NVCinquiry@state.gov. This e-mail is sent by: The U.S. Department of State's National Visa Center, located at 32 Rochester Avenue, Portsmouth NH 03801. Please DO NOT REPLY to this e-mail.

cuối thư có kèm theo 1 file PDF với tên file là HCM2012789005 (CHECKLIST GOVER LETTER), và khi mình download thì trong đó có trang như sau:
INSTRUCTIONS FOR: NGUYEN, TONG THANH

^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^

______CORRESPONDENCE INSTRUCTIONS:_________________________________

When responding to the National Visa Center, please include the bar code sheet that came with this
letter. Failure to include the bar code sheet may cause a delay in the processing of your case. The bar
code sheet should be placed on top of all documents being submitted for this case and mailed to the
address provided.

______1 - IMMIGRANT VISA APPLICATION PART 1:_______________________

The National Visa Center is waiting for an Immigrant Visa Application to be submitted for this case.
The Principal Applicant and any other Applicants who will be accompanying him or her to the United
States must now download and complete an Immigrant Visa Application; please visit the following
website for instructions:

http://immigrantvisas.state.gov (click on the link for "submit Visa application and civil documents")

Please submit the Immigrant Visa Application form(s) and required supporting documents for each
Applicant in one package to the National Visa Center; sending this information separately will delay
your visa.
[DDE 12/31/2012]
HCM2012789005

sau đó có link dơnload form DS-230.
Anh có thể giúp dùm dịch nội dung thư cho mình biết nhé , mình đang nóng ruột mong hoàn tất giấy tờ.
Rất cám ơn anh giúp dùm mình. mong anh cho ý kiến nhé anh Vuthangsi.
Chào bạn,

Theo thông tin trên thì NVC yêu cầu bạn bổ sung DS230. Bạn hãy download DS230 về điền, ký tên phần 1 rồi gởi cho NVC sẽ. Tham khão những giấy tờ cần thiết để hoàn tất Hs ở link dưới. Chúc bạn mau hoàn tất HS để sớm được PV. Thân chào
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/400-Tổng-hợp-kinh-nghiệm-hoàn-tất-hồ-sơ-từ-A-Z
Chú ý: Sau khi đóng $88 + $230 rồi thì gom tất cã những giấy tờ cần thiết gởi cho NVC để hoàn tất HS. Tránh gởi lắc nhắc mất thời gian vì bị check list.

Thanh Tòng

Thành viên mới

Mình đọc thư của anh Tuandoan rồi và rất cám ơn chỉ dẫn dùm mình, nhờ anh rất nhiều, xin cảm ơn anh, chúc anh thật nhiều sức khỏe ha anh.

Thanh Tòng

Thành viên mới

Chào các anh, rất cám ơn những gì các anh hướng dẫn giúp mình, ngoại ngữ mình không tốt nên cũng chật vật khi điền form, riêng mẫu DS-230 mình đã download và đã điền xong gần hết, chỉ còn câu 33 phần 1 mình không nhớ rõ trường và địa chỉ trường, vì lúc đó mình còn nhỏ, xin anh giúp dùm mình phải điền ra sao ha anh, rất mong được giúp đỡ. Thân mến

Thanh Tòng

Thành viên mới

Lời cám ơn chân thành
Xin chào anh Vuthangsi, anh Tuandoan trong diễn đàn này đã giúp đở những thành viên mới như tôi có những bước chuẫn bị hồ sơ chính xác và đầy đủ, sở dĩ tới hôm nay mình mới viết lời càm ơn trể này vì mình phải đợi đến khi kết thúc mới dám viết những gì mình làm theo hướng dẫn của các anh chị trong diễn đàn từng bước thật đúng. Mình thuộc diện CR1, hồ sơ được USCIS chấp thuận ngày 26/3/2012, các bước hồ sơ sau đó là đúng thời gian với những anh chị trong diễn đàn nói, đến ngày 5/3/2013 mình nhận được thư NVC báo là hồ sơ đã completed, và báp luôn ngày 18/4/2013 là phỏng vấn. Mình cũng làm hết mọi thủ tục như mọi người, cũng trải qua những lo âu, nôn nóng và hoang mang cho việc ra đi, và mọi thủ tục và thời gian thật đúng với những gì các anh chị trong diễn đàn hướng dẫn, trước đó mình có hỏi nhiều dịch vụ nhưng họ nói không giống nhau nên mình hoang mang và quyết định lên diễn đàn nhờ các anh chị đi trước giúp đỡ, và đã thành công tuy nhiên vì mình bị thử đàm ở bệnh viện chợ rẫy nên hôm phỏng vấn viên chức lãnh sự nói với mình..cuộc phỏng vấn anh xem như OK và chúc mừng anh thành công, nhưng vì kết quả sức khỏe của anh chưa có, nên anh phải chờ bổ túc kết quả cho chúng tôi và chúng tôi sẽ hoàn tất thủ tục cho anh đi định cư. Những gì mình nói với các anh chị đi sau mình nên vững lòng tin và nên theo những gì diễn đàn đã hướng dẫn .
Giờ mình xin ghi lại từ ngày mình nhận thư mời phỏng vấn cho tới hôm nay (hiện tại mình đi vào tuần cuối của kết quả thử đàm là 8 tuần) .
Ngày nhận thư mời thì mình in từ thư mời ra 4 bản cho việc chích ngừa và khám sức khỏe, ngày 11/3/2013 mình đến Trung tâm kiểm dịch quốc tế số 40 Nguyễn Văn Trỗi P.5 - Q.Phú Nhuận lúc 6g30 thì nơi đây chưa làm việc, mấy người phía trước nói là 7 giờ đến, sau đó mình đi và đến 7 giờ 10 mình đến thì vào phòng số 1 nộp thư mời phỏng vấn, passport, sau khi kiểm tra nhân viên ở đây phát cho mình thẻ số 17 và nói ngồi chờ gọi, đúng 7gio30 thì đã gọi số 1, nơi đây làm việc rất nhanh, chỉ đợi chút khoảng 30 phút là đến số mình, gọi vào phòng số 2 ở đây người bác sĩ hỏi mình các bệnh tiền sử và có chích ngửa gì hay không, sau đó ra ngoài ngồi chờ tiếp, chừng 10 phút sau gọi mình tới phòng số 3 đóng tiền, số tiền là 1.070.000 vn$ (vì mình sinh 1954, họ chích tùy theo năm sinh nên cần chích thuốc loại gì), xong thì trở ra ngồi chờ khi thấy phòng số 4 có người ra thì mình nhanh chân vào chích, khi vào phải bỏ dép bên ngoài và mỗi lần chích chì được 2 người các người còn lại phải ngồi chờ, bác sĩ chích cà 2 tay rất nhanh, và thế là xong, bac sĩ nói ra ngoài đợi lấy giấy màu vàng, khoảng 20 phút sau thì phòng số 1 gọi tên mình và giao lại giấy màu vàng, trong đó có ghi 3 lần chích và chích thuốc loại nào, riêng mình thì lần đầu 11/3, lần hai là 11/4 và lần ba là 11/10, mọi việc diễn ra nhanh chóng và gọn gàng, không có gì khó khăn với mọi người đến chích ngửa, hôm đó mình về nhà luôn và không tới bệnh viện Chợ rẫy để khám sức khỏe, .....(xin lỗi vì bai viết mất đoạn sau, mình sẽ viết lại vì khi viết xong thì minh không gửi nguyên bài được vì phiên làm việc của mình bị out, chỉ còn lưu được đến đoạn này).

Thanh Tòng

Thành viên mới

Thử đàm ký sự
Mình cũng đi Mỹ, cũng như bao người chờ đợi từng giây nhưng phải vài năm nên thấu hiểu những âu lo và hồi hộp cho đến ngày nhân viên LSQ nói mình đi đóng tiền EMS để có visa, xin ghi lại nổi niềm khám sức khỏe để các người đi sau mà đỡ hoang mang dù cũng phải trải qua mọi thủ tục như luật buộc mình.
Nhận được giấy mời phỏng vấn mà cứ hồi hộp vô cùng, thư mời gửi bằng email, và trong đó có nói rõ những gì mình phải làm cho ngày trọng đại này, mà bất cứ ai đi Mỹ cũng mong chờ dù cho mới vừa nộp hồ sơ nhưng chưa được chấp thuận, các anh chị đọc kỷ trong đó có một đường link để mình download những giấy tờ gì cần cho trường hợp mình khi phỏng vấn, in ra 4 bản cho chắc ăn (vốn tính nhát nên mình in nhiều vậy mà, nhưng chỉ cần 2 bản thôi các anh chị), thư mời gửi cho mình trước tính ra đến ngày phỏng vấn là 45 ngày thời gian này mình khuyên anh chị nên tranh thủ đi chích ngừa và khám sức khỏe ngay vì như mình thì bị thử đàm nên chờ đến 8 tuần mới có kết quả như vậy nếu có bị thử đàm như mình thì cũng không lâu sau phỏng vấn là mình có kết quả sức khỏe vì ai cũng đếm từng ngày cho ngày đi, nếu bị thử đàm (các anh chị đừng bị thứ này nhe) thì sau khi phỏng vấn xong sẽ chỉ phải chờ thêm hơn 2 tuần tí là mình có kết quả sức khỏe để bổ túc rồi, Xong rồi thì về nhà buổi chiều gọi điện tới phòng khám sức khỏe IOM hay bệnh viện Chợ Rẫy đề đăng ký khám, nhiều người gọi sẽ bị hẹn mấy ngày sau vì tùy tình hình nơi khám đông hay vắng, mình thì gọi vào bệnh viện Chợ Rẫy số 0838565703 vì trước đó mình bị bệnh phổi có nước và phải điều trị thuốc lao nếu anh chị nào thấy phổi mình không có vấn đề thì hãy đăng ký khám ở phòng khám IOM số 1 Phạm Ngọc Thạch quận 1, đối diện nhà văn hóa thanh niên , vì nếu các anh chị khám ở IOM mà chụp hình phổi thấy sẹo hay chi đó thì IOM cũng sẽ chuyển mình qua Chợ Rẫy để test đàm điều này mất thêm thời gian mấy ngày, rồi khi có kết quả cũng phải mất thêm vài ngày nữa vì Chợ Rẫy chuyển kết quả cho IOM, rồi IOM mới gọi mình vào lấy kết quả đó, đối với những ai ra đi thì một giờ cũng là quý phải không các anh chị, sau khi gọi vào thì cô trực hỏi mình cần gì, mình nói tôi muốn đăng ký ksk xuất cảnh, và cô đó hỏi nói là anh muốn khi nào, mình nói là khi nào thuận tiện thì cô thu sếp, cô ta nói ngày mai được không, thế là mừng quá, dạ liên hồi, cô ta dặn sáng mai 6:30 đến và trước đó không được ăn hay uống gì, trừ nước lọc, sáng mai đúng hẹn mình tới phòng khám thì thấy đã gần chật chỗ ngồi đợi rồi dù chưa đến giờ làm việc, đến bàn nộp giấy báo phỏng vấn và mang theo passport người ta sẽ cho mình một số, và chờ nghe gọi đề vào khám, một lúc sau loa đọc thông báo, hôm nay rất đông, nên ưu tiên giài quyết những người có điện hẹn trước, sau đó ưu tiên cho trẻ em, người già, còn ai không đăng ký khám trước thì sẽ chờ đến lượt sau khi giải quyết xong những ưu tiên. Mình có đăng ký trước nên chừng độ 8 giờ thì được gọi, đầu tiên đúng là thủ tục đầu tiên, đóng tiền 2.370.000vn$, lấy biên nhận và chờ khám, khi khám rất nhanh, cân đo chiều cao, đo máu, lấy máu xét nghiệm 2 ống, chụp hình phổi, khám mắt, sau khi xong hết thì lên lầu 1 phòng số 2 ngồi đợi bác sĩ gọi vào hỏi, đây mới là nơi gay cấn vì bác sĩ liên tục hỏi từ xưa tới giờ có bệnh gì không, có mổ gì không, có điều trị dài ngày với bệnh gì không, các anh chị nên trả lời thật tất cả vì họ rất chuyên nghiệp, trong vô số câu trà lời của mình, vậy mà họ phát hiện ra bệnh của mình đó và nếu thế thì họ sẽ quay lại hỏi kỷ chi tiết về bệnh này, nhưng mình thấy cũng phải có chút ăn nói thì mới thông thoáng cho việc khám, như mình thì khi đo máu, bác sĩ nói…máu anh cao….(điều này có thể trở ngại cho mình đó). Mình nói….tôi có thường xuyên đo máu mỗi ngày ở nhà, và chỉ thấy máu bình thường, chắc hôm nay do hồi hộp và mệt vì lên xuống cầu thang nên bác sĩ đo và thấy máu tôi cao, vị bác sĩ này không nói gì, trầm ngâm và ghi la máu bình thường đo mình nhìn vào sổ ghi, xong ngồi chờ khâu cởi hết quần áo để khám bộ phận sinh dục, nữ thì thay đồ do bệnh viện phát, còn nam thì chì cần tụt quần xuống là xong, xong ra ngoài phòng số 2 ngồi đợi , khoảng 20 phút thì y tá gọi mình vào, vì phim phổi mình có sẹo, bác sĩ xem phim và nói phổi anh có vết sẹo do anh bị lao tuy đã 10 năm (mình khai lúc mới nộp giấy khám, bác sĩ sẽ hỏi tiền sử bệnh) nhưng như thế là anh sẽ phải thử đàm xét nghiệm vi trùng lao, mình nghe rất buồn vì nghỉ thôi coi như đình trệ khâu này, mình thấy các anh chị khác phim phổi không có vấn đề nên cô y tá dặn chiều mai lúc 2 giờ lên lấy kết quả mang đi chờ phỏng vấn, nghe mà nghỉ ước gì mình cũng được như thế, và điều gì đến cũng phải đến, y tá dặn ngày 18/3 lúc 6:30 sáng đến khi thử đàm và lấy đàm, ra về mà lòng buồn vô cùng, trước đó thì hí hửng giờ thì chẳng muốn thông báo cho ai, đúng 6:30 sáng 18, mình đến với bụng trống không, không cần nộp giấy gì, chỉ cần ngồi vừa nghe gọi tên vừa xem video hướng dẫn cách lấy đàm, thấy cũng dễ nhưng sau nay mới biết nhiều người không thể nhả ra tí đàm nào hết dù ho đỏ cả người, ngồi đợi mà tâm trạng buồn vô cùng, nhìn chung quanh thì thấy đủ mọi lứa tuổi cũng bị cái màn chán nản này, có mấy cô học sinh nhìn rất trẻ trung năng động vậy mà cũng ngồi chờ đến lượt, nơi đây ưu tiên trẻ em, người già, người có ngày phỏng vấn đúng sáng nay, và người đi công tác, tên mình vần T nên thoải mái ngồi xem video, rồi cũng đến lượt, gọi lên, trình passport, nhận diện xong nhận 1 ly, khăn giấy và 1 ống đựng đàm có dán mã vạch và số gì đó do họ ghi, đi ra phía sau là khu vực thử đàm, ở đây có rất nhiều ghế, cách xa nhau khoảng 4 mét 1 ghế, mọi người đều ngồi quay lưng vào tường cố gắng ho cho có đàm, có 3 nhân viên luôn tới lui xem chừng và dạy cách khạc ra đàm, mình thấy đâu phải ai cũng biết khạc ra đàm, mình cũng vậy, nên họ nói và dạy cách ho cho có đàm, thật vất vả để có được tí xíu thứ mà họ cần, rồi sau một hồi đỏ mặt tía tai, mình cũng làm được, nhưng khi nhân viên đến và xem lọ chứa thì nói…chưa được đâu, khạc thêm đi, cuối củng họ xem lọ và nói mình đưa passport để nhận diện có đúng người không, xong để vào kệ thu ống và ra về, lúc này đã là 10:20 sáng, hôm sau lại đến và cũng y như lần đầu….cũng ra về với 1 ống nghiệm , ngày cuối cùng cũng thế, sau khi trình giấy nhận ống đựng thì cô y tá nói ngay, nếu hôm nay được tốt thì lên lầu 1 phòng số 2 chờ nghe dặn dò rồi mới ra về, sau khi lên phòng số 2 ngồi đợi chừng 30 phút thì cô y tá cầm giấy màu xanh của mình (phiếu thử đàm) và nói…kết quả của anh sẽ có trong vòng 9 đến 10 tuần, khi có bệnh viện sẽ gọi điện anh vào lấy kết quả, khi đi nhớ mang theo biên lai đóng tiền và phiếu hẹn thử đàm cùng passport, kết thúc những ngày hồi hộp không muốn có …..mình thử đàm vào 3 ngày 18,19,20/3 ngồi chờ trong hồi hộp từng ngày, vì nếu trước tuần thứ 7 mà họ gọi vào thì coi như chung kết ngược, mình sẽ phải vào uống thuốc mỗi ngày trước mặt họ trong vòng 6 tháng hay hơn (hong ai muốn), thật âu lo và rối bời, vì không ai dám chắc mình là không có vi trùng lao, thế là những tháng ngày không thể nào quên, trôi dần cho đến tuần thứ 8 thì niềm vui mỗi ngày tăng dần, và thật vui mừng khi chiều nay 20/5 lúc 15:00 bệnh viện Chợ Rẫy gọi báo là đã có kết quả sức khỏe tốt mời lên vào 2 giờ ngày mai để nhận kết quả , vậy là giây phút cũng thuộc loại nghẹt thở này cũng đã có thật không còn gì mừng hơn, vì biết bao hồi hộp là âu lo, cảm giác thật khó tả, chắc phải tự thưởng cho mình thứ gì đó ấn tượng thôi, hiiii…….Mình viết những giai đoạn cho các bạn đi sau biết trước mà đừng quá lo âu, vì thật sự những gì các anh chị đi trước nói cũng đúng như vậy đó, và diễn đàn này thật sự hữu ích cho rất nhiều người, trong đó có mình, mới đầu cũng ngơ ngác, nhưng rồi mọi thứ diễn biến theo thứ tự đúng với các anh chị đi trước và anh chị trong ban điều hành giải đáp thật đáng giá hơn bất cứ dịch vụ hay luật sư nào, vì mình đã chứng kiến có 1 hồ sơ nọ nhờ dịch vụ luật sư lo thủ tục, vị luật sư này làm sai mọi thứ làm chậm trể quá trình đoàn tụ mà gia đình đương đơn hong dám hỏi nhiều, vì bị quát là nôn nóng, đành phải quay về nhờ diễn đàn giúp sau đó họ tự làm theo hướng dẫn và được phỏng vấn chỉ hơi muộn chút thôi, nếu đợi luật sư phán thì chắc giờ vẫn chưa dám ăn phở Hòa để tự thưởng.
Rất mong anh chị đi sau được suông sẽ trong khâu thủ tục và không mất thời gian quá nhiều để được đoàn tụ với người mình chọn hay sum họp tương phùng nơi miền đất của nhiều cơ hội và hy vọng mới.