[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - Lolo2502

Lolo2502

Thành viên mới
Xin chào các anh, chị, cô, chú, các bác ở diễn đàn!!
Tình hình là e và bạn trai quen nhau 6 năm, nhưng đầu năm nay e có hồ sơ đi mỹ do ông bà bảo lãnh mẹ em và em đc đi cùng. Hiện e mới qua mỹ đc 3 tháng và đã có thẻ xanh. Tháng 10 này bạn trai e có giấy mời qua Mỹ tham quan xưởng và training 2 tuần, bọn em Định nhân dịp này đăng kí kết hôn tại Mỹ luôn. Ko biết tại diễn Đàn này có ai đã từng như vậy chưa, hoặc biết chút thông tin gì thì xin chỉ giáo với ạ. E đang có những thắc mắc sau:
1. Đến đâu để làm thủ tục đăng kí kết hôn ở mỹ?
2. Làm vậy có gặp khó khăn trở ngại gì ko? Có Khả thi ko?
2.các giấy tờ cần thiết và thủ tục?
3. Có phải chứng minh thu nhập của bản thân e ko?
4. E nghe nói nếu đăng kí kết hôn thì bạn em phải đổi visa vậy khi đổi visa thì bạn em có thể ở lại Mỹ bao lâu?
5. Nếu sau khi đăng kí kết hôn xong thì bạn em có thẻ xanh liền ko?
Mong mọi người giải đáp và cho ý kiến giúp em. Xin cám ơn trước
Nếu đc, vui lòng trả lời qua mail giúp em: uni88nguyen@gmail.com

Mi@Fa

Thành viên tích cực
Ðề: Có thể đăng kí kết hôn ở mỹ khi đang có visa công tác?

Tình hình là e và bạn trai quen nhau 6 năm, nhưng đầu năm nay e có hồ sơ đi mỹ do ông bà bảo lãnh mẹ em và em đc đi cùng. Hiện e mới qua mỹ đc 3 tháng và đã có thẻ xanh. Tháng 10 này bạn trai e có giấy mời qua Mỹ tham quan xưởng và training 2 tuần, bọn em Định nhân dịp này đăng kí kết hôn tại Mỹ luôn. Ko biết tại diễn Đàn này có ai đã từng như vậy chưa, hoặc biết chút thông tin gì thì xin chỉ giáo với ạ. E đang có những thắc mắc sau:
1. Đến đâu để làm thủ tục đăng kí kết hôn ở mỹ?
2. Làm vậy có gặp khó khăn trở ngại gì ko? Có Khả thi ko?
2.các giấy tờ cần thiết và thủ tục?
3. Có phải chứng minh thu nhập của bản thân e ko?
4. E nghe nói nếu đăng kí kết hôn thì bạn em phải đổi visa vậy khi đổi visa thì bạn em có thể ở lại Mỹ bao lâu?
5. Nếu sau khi đăng kí kết hôn xong thì bạn em có thẻ xanh liền ko?
Mong mọi người giải đáp và cho ý kiến giúp em. Xin cám ơn trước
Theo tôi biết,diễn đàn XNC là nơi giúp đỡ các thành viên cần biết về thủ tục làm giấy tờ hợp pháp và trả lời các câu hỏi về di trú cũng như du học.
Ngoài ra những câu hỏi về cách lách luật hoặc không hợp pháp để được vào Mỹ hoặc cư trú tại Mỹ có lẽ sẽ không nhận được trả lời của ban điều hành hầu tránh rắc rối.

chihuahua8383

Thành viên tích cực

Theo mình biết thì GC ko giải quyết được gì đâu bạn ạ, có QT trước đã

Lolo2502

Thành viên mới

Theo tôi biết,diễn đàn XNC là nơi giúp đỡ các thành viên cần biết về thủ tục làm giấy tờ hợp pháp và trả lời các câu hỏi về di trú cũng như du học.
Ngoài ra những câu hỏi về cách lách luật hoặc không hợp pháp để được vào Mỹ hoặc cư trú tại Mỹ có lẽ sẽ không nhận được trả lời của ban điều hành hầu tránh rắc rối.
dạ thưa!
em cũng đang cần biết thủ tục để cưới hỏi bên Mỹ thôi, chứ chẳng có gì ko hợp pháp cả. Tụi em yêu nhau thật lòng và mong muốn đc ở bên nhau sớm thôi :)

Yenbui54

Thành viên tích cực

Nếu thật lòng yêu thương nhau và muốn kết hôn cho dù bạn đang có thẻ xanh ,bạn vẫn có thể kết hôn trên đất Mỹ được .
-Giấy chứng nhận độc thân của người ở VN hay đã ly dị .
-Giấy chứng nhận Y khoa là người ở VN không mắc bịnh truyền nhiễm (HIV,Lao.v.v...)
Còn các loại giấy tờ khác như Khai sinh,Visa....
Ra nơi toà án nơi bạn cư ngụ xin đăng ký kết hôn hoặc nhờ những Trung tâm dịch vụ (có trả tiền)nhờ giúp đỡ .

quangaloha

Thành viên tích cực

theo mình nghĩ là không được vì ny bạn là quốc tịch vn nên sẽ không được trừ khi ny bạn có thẻ xanh,mà dạng du lịch là không thể cấp thẻ xanh rồi,mình nghĩ vậy.bạn thử hỏi cochin bên vietditru.com thử.tương lai mình cũng như bạn có gì ll giúp đỡ mình sau này được không?bo_cap_quyen@yahoo.com

theo mình nghĩ là không được vì ny bạn là quốc tịch vn nên sẽ không được trừ khi ny bạn có thẻ xanh,mà dạng du lịch là không thể cấp thẻ xanh rồi,mình nghĩ vậy.bạn thử hỏi cochin bên vietditru.com thử.tương lai mình cũng như bạn có gì ll giúp đỡ mình sau này được không?bo_cap_quyen@yahoo.com
Tôi thấy bạn cũng có thể kết hôn được , bạn nên nhờ DV bên Mỹ họ lo dùm hoặc hỏi xem nơi hội Người Việt có thể họ giúp đở cho . Bạn có Green Card thì tôi không biết rỏ , chứ nếu có Quốc Tịch thì dể dàng , Visa du lịch còn thời hạn , giấy Chứng Nhận Độc Thân cũa VN cấp , Khai sinh , vấn đề này hỏi DV thì rỏ hơn . Người nhà tôi đã làm được với Visa Du lịch .

Yenbui54

Thành viên tích cực

Người có thẻ xanh (green card hay còn gọi là Alien registration) tức là người có quyền sinh sống và làm việc trên đất Mỹ và đóng thuế cho Mỹ ,như thế có quyền bảo lãnh người vợ hay chồng trên đất Mỹ nhưng người thụ hưởng không được ở lại Mỹ phải quay về nước sở tại để PV và được cấp Visa .
Ngoài những nhu cầu ăn ở ,giải trí ,vui chơi ,du ngoạn ,tâm linh.v.v..Người này có quyền đòi hỏi được quyền tự do kết hôn .Ai cấm bạn kết hôn ,có điều không biết việc kết hôn này là thật hay giả ,tuỳ theo trường hợp sẽ được quyết định bởi nhân viên Lãnh sự quán .Toà án chỉ là nơi chứng nhận tính cách hợp pháp Kết hôn ,không có quyền quyết định cho người được bảo lãnh được ở lại nước Mỹ ,chỉ có nhân viên của Sở Di Trú .
Còn chuyện bạn nghe ai ĐỒN RẰNG như thế nào tuỳ bạn .

Chỉnh sửa cuối:

Dark_Eyes2012

Thành viên mới

1. Đến đâu để làm thủ tục đăng kí kết hôn ở mỹ? --> Đến toà án ở quận (General County Court)
2. Làm vậy có gặp khó khăn trở ngại gì ko? Có Khả thi ko? --> Kết hôn thì không thành vấn đề.
2.các giấy tờ cần thiết và thủ tục? --> Điền giấy kết hôn và đóng lệ phí, và cần phải có người làm chứng.
3. Có phải chứng minh thu nhập của bản thân e ko? -> Không cần chứng minh thu nhập.
4. E nghe nói nếu đăng kí kết hôn thì bạn em phải đổi visa vậy khi đổi visa thì bạn em có thể ở lại Mỹ bao lâu? -> Quan trọng nè, bạn trai của bạn không thể ở lại Mỹ nếu bạn chuyển Visa sang F2A nhé. Bạn trai của bạn phải về lại VN để chờ đợi Visa.
5. Nếu sau khi đăng kí kết hôn xong thì bạn em có thẻ xanh liền ko? -> Không thể được. Ngay cả kết hôn với người Mỹ bạn củng phải chờ lăn tay, phỏng vấn. Nếu đậu bạn trai bạn mới được cấp thẻ xanh.Mong mọi người giải đáp và cho ý kiến giúp em. Xin cám ơn trước
Nếu đc, vui lòng trả lời qua mail giúp em: uni88nguyen@gmail.com

Lolo2502

Thành viên mới

em cám ơn các anh chị đã cho em nhiều lời khuyên bổ ích giúp em :)