[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - HCM2016506052

thienhuongnguyen163

Thành viên tích cực
Xin chào các anh chị trong diễn đàn xuất nhập cảnh, hồ sơ của em là SRC1590414486. Ngày nộp hồ sơ 03/08/2015. Vui lòng cho em hỏi hồ sơ của em khi nào được USCIS chấp thuận ạ? Em xin cảm ơn các anh, chị trong diễn đàn!

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin chào các anh chị trong diễn đàn xuất nhập cảnh, hồ sơ của em là SRC1590414486. Ngày nộp hồ sơ 03/08/2015. Vui lòng cho em hỏi hồ sơ của em khi nào được USCIS chấp thuận ạ? Em xin cảm ơn các anh, chị trong diễn đàn!

Hồ sơ bạn thuộc diện visa nào?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ, hồ sơ của em diện vợ chồng ạ (diện CR1).
Kết quả check hồ sơ của bạn.

Case Was Received
On August 3, 2015, we received your Form I-130, Immigrant Petition for Relative, Fiance(E), or Orphan, Receipt Number SRC1590414486, and sent you the receipt notice that describes how we will process your case. Please follow the instructions in the notice. If you do not receive your receipt notice by September 2, 2015, please call Customer Service at 1-800-375-5283. If you move, go to www.uscis.gov/addresschange to give us your new mailing address.
Nội dung trên USCIS thông báo ngày 03/08/2015 đã nhận đơn Form I-130 của bạn, hồ sơ đang ở giai đoạn xem xét ban đầu chưa được chấp thuận Approval Date. Không thể đoán được thời gian chấp thuận chính xác là bao lâu, vì còn tùy thuộc vào trường hợp của từng hồ sơ. Diện vợ chồng CR1 không phải lệ thuộc vào lịch visa hàng tháng, nên thời gian chờ đợi khoảng từ 12 - 18 tháng là được phỏng vấn.

thienhuongnguyen163

Thành viên tích cực
Dạ, em xin cảm ơn ạ. Em được biết là hồ sơ của em được trung tâm Taxas xử lý. Trung bình thì trung tâm này xử lý hồ sơ trong bao lâu ạ?

thienhuongnguyen163

Thành viên tích cực
Kính gửi cả nhà,

Hồ sơ của em diện vợ chồng có ngày PD là 03/08/2015 được trung tâm Taxas xử lí. Cả nhà có ai có hồ sơ được trung tâm này xử lí chưa ạ? Em không biết khi nào thì mới được approve? Cả nhà có ai biết thì cho em biết với ạ.

pharmd16

Thành viên mới
Hi, mình cũng làm hồ sơ cùng ngày với bạn và cũng được đưa đến Texas service center luôn, Hôm nay mình mới check cái status của mình thì thấy đổi sang initial review và chuyển sang cái service center khác để review. Chẳng biết hên hay xui nữa heheh.

thienhuongnguyen163

Thành viên tích cực
Hi bạn Pharmd16Vậy hả bạn? Mình cũng check hồ sơ mỗi ngày mà không thấy nó nhúc nhích gì luôn. Bạn cũng mở hồ sơ hồi tháng 8 hả bạn? Bạn nộp diện gì vậy? CR1 hay F?

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Hồ sơ CR1 - SRC1590414486

HỒ SƠ CUẢ BẠN CÓ SỐ RECEIPT NUMBER BẮT ĐẦU TỪ 3 CHỮ SRC.... ĐƯỢC XỬ LÝ TẠI TEXAS SERVICE CENTER .

Tại thời điểm này , Texas Service Center , đang xem xét xử lý các hồ sơ diện VỢ /CHỒNG CR-1 , CÓ NGÀY NỘP ĐON ĐẾN 25/03/2015.

USCIS Processing Time Information for the
Texas Service Center

I-130

Petition for Alien Relative U.S. citizen filing for a spouse, parent, or child under 21

March 25, 2015

https://egov.uscis.gov/cris/processingTimesDisplay.do;jsessionid=abcYcoaZKWk4NaKQrEeev

Hồ sơ của bạn có ngày nộp đơn 03/08/2015 chưa đến lượt xem xét xử lý .

thienhuongnguyen163

Thành viên tích cực
Hi cả nhà.

Hồ sơ của em đã được USCIS approved vào ngày 10/12/2015. Total là 4 tháng 7 ngày :) Em chưa nhận letter of approval vậy bây giờ em làm lý lịch tư pháp số 2 có được không ạ? Em định chiều nay đi ra Sở Tư Pháp để làm lý lịch tư pháp số 2. Em thấy trên Website của Sở Tư Pháp nói là sẽ có lý lịch tư pháp sau 10 ngày làm việc.

thienhuongnguyen163

Thành viên tích cực
Cả nhà ơi,

Case của em được chuyển qua NVC ngày 16/12/2015. Cho em hỏi là các bước tiếp theo em phải làm gì nữa ạ. Em không thể check hồ sơ ở USCIS nữa vậy em có thể check hồ sơ của mình ở website nào nữa ạ?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Cả nhà ơi,

Case của em được chuyển qua NVC ngày 16/12/2015. Cho em hỏi là các bước tiếp theo em phải làm gì nữa ạ. Em không thể check hồ sơ ở USCIS nữa vậy em có thể check hồ sơ của mình ở website nào nữa ạ?
Nếu hồ sơ của bạn đã có số hồ sơ Case number HCM, thì check theo dõi hồ sơ ở đây:
https://ceac.state.gov/CEACStatTracker/Status.aspx

Khi nào nhận được NVC thông báo mở hồ sơ, thì bước kế tiếp bạn phải thực hiện là:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=22498

thienhuongnguyen163

Thành viên tích cực
Dạ, em cảm ơn chị PhuongChau. Em chưa có số hồ sơ. Vậy em sẽ đợi thông tin từ NVC hướng dẫn, và tiếp tục làm tiếp các bước chị đã hướng dẫn. :)

mdtanphu

Thành viên tích cực
Bạn nên đi làm LLTP số 2 liền đi. Trong website cho biết là trong 10 ngày sẽ có LLTP, nhưng thực tế nhanh lắm và suôn sẻ là 3 tuần.
Sau khi bạn nhận được approval letter, thì khoảng 3-4 tuần, bạn sẽ nhận được thư của NVC.
Bạn vào website của NVC (theo hướng trong NVC Letter):
1.bạn làm DS-261 : choose an agent. Nếu hs của bạn có luật sư thì agent là Lawyer, còn bạn tự làm hs thì bạn=petitioner=agent. Sau khi bạn completed DS-261, bạn phải đợi khoảng 15 ngày để NVC review DS-261 của bạn.
2.bạn đóng phí AOS $120 trong website của NVC. Và bạn chờ khoảng 3 ngày, sign-in vào website để xem status-in process hay paid. Nếu PAID thì bạn print Document Cover Sheet ra. Và in I-864 ra làm liền (bạn không phải đợi thong báo của NVC đã review DS-261 hay chưa đâu nha, sau khi bạn điền xong thong tin của DS-261 là bạn qua phần đóng tiền $120 liền).
3.Nếu trong NVC letter chưa có tờ giấy kêu đóng VISA $325 (mà chỉ có phí AOS $120, như mình nói ở trên), thì bạn đợi khoảng 2-3 tuần sau, mà vẫn chưa có thong báo đóng VISA $325 thì bạn nên gọi vào NVC để NVC review hs của bạn, và họ sẽ gởi giấy yêu cầu đóng VISA $325 qua email mà bạn cung cấp trong DS-261 (hay NVC sẽ hỏi email của bạn khi bạn gọi vào)
(Đó là trương hợp của mình, mình phải gọi vào NVC 2 lần thì họ mới review DS-261 và gởi email yêu câu đóng VISA $325)
4.Sau khi bạn đóng visa $325 và status trong website PAID (y chang cách đóng AOS fee) thì bạn điền DS-260 online (DS-260 bạn có thể làm sau)
****Quan trọng,khi bạn biết được hs đã được approved thì bạn phải nói ở vn đi làm LLTP số 2 liền và gởi qua Mỹ cho bạn và bên vn phải gởi những giấy tờ của người được bảo lãnh qua My cho bạn luôn nha (ví du giấy khai sinh, copy hộ chiếu,...). Vì bây giờ, hầu hết giấy tờ NVC đều gởi qua email (mà bạn cung cấp) nên hs sẽ đi rất nhanh. Từ khi bạn nhận được approval notice và sau đó khoang 1 tháng là NVC Letter, đóng phí AOS+VISA, nếu bạn đóng các fee đó ngay thì trong vòng 1 tháng bạn có thể gởi giấy tờ cho NVC (I-864, document cover sheet của AOS và VISA, LLTP số 2, giấy tờ cá nhân của petitioner, applicant,... theo tờ giấy hướng dẫn của NVC gởi kèm theo cho bạn)

thienhuongnguyen163

Thành viên tích cực
Dạ, em cảm ơn chị mdtanphu nhiều lắm ạ. Em cũng tranh thủ làm LLTP số 2 rồi. Họ hẹn em 30/12 lấy nhưng nghe chị nói chắc là lâu hơn. Chị đã có thư hẹn phỏng vấn chưa chị? Chúc chị và gia đình Giáng Sinh vui vẻ, hạnh phúc!

mdtanphu

Thành viên tích cực

Chưa, mình đang đợi. Bây giờ bên Mỹ đang là lễ Christmas và New Year nên chắc phải đợi lâu hơn :(
Bạn là người được bảo lãnh Principal Applicant) đang ở vn hay là người bảo lãnh (petitioner) đang ở Mỹ? Nếu bạn là người dbl thì khi có LLTP số 2 thì tranh thủ gởi lien qua Mỹ, và gởi kèm theo tất cả Supporting Documents + tất cả bản dịch công chứng để người bảo lãnh gom giấy tờ gởi cho NVC.

thienhuongnguyen163

Thành viên tích cực
Dạ, em là được bảo lãnh ở VN :). Em cũng đang chờ tin từ NVC :) Em cảm ơn chị nhiều nha. Chúc chị nhanh nhanh có thư hẹn phỏng vấn nha chị!

thienhuongnguyen163

Thành viên tích cực
Cả nhà ơi, cho em hỏi. Case của em được chuyển qua NVC ngày 16/12/2015. Khoảng ngày 16/1/2016 em gọi điện thoại trực tiếp lên NVC để hỏi thăm. Họ đọc cho em số case number va IIN luôn và bảo em chờ nhận Welcome letter để làm tiếp các bước tiếp theo. Mà đến hôm nay là 26/1/2016 mà em chưa nhận được thư gì hết. Em sốt ruột quá. Cả nhà có thể đoán được là bao lâu nữa thì em mới nhận được thư không ạ?

mdtanphu

Thành viên tích cực

Cả nhà ơi, cho em hỏi. Case của em được chuyển qua NVC ngày 16/12/2015. Khoảng ngày 16/1/2016 em gọi điện thoại trực tiếp lên NVC để hỏi thăm. Họ đọc cho em số case number va IIN luôn và bảo em chờ nhận Welcome letter để làm tiếp các bước tiếp theo. Mà đến hôm nay là 26/1/2016 mà em chưa nhận được thư gì hết. Em sốt ruột quá. Cả nhà có thể đoán được là bao lâu nữa thì em mới nhận được thư không ạ?
Bạn nên gọi NVC thêm lần nữa để hỏi xem sao. Có thể NVC đã gởi welcome letter ra rồi nhưng thất lạc mail nên bạn chưa nhận được. Hay là NVC chưa gởi ra, bạn gọi để remind NVC gởi welcome letter ra cho bạn.