[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - nghivuong

nghivuong

Thành viên mới
Chào mọi người trong diễn đàn
trường hợp của mình là ngày phỏng vấn diện vợ chồng mình chưa đủ 2 năm vợ chồng. nhưng khi bước chân tới U S thi đã đủ 2 năm vợ chồng.vậy mình có được nhận thẻ xanh 10 năm ko? hay vẫn nhận được thẻ xanh 2 năm thôi/?

baophan

Cựu Ban điều hành
Ðề: thắc mắc thẻ xanh diện vợ chồng

Chào mọi người trong diễn đàn
trường hợp của mình là ngày phỏng vấn diện vợ chồng mình chưa đủ 2 năm vợ chồng. nhưng khi bước chân tới U S thi đã đủ 2 năm vợ chồng.vậy mình có được nhận thẻ xanh 10 năm ko? hay vẫn nhận được thẻ xanh 2 năm thôi/?
Bạn sẽ được cấp visa CR-1 nếu hôn nhân chưa quá 2 năm ở thời điểm bạn được cấp visa.
Bạn sẽ được cấp visa IR-1 nếu hôn nhân đã quá 2 năm ở thời điểm bạn được cấp visa.
Với visa CR-1, bạn có thẻ xanh hai năm sau khi vừa đến Mỹ.
Với visa IR-1, bạn có thẻ xanh chính thức mười năm sau khi vừa đến Mỹ.

nghivuong

Thành viên mới
Ðề: thắc mắc thẻ xanh diện vợ chồng

mình tìm được thông tin này giống trường hợp của mình

Immigration Marriage Fraud Amendments of 1986 (IMFA, tạm dịch là Tu Chính Án Luật Di Trú về việc Hôn Nhân Gian Trá của năm 1986). Ðạo luật này được lập ra để ngăn ngừa những vấn đề lập hôn thú giả để hưởng những điều luật di trú. Ðạo luật này đã tạo nên rất nhiều sự khó khăn cho “người thừa hưởng” (Beneficiary) và “người bảo lãnh” (Petitioner

Nếu sự hôn nhân đã quá 2 năm khi “người thừa hưởng” được sự thường trú, thì đương sự phải được thẻ xanh 10 năm. Có trường hợp Sở Di Trú làm sai khi cấp thẻ xanh có giá trị 2 năm cho “người thừa hưởng” dù rằng ngày được sự thường trú đã quá 2 năm từ ngày làm hôn thú. Trong trường hợp đó, “người thừa hưởng” có quyền khiếu nại để điều chỉnh thẻ xanh và không phải làm mẫu đơn I-751. Lý do mà sĩ quan của Sở Di Trú Hoa Kỳ tại phi trường làm sai vì khi đương sự đi phỏng vấn và được cấp chiếu khán nhập cảnh bởi Lãnh Sự Hoa Kỳ, lúc đó hôn thú chưa đủ 2 năm, cho nên Lãnh Sự Hoa Kỳ phải cấp chiếu khán với mã số thẻ xanh 2 năm. Nhưng sau đó đương sự nhập cảnh Hoa Kỳ (ngày nhập cảnh là ngày được sự thường trú) sau 2 năm lập hôn thú, theo luật Sở Di Trú phải cấp đương sự thẻ xanh 10 năm. Vì sĩ quan Sở Di Trú dựa vào mã số trên chiếu khán cho nên làm sai và cấp cho đương sự thẻ xanh 2 năm