[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - hong hai

hong hai

Thành viên mới
ngày 10 tháng 5 này em di phong vấn.mà sắp xếp hồ sơ là phải đem theo lý lịch tư pháp ban chính.mà bản chinh(chỉ có 1 bản) thì em nộp cho nvc rồi,nên hiện tai em chi co bản copy chứng thưc.cho em hỏi la khi phong vấn em mang theo bản copy nay có đươc không?anh chị nào biết trả lời dùm em ạ,em xin cám ơn.

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: em hỏi về lý lịch tư pháp khi đem đi phỏng vấn(em không có bản chính)

khi hồ sơ của bạn được N V C chuyển về cho lảnh sự quán ,trong đó đã có bản chính lí lịch tư pháp mà bạn đã nộp .khi đi phỏng vấn chỉ cần mang theo bản copy có chứng thực là được .cần phải xem lại L L T P đã sắp hét hạn chưa .

tran_vo

Thành viên tích cực

Theo tôi, LLTP làm nhanh mà, Bạn cứ đi làm lại bản mới cho chắc ăn .

Theo tôi, LLTP làm nhanh mà, Bạn cứ đi làm lại bản mới cho chắc ăn .
Tôi cũng nghĩ bạn nên làm lại LLTP là tốt hơn hết , bạn cứ đem bản copy đến Sở TP xin làm lại ,kg mất thời gian lâu đâu , nếu Ok trà nước thì là vài ngày đã có ( bởi đâu cần phải xác minh nhân thân gì nửa ) huống chi ngày 10/05 mới PV , đừng để bổ túc HS là mất thêm thời gian , rồi lo âu đũ thứ , chúc bạn thảnh công .

hong hai

Thành viên mới
các anh chị giúp em cách sắp sếp hồ sơ phỏng vấn

hơn 2 tuần nữa là em phỏng vấn rồi,em lo lắm,em không biết cách sắp xếp hồ sơ và bằng chứng để cho cuộc phỏng vấn sắp tới( diện vơ chồng).các anh chị nào biết hãy giúp em thật chi tiết nhe,em xin cảm ơn.:1:

LienDang

Thành viên tích cực
Ðề: các anh chị giúp em cách sắp sếp hồ sơ phỏng vấn

hơn 2 tuần nữa là em phỏng vấn rồi,em lo lắm,em không biết cách sắp xếp hồ sơ và bằng chứng để cho cuộc phỏng vấn sắp tới( diện vơ chồng).các anh chị nào biết hãy giúp em thật chi tiết nhe,em xin cảm ơn.:1:

1. Folder 1

+ Thư mời phỏng vấn.
+ Passport
+ Passport baby (nếu baby không kèm trong passport của mẹ)
+ Chứng minh nhân dân
+ Hộ khẩu
+ Đơn DS-230 I và II.
+ Phiếu chích ngừa màu vàng
+ Hôn thú
+ Khai sinh của em
+ Khai sinh của chồng
+ Khai sinh của baby (nếu có)
+ Lý lịch tư pháp
+ 4 tấm ảnh 5X5 (ghi tên, ngày sinh, số case HCM... vào mặt sau, bỏ vào 1 túi nilon nhỏ)
+ I-864 + chứng từ thuế năm .......

Folder thứ 2

+ Photocopy CMND
+ Photocopy nguyên sổ Hộ Khẩu
+ Photocopy sổ Passport
+ Photocopy hôn thú
+ Photocopy khai sinh của em
+ Photocopy khai sinh của chồng em
+ Photocopy khai sinh baby (nếu có)
+ Photo I-864 + chứng từ thuế
+ Ngoài ra nên mang theo khai sinh bố mẹ hai bên phòng khi họ đòi xem, và cuối cùng là kết quả khám sức khoẻ + phim phổi.

Về sắp xếp bằng chứng

+ Hình ảnh: Chia ra làm 2 loại: Hình có trước đám cưới và sau đám cưới. Hình baby. Kẹp thành từng tập nhỏ dầy khoãng 1 hay 2 cm, có dán nhãn bên trên cho nhân viên Lãnh Sự dễ đọc (thí dụ Đà Lạt, 02/2007). Hình cưới thì chỉ chọn những tấm nào có đông người, nghi thức làm lễ. Tuyệt đối không để trong album vì khe hở để đưa giấy tờ vào rất nhỏ ( giống như bạn đã thấy bên khu vực phỏng vấn du học, du lịch).

+ Các thứ khác nên bỏ riêng từng thứ vào từng folder có dán nhản bên ngoài (thí dụ thư tay, sổ khám thai, email, bill gởi tiền, bill điện thoại, vé máy bay, hoá đơn khách sạn, hoá đơn tiệc cưới v.v... )

+ Nếu bạn có chat hàng ngày thì nên mở webcam của cả 2 người, sau đó chụp ảnh màn hình rồi save lại theo dạng file ảnh. Nên rửa thành ảnh các file này vì như thế sẽ rỏ hơn in bằng máy in (tiền rữa ảnh khoảng 1100/tấm).

Nếu có nhiều bằng chứng thì chủ yếu là mang theo các bằng chứng trước hôn nhân, càng lâu càng tốt. Kinh nghiệm cho thấy họ không quan tâm lắm tới các bằng chứng có sau kết hôn.

Day la nhung thong tin minh thu thap duoc,,hy vong se giup ich duoc cho ban.chuc ban luon gap nhieu may man va thanh cong...khi nao pv xong thi cho minh biet chut it kinh nghiem cua buoi phan van ban nhe..con minh thi dang doi giay pham van.hihih.

hong hai

Thành viên mới
em phỏng vấn đậu rồi ACE ơi!

- hôm nay 10/5 em mới pv xong,đậu rồi nên mừng lắm.em được như vậy là nhờ ACE trong diễn đàn đó.hôm nay một lần nữa em xin cám ơn ACE rất nhiều.
em xin tường thuật buổi pv của em như sau:
- 7:00 xếp hàng vào lsq(diện di dân),7:45 qua 2 khâu bảo vệ check túi sách,rồi quẹo phải qua khu vực lấy dấu tay và số thứ tự.sau đó ngồi chơ gọi tên vào phòng sơ vấn.(chị sơ vấn rất vui vẻ) sau khi sơ vấn xong ngồi chờ pv.(họ không gọi theo số thứ tự đâu nhe các ACE).
- QUÁ TRÌNH PV:
anh chị có kết hôn lan nào chưa?
người bảo trợ tài chánh la ai?
làm sao 2 người quen biết nhau?
tại sau người giới thiệu quen biết vợ ban?
tại sao người giới thiệu lại giới thiệu 2 bạn quen biết nhau?
về vn được mấy lần rồi?
ngày đầu tiên quen nhau?
ngày đầu tiên gặp nhau?cho xem hình?
2 người ai lớn tuổi hơn?lớn hơn bao nhiêu tuổi?
vợ học trình độ tới đâu?chồng học trình độ tới đâu?
đám cưới có gia đình vợ về không?cho xem hình?hỏi hình má vợ.
gia đình vợ qua mỹ bằng cách nào?
tại sao ngày ký giấy kết hôn & ngày đám cưới khác nhau?
- sau đó chị phiên dịch trả hết hồ sơ,chỉ giữ lại pp.anh người mỹ ký tờ giấy hông nhưng không đưa cho em.chỉ đưa tờ giấy khai visa đi đóng tiền.rồi o nha cho nhận visa.
đó là quá trình pv của em,mong là sẽ giúp ích được cho ACE trong diễn đàn.
kính chào các ACE.

cacbui

Thành viên mới
Ðề: em phỏng vấn đậu rồi ACE ơi!

hi honghai2012! cho em hỏi 1 chúc,ngày đầu tiên quen nhau ,và ngày đầu tiên gặp nhau có khác gì ko ,anh có thể giải thích cho em hiểu đươc ko vậy ,em cảm ơn anh trước nhé,chúc mừng gia đình anh đươc đòn tụ bên vợ của anh,và quạn sự đều được như ý nhé

hell_angel1612

Thành viên tích cực

hi anh honghai,
cho em hỏi là khi đi pv, anh mang bộ I864, có chứng từ thuế là của 2011 or 2010? thanks anh!

hong hai

Thành viên mới
Ðề: khác nhau đó bạn!

ngay đầu tiên quen nhau:ngày..tháng..năm..(nói chuyện qua phone tay,hay chat yahoo,hay nhắn tin...)
ngày đầu tiên găp nhau:ngày.. tháng..năm..gặp nhau tại đâu....có chụp hình khong?
chúc ban may mắn

hong hai

Thành viên mới
Ðề: chào bạn?

bạn nên mang chứng từ thuế mới nhất(2011) nhe bạn.chuc ban sớm đoàn tụ với gia đình.

Luxubu

Thành viên tích cực

Ban có con chưa vậy ban,minh nghe nói nếu có con thi dễ hơn rất nhiều phải không?:confused:

timmy

Thành viên tích cực

Ban có con chưa vậy ban,minh nghe nói nếu có con thi dễ hơn rất nhiều phải không?:confused:
đúng , có con rất dễ đi, khi phỏng vấn mình có quên khi nguoi ta hỏi , cũng đo so hon khi chua co con...vi thu ADN la chac chan 100% rồi,

hong hai

Thành viên mới
Ðề:hi bạn

mình chua có con ban ơi.có con thi dễ hơn nhiều,bạn đừng có lo lắng quá.quan trọng la bằng chứng phải nhiều.

HOAITRAN

Thành viên tích cực

Chào Bạn!
Chúc mừng vì Bạn đã đoạt giấy hồng nhé. Bạn có thể chia sẻ cho mình cách sắp xếp giấy tờ và bằng chứng được không ?. Những giấy tờ Bạn mang theo là là những giấy tờ gì vậy ?, Hình ảnh Bạn trình bày như thế nào vậy ?
Cảm ơn bạn nhiều nhé.

amote

Thành viên tích cực

tại sao ngày ký giấy kết hôn & ngày đám cưới khác nhau?

Cau hoi nay ban da tra loi nhu the nao?

hong hai

Thành viên mới
Ðề: chào ban!

-đây là cách sắp xếp hồ sơ của minh?
Hình cho thị thực: 4 hình màu theo yêu cầu
Mẫu đơn DS-230(nộp cho NVC rồi thi không cần đem bất cứ bản copy nào)
Chứng minh nhân dân: Bản chính và bản photocopy
Hộ khẩu: Bản chính và bản photocopy
Giấy khai sinh: Bản chính và bản photocopy
Giấy chứng nhận kết hôn: bản chính và bản photocopy
Bản chính Phiếu Lý Lịch Tư Pháp(thời hạn 1 năm nhe bạn)
Hộ chiếu:bản chính và bản photocopy
Bộ bảo trợ tài chính(nộp cho nvc rồi không cần đem nữa)
bản chính và bản copy nhớ tách riêng nhe bạn.
**nộp giấy khám sưc khỏe đầu tiên và đưa phần niêm phong vào trươc nhe ban**
cách sắp xếp bằng chứng của mình đơn giản lắm(minh tự lam không cần dịch vụ nhe bạn)hình bạn chia theo 2 giai đoạn:trước và sau đám cưới,hình đi chơi nên chia theo các năm(../../..2008,../../..2010...) co dán nhãn nhỏ ở trên hay bên cạnh hình(ví dụ:hình đi chơi vũng tàu_29/2/2008).hình đám cưới thi chia làm 2:làm lễ và đãi tiệc.
*bạn đừng quá lo lằng nhe,cứ bỉnh tĩnh,thoải mái,lãnh sự quán rất dễ thương và lịch sự.
chúc bạn sớm đoàn tụ gia đình

hong hai

Thành viên mới
Ðề:chào ban!

minh trả lời rất đơn giản:
do công viêc quá bận rộn,thời gian ở việt nam rất ít không đủ thời gian làm giấy KH,nên sang năm mới làm giấy(chậm hơn 6 tháng)
chúc bạn sớm đoàn tụ.

hell_angel1612

Thành viên tích cực

Hi ban honghai,
minh đã nộp I864 cho nvc rùi, nhưng cũng chbi đem theo phòng hờ, vậy khi nào họ có ycau thì mình đưa ra chứ k nộp luôn đúng hok?
Cho mình hỏi vụ chích ngừa và ksk tí, có phải đặt hẹn trước k?bạn chia sẻ lúc bạn làm các bước đó thế nào? nghe nói ksk khó lắm hả? nhiều ng bảo có khi mình khám ở ngoài trước k sao cả mà đi khám ở đó là kêu chụp phổi có vấn đề, k bit thế nào, mình lo lắm.

hong hai

Thành viên mới
Ðề: chào hell_angel1612!

đon I864 bạn đem theo càng tốt phòng hờ khi gửi cho nvc bi thất lạc.nếu i864 bản chính bị thất lạc nhân viên check hs sẽ nói bạn thiếu i864 và yêu cầu bạn nộp( nhân viên check hs sẽ giữ lại)
chich ngừa thì bạn đến:Trung Tâm Kiểm Dịch Y Tế Quốc Tế - 40 Nguyễn Văn Trỗi, Quận Phú Nhuận, TP.HCM
đi chích nhớ mang theo giấy mời pv.Đầu tiên, bạn nộp hồ sơ vào ô cửa số 1, chờ gọi tên, bác sĩ ở ô cửa số 2 sẽ xem xét hồ sơ và cho bạn biết cần phải chích ngừa loại gì.ra ngoài ngồi chờ Khi nghe gọi tên ở ô cửa số 3, bạn sẽ đóng tiền và cầm hồ sơ vào phòng chích ngừa ở phía bên phải.chích xong ngời chờ lấy giấy chich ngừa màu vang.sau đó qua iom hen khám sức khỏe(nhó đem thư mời pv)đúng ngày hen lên khám(iom khám rát chất lượng,có nhân viên hướng dẫn tận tình)iom nhân tiền USA.
nạn cứ yên tâm đi khám,chỉ có phim phổi la quang trọng,nếu có vấn đề họ sẽ chụp lại lần nữa,nếu còn nghi ngờ ho se yêu cầu ban đi thử đàm.( bạn đừng quá lo lắng. chúc bạn sớm đoàn tụ gia đình