[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - mỹngọc

mỹngọc

Thành viên mới
Mình làm việc ở công ty nước ngoài có trụ sở bên Hoa kỳ.Trong một chuyến đi công vụ mình có quen với một người nói đúng hơn là ông xã tương lai của mình.Sau một năm tìm hiểu và quyết định tiến đến hôn nhân.Anh ấy đã về VN vài lần thăm mình và mình cũng đã sang Mỹ theo đường du lịch và visa du lịch của mình sẻ hết hạn vào cuối năm nay.Nay bọn mình quyết định đi đến hôn nhân.Có điều này mình thắc mắc và mong diễn đàn giúp đỡ.Vì tình hình diện hôn thê tỉ lê từ chối khá cao và tôi và Ox cũng chênh lệch tuổi khá lớn .Hơn 20tuổi....Vì vậy Ông xã tôi quyết định để tôi sang Mỹ theo đường du lịch và khi sang ấy sẻ tiến hành kết hôn dưới sự chủ trì của vị Mục sư mà không cần phải làm hôn thú tại VN ...Vì tôi và anh ấy theo đạo Tin Lành....Tôi thật sự phân vân làm như vậy không biết sau này tôi có thể hưởng lợi ích đầy đủ và có quốc tịch Mỹ như một công dân Mỹ bình thường không? hay chỉ là 1 dạng nhập cư bất hợp pháp???
Rất mong đường sự tư vấn và góp ý của mọi người trên diễn đàn...Tôi chân thành cám ơn.

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Mong diễn đàn tư vấn giùm mình....

Mình làm việc ở công ty nước ngoài có trụ sở bên Hoa kỳ.Trong một chuyến đi công vụ mình có quen với một người nói đúng hơn là ông xã tương lai của mình.Sau một năm tìm hiểu và quyết định tiến đến hôn nhân.Anh ấy đã về VN vài lần thăm mình và mình cũng đã sang Mỹ theo đường du lịch và visa du lịch của mình sẻ hết hạn vào cuối năm nay.Nay bọn mình quyết định đi đến hôn nhân.Có điều này mình thắc mắc và mong diễn đàn giúp đỡ.Vì tình hình diện hôn thê tỉ lê từ chối khá cao và tôi và Ox cũng chênh lệch tuổi khá lớn .Hơn 20tuổi....Vì vậy Ông xã tôi quyết định để tôi sang Mỹ theo đường du lịch và khi sang ấy sẻ tiến hành kết hôn dưới sự chủ trì của vị Mục sư mà không cần phải làm hôn thú tại VN ...Vì tôi và anh ấy theo đạo Tin Lành....Tôi thật sự phân vân làm như vậy không biết sau này tôi có thể hưởng lợi ích đầy đủ và có quốc tịch Mỹ như một công dân Mỹ bình thường không? hay chỉ là 1 dạng nhập cư bất hợp pháp???
Rất mong đường sự tư vấn và góp ý của mọi người trên diễn đàn...Tôi chân thành cám ơn.
Trong trường hợp Ox bạn đã có Quốc tịch thì nên làm theo diện kết hôn, vì diện này thuộc diện ưu tiên 1, thời gian chưa quá 1 năm thì bạn đã có thư mời phỏng vấn rồi, quan trọng là các bạn có lưu giữ những bằng chứng mối quan hệ trước đây hay không mà thôi.

ziz

Support
Ðề: Mong diễn đàn tư vấn giùm mình....

Thấy trường hợp dưới đây gần giống của bạn nên xin trích đăng để bạn tham khảo nhé :
http://vnexpress.net/gl/the-gioi/nguoi-viet-5-chau/2011/08/dang-ky-ket-hon-o-my-hay-viet-nam/

Đăng ký kết hôn ở Mỹ hay Việt Nam?
Tôi và bạn trai người Mỹ đang tính đến chuyện kết hôn. Anh ấy thích cuộc sống ở Việt Nam nhưng không muốn định cư hẳn ở đây vì không muốn sống quá xa cha mẹ mình và cũng mong một nền giáo dục tốt hơn cho con cái.

Kế hoạch của chúng tôi là sẽ tạo dựng cuộc sống ở cả hai nơi Việt Nam và Mỹ. Chúng tôi cũng muốn sau khi kết hôn tôi sẽ xin thẻ cư trú tại Mỹ để tiện cho cuộc sống ở Mỹ trong tương lai sau này.

Theo tôi hiểu, để anh ấy có thể sống ở Việt Nam thì anh ấy và tôi sẽ phải làm thủ tục kết hôn tại Việt Nam. Tuy nhiên, chúng tôi không rõ rằng sau khi đăng ký kết hôn ở Việt Nam thì những giấy tờ chứng nhận kết hôn đó của chúng tôi có thể trợ giúp cho quá trình xin giấy phép nhập cư của tôi ở Mỹ hay không. Và liệu chúng tôi có phải đăng ký kết hôn ở Mỹ nữa không sau khi đã đăng ký kết hôn ở Việt Nam khi chúng tôi có kế hoạch sang Mỹ sinh sống một thời gian?

Kính mong quý báo và các bạn đọc có kinh nghiệm tư vấn giúp. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Ý kiến bạn đọc

Cả 2 nơi:
Bạn có thể kết hôn cả 2 nơi tùy theo ý bạn muốn:
1. Đăng ký kết hôn ở Mỹ: Bạn sẽ làm giấy tờ theo dạng hôn thê và mất từ 6-8 tháng, sau đó khi bạn qua Mỹ thì trong vòng 90 ngày phải đăng ký kết hôn. Và bạn sẽ lấy thẻ xanh 2 năm (chứ không phải 3 năm). Sau 2 năm, bạn làm xin thẻ xanh 10 năm. Vì bạn lấy chồng quốc tịch Mỹ nên bạn sẽ chỉ mất 3 năm từ ngày có thẻ xanh để xin làm quốc tịch Mỹ (bình thường người khác cần 5 năm).

2. Đăng ký kết hôn ở VN: Làm theo dạng vợ chồng và thời gian sẽ lâu hơn, nhưng bù lại khi bạn qua Mỹ thì lập tức bạn sẽ có thẻ xanh ngay.
Bạn chỉ phải hỏi ý kiến chồng mình xem sao và tất nhiên quyết định là tùy thuộc vào bạn. Chúc bạn may mắn!
Skye | 05/08/2011

Hôn thú
xin chào bạn
mình đã về vn lấy vợ , hồi lúc mình còn là thẻ xanh thôi và đã bảo lãnh vợ qua bằng giấy hôn thú ở vn ,
theo ý của mình , bạn nên làm kết hôn ở vn vì giấy tờ hôn thú có cả hai thứ tiếng và có chử ký ,mộc đỏ của sơ tư pháp nên hoàn toàn hợp lệ ở mỹ , sau đó bạn có thể dùng nó để làm giấy tờ bảo lãnh do chồng bạn nộp bên mỹ , nhưng nhớ là khi đăng ký làm hôn thú nhớ làm luôn một mớ bản sao cho tiện việc , vì khi nộp giấy tờ bên mỹ thì dùng giấy bản sao mà nộp , bản này có hai thứ tiếng nên không cần dịch ra
theo mình nghĩ thì bạn đừng nên qua bên này theo diện vị hôn thê , vì sẽ có rất nhiều giấy tờ cũng như là phải trả lời phỏng vấn ngày bên mỹ , nhiều khi tốn tiền và thời gian nhiều hơn là có hôn thú và bảo lãnh diện vợ chồng và diện này phỏng vấn dể đậu hơn vì họ cho là thật sự lấy nhau
không cần đăng ký kết hôn ở mỹ nửa , bạn biết mỗi lần làm giấy tờ bạn sẽ tốn thêm tiền và thì giờ cho việc làm này ở mỹ , trong khi đó làm ở vn tiện và rẻ hơn nhiều
khi qua mỹ bạn sẽ phải sống một thời gian để có thẻ xanh cũng như làm quen với cuộc sống bên mỹ , rồi sau đó có thể về vn nhưng với thẻ xanh thì bạn chỉ đi được ngắn hạn thôi trong vòng một năm , nếu đi quá lâu họ sẽ không cho bạn vào nửa và có thể tịch thu thẻ xanh , lúc đó bạn sẽ tốn rất nhiều tiền cho luật sư mà chưa chắc đã được ở lại , nhưng nếu bạn đi về vn nhiều lần quá sẽ ảnh hưởng đến vấn đề thi quốc tịch sau này , nếu lấy người có quốc tịch mỹ thì chỉ chờ có 3 năm là có thể thi quốc tịch , vào rồi thì tha hồ mà đi , không có lo lắng
trong vòng 3 năm cũng đủ cho bạn làm quen với cuộc sống , học tiếng anh , học lái xe , học nghề v....v vì ở đâu, vn hoặc mỹ bạn cũng phải làm việc , mà bên mỹ mà không biết tiếng mỹ thì như một bị người câm , mà không biết lái xe thì coi như có chân mà đi không được gì cả , do đó bạn phải chuẩn bị cho cuộc sống bên này , thật chu đáo trong khi còn ở vn , như học lái xe , học nghề , học tiếng anh , ..v..v phải đi làm để có tự do về tiền bạc mà không phụ thuộc vào chồng , v..v rất nhiều điều nửa mà mình không nhớ hết để giúp bạn
chúc bạn hạnh phúc
hà nguyễn | 05/08/2011

Kết hôn ở Mỹ
Tôi cũng từng ở trong hoàn cảnh của bạn. Theo như lời Luật sư di trú mà chúng tôi thuê ở Mỹ thì nếu kết hôn ở VN và chồng chị bảo lãnh theo dạng vợ chồng thì phải mất 1-2 năm để hoàn tất thủ tục. Nếu bảo lãnh theo dạng hôn thê (fiancee) thì mất khoảng 9 tháng tới 1 năm. Riêng tụi tôi làm theo cách của Luật sư là tôi xin đi du lịch 3 tháng, sau khi ở Mỹ 2 tháng thì làm giấy kết hôn bên Mỹ. 4 tháng sau kết hôn là có thẻ xanh 3 năm. Để làm kiểu của tôi thì khi chị xin đi du lịch phải nhất thiết không để cho họ nghi ngờ là mình đi với ý định kết hôn (kiểu như đi chơi rồi tình cờ gặp và kết hôn vậy). Để cho chắc ăn, tôi nghĩ anh bạn chị nên kiếm 1 Luật sư di trú người Mỹ để tư vấn cho việc này.
Anne | 05/08/2011

Bạn có thể kết hôn ở cả 2 nơi
Đầu tiên là, nếu bạn kết hôn ở Việt Nam, tức là đăng kí kết hôn hợp pháp tại sở tư pháp chứ không phải chỉ đơn thuần tổ chức tiệc cưới giữa gia đình và bạn bè thì bạn hoàn toàn có thể yên tâm là những giấy tờ kết hôn ở Việt Nam này có giá trị pháp lý ở nước ngoài, và có thể dùng để bạn trai bạn bảo lãnh cho bạn theo diện vợ chồng sau này. Nếu kết hôn tại Việt Nam và bạn trai bạn bão lãnh cho bạn sang Mỹ theo diện vợ chồng thì bạn sẽ lấy được thẻ xanh 10 năm ngay Vì bạn trai bạn là công dân Mỹ, nên bạn có 1 lựa chọn nữa là kết hôn tại Mỹ.
Để kết hôn tại Mỹ thì bạn trai bạn sẽ bảo lãnh cho bạn sang mỹ theo visa diện hôn thê. 2 bạn sẽ phải làm thủ tục kết hôn hợp pháp tại Mỹ trong vòng 90 ngày sau khi bạn đến Mỹ. Nếu kết hôn ở Mỹ, bạn sẽ có thẻ xanh 3 năm trước, sau đó mới có thể đổi sang thẻ xanh 10 năm hoặc đăng kí quốc tịch Mỹ Chúc hai bạn hạnh phúc